Author Topic: มีสายการบินไหนที่เปิดรับ SP บ้างครับ?  (Read 14369 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
รบกวนนิดนึงครับผม  เท่าที่ผมรู้ๆการบินไทยกับแอร์เอเชียเขามีโปรแกรมเปิดรับ Student Pilot

แล้ววันก่อนผมอ่านเจอว่าของ Ethihad ก็เปิดรับ แต่น่าจะเป็นปี 2009 www.saknid.com/index.php/topic,465.0.html

ผมเลยอยากถามว่า ปกติแล้วมีสายการบินไหนบ้างครับที่เปิดรับ SP จากประเทศอื่น?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  O07

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
ลองโพสในห้องข้างๆนะจะมีคนมาตอบนะครับ

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
จากที่เคยสอบถามมานะครับ สายการบินตะวันออกกลางไม่รับ internation cadet ครับ ยกเว้น etihad ครับ ซึ่งเค้าเปิดเพื่อโปรโมท แอร์ไลน์ครับ เพื่อให้ประเทศนั้นๆได้รู้จักสายการบินเค้า มีช่วงปี2008 ที่รับไป batch แรก 10กว่าคน คนที่สอบได้ ที่เหลือถูกทิ้งหมดเนื่องจากวิกฤตการเงิน จึงทำให้เค้าประกาศเลื่อนครับ ส่วนคนที่ได้บางคนเป็นลูกกัปตัน บางคนเป็นลูก management ครับ

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ขอบคุณครับคุณ หน้ากากทักซิโด้  wottonamed และ aekkung

ปล. ของฮ่องกงน่าสนใจดีจัง    E11

ว่าแต่ว่าอะไรคือ PRC Nationals ครับ  มีใครรู้บ้าง?

Right to abode in Hong Kong. Alternatively, PRC Nationals who are eligible to work in Hong Kong under the new immigration policy are welcome to apply

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ขอบคุณครับคุณ หน้ากากทักซิโด้  wottonamed และ aekkung

ปล. ของฮ่องกงน่าสนใจดีจัง    E11

ว่าแต่ว่าอะไรคือ PRC Nationals ครับ  มีใครรู้บ้าง?

Right to abode in Hong Kong. Alternatively, PRC Nationals who are eligible to work in Hong Kong under the new immigration policy are welcome to apply

People's Republic of China

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
aekkung ไอ่ CX อันนี้เป็น พนง ประจำป่าวอ่ะ E53

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
ต้องรอสัมภาษณ์ทีจีอีกสองเดือนกว่า เลยคิดว่าน่าสมัครCX เป็นแผนB เหมือนกันครับ

แต่หมดไฟในการกลับไปอ่านเตรียมสอบรอบPaperแล้วครับ O14

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
aekkung ไอ่ CX อันนี้เป็น พนง ประจำป่าวอ่ะ E53

Probably wa'. Ask them via email si.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ต้องรอสัมภาษณ์ทีจีอีกสองเดือนกว่า เลยคิดว่าน่าสมัครCX เป็นแผนB เหมือนกันครับ

แต่หมดไฟในการกลับไปอ่านเตรียมสอบรอบPaperแล้วครับ O14

อ่านอีกทีสิครับ ยิ่งอ่านเยอะ เราก็ยิ่งจำได้แม่น พอสอบได้จะได้สบาย

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
CX คงไม่รับคนไทยครับ พี่กับเพื่อน ๆ สมัครกันหลายคน มี ATPL ทุกคน ยังไม่ตอบกลับเลยครับ  E08

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
จากที่เคยสอบถามมานะครับ สายการบินตะวันออกกลางไม่รับ internation cadet ครับ ยกเว้น etihad ครับ ซึ่งเค้าเปิดเพื่อโปรโมท แอร์ไลน์ครับ เพื่อให้ประเทศนั้นๆได้รู้จักสายการบินเค้า มีช่วงปี2008 ที่รับไป batch แรก 10กว่าคน คนที่สอบได้ ที่เหลือถูกทิ้งหมดเนื่องจากวิกฤตการเงิน จึงทำให้เค้าประกาศเลื่อนครับ ส่วนคนที่ได้บางคนเป็นลูกกัปตัน บางคนเป็นลูก management ครับ

ขอโทษนะครับชักเริ่มสงสัยผมเข้าใจถูกหรือปล่าวครับ

SP นี่คือ student pilot คือเราสมัครเข้าไปแล้วเป็นนักเรียนการบินแล้วเค้าจะส่งเราไปเรียนใช่ไหมครับ
cadet คือ นักบินจาก รร ทหารอากาศใช่ไหมครับ แล้วที่บอกว่า internation cadet คือ นักบินจาก รร ทหารอากาศจากต่างประเทศใช่ไหมครับ

แล้วสายการบินตะวันออกกลางเค้าจะมีมาเปิดรับนักเรียนบินอีกบ้างไหมครับเนี่ย