Author Topic: คนที่อายุจะเกิน 30 ปีและอยากเป็นนักบินโปรดอ่าน!!!  (Read 14539 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
http://www.thaicabincrew.com/forums/viewtopic.php?f=2&t=75896

ThaiAirAsia รับสมัครพนักงานต้อนรับบนเครื่องบิน (ภาษาจีน) ที่มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต วันที่ 09AUG2011
โดย i_fly411 » วันศุกร์ ส.ค. 05, 2011 2:06 am

สายการบินแอร์เอเชีย ร่วมกับคณะวิเทศศึกษา(Faculty of International Studies) มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต ขอเชิญผู้ที่สนใจ สมัครเข้าทำงานในตำแหน่งพนักงานต้อนรับบนเครื่องบิน ในวันที่ 09 สิงหาคม 2554 ตั้งแต่เวลา 09.00 – 16.00 น.

การสัมภาษณ์รอบนี้ เราวางแผนจะลงไปรับสมัครที่ม.อ.ภูเก็ต โดยเน้นพิเศษไปที่ผู้เข้าสามารถที่สามารถใช้ภาษาจีนได้ สำหรับคุณสมบัติเบื้องต้นของผู้เข้าสมัครเป็นไปตามนี้ครับ

1. Male or female, aged between 20-30 years old

2. Thai nationality only

3. University graduated

4. Fluent in both written and spoken English (TOIEC score of at least 600 points with 2 years validity)

5. Fluent in Mandarin Chinese and/or Cantonese

6. Minimum height of 160 cm for female and 170 cm for male

7. Healthy with excellent eye sight (contact lens are allowed)

8. Good appearance, smart look, poised and well-groomed.

9. Service minded, cheerful and passionate

หลักฐานการสมัครได้แก่

ประวัติส่วนตัว (Resume)

รูปถ่ายขนาด 2 นิ้ว (ฉากขาว) 12 ใบ

รูปถ่ายเต็มตัว ขนาดโปสการ์ด 3 ใบ

หลักฐานการศึกษา (Transcript) 1 ใบ

สำเนาบัตรประชาชน 1 ใบ

สำเนาใบผ่านการเกณฑ์ทหาร (สด.9) 1 ใบ

สำเนาทะเบียนบ้าน 1 ใบ

*** หลายท่านอาจจะงง ว่าการรับสมัครลูกเรือ เกี่ยวกับการรับสมัครนักบินตรงไหน ตอบตามตรงไม่เกี่ยวครับ คนละอาชีพกัน แต่สำหรับคนที่ชอบการบินคงมีความสุขกับการที่ได้ทำงานกับสิ่งที่เรารัก(เครื่องบิน)แน่นอน

กลับมาที่หัวข้อกระทู้ของของเราว่าคนที่อายุจะเกิน 28-30++ แล้วยังงัย โดยปรกติ แอร์เอเชียร์จะรับสมัคร SP ถึงอายุ 28 ปี แต่ถ้าหากท่านเป็นพนักงานของบริษัท แอร์เอเชียร มีนโยบายโปรโมทบุคลากรให้มีตำแหน่งสูงขึ้นเช่น ท่านเข้าเป็นลูกเรือ และอายุท่านจะเกิน 28 ปีที่กำหนดไว้ ทางบริษัทจะรับสมัครบุคลากรในบริษัทก่อน แล้วค่อยประกาศรับคนนอก รวมถึงเงื่อนไขอายุก็จะถูกอนุโลมได้ในกรณีที่เป้นพนักงานบริษัท พอจะเก็ทไอเดียนี้มั๊ยครับ? อันนี้รวมทั้ง ผญ.และผช.นะ เข้ามาบริษัทให้ได้ก่อนหนทางมันจะค่อยๆสว่างขึ้นเองแหละ

หนทางเดินขึ้นไปบนฟ้า มันอาจจะมีหลายทาง เดินตรงบาง ไม่ตรงบ้าง ทางนี้อาจจะซิกแซกหน่อย แต่จุดหมายก็บนฟ้าเหมือนกัน

• ราชาเทวะ
ขออภัยข้อมูลตกไปนิดนึง ถึงเข้าไปเป็นลูกเรือแล้วการที่จะมาเป็นนักบินได้ก็ต้องสอบแข่งขันนะครับ แค่จะได้เปรียบคือเรื่องได้ทราบข่าวก่อน และข้อกำหนดเรื่องอายุได้รับการผ่อนผันเท่านั้นเอง นอกนั้นสอบเหมือน SP ทั่วไปครับ

Offline dimkotozawa

• ขุนศึก 9 ทัพ
พูดจีน ไม่ได้ครับ
พอจะมีตำแหน่ง Engineer เปิดรับไหมครับ จะได้เข้าไปต่ออายุก่อนครับ

• ราชาเทวะ
เด๋วขอใปหาข่าววงในให้ก่อนนะครับ แล้วจะมาแจ้ง สนใจใช่มั๊ยครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
สำเนาใบผ่านการเกณฑ์ทหาร (สด.9) 1 ใบ

สด 9 มันใบขึ้นทะเบียนทหารไม่ใช่หรอครับ?  พี่หมายถึง สด 8 กับ สด 43 หรือเปล่าครับ?

Offline dimkotozawa

สนใจครับ แต่ผมจบ วิดวะ อิเล็กทรอนิกส์ นะคับ ไม่รูเขารับป่าวคับ

Offline vorpoon

• ประชาชน
มีตำแหน่งอื่นๆอีกมั้ยคะ..จบเศรษฐศาสตร์ และ บริหารการเงินมา...พูดจีนไม่ได้  อาจจะเข้าไปต่ออายุ(เผื่อไว้)เช่นกัน ดูท่าแล้วสอบครั้งแรก ไม่น่าจะรอด ไม่รู้จะต้องสอบไปอีกกี่ปี  O07