Author Topic: ประสบการณ์รอบโปรครับ  (Read 37195 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ohiyo!!!

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ก่อนอื่นเลยอยากขอบคุณบอร์ดสักนิดครับ ที่เป็นแหล่งข้อมูลในการสอบอย่างดีสำหรับผม

แล้วก็อยากขอให้คนอื่นๆที่ผิดหวังในครั้งนี้สู้ๆต่อไปครับ ผมเชื่อว่าคนเราตามหาฝันได้เสมอถ้าตั้งใจจริงครับ อย่าท้อแท้

ขอแชร์นิดนึงเรื่องประสบการณ์สอบรอบโปรสำหรับผมนะครับ เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆในปีต่อๆไป ไม่ได้บอกว่าผมทำถูกนะครับ แต่เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นกับผมครับ

1.Aptitude Test ทำเต็มที่ครับ กดหมด ไม่มีกั๊กครับ แต่ก็รู้สึกว่าทุกพาร์ททำได้เยอะหมด(เพราะผมฝึกทำพวกแนวข้อสอบมาเยอะครับ หาพวกชีท pcat colin แล้วลองทำดูครับ ข้อสอบจริงจะคล้ายๆกันเลย พาร์ทที่ผมได้น้อยสุดน่าจะเป็นscan instrumentครับ)

2.Teamwork พอดีกลุ่มผมคุยกันก่อนเข้าห้องสอบครับว่า ให้ช่วยๆกัน อย่าแย่งกันพูด แล้วก็พยายามอย่าเถียงกัน พอเข้าสอบจริงกลุ่มผมจะมีประมาณ3คนที่เสนอความคิดออกมาตลอดเลยครับ ผมก็เสนอบ้างแต่น้อยครับ พูดไม่ค่อยทัน555 ก็เลยแสดงออกในลักษณะเป็นพิธีกร ผู้ดำเนินรายการแทน ใครเสนออะไรมา ผมก็ออกความเห็นบ้างแล้วก็ถามความคิดเห็นคนอื่นๆ   สรุปแล้วก็ช่วยขีดเขียนอะไรบนโต๊ะนิดหน่อยครับ กลุ่มผมทำเส็ดไปข้อเดียวเองจาก10กว่าข้อ(ผมได้ข้อatcอะครับ วางแผนเครื่องลำไหนขึ้นลง ก่อน-หลัง)

3.individual Test
3.1 Game ผมฝึกทำมาก่อนครับ ทั้ง จอยสติ๊ก, Up Down, Multi-tasking ก็เลยทำได้โอเคพอตัวครับ
3.2 interview เป็นพาร์ทที่ผมหนักใจที่สุดครับ เพราะช่วงแรกๆผมตอบได้ไม่ดีเอาเลย รู้สึกว่าตอบแบบวกไปวนมายังไงไม่รู้ กลับมายิ่งคิดเรื่องที่ตอบไปก็ยิ่งรู้สึกว่าพลาดมากขึ้นๆ แล้วผมก็โดนre-checkให้เล่นจอยสติ๊กใหม่ครับ ปรากฎว่าผมชนมากขึ้นอีกครับ(ตอนนั้น นึกในใจ ชิบหายแล้วกู คือตอนซ้อมช่วงแรกสุด3นาทีกับโปรคนแรก ผมยิงได้5ชน5 แล้วเล่นจริง5นาทียิงได้16-3 แล้วตอนรีเชคดันยิงได้14-4 ครับแต่ตอนรีเชคเวลาลดเหลือ200วิครับ) พอโปรคนที่สองเห็นผมเล่น(ตอนรีเช็ค)จบก็ถามผมว่าทำไมต้องควงจอยด้วย ผมก็บอกว่าผมพยามปรับทิศ โปรเค้าก็บอกว่าไม่ต้องควงก็ได้แค่ขยับไปข้างหน้านิดนึงให้มันไหลเอื่อยๆแล้วโยกซ้ายขวาเอาอย่างเดียว แล้วก็ทำให้ผมดูครับ แล้วเค้าก็ให้ผมทำตาม ผมก็ทำได้โอเคเลยครับ ไม่ชนเลย หลังจากนั้นก็มาเดินจุด ผมโดนเดินง่ายครับ ตอนแรกวงกลม2มือเลย แล้วก็ซ้ายสามเหลี่ยม ขวาวงกลม ถามคำถามก็ง่ายครับ เดินไปกลับจบเลย ประมาณ3นาทีเองมั๊งครับ แล้วพอเดินจุดกับเล่นจอยสติ๊กเส็ดก็กลับมาคุยกันต่อ ผมก็โอเคขึ้นครับตอบได้ดีกว่าช่วงแรก แต่ก้ยังรู้สึกว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ผมตอบตามความจริงหมดครับ เช่น โปรถามว่า คุณเป็นคนตื่นเต้นง่ายรึป่าว ผมก็ตอบเลยว่าใช่ เมื่อก่อนผมตื่นเต้นมาก เวลาเป็นจุดสนใจของคนเยอะๆ เวลาต้องพูดต่อหน้าคนเป็นร้อยๆ(ก็พยามพูดในสิ่งที่คนทั่วไปก็เป็นกัน 55) แล้วก็บอกว่าผมก็พยามเอาตัวเองเข้าไปอยู่ในสถานการณ์แบบนั้นนะ เพื่อจะได้ฝึกตัวเองให้ตื่นเต้นน้อยลง พยายามควบคุมตัวเองให้ได้ ซึ่งตอนนี้ผมก็รู้สึกว่าดีขึ้นมากแล้ว โปรก็ถามต่อแล้วถ้าให้พูดต่อหน้าคนเยอะๆตอนนี้จะทำได้มั๊ย ผมก็บอกว่าผมทำได้ดีกว่าเดิมแน่นอน แต่จะดีได้แค่ไหนไม่รู้ โปรเค้าก็จี้ครับว่าได้มั๊ย ได้หรือไม่ได้ ผมก็ดันตอบไปเหมือนเดิมครับว่าไม่รู้ รู้แต่ดีขึ้นแน่นอน(กลับมานั่งคิดน่าจะตอบไปเนอะว่าทำได้ 555)

สรุป สำหรับผมนะครับ ผมคิดว่า ผมผ่านได้เพราะผมทำข้อสอบ Aptitude เล่นเกมส์แล้วก็เดินจุดได้ดีครับ ส่วนตอบคำถามไม่ดีเลยครับ(ผมพยามตอบให้ยาวๆครับ แสดงวิธีคิดให้เค้าเห็น แต่ช่วงแรกก็ตื่นเต้น ตอบวกไปวนมา ไม่ดีเลยครับ)

อยากให้เพื่อนๆที่ผ่านแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆที่สอบปีต่อๆไปด้วยนะครับ

แล้วเพื่อนๆที่ผิดหวังก็อย่าท้อแท้นะครับ อยากทราบอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับการสอบของผมก็PMหาผมได้นะครับ ยินดีให้คำแนะนำนะครับ

ตอนนี้ผมก็ต้องฟิตให้พร้อมสำหรับด่านสุดท้ายครับ เหลืออีกด่านเดียว สู้ต่อไป  สู้ๆนะครับทุกคน O19

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ดีใจด้วยครับคุณ ohiyo

ขอให้ผ่านรอบต่อไปครับ

ขอบคุณที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ  E18

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
  พี่ครับพอจะมีเกมส์ที่พี่บอกว่าพี่ฝึกเล่นมาก่อนอะครับ อย่างเช่น จอยสติ๊ก อะไรประมาณนี้อะครับ คือผมจะรอเตรียมตัวสอบในครั้งหน้าอะครับ ครั้งนี้ผมยังไม่จบปริญาตรีครับ แล้วพี่พอจะมีคำแนะนำในการเตรียมตัวให้ผมไหมครับในการรอคอยเวลาที่จะมาถึงอะครับ ขอบคุณมากนะครับ ผมว่ารอบสุดท้ายไม่น่าจะมีปัญหานะครับมาได้ขนาดนี้แล้ว ขอให้พี่โชคดีนะครับ

Offline MEE

จอยสติ๊กนี่จะว่ายังไงดี คือถ้าเป็นคนเล่นเกมมาก่อนก็น่าจะเป็นเร็วนะครับ
Multitask อันนี้พูดยาก เพราะผมก็ทำได้ไม่ค่อยสุดเท่าไรอ่ะครับ
up-down-left-right อันนี้ฝึกได้ครับ ผมให้แฟนผมพูดแล้วผมทำตามครับ

ทั้ง 3 เกมนี้ ผมว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ใจต้องนิ่งครับ ตอนเล่มเกม ถ้าพลาดคือพลาด อย่าไปตกใจ หรือลนลานครับ (อย่างเกมจอยสติ๊ก ผมว่าเป้าหมายของการโดนชน ไม่ใช่เพื่อนับว่าโดนชนเท่าไร แต่จะดูว่าถ้าเราพลาดแล้วเราจะแสดงออกยังไงมากกว่า) ที่เหลือก็ทำให้เต็มที่แล้วให้โปรเป็นคนตัดสินครับ

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *
เห็นด้วยกับคุณ MEE เป็นอย่างยิ่งครับ

สำหรับผมหลักสำคัญที่ต้องระวังเวลาสอบคือห้ามมั่ว ห้ามFreeze และห้ามสติแตกครับ

Offline MEE

รอบโปรเวอร์ชั่นละเอียดของผมครับ

--------------------------------------------------------------------------------

Pro1_Aptitude Test...เคยได้ยินมาตลอดครับว่ารอบนี้ให้ทำใจสบายๆ ทำให้เต็มที่ก็พอ ก็ตามนั้นครับ รอบนี้ผมนอนตั้งแต่ 4 ทุ่มเลยครับ...ถึงเวลาสอบ กัปตันประกาศว่า ทำให้เต็มที่ ไม่ต้องกั๊กตามที่สถาบันติวบอก แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่า ถึงอยากจะกั๊กก็ไม่ไหวล่ะครับ ณ จุดนี้ เพราะข้อสอบเยอะมว๊ากกกกกกก แต่เวลาแบบว่า 3-4-5 นาทีทั้งนั้นเลยครับ

(ตรงจุดนี้ผมเข้าใจว่าที่ข้อสอบมันมีเยอะๆ เป้าหมายไม่ใช่ให้เราทำทุกข้อนะครับ แต่เป้าหมายจริงๆน่าจะเป็นเพราะอยากให้ทำให้สุดฝีมือจริงๆแล้วจะได้รู้ว่าทำได้แค่ไหนมากกว่า ถ้ามีน้อยข้อไป เกิดทำเต็มกันทุกคน มันจะไม่สามารถวัดอะไรได้ครับ)

แต่ละชุดมีคร่าวๆดังนี้ครับ (อะไรขาดไปช่วยเสริมหน่อยนะครับ)

- Logic...เหมือนข้อสอบวัด IQ ครับ มีมาให้ 6 รูป (รึเปล่า? จำไม่ค่อยได้แล้วครับ) แล้วถามว่าอีก 2 รูปต่อไปเป็นรูปอะไร เน้นนะครับ 2 รูปต่อไป ตอบไม่ครบหรือผิดอันนึงคือไม่ได้คะแนนเลย ยากตรงนี้แหล่ะครับ...มีบางข้อผมดูยังไงก็ดูไม่ออกครับ ข้ามดีกว่า
- Spatial...พับกล่องครับ มีกล่องแบบแผ่ๆมาให้ แล้วถามว่าถ้าพับแล้วจะเป็นยังไง (ข้อสอบเหมือนรอบแรกเลยครับ)
- Series...อนุกรมครับ 1,3,5,7,... ต่อไปเป็นเลขอะไร ชุดนี้ยากมากครับ แต่ถามเพื่อนหลายๆคนดูก็พอๆกันครับ (คือได้น้อยพอๆกัน ฮา)
- Calculus...ไม่ใช่แคลปี 1 นะครับ เป็นคิดคำนวณคณิตศาสตร์มาตรฐาน มีหาพื้นที่ หาความเร็ว วงกลม เวลา นู่นนี่นั่นหลายเรื่องครับ ข้อสอบมียากมีง่ายสลับกันไป แต่ตรงที่ผมว่ายากคือเลขมันมีทศนิยมหลายตำแหน่งครับ เสียเวลามาก แต่ส่วนใหญ่ถ้ายังไม่ลืมสูตรพื้นฐานซะหมดก็น่าจะทำกันได้นะครับชุดนี้
- Natural Science...ความรู้ทางวิทยาศาสตร์ครับ ปีก่อนๆเห็นว่าเป็นบรรยาย แต่ปีนี้เป็นช๊อยส์ครับ (จริงๆก็ช๊อยส์ทุกชุดนะครับ) เช่น ทำไมป๊อปคอร์นป๊อปได้ ก้อนหินหนักไม่เท่ากันตกในสุญญากาศถึงพื้นพร้อมกันไหม ทำไมฟ้าผ่าแล้วเสียงตามมาทีหลัง...ตรงนี้โชคดีว่าผมเรียนสายวิทย์มาเลยทำได้เยอะหน่อยครับ แต่ถูกหรือเปล่านี่อีกเรื่องนะ ^^"
- Check List...จะมีแผงควบคุมเครื่องบินมาให้ครับ แล้วมีสวิตซ์นู่นนี่อยู่ 5-6 กลุ่ม กลุ่มละ 5-10 สวิตซ์ครับ แต่ละสวิตซ์จะเปิดบ้าง ปิดบ้าง และบางกลุ่มก็เป็นคำบอกครับ ว่า on/off หรืออะไรอยู่ เราจะมีเวลาดูแป๊บนึงว่าสวิตซ์อะไรมันอยู่ตรงไหนบ้าง แล้วจะเริ่มทำครับ คำถามก็ง่ายๆ คือเค้าจะบอกมาว่าสวิตซ์ตัวนี้เปิดหรือปิดอยู่ แล้วเราต้องตอบว่า True/False ครับ...ชุดนี้เทคนิคผมคือจำสวิตซ์ไว้คร่าวๆครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิด แต่ละชุดมันทำหน้าที่ไม่เหมือนกัน คือชุดแรกอาจจะเกี่ยวกับปีก ชุดสองอาจจะเกี่ยวปุ่มฉุกเฉิน ตรงกลางเกี่ยวกับความเร็ว ประมาณนี้ครับ พอเจอโจทย์มันจะมองหาสวิตซ์ได้เร็วครับ...ชุดนี้ให้ทำต่อเนื่อง ห้ามข้ามครับ
- Memory (Text)...มีบทความมาให้เรื่องนึง ให้อ่านแป๊บนึง แล้วจะให้เว้นไปคิดเลขนิดๆหน่อยๆ แล้วก็กลับมาตอบคำถามครับ...ชุดนี้ไม่มีเทคนิคอะไรครับ เน้นจำลูกเดียว
- Approximation...ให้ประมาณตัวเลขครับ เช่น (501+389)/2.1=? แต่ของจริงไม่ง่ายแบบนี้นะครับ เศษส่วน ทศนิยมมากันเพียบ...โดยส่วนตัวผมทำชุดนี้ได้ไม่เยอะครับ ผมพวกคิดเลขช้า กดเครื่องคิดเลขตลอด ^^"
- Maneuvering...หมุนเครื่องบินครับ โจทย์จะมีรูปเครื่องบินหันไปทิศนึง (บน ล่าง ซ้าย ขวา) แล้วให้เราหมุนครับ เช่น 90L, 270R 180 45R...หมุน 4 ครั้งครับ แล้วตอบว่าหมุนเสร็จแล้วได้รูปไหน...ถ้าแม่นซ้ายขวาก็ง่ายครับชุดนี้ แต่ต้องเร็วหน่อย
- Difference...ชุดนี้มีเหตุผิดพลาดนิดหน่อย เลยไม่ได้ทำครับ ก็สบายผมไป ผมไม่ค่อยชอบเรื่องนี้
- Memory (รูป)...เหมือน Memory (text) ครับ แต่เป็นตารางแทน ประมาณ 6*5 มั้ง (จำไม่ได้ครับ) ตรงนี้น่าจะมีคนพลาดกันหลายคนนะครับ คือโจทย์จะเป็นช๊อยส์ แล้วจะมีตารางเปล่าๆฉายขึ้นที่ด้านหน้าห้องครับ บางคนก้มหน้าก้มตาทำอย่างเดียวไม่มองตารางก็งานเข้าครับ

......เทคนิคส่วนตัวของผมเองจากที่เคยสอบเวชศาสตร์ของ TAA มานะครับ (คล้ายๆกัน) คือข้อสอบมันจะไม่ยากมากครับ แต่จะวัดกันที่ความเร็ว เพราะงั้น ทางที่ดีที่สุดคือเตรียมใจให้พร้อมแล้วฝนให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ และฝนแค่พอดำก็พอครับ ไม่ต้องเนี๊ยบมาก หรือจะเอาอย่างผมก็ได้ คือใช้ดินสอกดไส้ 4B ครับ ฝนแป๊บเดียวดำปี๋เลย...และรอบนี้ผมทำไปพอสมควรครับ ประมาณ 70-90% ทุกชุด คือเตรียมใจมาฝนเต็มที่ครับ ตายเป็นตาย ฝนกันมือหงิก

--------------------------------------------------------------------------------

Pro2_Teamwork...รอบนี้ผมสอบบ่ายครึ่ง แต่ผมไปตั้งกะเที่ยงเลยครับ ไปหาสมาชิกก่อน แล้วก็คุยวางแผนกันครับว่ารอบนี้จะต้องสอบยังไง ซึ่งตอนนั้นก็ไม่รู้นะครับว่าจะได้อยู่กลุ่มเดียวกับใครก็คุยกับทุกคนล่ะครับ หลักๆคือ ไม่หวังคำตอบครับ (ผมว่ามันหาไม่ได้อยู่แล้วครับ คอนเซ็ปต์น่าจะเหมือนเดิมคือถ้าโจทย์หาคำตอบได้ เกิดหาได้กันตั้งแต่ 10 นาทีแรกกันทุกกลุ่มแล้วจะวัดผลกันยังไง) และจะแบ่งกันพูด ไม่แย่งซีนกัน มีชง มีส่ง มีเว้นให้ถาม มีเสนอ มีขอความเห็นจากกลุ่ม และเวลาพูดจะพูดกลางๆ ไม่ฟันธง...ซึ่งพอเริ่มจริง ทุกคนร่วมมือกันดีมากครับ ทำตามที่คุยกันไว้ได้ทุกคนเลย สุดท้ายก็ผ่านกันยกกลุ่มครับ (แต่ผ่านถึงรอบต่อไปแค่ 2 นะครับ แอบเสียดาย)

มีนิดนึงคือ กลุ่มผมไม่มี Leader คับ ทุกคนทำงานด้วยกัน ไม่มีใครนำเป็นพิเศษครับ และก็ไม่มีคนจดด้วยครับ เพราะวางกระดาษกลางวง ใครอยากเขียนก็เสนอขึ้นมาแล้วบอกว่า จะเขียนล่ะนะ โอเคมั้๊ย ประมาณนี้ครับ

โดยส่วนตัวผมเองจะพูดกลางๆครับ แต่จะเสนอในลักษณะที่ไม่ให้เป้าหมายของงานเขวไปครับ...ซึ่งตรงนี้โปรเห็น แล้วก็เอามาคุยในรอบ interview ครับ (จริงๆตรงนี้ผมก็แอบกลัวนะ เพราะบางทีมันก็ดูแย้งๆกับเพื่อนๆยังไงไม่รู้)

Pro3_Individual Test...รอบสุดท้ายครับ รอบนี้บีบหัวใจที่สุดแล้วครับ...ผมสอบบ่ายสอง แต่ไปซะ 11.30 เลยครับ มาคิดตอนนี้ก็ฮาครับ ไม่รู้จะรีบไปก่อนทำแมวอะไรตั้ง 2 ชั่วโมงครึ่ง...ผ่านไปซักเที่ยงกว่าๆก็มีเพื่อนร่วมชะตากรรมมาสมทบครับ ก็คุยกันไปเรื่อยๆจนใกล้ๆเวลาสอบ ก็ขึ้นลิฟต์ไปชั้น 16 ครับ...รอบนี้ไม่มีเจ้าหน้าที่มาดูแลแล้วครับ ขึ้นไปเจอโถงว่างๆ ก็นั่งวังเวงกันอยู่ 6 คนครับ

บ่าย 2 ถึงเวลาขึ้นเขียง มีโปรมาคนนึงมาพูดสั้นๆว่า จะแบ่งการสอบรอบนี้เป็น 2 รอบ คือ Computer Test (เล่นเกม) กับ Interview (สัมภาษณ์) ครับ ซึ่งเดี๋ยวจะมีโปรมาเรียกเป็นคนๆเอง...ก็นั่งรอแป๊บนึงแล้วก็มีโปรมาเรียกครับ ผมโดนคนที่ 2 ได้เล่นเกมกับ Mr.Thomas ครับ โดยเกมแบ่งออกเป็น 3 เกมตามนี้ครับ

(1) Multitask...ทำ 5 อย่างพร้อมกันครับ คือ...
- หน้าจอด้านบน เป็นคำถามสั้นๆ ให้ตอบออกเสียงดังๆ เช่น What is the day after yesterday?, 8% of 400=?
- หน้าจอด้านล่างซ้าย มีสเกลแล้วเป็นลูกศรวิ่งขึ้นวิ่งลง ถ้าลูกศรหยุด จะมีตัวเลขขึ้นมา ก็ให้จดลงในกระดาษคำตอบ
- หน้าจอด้านล่างกลาง มี bar วิ่งขึ้นวิ่งลงระหว่างเส้นสองเส้น ถ้าบาร์วิ่งเลยเส้นบนไป ให้กดปุ่มขึ้นที่หน้าจอ (กดที่หน้าจอเลยครับ) ส่วนถ้าบาร์วิ่งเลยเส้นล่าง ก็ให้กดปุ่มลง
- หน้าจอด้านล่างขวา มี ไฟแดงอยู่ดวงนึง ถ้าเปลี่ยนเป็นไฟเขียว จะมีพิกัดเป็นตัวอักษรพร้อมตัวเลขขึ้นมา เช่น A05 ให้กาพิกัดที่ว่าลงในกระดาษคำตอบ คือกระดาษคำตอบจะเป็นพิกัดครับ แกน x เป็นตัวอักษร แกน y เป็นตัวเลข ก็กาให้ตรง
- ในกระดาษคำตอบ จะมีโจทย์คณิตศาสตร์สั้นๆให้ทำครับ แต่ว่าถึงจะสั้นๆแต่เลขมันคิดไม่ออกทันทีนะครับ (มีติดลบด้วย) เช่น 7-13+4 หรือ 43-17

เกมนี้เหมือนผมทำได้ไม่สุดอ่ะครับ ในใจมันบอกว่า น่าจะทำได้มากกว่านี้หน่อยน้า แต่ถามเพื่อนๆก็อารมณ์เดียวกันครับ

(2) Joystick...มีจอยให้เราควบคุมวงกลมอันนึงครับ วงกลมนี้ตอนแรกจะอยู่เฉยๆ และมันจะมีทิศทางของมันอยู่ แต่เราจะยังไม่รู้ว่ามันหันไปทางไหนอยู่ครับ เราต้องดันคันโยกก่อนแล้วถึงจะรู้ครับ เป้าหมายคือควบคุมไอ่เจ้าวงกลมนี้ไปครอบเป้า เป็นปุ่มสีเขียวหรือสีแดงแล้วแต่หน้าจอจะสั่งครับ โดยจะมีอุปสรรคเป็นเม็ดก่วยจี๊สีดำๆวิ่งไปวิ่งมามาชนเราครับ (ถ้าโดนชนก็จะมีเสียงออดดดด ลั่นเลยครับ คงกะให้ตกใจ)...โดยส่วนตัวผมว่าเกมนี้เหมือนเล่นเกม Biohazard เลยครับ คือดันไปข้างหน้าคือเร่งความเร็วไปข้างหน้า (แต่ก็อย่างที่บอกนะครับ ว่าตอนแรกเราจะยังไม่รู้ว่ามันจะพุ่งไปทางไหน ก็กดๆเทสต์ดูก่อนได้ครับ) โยกซ้ายคือหันซ้าย โยกขวาคือหันขวา และโยกกลับคือเบรก (ไม่ใช่ถอยหลังนะ) แต่ที่ยากกว่า BioHazard คือถ้าปล่อยคันโยกแล้วมันจะไม่หยุดทันทีครับ มันยังไหลต่อไปเรื่อยๆได้ ต้องคอยเบรก และถ้าโยกไปข้างหน้าแรง มันจะพุ่งเข้ามุม ทีนี้ล่ะออกยากเลย ^^"

เกมนี้โปรจะให้เราลองเล่นก่อนแป๊บนึงครับ พอพร้อม เค้าจึงจะให้เล่นจริง โดยตั้งเวลาไว้ที่ 300 วิครับ...และพอเวลาผ่านไปซักพัก โปรก็จะเริ่มยิงคำถามใส่เราครับ ก็มาตรฐานครับ คูณเลข สะกดคำย้อนหลัง ให้พูดตาม 3 5 7 9 แล้วให้ย้อนกลับ วันนี้วันอะไร คำนวณ % ไปเรื่อยๆจนกว่าเวลาจะหมดครับ

เทคนิคเกมนี้ไม่มีครับ บุญเก่าเน้นๆ คือถ้าเป็นคนเล่นเกมมาก่อนน่าจะได้เปรียบครับ...แต่อย่างที่บอกไปข้างบนคือ เกมนี้ต้องนิ่งครับ เม็ดก่วยจี๊ชนช่างมัน เก็บไม่ได้ช่างมัน ขอให้สติอยู่กับตัว ควบคุมไปเรื่อยๆ มืออย่าตาย ปากอย่านิ่ง น่าจะพอครับ...มีเพื่อนที่ผ่านมาคนนึงเก็บได้ 7 ชนไป 6 ก็ผ่านครับ (ผมเก็บได้ 10 ชนไป 5 ครับ)

(3) Up-Down-Right-Left...เกมนี้อธิบายยากจัง คือเราจะถือปากกาสองมือ มือละสี และมีกระดาษคำตอบให้ครับ ในกระดาษคำตอบจะมีตาราง (จริงๆเป็นช่อง) ขนาด 4*4 มาให้ จะแบ่งเป็นโซน บน-ล่าง และ ซ้าย-ขวา ครับ...แล้วจะมีเสียงจากคอมพูดพิกัดพร้อมมือที่ต้องใช้มาให้ เช่น Up-Up-Right-Right-Left...ความหมายคือโซนบนแถวบน(up-up) โซนขวาคอลัมน์ขวา(right-right) ซึ่งก็คือแถว 1 คอลัมน์ 4 และใช้มือซ้าย(left) ติ๊กลงในช่องนั้นครับ

...งงมั๊ยครับ ผมอ่านเองยังงงๆเลย ^^" ยังไงลองดูนะครับ เช่น
- down-up-left-left-right (แถว 3, คอลัมน์ 1, มือขวา)
- up-down-right-left-left (แถว 2, คอลัมน์ 3, มือซ้าย)
- down-down-left-right-right (แถว 4, คอลัมน์ 2, มือขวา)

กรณีติ๊กไม่ทัน จะมีช่อง not sure ให้ติ๊กครับ

โจทย์จะพูดไปเรื่อยๆ เราก็ติ๊กไปเรื่อยๆครับ แต่ระหว่างนั้น จะมีตัวเลขแทรกขึ้นมาเรื่อยๆ คำสั่งคือให้บวกตัวเลขเหล่านั้นไว้ในใจ และเล่นพอจบชุดนึงก็ให้ใส่ผลบวกลงในช่องข้างล่างครับ...เกมนี้มีเล่น 5 ชุดครับ มึนกันเลยทีเดียว โดยชุดหลังๆจะมีการสลับเอา left-right มาขึ้นก่อน up-down ครับ ต้องฟังให้ดี...เกมนี้ลองซ้อมเองที่บ้านได้ครับ ผมเองก็ให้แฟนพูดให้ฟังครับ

...

ถึงตรงนี้ก็จบไปกับ Computer Test ครับ...โปรจะให้ออกมานั่งทำใจแป๊บนึงแล้วค่อยมาต่อกับ Interview ครับ...ก็ออกมานั่งปรับทุกข์กันครับ ซักครึ่งชั่วโมงก็มีโปรมาเรียกอีกรอบครับ โดยรอบนี้ผมได้คุยกับ Mr.Par ครับ

รอบนี้ได้คำแนะนำมาจากเพื่อนผมครับ คือ พยายามตอบให้กลางๆเข้าไว้ แต่ให้มีเหตุผล เป็นตัวของตัวเอง อย่ามั่นใจมากเกินไป อย่าตื่นเต้น อย่าลน อย่า fake เดี๋ยวดีเอง

แต่ถึงเวลาจริง Mr.Par ถามผมธรรมด๊า~ธรรมดามากครับ ^^" และส่วนใหญ่ก็ถามเป็น fact ด้วยครับ เลยไม่รู้จะทำตามที่เพื่อนแนะนำว่าไงดี เช่น เกิดที่ไหน โตที่ไหน เรียนอะไร วิชาไหนเกรดน้อย ตอนนี้ทำงานอะไร พ่อทำงานอะไร มีแฟนรึยัง...แค่นี้เองครับ คือเค้าถามไปเรื่อยๆอ่ะครับ นึกอะไรออกก็ถาม ส่วนใหญ่จะเป็นถามไปตามช่วงเวลาครับ ไล่จากตอนเป็นเด็กมาเรื่อยๆ แต่ก็ไม่ได้ลงลึกเป็นพิเศษนะครับ อาจมีบ้างนิดๆหน่อยๆ เช่นตอนเรียน happy มั๊ย มีวิชาไหนทำได้ไม่ดีหรือไม่ชอบไหม...ส่วนคำถามที่ยากที่สุดในการสัมภาษณ์ครั้งนี้คือ คุณมีประสบการณ์การจัดการสิ่งเลวร้ายที่ผ่านเข้ามาในชีวิตคุณยังไง...ประมาณนี้ครับ

คุยไปซักพักก็เข้าสู่ไคลแมกซ์ครับ คือเดินจุดครับ...ก่อนหน้านี้เคยเห็นเวอร์ชั่นจุดเป็นวงกลมอย่างเดียว แต่มาคราวนี้มีสลับครับ สี่เหลี่ยม สามเหลี่ยม วงกลม สลับไปเรื่อยๆครับ...แต่โปรบอกให้ผมเดินเฉพาะวงกลมครับ ทั้งสองมือ (แจ่มเลย) ก็เดินๆเคาะๆไปเรื่อยๆครับ โปรบอกว่า จะเริ่มถามล่ะนะ ผมก็เตรียมโดนคูณเลขเต็มที่เลย ที่ไหนได้ คำถามแรกมา What is your favourite food? ผมงี้ฮาเลยครับ (แต่ไม่ได้หัวเราะนะ) ประมาณว่า เฮ้ย มีงี้ด้วย นอกโผนะเนี่ย 555+ ก็ตอบไปครับ เสียงดังฟังชัด Tom yum goong ^^ โปรฮาเลยครับ เค้าบอกว่าเค้าก็ชอบ แล้วก็ชอบผัดกระเพราด้วย (อันนี้ยังเดินอยู่นะครับ) จากนั้นก็ทั่วไปครับ เหมือนตอนที่โดนถามตอนจอยสติ๊กครับ คูณเลข สะกดย้อนหลัง พูดตาม etc...ผมได้เดินไปเดินกลับก็เสร็จครับ ไม่ถึง 5 นาทีเลย

เสร็จแล้วก็คุยกันนิดๆหน่อยๆแล้วก็เสร็จครับ Good Bye กลับหอ ในสภาพมึนๆงงๆ

หมดแล้วครับ พิมพ์นานมาก ถือว่าตอบแทนเว๊บ Saknid.com ครับ อ่านมาเยอะ ขอพิมพ์ตอบเยอะๆหน่อย
« Last Edit: 17 November 2011, 14:20:29 +07 by MEE »

Offline mysteric

• ประชาชน
ขอบคุณทุกท่านครับ  แต่ละเนื้อหา ประสบการณ์ของท่าน  จะเป็นข้อมูลที่มีค่า  แม้ว่ากาลเวลาจะผ่านไป  ต่อรุ่นน้องๆ เด็กไทยที่ใฝ่ฝันเป็นนักบินครับ     ถ้าเป็นไปได้  คนอื่นๆ ที่สอบ ทั้งผ่านและไม่ผ่าน   ช่วยกรุณาแบ่งปันข้อมูลเพิ่มเติมจะดีมากเลยครับ  เพราะแต่ละคนอาจจะเจอมาไม่เหมือนกัน      ผมสอบตุลาครับ  ขอบพระคุณทุกท่านครับ

โอ้วว ขอบคุณครับคุณ MEE  ละเอียดดีจัง

ตอนผมอ่าน multitasks 5 อย่างเนี่ย ... แค่อ่านรายละเอียดผมก็มึนล่ะ   - สอบนักบิน 308-

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
ยินดีด้วยครับ ^^

Offline ceez

• ประชาชน
คุณ MEE เขียนตอบ บอกไปแล้วว่าสอบอะไรมั่งนะครับ งั้นผมขอเล่าละกันว่าผมเตรียมตัวแบบไหน แล้วแต่ละ part มีทริคแบบไหนบ้างในการทำนะครับ

ขอบอกก่อนนะครับ ผมสอบครั้งนี้เป็นครั้งแรก และก็สอบได้ครั้งสุดท้ายด้วยครับ มีอะไรผมใส่เต็มที่ครับ อยากให้ทุกคนใส่ให้เต็มครับ สมหวังแน่นอนครับ

ผมเริ่มสนใจการบินตั้งแต่เด็กๆแล้วครับ ผมเลือกที่จะเรียนวิศวการบินตั้งแต่ปี 44 โน่นละครับ มันช่วยให้เราได้รู้อะไรเกี่ยวกับการบินเยอะขึ้นมากครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเรียนแบบนี้ทุกคนนะครับ แต่การเรียน และได้อยุ่กับมันทุกวันจะทำใหห้เราค่อยๆซึมซับเข้าไปเองนะครับ แต่ถ้าไม่ได้เรียนมา ผมคิดว่าแบบน้นะครับ ค่อยๆหาอ่านทีละนิด อย่าไปเร่งอ่านเพราะมันจะทำให้เราเบื่อครับ อีกอย่างที่สำคัญการสอบพวกวิชาเลข ฟิสิกส์ แนะนำเลยนะครับ ทำวันละนิดครับ แต่ต้องทำมานานๆแล้วก็ทุกวันครับ ของผมโชคดีที่ผมเลือกจะสอนเลขให้เด็กๆผมสอนมา 3 ปีแล้วครับ เลยทำให้ผมเห็นอะไรง่ายกว่าคนอื่นๆ แต่สำหรับทุกคนขอแค่ทำโจทย์เลขวันละ 5 ข้อ เอาพวกข้อสอบเอนท์มาทำนะครับ เชื่อได้ว่าพอเข้าไปทำได้หมดครับ แต่ถ้าถามว่าจะทำบทไหน ผมว่าทุกบทเลยครับ ถ้าของ TG จะเน้นพวกเลข ม.5 ครับ Expo Series s& Sequence เวลาทำก็กดให้เต็มนะครับ อย่าเหลือไว้ ทำไม่ได้ข้าม อย่าไปเสียเวลานั่งนึก ตอนผมทำผมเน้นเลขครับ เพราะฟิสิกส์มันต้องอ่านโจทย์แล้วมาแปลความหาว่าอันนี้คืออะไร แล้วก็แทนค่าในสูตร ผมว่ามันนานไปครับ ทำ speed test เน้นที่โจทย์สั้น ทำง่าย เข้าใจง่ายเลยครับ

Pro1 Aptitude Test
- Logic      ดูรูป ถ้าเจอรูปยาก ผมดูรูปเว้นรูปครับ เช่นถ้ารูปที่ให้หาอยู่รูป 5 ผมจะดูแต่รูป 1 3 แล้วก็หาตอบเลยครับ รูปที่เหลือจะมาเองครับ
- Spatial     ชุดนี้หาทำได้ไม่ยากครับ ในหนังสือทั่วไป ทำเยอะๆมันจะไวเอง part นี้ผมเหลือเวลามานั่งทำอีกรอบด้วย ไม่ยากครับ
- Calculus   แบบที่บอกครับ คำนวณ เน้นไว เตรียมตัวมาดีทำได้ทันทุกข้อแน่นอนครับ ผมยืนยัน
- Natural Science     อันนี้ True vision ช่วยได้ครับ ปกติผมชอบดูพวก ช่อง NG Explorer อยู่แล้ว พวกรายการที่ทดลองอะไรแปลกๆ ลองดูประจำครับ ช่วยได้เยอะเลย เรื่องใกล้ๆตัวมันเเอามาทดลองหมด
- Check List     พยายามหาพวก instrument รูปเครื่องบิน มาดูเยอะๆ แล้วไปหาว่าอะไรคืออะไรนะครับ มันจะวางที่ตำแหน่งประจำของมันนะครับ อันนี้เวลาทำหาไม่เจอ แต่นานแล้วให้ตอบไปเลยครับ ไม่ต้องไปหาแล้ว เพาะเค้าห้ามข้าม แต่ไม่ได้ห้ามทำผิดครับ กาไปแล้วไปทำอันอื่น อย่ามัวเสียเวลาหาครับ
- Memory   จำตัวเลขสำคัญๆ ถามส่วนมากเป็นตัวเลขนะ.
- Approximation ปัดให้เป็นเลขดูง่าย แบบ  792/4.1  ผมทำเป็น 800/4 ประมาณนี้นะครับ
- Maneuvering   หมุนเครื่องบิน ผมทำแบบนี้ครับ เค้าจะบอกเลขมา แบบ 90L 180 270R 180 ทำแบบนี้นะครับ เอา 180+180 ก่อน มันจะมาที่เดิม 270R = 90L ทำให้เลขมันน้อยลงครับ หมุนซ้ายนาน ก็ หมุนขวาแทน หามุมที่พวกกันแล้วตัดทิ้งได้นะครับ จะได้เร็วกว่าเดิมมาก ตอนแรกผมทำไปถึงข้อ 10 แต่กันข้ามไปข้อนึง ย้อนกลับมาทำใหม่หมด แต่สุดท้ายออกมาก็ทำได้เกือบหมดครับ ลองดูนะครับ

ข้อสอบเป็นข้อสอบฝนคำตอบครับ ผมแนะนำครับ ใช้ดินสอฝนอย่างดีนะครับ ดินสอที่ดีที่สุดในการฝนของผม ย้ำนะครับว่าเท่าที่ผมลองมา ผมใช้ Staedtler แท่งน้ำเงินท้ายดำๆ ผมบอกเด็กที่ผมสอนทุกคนครับ ว่าให้ใช้อันนี้ทำข้อสอบ เพราะมันลื่น ฝนได้ไวมากครับ บางคนอาจคิดว่ามันจะต่างอะไรกันแค่ไหน แน่นอนครับต่างกันน้อยมาก แต่ทุกวินาทีตอนสอบมีค่าจริงๆครับ

ทำทุกชุดให้ได้ประมาณ 70%+ นะครับ ชุดไหนกดเต็มได้กดไปเลยครับ ของผมกดเต็มไปหลายชุดครับ แต่ถ้าทำไม่ได้อย่ามั่วนะครับ ข้ามไปเลย

Teamwork มีนิดเดียวครับ หาเพื่อนคุยกันก่อน รอบนี้ชื่อก็บอก ทำงานเป็นทีม จริงๆเค้าอยากดูเราทำงานกับคนอื่นว่าเป็นคนยังไง result มีผลเล็กน้อยครับ กลุ่มผมทำไม่เสร็จ แต่ผ่านมา 5 คนครับ เพราะเราช่วยๆกัน ให้ทุกคนได้ตอบ พยายามถามความคิดคนอื่น สนใจที่เค้าพูด พูดให้ได้น่าเชื่อถือ แล้วก็ต้องวางแผนและทำความเข้าใจโจทย์กันก่อนให้เรียบร้อยนะครับ

Individual Test   Be yourself ครับ มีสติตลอดเวลา โปรถามอะไรมาแล้วมันไม่จริงต้องแย้งครับ โปรก็ผิดได้ครับ ซึ่งบางทีเค้าก็แอบเทสเราเหมือนกันว่าเค้าผิดเราจะแย้งมั้ย หรือมีสติพอรู้มั้ยว่าเค้าผิด

เล่นเกม ผมไม่มีทริคเลยครับ ผมว่าผมได้ไม่ดีเท่าที่ควรด้วยครับ แต่มันไม่ใช่จุดตัดสินเพียงจุดเดียวครับ การตัดสินมันน่าจะรวมทุกส่วนเข้าด้วยกัน ตั้งแต่ APT Test ละครับ เพราะงั้นต้องทำให้ดีทุกครั้งครับ

สุดท้ายนะครับ ต้องรู้จักวางแผนชีวิตครับ ผมคิดว่าจะสอบตั้งแต่ปี 2007 แล้วครับ แต่ตอนนั้นเพิ่งได้ทำงาน ลาไม่ได้แน่นอน ก็เลยอดไปครับ พอเริ่มจะลาได้ การบินไทยก็ไม่เปิดรับสมัคร ผมเลยลาออกมาเรียนต่อครับ แล้วตอนเรียนผมก็สอน part time ไปด้วย มันช่วยได้เยอะครับ ได้ทั้งเงิน และที่สำคัญที่สุด มันได้ความรู้ครับ จะสอนคนอื่นได้ต้องรู้มากกว่าเค้าครับ ผมเลยต้องทำโจทย์ให้เยอะ บางทีผมทำไม่ได้ก็ถามเด็กครับ ว่าทำยังไง แต่พยายามอย่าทำครับ ต้องอ่านให้มาก แล้วที่ได้ก็คือความกล้าครับ กล้าที่จะยืนหน้าห้องพูดให้คนเป็นสิบฟัง อาจจะคิดว่ามันง่ายนะครับ แต่ครั้งแรกผมทั้งมือสั่น ทั้งเสียงสั่น ทำอะไรไม่ถูก แต่มันก็ต้องทำให้ได้ครับ อย่าไปยอมแพ้ แล้วผมสอนเลขเป็นภาษาอังกฤษด้วยครับ มันเลยได้ฝึกภาษาไปด้วยนะครับ พยายามเอาตัวเองไปอยู่ในที่ที่เราได้ฝึกทุกวันครับ

ตอนที่ผมรู้ว่าผมผ่านผมก็ดีใจนะครับ แต่ผมกลับดีใจกว่าตอนที่รู้ว่าพ่อกับแม่ผมดีใจครับ ขอบอกอีกครั้งนะครับ ทำให้เต็มที่ครับ ยอมลำบากอีกหน่อยความฝัน และเพื่อนคนที่เรารักนะครับ

พยายามทำให้ดีขึ้นทุกครั้งนะครับ อย่าทำให้ดีที่สุด เพราะดีที่สุด คุณจะไม่ดีไปกว่านี้แล้วครับ
« Last Edit: 28 July 2011, 07:46:53 +07 by ceez »

ข้อสอบเป็นข้อสอบฝนคำตอบครับ ผมแนะนำครับ ใช้ดินสอฝนอย่างดีนะครับ ดินสอที่ดีที่สุดในการฝนของผม ย้ำนะครับว่าเท่าที่ผมลองมา ผมใช้ Staedtler แท่งน้ำเงินท้ายดำๆ ผมบอกเด็กที่ผมสอนทุกคนครับ ว่าให้ใช้อันนี้ทำข้อสอบ เพราะมันลื่น ฝนได้ไวมากครับ บางคนอาจคิดว่ามันจะต่างอะไรกันแค่ไหน แน่นอนครับต่างกันน้อยมาก แต่ทุกวินาทีตอนสอบมีค่าจริงๆครับ

ใช้อัน 2 mm เลยใช้ไหมครับ(อันใหญ่สุด)?  อิอิ เทคนิคใหม่  E11 ปกติผมใช้ 0.5 mm  (ฝนช้าชมัด)

Offline MEE

อ่า ผมเข้าใจว่ารุ่นนี้นะครับ ไม่แน่ใจ

Offline MEE

ขอจองที่ไว้ก่อน เดี๋ยวตอนเย็นจะมาเล่าตอนสอบรอบแรกกับสอบกัปตันครับ

***มาแล้วครับ***

Group Written Test...สอบรอบแรกครับ แบ่งข้อสอบเป็น 3 ชุดดังนี้ครับ

(1) English Test...สอบภาษาอังกฤษครับ ผมว่าคล้ายๆ TOEIC เก่าครับ มีเว้นช่องให้เติม มีให้หาที่ผิด มี Reading…รวมทั้งหมด 100 ข้อครับ...ส่วนใหญ่เน้นที่ grammar ครับ และปีนี้ไม่มี Listening นะครับ ด้วยเหตุผลเรื่องสถานที่นิดหน่อย (ใครได้สอบ TAA รอบที่ผ่านมาคงเข้าใจดีนะครับ ^^")...ชุดนี้ไม่มีอะไรเป็นพิเศษครับ ถ้าเคยอ่านเตรียมสอบ TOEIC มาก่อนน่าจะทำกันได้ ส่วน reading ก็อ่านให้เร็วครับ ถามไม่ยากมาก แต่ text ที่ให้อ่านยาวมาก ต้องบริหารเวลาดีๆครับ เวลามันจำกัด...สอบเสร็จก็ให้ออกไปพักแป๊บนึงเพื่อเตรียมสอบชุดต่อไปครับ

(2) General Knowledge Test...หลักๆคือคณิต ม.ต้น, ฟิสิกส์ ม.4, ความรู้ทั่วไปในตอนนั้น, และความรู้เกี่ยวกับการบินและบริษัทการบินไทยครับ แต่โจทย์เป็นภาษาอังกฤษนะครับ

- คณิต...สูตรไม่ยากครับ เกี่ยวกับพื้นที่, ปริมาตร, %, เศษส่วน, สมการ, etc…ตรงนี้อ่านจากหนังสือคณิต ม.ต้นได้ครับ และเน้นคิดให้เร็วไว้ก่อน
- ฟิสิกส์...เน้นที่กลศาสตร์และการเคลื่อนที่ครับ ส่วนใหญ่อยู่ใน ม.4 เช่นเรื่องแรง, ความเร่ง, โมเมนตัม, สูตรการเคลื่อนที่ มีเรื่องคลื่นนิดหน่อย…ผมแนะนำว่าไม่ต้องอ่านเกินนี้นะครับ เดี๋ยวจะจำสูตรฟรี (ตรงนี้สำหรับใครที่คืนความรู้ให้ครูไปหมดแล้ว ผมแนะนำหนังสือเตรียมสอบฟิสิกส์ สำนักพิมพ์ พศ.พัฒนา ของ อาจารย์นิรันดร์ครับ เอาแบบ ม.4 เล่มเล็กนะครับ อธิบายเข้าใจง่ายดี…อย่าไปหยิบผิดเอาของอาจารย์ จ. มานะครับ ไม่แนะนำอย่างยิ่ง อ่านยากมาก)
- ความรู้ทั่วไป...จะเกี่ยวกับข่าวคราวที่กำลังดังในตอนนั้น ถ้าดูข่าวบ่อยๆก็ไม่มีปัญหาครับ อย่างปีนี้ก็เช่น Tsunami แปลว่าอะไร, โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ที่รังสีรั่วชื่อว่าอะไร, หลวงตาบัวชื่อเดิมว่าอะไร…นอกนั้นเป็นเรื่องเกี่ยวกับภูมิศาสตร์นิดหน่อย เช่น Opera House อยู่ที่รัฐอะไรของออสเตรเลีย
- การบิน...หาอ่านจากนิตยสาร Take Off เล่มเก่าๆ หรือหาจากข้อสอบเก่าๆได้ครับ…อ่านแค่พื้นฐานก็พอครับ ไม่ต้องลงลึก แค่รู้จักส่วนประกอบของเครื่องบิน แรงพื้นฐานในการบิน การเคลื่อนที่ ผมว่าน่าจะพอครับ
- ข้อมูลบริษัท…จะมีเอกสารแจกตอนไปสมัครครับ มีข้อสอบอยู่ในนั้นเยอะมาก เช่น โลโก้การบินไทยเวอร์ชั่นแรกเป็นรูปอะไร หรือ คุณสมบัติข้อที่ 4 ของการสมัคร SP TG คืออะไร ^^*

ข้อสอบชุดนี้ถามว่ายากมั๊ย…ก็พอสมควรครับ ยาก แต่ไม่ยากเว่อร์ มีหลายข้อที่ต้องใช้เวลานิดนึงก็จะคิดออก แต่ประเด็นไม่ใช่เรื่องนั้นครับ มันอยู่ที่เรื่องเวลามากกว่า เพราะข้อสอบ 100 ข้อ แค่ 50 นาทีเท่านั้นเอง เต็มที่ข้อละ 30 วิ แถมโจทย์เป็นภาษาอังกฤษอีก ไม่มีทางทำได้ครบทุกข้อแน่นอนครับ กว่าจะอ่านโจทย์เสร็จก็กินไปสิบกว่าวิแล้ว ทำได้ทุกข้อนี่ไม่ใช่คนแน่นอนครับ ^^"

ดังนั้น เทคนิคในการทำชุดนี้ คือ ถ้าำไม่ได้ หรืออ่านโจทย์แล้วมีแววว่าจะเสียเวลา ให้ข้ามทันทีครับ อย่าได้รั้งรอ...ซึ่งขนาดว่าผมทำอย่างนี้ ตอนหมดเวลาผมฝนข้อสุดท้ายเสร็จพอดีผมยังทำไปแค่ 50 กว่าข้อเองครับ

มีคนเคยถามว่า มั่วได้มั๊ย? ผมขอตอบว่า มั่วได้ครับ ผิดไม่หักคะแนน…แต่ไม่ควรมั่วจนครบครับ มีโอกาสตกสูง เพราะเค้าบอกว่าเค้าพิจารณาความแม่นยำด้วย…ยังไงถ้าอยากมั่ว ก็เอาแค่นิดๆหน่อยๆครับ เช่น ตัดข้อ ค. กับ ง. ไปแล้วแต่ไม่ชัวร์ว่า ก. หรือ ข. อันนี้มั่วไปเถิด

(3) Aptitude Test...คล้ายๆรอบ pro1 เลยครับ แต่เวลากดดันน้อยกว่าและง่ายกว่านิดนึงนะครับ (แต่ก็ต้องเร่งสุดๆเหมือนกันนะครับ) เทคนิคก็อย่างที่บอกครับ เอาเร็วที่สุด (แต่ขอถูกด้วยนะครับ ^^) จัดหนักครับ ตายเป็นตาย ฝนกันให้มือหงิก

รายละเอียดข้อสอบ อ่านเพิ่มได้จากลิงก์ครับ

http://www.saknid.com/index.php/topic,2947.0.html

Medical Examination...ตรวจร่างกาย ตามลิงก์เลยครับ

http://www.saknid.com/index.php/topic,2960.0.html

Captain Interview...สัมภาษณ์กับกัปตันการบินไทย...เป้าหมายของรอบนี้คือเพื่อเช๊คว่าตัวเราจะมีความสามารถเพียงพอให้ส่งไปสอบกับโปรหรือเปล่าครับ…โดยการสัมภาษณ์รอบนี้จะแตกต่างจากรอบโปรนะครับ คือเค้าจะเน้นไปที่การสร้างความกดดันให้กับเราเพื่อดูอารมณ์และการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า และก็จะมีการทำการทดสอบความสามารถด้าน Multitask, การคิดคำนวณ, ความจำ, ความช่างสังเกต, ความมีไหวพริบ และอื่นๆปนๆกันไปครับ อ้อ มีทดสอบภาษาอังกฤษด้วยครับ

การสอบรอบนี้ ถือเป็นกระบี่ไร้กระบวนท่าครับ คือกัปตันสามารถเล่นเราได้ทุกรูปแบบครับ เอาตั้งแต่ท่ามาตรฐาน อย่างธงหน้าตึกมีกี่อัน พรมหน้าห้องสีอะไร ให้หันหลังแล้วถามสีไทด์ แบบฮาร์ดคอร์หน่อยก็จะมีตัวเงินตัวทองวิ่งกันกลางห้องบ้าง (ผมโดนไป 2-3 ตัว ^^") และปีนี้…ด้วยความที่ saknid ดังมาก...กัปตันรู้ว่ามีคนเข้ามาอ่านโผที่นี่เยอะ จึงมีบางคนที่สอบวันท้ายๆโดนท่าพิสดารเข้าไปครับ อย่างเช่น ให้โทรศัพท์ชวน Sora Aoi มาดูมวยไทยที่กรุงเทพ โดยกัปตันจะเป็น Sora ให้เอง…ยังไงลองเข้าไปอ่านประสบการณ์มันส์ๆของผู้ร่วมชะตากรรมได้ตามลิงก์ครับ

http://www.saknid.com/index.php/topic,3085.0.html

นอกจากการถามตอบแบบข้างต้นแล้ว ก็จะมีการเล่นเกมเพื่อทดสอบความสามารถกันนิดๆหน่อยๆครับ เช่น
- Multitask…โดยการเคาะโต๊ะ (ซ้าย 3 ขวา 2 ตามจังหวะ) หรือ เดินจุด พร้อมๆกับคูณเลข บวกลบเวลา คำนวณเปอร์เซ็นต์ etc
- ทดสอบความจำระยะสั้น…โดยให้จำตาราง 3*3 หรือ 3*4 (ผมโดน 3*3 มีทุกช่อง น้องติดกันโดน 3*4 มีไม่ครบทุกช่อง) ซึ่งบางทีกัปตันอาจให้นั่งจำเงียบๆ หรือบางทีอาจจะชวนคุยไปด้วย แล้วแต่จะโดนครับ

วิธีรับมือ ก็มาตรฐานครับ…สงบสยบเคลื่อนไหว…ไม่ว่ากัปตันจะจัดหนักมาแค่ไหน นิ่งไว้ก่อนครับ ยิ้มนิดๆให้ผ่อนคลาย เพราะกัปตันเค้าอยากดูอารมณ์เราครับ หากไปตกอกตกใจ หน้าซีด เสียงสั่น อันนี้รอดยากครับ…และถ้ากัปตันเห็นว่าเล่นยังไงมันก็ไม่สะเทือน กัปตันก็จะไม่อะไรแล้วครับ คือจะเข้าสู่โหมดปกติแล้วถามเรื่องทั่วไปครับ เช่น พ่อแม่ทำงานอะไร มีพี่น้องมั๊ย ทำงานที่ไหน etc. เวลาตอบก็เช่นเคยครับ เป็นตัวของตัวเอง ตอบกลางๆ สบายๆ อย่ามั่นใจเกินไป อย่าตื่นเต้น อย่าตกใจ อย่าโกหก และพิเศษหน่อยคือต้องให้มีความอ่อนน้อมถ่อมตนด้วยครับ

ตัวผมที่โดนก็…
- แนะนำตัวภาษาอังกฤษ
- ทำไมอยากมาเป็นนักบิน
- ถามลองใจ ตอบไม่ถูกใจ โดนด่า ^^"
- ถามเรื่องครอบครัว งานที่ทำ แฟน
- คุยทั่วๆไป
- เคาะโต๊ะ ลบเลขถอยหลัง คิดเวลา
- จำตาราง
- สงสัยอะไรมั๊ย

แล้วก็เสร็จครับ
« Last Edit: 05 August 2011, 15:30:57 +07 by MEE »

Offline aerospace engineer

ขอจองที่ไว้ก่อน เดี๋ยวตอนเย็นจะมาเล่าตอนสอบรอบแรกกับสอบกัปตันครับ

E30 E30

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
คุณ MEE เขียนตอบ บอกไปแล้วว่าสอบอะไรมั่งนะครับ งั้นผมขอเล่าละกันว่าผมเตรียมตัวแบบไหน แล้วแต่ละ part มีทริคแบบไหนบ้างในการทำนะครับ

ขอบอกก่อนนะครับ ผมสอบครั้งนี้เป็นครั้งแรก และก็สอบได้ครั้งสุดท้ายด้วยครับ มีอะไรผมใส่เต็มที่ครับ อยากให้ทุกคนใส่ให้เต็มครับ สมหวังแน่นอนครับ

ผมเริ่มสนใจการบินตั้งแต่เด็กๆแล้วครับ ผมเลือกที่จะเรียนวิศวการบินตั้งแต่ปี 44 โน่นละครับ มันช่วยให้เราได้รู้อะไรเกี่ยวกับการบินเยอะขึ้นมากครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเรียนแบบนี้ทุกคนนะครับ แต่การเรียน และได้อยุ่กับมันทุกวันจะทำใหห้เราค่อยๆซึมซับเข้าไปเองนะครับ แต่ถ้าไม่ได้เรียนมา ผมคิดว่าแบบน้นะครับ ค่อยๆหาอ่านทีละนิด อย่าไปเร่งอ่านเพราะมันจะทำให้เราเบื่อครับ อีกอย่างที่สำคัญการสอบพวกวิชาเลข ฟิสิกส์ แนะนำเลยนะครับ ทำวันละนิดครับ แต่ต้องทำมานานๆแล้วก็ทุกวันครับ ของผมโชคดีที่ผมเลือกจะสอนเลขให้เด็กๆผมสอนมา 3 ปีแล้วครับ เลยทำให้ผมเห็นอะไรง่ายกว่าคนอื่นๆ แต่สำหรับทุกคนขอแค่ทำโจทย์เลขวันละ 5 ข้อ เอาพวกข้อสอบเอนท์มาทำนะครับ เชื่อได้ว่าพอเข้าไปทำได้หมดครับ แต่ถ้าถามว่าจะทำบทไหน ผมว่าทุกบทเลยครับ ถ้าของ TG จะเน้นพวกเลข ม.5 ครับ Expo Series s& Sequence เวลาทำก็กดให้เต็มนะครับ อย่าเหลือไว้ ทำไม่ได้ข้าม อย่าไปเสียเวลานั่งนึก ตอนผมทำผมเน้นเลขครับ เพราะฟิสิกส์มันต้องอ่านโจทย์แล้วมาแปลความหาว่าอันนี้คืออะไร แล้วก็แทนค่าในสูตร ผมว่ามันนานไปครับ ทำ speed test เน้นที่โจทย์สั้น ทำง่าย เข้าใจง่ายเลยครับ

Pro1 Aptitude Test
ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ
ผมอยากรู้การเตรียมตัวพาร์ทซี่รี่ครับ เพราะผมไม่ถนัดเลย ขอวิธีเตรียมตัวหรือทริคหน่อยครับ

ของพี่ๆ คนอื่นๆ ด้วยก็ดีนะครับ
 O19

Offline MEE

จะว่ายังไงดี คือข้อสอบมันเป็น Aptitude Test อ่ะครับ คือวัดความถนัด

ถ้าอยากทำได้ มีวิธีเดียวครับ คือทำบ่อยๆให้มันถนัด แล้วก็จะทำได้เองครับ

อย่าง Series เนี่ยทำบ่อยๆมันจะคุ้นกับตัวเลขครับ มีข้อนึง เป็นเลขยกกำลังของ 3 ถอยหลังมาเรื่อยๆ ซึ่งถ้าเราคุ้นกะมันเราจะมองออกเดี๋ยวนั้นเลยครับ
« Last Edit: 28 July 2011, 13:08:55 +07 by MEE »

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *
Series ในส่วนของตัวเลขเนี่ยผมลองศึกษาเองตอนเตรียมตัวสอบ
สรุปได้ว่ามี Pattern ประมาณ 6 แบบ(ผมอาจจะตกหล่นไปก็ได้นะ)
1 แบบง่ายสุดดูปราดเดียวออกคือตัวเลขแรกเอาไป ทำ operation อะะไรซักอย่างเช่น +n -n จะมากขึ้นหรือน้อยลงแบบคงที่ครับ
2.คล้ายแบบแรกแต่ n อาจจะดิ้นได้อย่างมี Pattern(เช่น 10,12,15,19,24,...(+2,+3,+4,+5,...)
3.แบบขึ้น-ลง แบบนี้เขียนอธิบายไม่ถูกเอาตัวอย่างไปละกัน 20,21,18,23,16,25 (+1,-3,+5,-7,+9,...)
4.แบบพจน์ที่ n = พจน์ที่ n-2 ทำอะไรซักอย่างกับพจน์ที่ n-1 เช่น 1,2,3,5,8,13,21,... / 1,2,2,4,8,32,...
5.คลายๆแบบที่4ครับคือ พจน?กลาง = พจน์ซ้ายทำอะไรซักอย่างกับพจน์ขวาเช่น 1,4,3,2,6,4,3,8,5,...
6.แบบ Series ซ้อน Series แบบนี้ค่อนข้างน่ากลัวครับ ทำให้เสียเวลาได้มากๆเพราะดูยังไงก็ไม่เจอความสัมพันธ์ระหว่างพจน์ครับ รูปแบบประมาณ A,B,A,B,A,B,... A,A,B,A,A,B... A,B,C,A,B,C,... เมื่อ A,B,C เป็นสมาชิกของ Series A,BและC ตามลำดับครับ เช่น 1,1,2,3,3,5,4,7,5,9,6,11,7,...
น่าจะช่วยให้เห็นภาพ/ดูง่ายขึ้นนะครับ
แต่จะสังเกตได้ว่าบางแบบมันไม่ค่อยจะ make sense ทางคณิตศาสตร์ซักเท่าไหร่เหมือนกับจะเป็น series รูปภาพกลายๆก็ว่าได้ (5กับ6)สุดท้ายคงขึ้นอยู่กับการฝึกฝนและความเคยชินครับ เพราะตอนสอบจะมีปัจจัยเรื่องเวลาที่จำกัดเข้ามาเสริมด้วย...อย่างที่คุณ MEE บอก...มันเป็นข้อสอบ "ความถนัด" ครับ
« Last Edit: 28 July 2011, 14:30:27 +07 by pc14491 »

Offline Toddy

• ประชาชน
ในที่สุด MR.Lars ก็จัดให้ครับ O31

ไม่ได้เป็นแล้วครับ  นักบิน

ทางบ้านกับทางแผนก ดีใจกันยกใหญ่เลย 555  E08

ผมเองสอบได้ถึงรอบนี้ก็ภูมิใจแล้วครับ ทำดีที่สุดแล้ว  SOC2

ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับคนที่ผ่านทุกคนนะครับ

แล้วก็ขอบคุณเวบดีดีแห่งนี้ saknid.com ด้วยครับ  E07

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
ยินดีด้วยสำหรับทุกคนที่ผ่านเข้าไปได้ครับ

ถ้าผมไปเรียนเองคงได้เจอกันที่รร.การบินซักทีครับ ;)

ผ่านตอนเย็นมาเป็นตอนตี 2 ล่ะ  รออ่านอยู่นะคร้าบบบ

Offline ceez

• ประชาชน
อ่า ผมเข้าใจว่ารุ่นนี้นะครับ ไม่แน่ใจ

แบบนี้เลยครับ แนะนำๆ ผมไม่ได้ขายนะ  O30

เอ่อ ขอบอกอีกครั้งนะครับ ผมว่าสอบกับโปร 3 รอบ เค้าน่าจะเอาคะแนนทุกอันมารวมกันนะครับ เพราะกลุ่ม teamwork ผม ได้สัมภาษณ์รอบนี้ 4 คน ผ่านหมดเลย 4 คนนะครับ

Offline MEE

ผ่านตอนเย็นมาเป็นตอนตี 2 ล่ะ  รออ่านอยู่นะคร้าบบบ

พิมพ์ไว้เสร็จแล้ว แต่คิดว่ายังไม่ค่อยดีครับ ขอเวลาปรับแป๊บนึง

พิมพ์ไว้เสร็จแล้ว แต่คิดว่ายังไม่ค่อยดีครับ ขอเวลาปรับแป๊บนึง

อิอิ แค่แซวเล่นครับ ^^

- ฟิสิกส์...เน้นที่กลศาสตร์และการเคลื่อนที่ครับ ส่วนใหญ่อยู่ใน ม.4 เช่นเรื่องแรง, ความเร่ง, โมเมนตัม, สูตรการเคลื่อนที่ มีเรื่องคลื่นนิดหน่อย…ผมแนะนำว่าไม่ต้องอ่านเกินนี้นะครับ เดี๋ยวจะจำสูตรฟรี (ตรงนี้สำหรับใครที่คืนความรู้ให้ครูไปหมดแล้ว ผมแนะนำหนังสือเตรียมสอบฟิสิกส์ สำนักพิมพ์ พศ.พัฒนา ของ อาจารย์นิรันดร์ครับ เอาแบบ ม.4 เล่มเล็กนะครับ อธิบายเข้าใจง่ายดี…อย่าไปหยิบผิดเอาของอาจารย์ จ. มานะครับ ไม่แนะนำอย่างยิ่ง อ่านยากมาก)

ขออนุญาตขุดนิดนึงครับ พอดีผมสงสัยเลยกลับไปอ่าน   ใครรู้รบกวนบอกหน่อยครับ

พอดีว่าผมทิ้งฟิสิกส์ไปนานล่ะครับ ถ้าตอนสอบการบินไทยผมไม่ทำฟิสิกส์เลยจะได้ไหมครับ?  แบบเห็นปุ๊บข้ามปั๊บได้ไหมครับ?  เอาเวลาไปทำข้ออื่นแทนอะไรแบบนี้อ่ะครับ

ในทางกลับกัน  ถ้าเป็นข้อสอบของ TAA  ผมทำแบบนี้ด้วยได้ไหมครับ?  เขาคิดคะแนนพวกฟิสิกส์ เคมี ชีวะแยกกันไหมครับ?  หรือเขาเอามาคิดรวมๆกันกับวิชาคณิตกับอังกฤษ  TAA ให้ความสำคัญกับวิชาพวกนี้มากน้อยแค่ไหนครับ? แบบว่าผมลืมเนื้อหาพวกฟิสิกส์ เคมี และชีวะ ประกอบกับไม่ค่อยว่างอ่านครับ 

ขอบคุณครับ

E18

jason

• Guest

ขออนุญาตขุดนิดนึงครับ พอดีผมสงสัยเลยกลับไปอ่าน   ใครรู้รบกวนบอกหน่อยครับ

พอดีว่าผมทิ้งฟิสิกส์ไปนานล่ะครับ ถ้าตอนสอบการบินไทยผมไม่ทำฟิสิกส์เลยจะได้ไหมครับ?  แบบเห็นปุ๊บข้ามปั๊บได้ไหมครับ?  เอาเวลาไปทำข้ออื่นแทนอะไรแบบนี้อ่ะครับ

ในทางกลับกัน  ถ้าเป็นข้อสอบของ TAA  ผมทำแบบนี้ด้วยได้ไหมครับ?  เขาคิดคะแนนพวกฟิสิกส์ เคมี ชีวะแยกกันไหมครับ?  หรือเขาเอามาคิดรวมๆกันกับวิชาคณิตกับอังกฤษ  TAA ให้ความสำคัญกับวิชาพวกนี้มากน้อยแค่ไหนครับ? แบบว่าผมลืมเนื้อหาพวกฟิสิกส์ เคมี และชีวะ ประกอบกับไม่ค่อยว่างอ่านครับ 

ขอบคุณครับ

E18

จะดีหรือครับ

Offline Wolf

ขอบคุณครับ

E18

คณิต ฟิสิกส์ รุ้สึกอยู่อยู่รวมเป็นชุดเดียวกันนะครับ ผมว่าคงไม่มาแยกหรอกว่าข้อนี้ฟิสิกส์นะ ข้อนี้เลขนะ

ถามงี้ดีกว่า  สมมุติมีข้อสอบ 100 ข้อ จะเป็นฟิสิกส์ซะประมาณกี่ข้อครับ?   อ๊ากก ทำได้แต่ f=ma  ถ้ามากกว่านี้ผมทำข้อล่ะคิดนานแน่  ไม่คุ้มๆ

Offline MEE

สำหรับการบินไทย ถ้าไม่ทำฟิสิกส์เลย แล้วจำนวนข้อที่ทำไปยังอยู่ในเรทปลอดภัย (เกือบๆ 40) ก็น่าจะโอเคครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ข้อสอบภาษาอังกฤษ กับ Aptitude Test ก็ควรจะทำให้ได้เยอะๆด้วยนะครับ

ส่วนแอร์เอเชีย ถ้าข้อสอบยังเป็นแบบปีที่แล้วอยู่ คงข้ามไม่ได้นะครับ เพราะฟิสิกส์-คณิตมันอย่างละครึ่งเลย (ไม่มีข้อสอบความรู้ทั่วไปนะครับ)...แต่ถ้าเก่งคณิตมากๆก็อีกเรื่องนะครับ

ขอบคุณครับคุณMEE
ที่บอกว่าเกือบๆ 40 คือจาก 100 ข้อใช่ไหมครับ?

ส่วนของ TAA  ฟิสิกส์มันเป็นระดับไหนหรอครับ? ผมเรียนฟิสิกส์จบก็คืนความรู้ให้อาจารย์ไปหมดแล้วครับ   คณิตศาสตร์ประมาณไหนครับ? SAT, GMAT, GRE หรือว่าโหดกว่านั้นครับ?

Offline noppakul

ก็เอาง่ายๆของ TAA มันเป็นทฤษฎีล้วนๆ แบบพวกคิดครั้งเดียวหรือ2ครั้งหาคำตอบไม่ได้ เฉพาะฟิสิสกส์นี่ หนาวๆครับ ผมทำได้แต่คณิต แต่ก็ไม่ผ่านหรอก เค้าเอ้าเทพไปบิน 55+