Author Topic: Stabilizer Trim Run away for Boeing 737-400  (Read 11156 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ต้องบอกว่าเป็นประสบการณ์"ตรง" กับตัวเองครับ
วันนี้ได้มีโอกาสเรียนเรื่อง Horizontal Stabilizer Trim ครับ ก็มีการพูดถึงว่าเราจะปรับได้กี่แบบ
ซึ่งตามตำราก็มีได้ 3 แบบครับ
1. ปรับอัตโนมัติ ด้วย Autopilot (Autopilot Trim)
2. ปรับเองด้วยปุ่มตรงนิ้วโป้ง ไปขับ Stab ด้วยมอร์เตอร์ไฟฟ้า (Main Electric Trim)
3. ใช้มือจับ แล้วดึง/ดัน ตัวแป้นกลมๆสีดำที่อยู่ข้างๆขาของเรา (Manual Trim) ซึ่งจริงๆเราจะเอาก้านโยก(เหมือนก้านที่โม้แป้ง) ที่ซ่อนอยู่ออกมาก่อน แล้วค่อยหมุนก็ได้

ซึ่ง Priority ของการหมุนก็จะกลับกันครับ คือถ้า Autopilot ปรับ Trim อยู่ แล้วเราปรับ Trim สวนด้วยไฟฟ้า ตัว Stab Trim จะตามเราทันที และถ้าเราจับล้อดำๆหมุนไปหน้าหลัง ก็จะมี Priority เหนือมอร์เตอร์อีกขั้นหนึ่งครับ

ซึ่งทั้งหมดจะต่อกันไว้ด้วย Cable ลิงค์ไปหา Screw Jack เพื่อปรับแผ่น Stab อีกที

จาก Priority เราก็จะเห็นแล้วว่า Manual > Motor > Autopilot ดังนั้น ถ้า Trim มัน Runaway ก็ควรจะลองใช้ Motor หรือ Manual ช่วยบังคับเอาไว้ได้ (การ Run away ก็คือการเกิดความผิดพลาดขึ้นที่จุดใดจุดหนื่งที่ทำให้ตัว Trim มันวิ่งไปเรื่อยๆ ไม่หยุด ซึ่งอันตรายมาก อาจทำให้เครื่องเข้า Stall หรือปักลงดินได้ สาเหตุก็เช่นการที่มอร์เตอร์ไม่ยอมตัดไฟ เป็นต้น)

ซึ่งตามหนังสือก็บอกอีกว่า ให้ตัดไฟฟ้าดูก่อน เพราะเรามี Stab Trim cut out switch และ Stab Trim Override Switch อยู่อีกตั้ง 2 ตัว แล้วถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงต้อง "จับ" ให้มันหยุดครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
(ต่อ)
อ่านไม่ผิดครับ "จับ" ให้มันหยุด เพื่อรักษาชีวิตของเราเอาไว้ ว่าแล้วผมก็ลองทันทีครับ มือซ้ายก็กด Trim Up ครับ ส่วนมือขวาที่ว่างอยู่ก็ตะปบหมับเข้าไปที่ Manual Trim Control Wheel ป๊าบ ตุ้บ %$^#*&^%$$$^&*^&(&%$%

ปรากฎว่าล้อก็ยังหมุนอยู่เหมือนเดิมครับ แต่มือขวาของผม "แหก" ไปเรียบร้อย เลือดไหลโจ๊กออกมา น้ำตาแทบร่วง ฮือ O22

ต้องลงไปทำแผลโดยด่วนครับ ดีที่มือซ้ายปล่อยๆตัว Switch ออกบ้าง เลยเข้าไปไม่ลึกมาก แต่ก็เจ็บมากมาย

กลับบ้านก็กลับมาอ่านหนังสือดูว่าตกลงเราจะใช้ "มือ" จับให้ Trim มันหยุดหมุนได้จริงหรือไม่ --->>> แท๊น แท๊น แท๊น แถ่น ผมขอตอบว่า "ไม่น่าจะได้ครับ" เพราะด้วยความที่มันต่อพ่วงกันหมดทั้งยวงด้วย Cable จากหน้าเครื่องไปหลังเครื่อง คิดแค่โมเมนตั้มของสาย ให้เอาตัวไปแบกไว้ทั้งตัวยังไม่น่าจะไหว นี่มันวิ่งปรื๊ดๆ ลำพังแค่มือน้อยๆของเราจะไปต้านไหวได้อย่างไร O32

• Moderator
  • ราชาเทวะ
แล้วทีนี้จะทำยังไง ถ้าเกิดไอ่เจ้า Stabilizer Trim มัน Runaway ขึ้นมาจริงๆ จะปล่อยให้ Stab Trim มันวิ่งจู๊ดๆไปเรื่อยๆก็คงต้องเสียชีวิตเพราะเครื่องตกแน่นอน (สมมติว่าตัว Cut out switch มันไม่ทำงานนะครับ)

ก็คิดแล้วครับว่ามือไม่ไหวคงต้องอาศัย "ติง" ครับ นี่แค่คิดไว้ก่อนนะครับ ว่าถ้ามันเกิดขึ้นจริงๆ (หรือในซิมก็เหอะ) ก็ว่าจะเอาเท้าน้อยๆขึ้นมา(พร้อมรองเท้าพื้นยาง สภาพคล้ายเบรค) ค่อยๆยันมันเข้าไปที่ Stab trim ctrl wheel ให้มันค่อยๆหยุดครับ ซึ่งก็ไม่รู้นะครับว่าจะโดนตบกะโหลกก่อนหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ "มือ" เนี่ย ไม่เอาแล้วครับ เข็ด
 Scare1

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
เป๋ง - มึงใจเด็ดจิงๆ ว่ะ กูก็เคยคิดว่ามันจะใช้มือหยุดได้หรือเปล่า แต่จากการสังเกตความเร็วของ trim wheel แล้ว กูไม่กล้าเสี่ยงว่ะ นับถือจิงๆ

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
เรื่อง stabilizer runaway เนี่ย น้องโอ้เค้ามีความชำนาญพิเศษครับ

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
มันเป็นแผนที่ขี้เกียจบิน จะให้เพื่อนบินแทนบอกกันดีๆก็ได้  Chill1

จริงๆเอาขาเรายันไว้แล้วค่อยเอามือจับน่าจะได้นะ  O29 เดี๋ยวไว้ลองเวลาไม่อยากบินดีก่า  Bitch1

• Moderator
  • ราชาเทวะ
เป๋ง - มึงใจเด็ดจิงๆ ว่ะ กูก็เคยคิดว่ามันจะใช้มือหยุดได้หรือเปล่า แต่จากการสังเกตความเร็วของ trim wheel แล้ว กูไม่กล้าเสี่ยงว่ะ นับถือจิงๆ
จริงๆมันมีความเร็ว 2 ระดับน่ะ ตอน Flap Down อยู่ จะเร็วมาก อันนี้ไม่กล้าจับแน่นอน
แต่พอ Up สุดแล้ว มันจะหมุนช้าๆอ่ะ ก็เลยป้าบเข้าไป เห็นว่าช้าๆ ไม่น่าจะเท่าไหร่  O22

Offline Dexa

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
 Bitch1 มือไม้อ่อนนักรึ

555    O34 O34

• Moderator
  • ราชาเทวะ
330 มีป่าวอ่ะ ไอ่ล้อเนี่ย

Offline Dexa

• Administrator