Author Topic: ที่เรียน GMAT สำหรับคนอ่อนเลข (สอบนักบินก็เรียนได้ เพราะเหมือนกันมั่กๆ)  (Read 18982 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
สวัสดีครับ น้องๆ วันนี้มีข่าวมาฝาก

สำหรับคนที่สนใจจะสอบ GMAT แต่อ่อนเลข หรือมีเพื่อนๆ สนใจ
เพื่อนพี่เค้าเปิดสอน GMAT part เลข (quantitative)
รับกลุ่มเล็ก 5 คนเอง สำหรับคนอ่อนเลขโดยเฉพาะ จะได้ตามไปกันทันได้ทั้งกลุ่ม

(จริงๆ ข้อสอบนักบินกับข้อสอบ GMAT part เลข มีความใกล้เคียงกันมากๆนะครับ น้องๆคนไหนคิดว่าอยากเตรียมตัวให้นานสักนิดนึง ค่อยๆเรียนกับเพื่อนที่ไม่ได้เก่งเลขมากเหมือนๆั ก็น่าสนใจอยู่นะครับ)

เรียนแถวสีลม เพื่อนพี่สอนเอง น่าจะดีอยู่
เห็นว่าได้ part นี้เต็มด้วย น่าจะมีเทคนิคไรดีๆเยอะ

ปล เพื่อนคนนี้เป็นเด็กโอลิมปิคด้วยอ่ะตอนมัธยม ส่วนพี่ เด็กหลังห้อง  O30

สนใจก็ลองติดต่อไปดู
https://sites.google.com/site/omegadome/
หรือโทรหาเพื่อนพี่เลย เค้าชื่อพี่โดม 089 142 4093

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ผมสงสัยไอเรื่อง GMAT มานานแล้วครับ  ขอยิงคำถามหน่อยนะครับ

- GMAT, GRE และ SAT  มันต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ? (ผมเคยแต่สอบ GRE กับ SAT)

- คำถามข้อต่อไปนี้ไม่ได้โม้ แต่มันกังวลใจ  E08   ผมเคยอ่านเจอว่าคะแนนน้อยเกินไปก็ตก  คะแนนมากเกินไปก็ตก  ปัญหามีอยู่ว่า เวลาสอบการบินไทยมันจะเป็นปัญหาไหมครับถ้าผมทำได้คะแนนเยอะเกินบางวิชา  เช่นว่าคณิตได้เกือบเต็ม อย่างอื่นพอถูๆไถๆ... ผมเคยสอบ GRE quantitative ได้ 800 (เต็ม)

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ผมสงสัยไอเรื่อง GMAT มานานแล้วครับ  ขอยิงคำถามหน่อยนะครับ

- GMAT, GRE และ SAT  มันต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ? (ผมเคยแต่สอบ GRE กับ SAT)

- คำถามข้อต่อไปนี้ไม่ได้โม้ แต่มันกังวลใจ  E08   ผมเคยอ่านเจอว่าคะแนนน้อยเกินไปก็ตก  คะแนนมากเกินไปก็ตก  ปัญหามีอยู่ว่า เวลาสอบการบินไทยมันจะเป็นปัญหาไหมครับถ้าผมทำได้คะแนนเยอะเกินบางวิชา  เช่นว่าคณิตได้เกือบเต็ม อย่างอื่นพอถูๆไถๆ... ผมเคยสอบ GRE quantitative ได้ 800 (เต็ม)

ข้อแรก ผมเคยถามอาจารย์ภาษาอังกฤษมาครับ ซึ่งผมรู้จักแค่สองตัวครับ คือ GMAT จะเป็นคล้ายๆ toeic บ้านเราครับ คือเป็นการสอบเพื่อเอาผลสอบไปเข้าทำงาน แต่ว่า เค้าไม่ได้วัดแค่ความรู้ด้านภาษาเหมือน toeic แต่จะมีวัดผลที่เกี่ยวกับการคิดวิเคราะห์และทางด้านธุรกิจมาด้วย
     ส่วน SAT ให้มองว่า เหมือนเอ็นอะครับ สอบเพื่อวัดระดับเพื่อเข้าเรียนในมหาลัย อันนี้อาจคล้าย  toefl ที่สอบเพื่อเอาผลไปเรียนต่อครับ แต่ก็จะมีพาร์ทของด้านคำนวนมาเหมือนกันกับ GMAT เพียงแต่ว่าจะคนละจุดประสงค์แค่นั้นเอง

ข้อสอง คะแนนเยอะไม่ใช่ปัญหาอะไรครับ แต่ตามสถิติ คนที่ผ่านส่วนใหญ่จะมีคะแนนที่พอๆ กันในทุกๆ พาร์ท (คนที่ได้คะแนนเยอะ อาจะไปร่วงรอบทีมเวิร์ค หรือสัมภาษณ์เยอะครับ เพราะอาจถูกมองว่าเก่งแล้วอีโก้อาจสูงก็เป็นได้ครับ)

ผมว่าทำเต็มที่ไปเถอะครับ ถ้าทำกั๊กๆ บางที ไอ้ที่เรากั๊กไว้อาจไม่ถูกก็ได้ สู้ทำให้เต็มร้อย แล้วถูกแปดสิบ ยังดีกว่า ทำแปดสิบ แต่ถูกน้อยกว่านั้นนะครับ

ขอบคุณครับคุณ textmode  แต่ผมไม่เคยสอบ TOEIC กับ TOEFL นี้ซิ  ถ้าวัดระดับความยากแล้วเป็นอย่างนี้ป่าวครับ?
SAT  < GMAT < GRE
SAT สอบเอ็นทรานซ์
GMAT สอบป.โทสาย business
GRE สอบป.โทสายวิศวะ

ปล. ได้ฟังคำตอบข้อสองแล้วสบายใจขึ้นเยอะเลย  งั้นผมจะกดให้มิดเลย   E11 (แต่สงสัยจะทำไม่ทัน)  - สอบนักบิน 304-

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ไปเจอมา
http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H10841193/H10841193.html

อ้าคนเดียวกันล่ะครับ เค้าฝากมา

เรื่องทำเยอะแล้วจะตก พี่ว่าอย่าไปกังวลครับ ทำๆไปเถอะ โดยเฉพาะพาร์ทเลขนี่พี่ก็ฟันไม่เลี้ยงเหมือนกันครับ

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
ไปเจอมา
http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H10841193/H10841193.html

อ้าคนเดียวกันล่ะครับ เค้าฝากมา

เรื่องทำเยอะแล้วจะตก พี่ว่าอย่าไปกังวลครับ ทำๆไปเถอะ โดยเฉพาะพาร์ทเลขนี่พี่ก็ฟันไม่เลี้ยงเหมือนกันครับ

อยากฟันไม่เลี้ยงบ้างจัง แต่อ่อนเลขม้ากมากกกกก

อยากฟันไม่เลี้ยงบ้างจัง แต่อ่อนเลขม้ากมากกกกก

งั้นต้องใช้บริการ อ.โดม   O36

พี่เป๋งครับ 30 ชั่วโมง, 9,900 บาท 

ราคาต่อหัว  O32 หรือต่อกลุ่มครับ?  O15

Offline พี่โดม

• ประชาชน
ขอบคุณ พี่เป๋งนะครับที่ช่วยเอามาแนะนำในนี้ : )

จะขออนุญาตแชร์เรื่องข้อสอบแต่ละอย่างนะครับ
เห็นว่ามีคนสนใจ

TOEIC (Test of English for Internatioal Communication):
คือข้อสอบ ที่ใช้วัดภาษาอังกฤษ สำหรับยื่นเข้าทำงาน หลายๆที่บังคับให้ยื่นคะแนนนี้ด้วย
เช่น Flight Attendant หรือ งานโรงแรม ข้อสอบจะเป็น listenting, reading, และ structure.
ข้อสอบจะไม่ยากมากนัก เน้นทำเร็ว ถ้าค่อนข้างคุ้นเคยกับภาษาอังกฤษ ใช่บ่อยๆ ก็น่าจะทำคะแนนได้ค่อนข้างดีครับ

TOEFL (Test of English as a Foreign Language):
เป็นข้อสอบวัดภาษาอังกฤษเช่นกันครับ แต่เอาไว้ยื่นเรียนต่อ
(โดยเฉพาะฝั่งอเมริกาครับ ฝั่งอังกฤษใช้ผล IELTS) ทุกระดับชั้น ป.ตรี-เอก ต้องใช้ผลอันนี้หมดครับ
แต่เกณฑ์คะแนน สำหรับแต่ละระดับ แต่ละที่ก็จะต่างกันไป
ข้อสอบวัดทุกด้าน ฟัง พูด อ่าน เขียน เนื้อหายากกว่า TOEIC มาก
คนที่เตรียม TOEFL ไปดีๆ แล้วไปสอบ TOEIC คะแนนจะสูงแน่นอน

ข้อสอบที่วัดภาษาอังกฤษ จะเป็นแค่สองอันนี้ครับ
ส่วนที่เหลือ คือ SAT ไว้ยื่นเรียน ป.ตรี, GRE GMAT ไว้ยื่นเรียน ป.โท ขึ้นไปครับ

SAT :
ผลคะแนนเอาไว้ยื่นเรียน ป.ตรีครับ สอบเลข และ ภาษาอังกฤษ ครับ
แต่มันจะมี SAT II ซึ่งเป็น subject test ด้วย ให้เลือกสอบ 2-3 วิชา แล้วแต่ที่ แล้วแต่คณะ
มีให้เลือกตั้งแต่ US History, Literature ไปยัน เลข ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ครับ
ซึ่งเนื้อหาส่วนฟิสิกส์ เคมี ชีวะ นี้เท่าที่คุยกับพี่เป๋งดู น่าจะค่อนข้างใกล้เคียงกับข้อสอบนักบิน

GRE (Graduate Records Examination):
ไว้สำหรับยื่นเข้าเรียน ป.โท และ เอก ในสายวิทยาศาสตร์
ข้อสอบมีpart Verbal (วัดภาษาอังกฤษ) กับ Quantitative(วัดเลข)
Verbal จะสอบ Reading กับ Vocab ครับ
ส่วนpart Quantitative จะเป็นเลข ม.ต้น + ม.ปลายเล็กน้อย แบบตรงไปตรงมา ไม่หลอกลวง
partนี้ สำหรับคนที่จบวิศวะมาก็สบายบรื๋อครับ ส่วนมากได้เต็ม หรือเกือบเต็ม
(เลขเต็ม 800 = percentile ที่ 94, ถ้าสอบ 100 คน จะมีคนได้เต็ม 6 คน)

GMAT (Graduate Management Admission Test):
สำหรับยื่นเข้า ป.โท และ เอก ในสายบริหาร MBA
ข้อสอบก็เป็น Verbal กับ Quantitative เหมือนกัน
Verbal จะวัด Reading, Structure, และการให้เหตุผล
ส่วน Quantitative จะมี 2 ส่วน ส่วนแรกคือถามให้หาคำตอบเหมือนข้อสอบเลขทั่วไป
กับ อีกส่วนที่ถามว่าข้อมูลที่ให้มาพอจะตอบคำถามรึป่าว
ซึ่งส่วนนี้ถือว่าเป็นจุดตายของคนส่วนใหญ่ครับ มีหลอกเยอะ
ทำให้คะแนน GMAT มีคนเต็มน้อยกว่า
(เลขเต็ม 50 = percentile ที่ 99, ใน 100 คน มีคนได้เต็ม 1 คน)
เท่าที่เคยคุยๆกับพี่เป๋งดู ข้อสอบเลขส่วนแรกของ GMAT จะค่อนข้างใกล้กับข้อสอบนักบินครับ

ไม่แน่ครับ วันนึงอาจร่วม กับพี่เป๋ง พัฒนาหลักสูตรเพื่อเตรียมสอบนักบินโดยเฉพาะ ก็เป็นได้ครับ : )

Offline Mr_mor99

• ประชาชน
สนใจเรียนGMAT +Toeic ครับ ราคานี้ 9900 บาท ผมอยากเรียนช่วง3เดือนก่อนสอบ หรือว่าประกาศรับสมัครที่แน่นอน พี่โดมพอจะเปิดคอร์สได้ไหมครับ ผมขี้ลืมง่ายกลัวเรียนแล้วเสียเวลาเปล่า ต้องช่วงใกล้ๆไฟลนตูดผมถึงจะทำได้ดี อีกอย่างผมไม่ผ่านรอบแรกก็เลยไม่รู้จะเตรียมตัวรอบต่อไปยังไง เอาเนรอบแรกผ่าน ที่เหลือค่อยวัดดวงไป ยังไงพี่ช่วยบอกรายละเอียดคอร์สให้ด้วยก็ดีครับ