Author Topic: เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนที่ผิดหวังนะครับ ขอจงลุกขึ้นสู้ อย่าท้อแท้  (Read 21344 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mysteric

• ประชาชน
เข้ามาเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่ตกรอบไปนะครับ    เข้าใจความรู้สึกทุกคน แต่ไม่อยากให้ท้อแท้กัน  ผมเองเคยตกรอบ Apt มาเมื่อหลายปีก่อน  จำได้ว่าตอนนั้นผิดหวังพอสมควร ก็ตั้งคำถามตัวเองมาตลอดว่าตกเพราะอะไร  มันมีอะไรที่เราผิดพลาด ก็งงๆ และหาคำตอบพร้อมกับปรับเปลี่ยนทัศนคติตนเองเรื่อยมา   ในขณะเดียวกันผมก็ทำชีวิตปัจจุบันของผมให้ดี คือตั้งใจทำงาน  ทำความดีต่อบุคคลรอบข้าง  ทำจิตใจให้ผ่องใส

การงานที่ผมทำอยู่ก็ก้าวหน้ามากขึ้นตามอายุงานพร้อมๆ กับอายุตัวเอง จนแทบจะลืมเรื่องการสอบไปเลย  วันแล้ววันเล่า 5-6 ปีผ่านไป การบินไทยเปิดสอบอีกครั้ง พร้อมๆ กับเป็นปีที่ผมคงจะสอบได้เป็นครั้งสุดท้าย    ในที่สุดความพยายามของผมก็สัมฤทธิ์ผล ผมผ่าน Apt เข้าไปสู่รอบ teamwork จนได้   ผมดีใจมากครับ รู้สึกว่าความผิดหวังครั้งก่อนมันไม่สูญเปล่า  การพยายามปรับปรุงชีวิตของเรามันได้ผลขึ้นมาบ้าง   แม้ผลรอบ teamwork จะยังไม่ประกาศผล แต่ผมก็รู้สึกว่าจะยอมรับการตัดสินของ Pro และบริษัทฯ ทุกรูปแบบ เพราะถ้าผมจะผ่าน ผมก็อยากจะผ่านอย่างมีมาตรฐาน  อยากมีชีวิตปลอดภัยและมีความสุขกับการบินเหมือนกัน   ในขณะเดียวกันถ้าผมจะตก  ก็ยอมรับว่าผมอาจจะไม่เหมาะ และไม่เสียใจกับการสอบ เพราะถือว่าผมได้ทำเต็มที่กับการสอบและเป็นตัวของตัวเองที่สุดแล้ว   ซึ่งการที่เราไม่ทิ้งชีวิต 5-6 ปีที่ผ่านมา มันก็ทำให้ผมมีความสุขกับชีวิตและคนรอบข้างของผมยิ่งๆ เช่นกัน  จนบางครั้งผมว่าถ้าเิกิดติดจะยิ่งตัดสินใจลำบากเพราะเหมือนกับผมต้องทิ้งความสุขที่ผมมีไปเริ่มชีวิตใหม่ แหะๆ

เข้ามาโพส เพราะอยากจะให้กำลังใจหลายๆ ท่านที่ผิดหวังไปนะครับ   ใครที่อายุยังไม่เกิน ก็ขอให้พัฒนาตัวเองต่อไป  และอย่าทิ้งชีวิตปัจจุบันและคนรอบข้าง วันข้างหน้าท่านอาจจะประสบความสำเร็จมากขึ้น  ส่วนคนที่อายุเกิน  ผมมองว่าเป็นการดีซะอีกที่เราได้ทำเต็มที่และได้รับการสกรีนโดยการสอบที่มีมาตรฐานมากที่สุดอย่างหนึ่งในประเทศไทย  ถ้าจะให้ไปฝืนๆ บินสัก 10-20 ปี แล้วให้เสี่ยงเกิดอันตรายเพียงครั้งเดียวมันก็ไม่คุ้มกันใช่ไหมครับ     เพราะฉะนั้น  ยิ้มสู้ไว้ครับ  ชีวิตมีทางไปเสมอ  การสอบนักบินไม่ได้ให้ข้อคิดแค่จะเข้าเป็นนักบิน TG อย่างเดียว  แต่ผมว่าการสอบ Apt มันยังให้วิธีการในการดำเนินชีวิตด้วยครับ ^^  เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะครับ

Offline beechjet

• ประชาชน
เป็นบทความที่ให้กำลังใจได้ดีมากครับ สู้ๆทุกคนนะครับ

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
ขอบคุณครับ ชอบบทความนี้มากๆ E30 E30
แต่ตอนนี้ผมหมดแรงอยู่ หมดแรงมาหลายวันแล้วด้วย งานออฟชอร์ที่ทำอยู่ก็โอเคครับแต่ไม่ได้ชอบมาก ผมเป็นอีกคนนึงที่ตกรอบ apt group written test ยังไม่รู้สาเหตุ ไม่รู้ตัวเอง คิดว่าตัวเองทำได้พอสมควร ไม่คิดว่าจะพลาด แต่ก็ตก นั่นคงเพราะผมคิดผิด หรือพอสมควรของผมทำได้น้อยเกินมาตรฐานของ SIAP เสียใจและยังไม่รู้จะไปอย่างไงต่อ หลายอย่างที่วางแผนไว้ในอนาคตดับลงและยังไงผมก็คิดว่าผมก็ยังอยากเป็นนักบินอยู่ดีแต่มันคงไม่มีทางแล้ว ตอนนี้มองเห็นเครื่องบินทีไรก็ยังเศร้าอยู่เหมือนกัน E08

อย่างไงขอให้ทุกคนที่ผ่านไปสอบ teamwork ผ่านหมดนะครับ
แล้วเข้าไปสัมภาษณ์กับ pro ก็ผ่านหมด ได้บินกับการบินไทยทั้งหมดทุกคนนะครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ ถึงผมไม่ได้สอบแต่มันก็ปลอบใจผมได้ครับ  E08

สู้ๆครับคุณ sodasado  ไม่แน่คุณอาจจะได้เป็นคนขับเฮลิคอปเตอร์ของงานออฟชอร์ที่ทำอยู่กะได้  E11
ว่าแต่ว่า ... งานออฟชอร์ต้องเซ็นต์สัญญานานไหมครับ? แล้วพอจะแนะนำให้ผมบ้างได้ไหมครับ? หลังไมล์ก็ได้ครับ  ขอบคุณครับ  O07

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ

Offline newpilot

• ทหารเลว
  • *
sodasado  ใช่คนยืนคุยกับผม หน้าห้องน้ำ วันสอบ Apt ที่บอก ทำงาน Offsore ในทะเล ที่ไม่ใช่ ทำ 15 วัน กลับ 15 วัน จะเป็นแบบ project ไรงี้  ^^

มาเป็นกำลังใจให้ครับ

ส่วนกระผมรอฟังผลวันนี้ ^^   ผมทำดีที่สุดแล้ว

ปล. keyboard ปุ่ม F5 จะหลุดแล้ว ^^ SOC2
« Last Edit: 02 July 2011, 13:57:57 +07 by newpilot »

• นักรบ
  • **
ชีวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน
หกล้มคลุกคลานเท่าไหร่
มันจะไปจบที่ตรงไหน
แต่จะยังไงก็ต้องไปให้ถึง
ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อย
ได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป
แค่คนที่เชื่อในความฝัน
จะเหน็ดจะเหนื่อยก็ยังต้องเดินต่อไป

http://youtu.be/kIcqAyBqx4M

@SKYWOLF บ.ผมเป็น contractor รับงานจากบ.ใหญ่ๆอย่าง pttep,chevron ไม่มีสัญญาครับแค่ไม่ออกก่อน1ปีเป็นพอ

ส่วน helicopter offshore ของ TAS ยังเงียบอยู่ครับ ถ้าผมมีข้อมูลจะมาประกาศให้ส่ง CV ไปสมัครด้วยกันครับ

• นักรบ
  • **
sodasado  ใช่คนยืนคุยกับผม หน้าห้องน้ำ วันสอบ Apt ที่บอก ทำงาน Offsore ในทะเลหรือเปล่าครับ

มาเป็นกำลังใจให้ครับ

ส่วนกระผมรอฟังผลวันนี้ ^^   ผมทำดีที่สุดแล้ว

ปล. keyboard ปุ่ม F5 จะหลุดแล้ว ^^ SOC2

ใช่คร้าบ ดีใจด้วยครับที่มาถึง teamwork แล้ว ขอให้ทะลุยาวไปเลยนะครับ จนถึง sign contract & orientation ครับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ยินดีกับคนที่ได้ไปต่อครับ และก็ขอให้กำลังใจคนที่ยังมีฝันนะครับ

ผมเองตกตั้งแต่รอบแรกเลย  E21 E21 รู้สึกอิจฉา(แต่ไม่ริษยา)คนที่ได้ไปต่ออยู่เหมือนกันที่ได้ลุยต่อในรอบลึกๆ ได้ตามฝันตัวเอง ยังไงก็ขอให้คนที่ตั้งใจ ทำตามที่ตัวเองฝันไว้ให้ได้นะครับ อีกไม่กี่รอบแล้ว

สำหรับผมตอนนี้ก็เตรียมจัดตารางอ่านหนังสือไว้สอบปีหน้าอีกครับ ถ้าโอกาสยังมีก็อยากให้ลอง อยากให้สู้ๆ กันต่อไปนะครับ
สักวันมันต้องเป็นของเราครับ
 SOC2

Offline Admin

• Administrator
สู้ๆ พี่ก็รู้จักคนที่เค้าสอบได้แล้วลาออกนะครับ
ตอนนี้ค้นพบเส้นทางของตัวเอง รวยไปและ เอิ๊กๆ

สู้ๆ E37

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
ถึงปีนี้ผมจะไม่ได้สอบด้วย แต่เข้ามาอ่านก็ได้กำลังใจดีๆ ไปเยอะเหมือนกัน ขอให้ทุกคนผ่านรอบกำลังรอผลอยู่นี้ และทุกรอบที่เหลือครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ การที่เราสอบไม่ผ่านไม่ได้หมายถึงเราเป็นนักบินไม่ได้ แค่ตอนนี้อาจจะยังไม่ถึงเวลาที่สมควร และอาชีพนักบิน ไม่ใช่ทุกอย่าง อาจจะมีอาชีพอื่นที่น้องๆ เหมาะมากว่าก็ได้ ถ้าคิดจะสู้ต่อ ก็เดินไปให้สุดทางครับ ผมเอง ก็ตกโปรมาหลายครั้ง ทุกวันนี้ ผมก็ได้บิน สู้ๆนะครับทุกคน

Offline Aerospace

• Simply living in the sky and being appreciated how wonderful to view earth 360 degree, I just would like to share you awesome experiences.
  • ประชาชน
  • You'll Never FLY Alone
    • Pilot Tawan
เห็นด้วย + Like ข้อความของคุณ mysteric มากๆเลยครับ
ขอเอาใจช่วยให้ทุกคนได้ทำตามฝัน เป็นนักบินได้สำเร็จครับ
ไม่ว่าผลลัพธ์จะเป็นยังไง ก็น่ายินดีและภูมิใจในความพยายามอย่างเต็มที่ของเราครับ

‎"For once you have tasted flight, you will walk the earth with your eyes turned skywards, for there you have been and there you will long to return." Da Vinci.

@SKYWOLF บ.ผมเป็น contractor รับงานจากบ.ใหญ่ๆอย่าง pttep,chevron ไม่มีสัญญาครับแค่ไม่ออกก่อน1ปีเป็นพอ

ส่วน helicopter offshore ของ TAS ยังเงียบอยู่ครับ ถ้าผมมีข้อมูลจะมาประกาศให้ส่ง CV ไปสมัครด้วยกันครับ

อิอิ รับทราบครับ  ถ้ามีโอาสจจะสมัครเดี๋ยวจะมาขอข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

Offline grid

คงไม่มีใครมีอะไรตอกย้ำมากกว่าผม บ้านผมอยู่ตรงข้ามธนาซิตี้ เครื่องบินที่ขึ้นรันเวย์ 19R หรือ ลง 01L จะผ่านหลังคาบ้านผมและแบบเห็นทะเบียนเครื่องบินชัดแจ๋วเลยทีเดียว ผมคาดหวังมากว่าจะได้ หวังมากๆครับ แต่พอเมื่อวันประกาศผลออกมาไม่มีชื่อผม ผมก็บ้าๆไปสองสามวันกว่าจะ recover ได้ ตอนนั่งทำใจเครื่องบินมันก็บินผ่านตลอด เสียงกระหื่มเลยทีเดียว จะออกจากบ้านหรือจะเข้าบ้าน ไม่ว่าจะเปิดประตูหรือปิดประตู ทุกครั้งที่เครื่องบินผ่านหลังคาบ้าน ผมก็มองแล้วนึกเสียดาย ว่าทำไมเราคว้าไม่ได้สักที.. แต่ผมก็พยายามมากๆ ผมนั่งฝึกทุกตำรา ผมตั้งใจมากกว่าตอนผมเรียนมหาวิทยาลัยเสียอีัก ผมตั้งใจ แต่ผลลัพธ์มันคือไม่ได้ แล้วผมก็รู้ปมด้อยของผมแล้ว อีก 3 ปี ผมจะกลับมาแก้ไขให้ได้ พัฒนาทักษะต่างๆรวมถึุงบุคลิกภาพ ต่างๆ เวลานั้น ผมน่าจะพร้อมมากกว่านี้....

ปล อีก 3 ปี อายุ 27 จะแก่ไปไหมครับพี่น้อง แล้ว อีก 3 ปีจะเปิดไหม ไม่ใช่พ้นโทษแบน แต่ดันไม่เปิด อิอิ

Offline ZENITHX

• TG SP 2014
  • ประชาชน
ผมเป็นอีกคนที่ตกรอบ Aptitude test คับ มีอาการคล้ายๆคุณ Grid เลย ไม่อยากเห็นเครื่องบินเลยครับช่วงนี้ (สอบรอบแรกช้าไปครับ)
จริงๆอารมณ์มันจะประมาณอกหักเลยครับ ตื่นมาจะงงๆ แล้วก็ไปเปิดเวปลุ้นผล ยังไม่อยากเชื่อว่าจะไม่ได้ไปต่อ + โดนแบน 3 ปี T-T
สู้ๆต่อไปคับ อีก 3 ปี จะเป็นครั้งสุดท้ายของผม เพราะตอนนั้นก็ 30 ขวบแล้ว T-T

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคน รวมถึงตัวผมเองด้วย
เพื่อนๆที่ผ่านเข้าไป 229 คน ถ้าเป็นไปได้ก็ขอให้ได้หมดทุกคนเลยครับ

แม้อาชีพนักบินจะไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิตผม แต่ผมมั่นใจมากว่าผมเกิดมาเพื่อเป็นนักบิน อาจจะไม่ใช่หมายถึงต้องเป็นให้ได้นะครับ แต่ถ้าได้เป็นผมคงมีชีวิตอย่างมีความสุข ถ้าได้อยู่กับมัน ไปอีกสัก 30 กว่าปีนับจากนี้

"ปีกงอกแล้วบางส่วน แต่ยังไม่ขาดไปไหน เรามาทำให้มันงอกใหม่กันอีกครั้งนะครับ"

สู้ๆครับคุณ grid กับ ZENITHX  รอบหน้าเอาใหม่ครับ 

สงสัยนิดนึง ... รอบ Team Work หนิเคยมีไหมครับที่ผ่านกันเกือบทั้งกลุ่ม?

ปล. ของผมอีกสอบปีสอบ  แต่ถ้ามันไม่เปิด ก็มีอาจที่จะได้สอบกับอีกหลายๆคนอีก 3 ปีข้างหน้าครับ  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยฮับ  E11
« Last Edit: 03 July 2011, 11:30:14 +07 by SKYWOLF »

Offline patta

• ทหารเลว
  • *
ตอบคุณskywolf  teamworkกลุ่มผมผ่านทุกคนครับ เว้นคนเดียว คนที่เด็กสุด
เค้าช่วยกลุ่มดีมากเลยครับ แต่ผมคิดว่าเค้าพลาดตรงที่นั่ง
คำนวณคนเดียวในกระดาษของตัวเอง....แล้วก็เหมือนไม่ค่อยฟังครับ

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *
ตอบคุณskywolf  teamworkกลุ่มผมผ่านทุกคนครับ เว้นคนเดียว คนที่เด็กสุด
เค้าช่วยกลุ่มดีมากเลยครับ แต่ผมคิดว่าเค้าพลาดตรงที่นั่ง
คำนวณคนเดียวในกระดาษของตัวเอง....แล้วก็เหมือนไม่ค่อยฟังครับ

กลุ่มเดียวกะผมแน่ๆเลย สอบ 15.30 วันแรกใช่มั้ยครับ?

ขอบคุณมากครับ ได้ยินแบบนี้สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ   O16

Offline patta

• ทหารเลว
  • *

กลุ่มเดียวกะผมแน่ๆเลย สอบ 15.30 วันแรกใช่มั้ยครับ?

ใช่ครับ 6 คนสุดท้ายของวันแรกรึเปล่าเอ่ย
กลุ่มbest teamwork ,low performance 555555
 เจอกันวันสอบโปรนะครับ

Offline moomee360

• ประชาชน
กลุ่มผมก็ตกคนเดียวครับ
เป็นคนพูดน้อยมากเกินไปครับ