Author Topic: วิธีการ set เพื่อเล่น DotA  (Read 98815 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Dexa

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ใครรู้วิธีการ set router เพื่อให้เล่น DotA ได้บ้างคร๊าบบ  Stun1
« Last Edit: 09 October 2008, 23:54:21 +07 by Dexa »

ได้มาละ ไปเปิดดูในกระทู้ของ zyxel นะครับ

ขั้นตอนแรก คือ การกำหนด PORT และ FIREWALL เพื่อ create เกมใน BattleNet ได้

การกำหนด PORT ของเกม WarCraft

เพื่ออะไร?
- เพื่อให้รู้ว่า PORT ในเครื่องนั้นๆเป็นอะไร (จำเป็นต้องรู้เพราะจะใช้ในการตั้ง firewall และ port forward ต่อไป)
- เพื่อเปลี่ยนให้เลข PORT ในคอมแต่ละตัวใน LAN เดียวกันไม่ซ้ำกัน (เพื่อให้ create เกมได้ทุกๆเครื่อง)

ขั้นตอน
1. เข้าเกม WarCraft ซะก่อนแล้วมองหาหัวข้อ Options

2. เลือกหัวข้อ Gameplay

3. กำหนดเลขที่อยากใช้ลงใน Game Port (เลือกเลขได้ระหว่าง 1024 ถึง 49151, โดยแต่ละเครื่องไม่ซ้ำกัน, และหลีกเลี่ยงการใช้เลข 6112)

4. เลือกเสร็จแล้วกด OK ก็เรียบร้อย

การตั้งค่า FIREWALL ของ Windows

เพื่ออะไร?
- FIREWALL มีหน้าที่ป้องกันเราจากการแทรกแซงระบบโดยผู้อื่น... แต่ในขณะเดียวกันก็จะขัดขวางการรับส่งข้อมูลกับผู้อื่นอีกด้วย
- การปิด FIREWALL ไปเลยจะง่ายกว่าแต่ผลที่ตามมาคือความเสี่ยงต่อ VIRUS - TROJAN - WORM - และงไม่พึงประสงค์อื่นๆ
- วิธีที่แนะนำต่อไปนี้จะไม่ใช่การปิด FIREWALL แต่เป็นการเว้นช่อง FIREWALL เล็กๆไว้ให้ Create เกมได้... โดย FIREWALL ยังคงทำงานอยู่
- หากไม่ได้ปรับหรือปรับผิด FIREWALL อาจจะขวางไม่ให้คนอื่นเข้ามา Join ในเกมของเรารวมทั้งดหลด MAP จากเราไม่ได้อีกด้วย

ขั้นตอน
1. ที่ Desktop ให้คลิกขวาที่ MyNetworkPlace จะมีเมนูเล็กๆขึ้นมา
2. ให้เลือก Properties เพื่อเข้าสู่ส่วน NetworkConnection
( หมายเหตุ... สามารถเข้า Network Connection จากทาง ControlPanel ได้ผลเช่นเดียวกัน ตามความถนัดของแต่ละคน)

3. คลิกขวาที่ Connection ตัวที่ใช้ต่อเชื่อมกับ Internet... มีเมนูขึ้นมาอีกแล้ว
(สำหรับคนที่แชร์ Internet กันผ่าน LAN ให้คลิกขวาที่ LocalAreaConnection อันที่ใช้ส่งข้อมูลแทนครับ)
4. เลือก Properties เพื่อเข้าส่วน Setting ขั้นสูง

5. มองหาแถบ Advanced

6. แล้วคลิกเข้าไปที่ FIREWALL Settings ตามรูป
( Internet connection Sharing ด้านล่างจะมีเฉพาะในกรณีที่คุณใช้ Dial-Up เป็นตัวเชื่อมกับอินเตอร์เน็ต... ใน LocalAreaConnection จะไม่มีส่วนนี้)
*** ปรับ FIREWALL เป็น ON แล้วอย่าติ้กถูกที่ Don't allow exceptions (ตามรูป) ***

7 คลิกที่แถบ Exceptions
8 กดปุ่ม Add Port...

*** ใช้ PORT ที่เราเลือกใน WarCraft มากรอกลงใน Exception ***
9. เมื่อกรอบเล็กๆขี้นมาก็ตั้งชื่อตามใจชอบ แล้วใส่เลข Port ลงไป กำหนด Protocol เป็น TCP
10. กด OK (เสร้จไป1 Protocol)

11. กด Add Port ตามข้อ 8 อีกครั้ง.... คราวนี้ใส่ Protocal เป็น UDP บ้าง (ระวังอย่าให้ชื่อซ้ำกับของเก่า)
12. กด OK (เสร้จ Exceptions ไปทำ Services กันต่อ)

13. ดูแถบ Advanced
14. เลือก Connection ตัวที่ใช้เชื่อมกับอินเตอร์เน็ต (ให้แถบสีไปอยู่ที่ช่องนั้น)
15. พอเลือกได้แล้วกด Settings

16.เลือกหัวข้อ Services
17. กดปุ่ม Add...

*** ใช้ PORT ที่เราเลือกใน WarCraft มากรอกลงใน Internal/External Port ***
     *** 127.0.0.1 ใช้แทน IP ของเครื่องนั้นๆได้ โดยจะเปลี่ยนเป็น IP/Name ของคอมตัวนั้นๆให้โดยอัตโนมัติ ***
18. กรอก IP และ เลข PORT ลงไป (Internal กับ Exteral ใช้ตัวเดียวกัน)
19. กำหนด Protocol เป็น TCP
20. กด OK (เสร็จไป 1 Protocol).... แล้วกด Add ตามขั้นตอน 17 อีกครั้งสำหรับ Protocol UDP

21. กรอก IP และ เลข PORT ลงไป (Internal กับ Exteral ใช้ตัวเดียวกัน)
22. กำหนด Protocol เป็น UDP
23. เสร็จแล้วกด OK ออกมาจาก FIREWALL ซะ...

ใกล้จะเสร้จแล้น~น
24. รีสตาร์ทคอมสักทีก่อน
25. ถ้าเป็น Dial-up ก็ให้ลอง Create เกมดูกันเลย
แต่..... ถ้าแชร์เน็ตผ่าน Router จะต้องไปทำ Port Forward ใน router อีกหน่อยนึงครับ

Port Forwarding แบบปกติมีแทบทุกรุ่นhttp://www.portforward.com/english/routers/port_forwarding/routerindex.htm
Port Triggering สำหรับ join กันเองในร้านได้(ทำได้แค่บางรุ่น)http://www.portforward.com/english/routers/port_triggering/routerindex.htm

Quote from: ข้อควรระวัง
จุดที่มักพลาดกันบ่อย (ระวังกันหน่อยนึง)
1. 6112 ห้ามใช้ เพราะจะไปชนกับ AntiHack อาจทำให้เครื่องนั้นๆ และเครื่องอื่นๆในร้านเข้า BNet ไม่ได้ด้วย
2. PORT ที่กำหนดใน WarCraft กับ Exception และ Service ไม่ตรงกัน => แก้ให้ตรงกันด้วยครับ
3. ติ้กถูกที่ Don't allow exceptions ทำให้ Exception ที่ตั้งไว้ไม่ทำงาน => ที่ firewall หน้าแรก เอาDon't allow exceptionsออกไป
4. Exception กับ Service ใส่ Protocol ไม่ครบ => ให้ใช้ทั้ง TCP และ UDP รวมทั้งอย่าลืมติ๊กถูกข้อที่เราเพิ่มเข้าไปด้วย
5. Sercive ใส่ IP/NAME ผิดหรือเลข IP เปลี่ยน =>ใส่ 127.0.0.1 ลงในช่อง IP แล้ว windows จะเปลี่ยนเป็น name ที่ถูกให้เอง
6. PORT ที่เลือกไว้บังเอิญไปซ้ำกับเครื่องอื่นใน LAN เดียวกัน => แก้ไขให้ PORT ในแต่ละเครื่องให้ไม่ซ้ำกัน
7. มี AntiVirus บางตัวที่มี Firewall ในตัว=> ให้หาทางปรับหรือเพิ่ม Except ให้กับ Port ของเกม

ขั้นตอนที่สอง

การทำ NAT Loopback ครับ
สิ่งที่เราต้องทำก็คือ ปิด Firewall และ Forward Port ครับ
มาดูวิธีการปิด Firewall ก่อนครับ โดยที่หัวข้อ Firewall แล้วเอา Checkbox ตรง Active Firewall ออกครับ ตามรูปครับ

ต่อไปให้ทำการ Forward Port โดยไปที่หัวข้อ NAT แล้วเลือก Tap Port Forwarding
จากนั้นให้เลือก Service Name เป็น User Define ครับ

มันจะขึ้นหน้าให้กรอกข้อมูล ในนี้ Port ให้ใส่เป้น 6112 - 6119 ส่วน IP Address ให้เช็คจากเครื่อง PC ของคุณอีกทีครับว่าเป็น IP อะไร เสร็จแล้วกด Apply

เมื่อเราทำเสร็จมันก็จะมี List ขึ้นมาตามรูปครับ

ปัจจัยสำคัญอีกอย่างก็คือ ให้เช็คเรื่อง Firewall ของ PC คุณด้วยครับ ว่ามี Software Security หรือ Windows Firewall เปิดอยู่ไหม
ถ้าเปิดอยู่ให้ปิดไปก่อนครับ
สุดท้ายคงไม่มีอะไรถ้าหากทำตามที่ผมบอกมาทั้งหมดครับ
ลองดูครับ

หลังจากทำตามขั้นตอนที่1 และ 2 แล้วให้ set ค่าดังนี้   

การทำ Loopback on และอื่นๆ
ADSL Router ZyXEL โดยปกติจะยังไม่ได้เปิด Loopback ไว้ครับ
การเปิด Loopback มีขั้นตอนดังนี้ครับ
ต้องเปิด Command prompt ขึ้นมาก่อนครับ เช่นถ้าเป็น WinXP ก็อาจเรียกจาก Start > Run >แล้วพิมพ์ cmd แล้กด ok ครับ มันก็จะขึ้นหน้าจอสีดำขึ้นมาครับ
หลังจากนั้นให้พิมพ์ Telnet 192.168.1.1 

มันก็จะถาม Password ขึ้นมา ก็ใส่ Password ลงไป กด Enter ครับ (ทั่วไปให้ใส่คำว่า admin นะครับ)
แล้วก็จะมี ดังนี้ขึ้นมา TRUE_P-660HW-T1_V2>
ให้พิมพ์ คำว่า ip nat loopback on  ดังนี้  TRUE_P-660HW-T1_V2>ip nat loopback on   แล้วกด ENTER เลยครับ
มันจะโชว์ nat loopback on หรือไม่โชว์ก็ไม่เป็นไร ให้กดENTER อีกครั้งมันจะขึ้น ดังนี้
TRUE_P-660HW-T1_V2>

ให้พิมพ์ดังนี้ลงไป sys trip port disable
เช่น TRUE_P-660HW-T1_V2>sys trip port disable แล้วกด ENTER ต่อจากนั้นให้พิมพ์ sys trip port save แล้วกด enter ได้เลย ก็เสร็จครับ
restart เครื่องสักครั้งก่อนจับใบดำ/แดงนะแล้วลอง join กันดู ครับ

***ขอได้รับความขอบคุณจาก ฝ่าย support ของ Zyxle และ thaicybergame และทุกๆท่านที่แนะนำมานะครับ

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ทำไมมันยากจังอ่า ยุ่งนักก็อย่าไปเล่น_ม่_เลย

อะนะ ปกติก็เล่นได้ละ แต่ถ้าอยากจะ create เกมเอง
ก็เซ็ตตามนี้ เพื่อที่จะได้เข้าไปเล่น แบบไม่ต้องรอให้ใคร มา create ไง

E18

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
นับถือในความพยายาม แต่ ผมอ่านแค่ สองบรรทัดก้อตึบแล้ววว  Stun1 ด้วย

Offline qplovedear

• ประชาชน
ยากมากครับแต่ขอบคุณครับ

คลิกเข้าเวปนี้เลย แจกโปรมากมายๆๆ
http://www.thai007.com

Offline aibek

• ประชาชน
    • หมึกพิมพ์ หมึกเติม ตลับหมึก

Offline pramazx

• ประชาชน
    • พนันบอลไทย
รู้จักป่าว เบส Nevermor อยากโหดอะคับ

Offline milozxx

• ประชาชน
อยากรู้เหมือนกันคับ Hero ตัวไหนเจ๋งสุด ผมว่า Devermor

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
โหดสุดถ้ามีของครบ6ช่องจริงๆต้องยกให้ tingker ครับไม่มีตัวไหนสู้ได้ทุกประการ ส่วนnvm ก็เป็นตัวที่เล่นcenดีครับแต่สู้หลายๆตัวไม่ได้เลยเช่น batraider TA(lanaya) involker จึงทำให้เดี๋ยวนี้คนเล่น nevermore ในการแข่งขันน้อยลงมากครับ ทีมผมเดี๋ยวนี้ตอนแข่งก็ไม่ได้ใช้เลย