Author Topic: ไม่ทราวว่า TAS เปิดรับนักบิน ทุกปีมั้ยครับ  (Read 14898 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Get_ktp

• ประชาชน
เห็นว่าเมื่อต้นปีนี้ได้เปิดรับไปแล้ว ไม่ทราบว่าปีหน้าจะยังมีอยู่รึป่าวครับ

Offline elucky

• ทหารเลว
  • *
เห็นว่าเมื่อต้นปีนี้ได้เปิดรับไปแล้ว ไม่ทราบว่าปีหน้าจะยังมีอยู่รึป่าวครับ

เมื่อต้นปีนี้ 2011 TAS ไม่ได้มีการเปิดรับนี่ครับ ถ้ามีเค้าจะประกาศผ่านทางเว็บไซต์ของเค้าครับ
ได้ยินว่าปลายปีนี้หรือต้นปีหน้ามีการเปิดรับสมัครสอบคัดเลือกนะครับ

Offline Bocourts

• ทหารเลว
  • *
TAS นี่ใช่ Thai airasia เปล่าครับ ถ้าใช่ เค้าใช้ TAA นะครับ
ถ้าสายการบินอื่นขออภัยครับ

ส่วนเปิดรับเห็นทางคุณ Pilotguide แจ้งให้ทราบว่าประมาณตุลานี้ TAA จะรับสมัครครับ

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
Thai Aviation Service(TAS) เป็นบริษัทที่ใช้ Helicopter ในการ ขนส่งคนและก็สิ่งของไปยังแท่นขุดเจาะหรือ offshore อะครับ

ผมเคยคิดว่าจะสมัครอยู่เหมือนกันแต่เห็นบอกว่ารอบแรกเค้าคัดคนจาก Resumeและเกรด ผมก็เลยไม่ได้สมัครครับ
เกรดน้อย แฮะๆ   O23 O23

Offline Get_ktp

• ประชาชน

• ทหารเลว
  • *
Thai Aviation Service(TAS) เป็นบริษัทที่ใช้ Helicopter ในการ ขนส่งคนและก็สิ่งของไปยังแท่นขุดเจาะหรือ offshore อะครับ

ผมเคยคิดว่าจะสมัครอยู่เหมือนกันแต่เห็นบอกว่ารอบแรกเค้าคัดคนจาก Resumeและเกรด ผมก็เลยไม่ได้สมัครครับ
เกรดน้อย แฮะๆ   O23 O23

ถูกต้องครับ เป็นบริษัทที่ให้ทุนคนที่สอบผ่านไปเรียนโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทำงานบินส่งคนและสิ่งของ offshore
ความเห็นส่วนตัวถ้าส่งไปสมัคร โอกาสได้ยังมีกว่าไม่ได้สมัครนะครับ เค้าไม่ได้เอาเกรดอะไรสูงเลย และ resume กลางๆ
ก็มีสิทธิ์ที่เค้าจะเรียกไปสอบนะครับ

หลังจากสอบผ่านการคัดเลือกที่ไทย ขั้นตอนท้ายๆ เค้าจะส่งไปสอบแคนาดา ตอนส่งไปสอบก็ออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด รวมทั้งค่าตั๋วเครื่องบิน ค่าที่พัก ค่ารถ ค่าวีซ่า ค่าใช้จ่ายส่วนตัวต่อวัน และถ้าสอบผ่านขั้นตอนทั้งหมด ค่า เรียน CPL helicopter ก็เช่นกันครับ ออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด และส่งไปเรียนที่ต่างประเทศครับ เอาข้อมูลมาแชร์เพื่อเป็นโอกาสสำหรับหลายๆ คนครับ
« Last Edit: 29 July 2011, 22:40:40 +07 by elucky »

Offline Bocourts

• ทหารเลว
  • *
 E47 ง่าหน้าแตกหมอไม่รับเย็บครับ
TAS เข้ายากมากๆ เท่าที่รู้มาว่า เกรดต้องเยอะ ภาษาต้องดีมากมาก อย่างอื่นไม่รู้ครับ

Offline beechjet

• ประชาชน
เกรดไม่ต้องเยอะก้ได้ครับ แต่ภาษาต้องดี ดี-ดีมาก แล้วต้องมีความคิดเป็นผู้ใหญ่ในระดับนึงเลยครับ
ที่ผมบอกได้ตามนี้เพราะ ตอนที่ผมตกสัมภาษณ์กับ chief pilot เค้าบอกผมมาแบบนี้ครับ เกรดผม 2.54 เองครับ
แล้วก็บอกว่าผม soft ไป ผมถามเค้าว่าชอบคน aggressive เหรอครับ เค้าบอกว่าเค้าดูออกว่าคน aggressive เป็นอย่างไร

คนที่สัมภาษณ์ผ่าน เท่าที่สังเกตจะเป็นคนที่มีความคิดเป็นผู้ใหญ่ พึ่งพาคุณพ่อคุณแม่น้อย พึ่งพาตัวเองเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้หมายถึงไม่มีปฏิสัมพันธ์กับพ่อแม่น้อยนะครับ หมายถึงเก็บเงินเรียนเอง ทำอะไรด้วยตนเอง มีความคิดที่ถูกต้องเป็นของตัวเอง ประมาณนั้นครับ

อาจจะผิดนะครับ แต่เท่าที่ผมสังเกตมาและเคยสอบมาเป็นประมาณที่เล่านี่แหละครับ

• ทหารเลว
  • *
เข้ามายืนยันนอนยันว่าเกรดไม่ค่อยมีผลอะไรครับ ภาษาก็คือสื่อสารรู้เรื่องและเข้าใจเค้า
คือแบบว่าสามารถพูดให้เค้าเข้าใจความคิดเราและเราก็ฟังเค้ารู้เรื่องก็พอแล้วครับ
ไม่ได้เอามาเขียนทำวิทยานิพนธ์หรือหนังสือบทประพันธ์อะไร

ปล. คุณ Beechjet สอบการบินไทยปีนี้หรือเปล่าครับ ผลเป็นไงบ้างครับ
TAS อาจจะเปิดปลายปีนี้นะ(อย่างเร็ว) จะไปสอบแก้ตัวอีกทีไหมจากรอบที่แล้วเมื่อ 2010

Offline beechjet

• ประชาชน
การบินไทยปีนี้สอบครับ ตกรอบโปรไปแล้วครับคุณ elucky

ถ้า TAS เปิดก็จะสอบด้วยครับ

• ทหารเลว
  • *
ไม่เป็นไรครับ Beechjet (โป้ง ใช่ป่ะ?) ตามที่แว่วๆ มา ถ้าไม่มาปลายปีนี้ก็ต้นปีหน้า เตรียมตัวไว้เลย
« Last Edit: 02 August 2011, 22:00:58 +07 by elucky »

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ

เกรดน้อย แฮะๆ   O23 O23

ถูกต้องครับ เป็นบริษัทที่ให้ทุนคนที่สอบผ่านไปเรียนโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทำงานบินส่งคนและสิ่งของ offshore
ความเห็นส่วนตัวถ้าส่งไปสมัคร โอกาสได้ยังมีกว่าไม่ได้สมัครนะครับ เค้าไม่ได้เอาเกรดอะไรสูงเลย และ resume กลางๆ
ก็มีสิทธิ์ที่เค้าจะเรียกไปสอบนะครับ

หลังจากสอบผ่านการคัดเลือกที่ไทย ขั้นตอนท้ายๆ เค้าจะส่งไปสอบแคนาดา ตอนส่งไปสอบก็ออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด รวมทั้งค่าตั๋วเครื่องบิน ค่าที่พัก ค่ารถ ค่าวีซ่า ค่าใช้จ่ายส่วนตัวต่อวัน และถ้าสอบผ่านขั้นตอนทั้งหมด ค่า เรียน CPL helicopter ก็เช่นกันครับ ออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด และส่งไปเรียนที่ต่างประเทศครับ เอาข้อมูลมาแชร์เพื่อเป็นโอกาสสำหรับหลายๆ คนครับ

โอว เป็นบริษัทที่ดีเนาะ เยี่ยม E30 E30 E30

• ทหารเลว
  • *
ทาง TAS เปิดรับสมัครเพื่อสอบคัดเลือกบุคคลที่จะเป็นศิษย์การบินแล้วครับ 

http://th.jobsdb.com/TH/EN/Search/JobAdSingleDetail?jobsIdList=300003000230923

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกนะครับ