Author Topic: ขอคำแนะนำจากพี่ๆรอบโปรฯครับ  (Read 25745 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
โปร 1 - Aptitude Test

โปร 2 - Teamwork

โปร 3 - Interview

แต่ละรอบมีข้อแนะนำ ข้อควรรู้ ข้อห้าม ฯลฯ อย่างไร ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ผมยังไม่เคยสอบนะครับ แต่เคยเห็นกระทู้นึงของคุณ golf307 เขียนไว้น่าสนใจดีครับ (ต้องขอโทษด้วยนะครับถ้าเคยอ่านมาแล้ว)
http://www.saknid.com/index.php/topic,2964.0.html

คุณ MEE สนใจเป็นหนูทดลองไหมครับ  ว๊ะ ฮะ ฮะ  O30 (เหมือนผมเคยอ่านเจอว่าคุณกอฟผ่านรอบนี้นะ)

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
รอบแรก เล่มนี้เลย เล่มเดียวอยู่ ไปซื้อมาทำเองโลด ขี้เกียจเปิดติวละครับ รอปีหน้าจะเปิดใหม่ละกันนะ ปีนี้ยุ่งอ่ะ O15

ปล. ถ้าถูกใจ ช่วยกดปุ่ม +1 ข้างล่างให้ด้วยคร้าบ
เพื่ออันดับที่ดีขึ้นของเว็บเรา (ไม่ได้บังคับ แต่ ต้อง กด  E47)

Offline Alfred

• ประชาชน
ผมขออนุญาตถามเพิ่มนะครับ

เห็นกฎบอกไว้ว่าห้ามนำอย่างอื่นเข้าห้องสอบ

นอกจาก ดินสอ , ยางลบ , บัตรประชาชน และบัตรประจำตัวผู้สอบ

แล้วอย่างงี้ กระเป๋าสตางค์ กับ กุญแจบ้านเอาเข้าห้องสอบได้ไหมครับ

กลัวถือเข้าไปแล้วเค้าจะหาว่าทำผิดกฎจนถูกปรับตกเอาง่ายๆ น่ะครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ผมมาตัวคนเดียวจากปริมณฑลครับ ไม่มีคนรู้จักในกรุงเทพฯ ให้รับฝากของเลยครับ

Offline au

• ทหารเลว
  • *
รอบแรก เล่มนี้เลย เล่มเดียวอยู่ ไปซื้อมาทำเองโลด ขี้เกียจเปิดติวละครับ รอปีหน้าจะเปิดใหม่ละกันนะ ปีนี้ยุ่งอ่ะ O15

ปล. ถ้าถูกใจ ช่วยกดปุ่ม +1 ข้างล่างให้ด้วยคร้าบ
เพื่ออันดับที่ดีขึ้นของเว็บเรา (ไม่ได้บังคับ แต่ ต้อง กด  E47)
หาซื้อได้ที่ไหนครับ
ผมไปดูที่ศูนย์หนังสือจุฬา ไม่เห็นมีเล่มนี้อ่ะครับ

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *

หาซื้อได้ที่ไหนครับ
ผมไปดูที่ศูนย์หนังสือจุฬา ไม่เห็นมีเล่มนี้อ่ะครับ

เห็นใน SE-ED (เซนฯปิ่น) มีหลายเล่มอยู่ครับ จะอยู่แถวๆคู่มือเตรียมสอบ ent พวกความถนัดวิชาชีพ,GAT,PAT มีหลายแบบ หลายสำนัก ลองเลือกดูครับ
 E33

Offline golf307

• FLY away

ไปหาหนังสือคล้ายๆกันหรือแบบเดี๋ยวกับที่พี่ DuraSail  บอก แล้วทำไห้เยอะๆครับ ผมไม่รู้จะแน่นนำยังไงจิงๆ เพราะ เวลา 7ชม.  E33  E21 E22 E08 O11 ที่อยู่ในห้องสอบ มันมากซะจน ทำทำแบบฝึกหัดได้ทั้งเล่มเลยทีเดียว

เพราะฉะนั้นก้อไห้ฝึกทำ แบบฝึกหัดไห้หลากหลายเข้าไว้ เขาใจวิธีทำแต่ละแบบฝึกหัดก้อพอไม่จำเป็นต้องทำซ้ำ ยกเว้นแต่ว่า จะทำออกมาไม่ได้เรื่องจิงๆ

Aim คือ "ทำคะแนนไห้ออกมา ไห้เท่าๆกัน ไม่มากเกินไปไม่น้อยเกินไป 60-70%(ข้อถูก) "

แต่ละแบบฝึกหัดจะไห้เวลาแตกต่างกันไป บางอันก้อ, 3นาที 5นาที  7นาที  หรือ 10นาที

ยังขอยืนยัน เหมื่อนเดิม ผมผ่านรอบนี้ครับ เพราะผมทำตามนี้ http://www.saknid.com/index.php/topic,2964.0.html

แบงออกเป็น กลุ่มๆ กลุ่มละ 6คนครับ, วันนั้นกลุ่มผม คนที่เก่งๆเป็นหัวหน้า ตกเรียบ เหลือผ่านแค่ 3คน

ขอยังไม่ออกความเห็นครับ เพราะผมเองก้อตกรอบนี้เลยไม่อยากบอกไห้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีกัน
แต่บอกได้เลยว้่าเป็นรอบ ที่ผมทำออกมาได้แย่ที่สุด เครียสที่สุด

ปล. อันที่จิงผมอยากบินกับ การบินไทยมากแต่ 3ปีนานเกินไปสำหรับ QP (ถ้าไม่บิน ก้อkeep currentไม่ได้ )
ผมก้อคงไม่สอบ TG อีก คงได้ที่อืนไปก่อนแล้ว(ใครมีสายการบินรับ QP บอกผมด้วยคับ)หรือถ้าผมได้งานแล้วจะมาบอก QP ในเวปนี้ก่อนเลย เพือสนใจ E07

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ

ไปหาหนังสือคล้ายๆกันหรือแบบเดี๋ยวกับที่พี่ DuraSail  บอก แล้วทำไห้เยอะๆครับ ผมไม่รู้จะแน่นนำยังไงจิงๆ เพราะ เวลา 7ชม.  E33  E21 E22 E08 O11 ที่อยู่ในห้องสอบ มันมากซะจน ทำทำแบบฝึกหัดได้ทั้งเล่มเลยทีเดียว

เพราะฉะนั้นก้อไห้ฝึกทำ แบบฝึกหัดไห้หลากหลายเข้าไว้ เขาใจวิธีทำแต่ละแบบฝึกหัดก้อพอไม่จำเป็นต้องทำซ้ำ ยกเว้นแต่ว่า จะทำออกมาไม่ได้เรื่องจิงๆ

Aim คือ "ทำคะแนนไห้ออกมา ไห้เท่าๆกัน ไม่มากเกินไปไม่น้อยเกินไป 60-70%(ข้อถูก) "

แต่ละแบบฝึกหัดจะไห้เวลาแตกต่างกันไป บางอันก้อ, 3นาที 5นาที  7นาที  หรือ 10นาที

ยังขอยืนยัน เหมื่อนเดิม ผมผ่านรอบนี้ครับ เพราะผมทำตามนี้ http://www.saknid.com/index.php/topic,2964.0.html

แบงออกเป็น กลุ่มๆ กลุ่มละ 6คนครับ, วันนั้นกลุ่มผม คนที่เก่งๆเป็นหัวหน้า ตกเรียบ เหลือผ่านแค่ 3คน

ขอยังไม่ออกความเห็นครับ เพราะผมเองก้อตกรอบนี้เลยไม่อยากบอกไห้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีกัน
แต่บอกได้เลยว้่าเป็นรอบ ที่ผมทำออกมาได้แย่ที่สุด เครียสที่สุด

ปล. อันที่จิงผมอยากบินกับ การบินไทยมากแต่ 3ปีนานเกินไปสำหรับ QP (ถ้าไม่บิน ก้อkeep currentไม่ได้ )
ผมก้อคงไม่สอบ TG อีก คงได้ที่อืนไปก่อนแล้ว(ใครมีสายการบินรับ QP บอกผมด้วยคับ)หรือถ้าผมได้งานแล้วจะมาบอก QP ในเวปนี้ก่อนเลย เพือสนใจ E07

ช่วยขยายความคำว่า "คนเก่งๆ" ที่ตกได้รึเปล่าครับ ว่าเขาทำ พูด แสดงบทบาทยังไงในการสอบ ถึงได้ตกครับ

Offline platuna

• ทหารเลว
  • *
ผมว่า น่าจะเป็นคนที่ over confident หนะครับ ชอบเป็นผู้นำ

Offline Admin

• Administrator
ว๊ากๆๆๆๆ O33
ไม่เห็นมีใครกดปุ่ม +1 ข้างล่างเลย เศร้าใจเป็นอย่างยิ่ง ช่วยกันกดด่วนๆเลยครับ

อิมเมโจไต๋ จงกดๆ
 O10

• FLY away
ว๊ากๆๆๆๆ O33
ไม่เห็นมีใครกดปุ่ม +1 ข้างล่างเลย เศร้าใจเป็นอย่างยิ่ง ช่วยกันกดด่วนๆเลยครับ

อิมเมโจไต๋ จงกดๆ
 O10

5555555555+ ได้ครับพี่ จัดไป

กด+1 แล้วมันให้ log in google account อ่ะครับ (ผมไม่อยากสร้าง account ใหม่)  O08

ว่าแต่ว่า ทำไมรอบ Teamwork คนที่ทำหน้าที่เป็นหัวหน้าชอบตกกันจัง?   ตอนคุณgolf307 สอบผ่าน  ทำหน้าที่เป็นหัวหน้าหรือเปล่าครับ? O11

Offline MEE

เพื่อนผมเป็น leader ครับ ผ่านจนรอบสุดท้ายครับ

เพื่อนบอกเหมือนกับคุณ golf307 ครับ คือเอาพอดีๆ ถามบ้าง ตอบบ้าง แย้งบ้าง นำนิดหน่อย ประมาณนี้ครับ

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน
ผมว่า น่าจะเป็นคนที่ over confident หนะครับ ชอบเป็นผู้นำ

leader who failed, because they are dictators
but leader who is a leader will pass

Good Luck

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
ขอแชร์ประสบการณ์ตรงและตามที่คุยๆกับคนอื่นมาละกันนะครับเค้าแนะนำกันมาว่า....

ก่อนสอบไปไหว้พระพรหมก่อนเลย 555
- รอบ apt paper ทำให้ได้เยอะ ซ้อมบ่อยๆ ยิ่งคล่องยิ่งดี ฟังคำสั่งให้ชัดเจน (สำคัญมาก)
- รอบ teamwork คำตอบไม่ได้ไม่เป็นไร แต่ถ้าเค้าถามว่าทำไมไม่ได้ภายหลังต้องอธิบายได้ มีส่วนร่วมไว้อย่าโชว์ความแรงงงง ของท่านออกมา ไปเร็วๆทำความรู้จักกับเพื่อนร่วมกลุ่มไว้ จะได้ไม่เขินตอนสอบอีกครั้งอ่านคำสั่งและข้อห้ามดีๆ โปรมักจะมีหลุมดักควายไว้เสมอ เช่น ห้ามเขียนห้ามทด ซึ่งผมก็ตกหลุมไปเต็มๆ ดีที่เก็บอาการอยู่ 555
- รอบสัมภาษณ์ ตามที่ทุกคนบอกว่า คาถาของรอบนี้คือ "จงเป็นตัวของตัวเอง" อย่าตอบเป็นนางงามมากนัก ไม่ได้ไปประกวดนางสาวไทย ตอบหล่อแต่พองาม performance เล่นเกมส์ให้ได้ มีสมาธิ อย่าเกร็ง อย่าคิดว่าพลาดแล้วต้องรออีก3ปี กดดันๆๆๆๆๆ คิดมากเครียดเกินแล้ว performance drop นะครับ ทำพลาดก็นิ่งๆไว้ ทำใจสบายๆ คิดซะว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น แล้วก็ทำใหม่ให้ดี

หลังจากนั้นออกมาก็อย่านอย ทำใจสบายๆ ทำบุญเยอะๆ  E25 E25 E25

Offline MEE

เรื่อง performance ยังไม่รู้ว่ามีเท่าไร แต่เรื่องทำบุญ มั่นใจว่าไม่แพ้ใครครับ 555+ O30

ขอให้โชคดีในการสอบครับคุณMEE  อย่าลืมทำบุญด้วยการเอาประสบการณ์สอบมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

Offline kanawut

เราต้องเป็น group leader ครับ ไม่ใช่ group hijacker

Offline MEE

ขอสอบถามรอบ Aptitude Test หน่อยครับว่าพี่ๆที่ผ่านกัน ทำได้เยอะไหมครับ

แล้วถ้ามีบางชุดที่ทำได้น้อย จะมีโอกาสผ่านไหมครับ

• FLY away
เพื่อนผมเป็น leader ครับ ผ่านจนรอบสุดท้ายครับ

เพื่อนบอกเหมือนกับคุณ golf307 ครับ คือเอาพอดีๆ ถามบ้าง ตอบบ้าง แย้งบ้าง นำนิดหน่อย ประมาณนี้ครับ

เป็น leader เป็นสิงที่ดีแต่ว่าต้องระวังให้มาก ก้ออย่าที่ผมบอกไปว่า การที่เราเป็นผู้นำ จะทำไห้เราฟังคนอืน้องลงไปโดยที่ตัวเองไม่ได้ตั้งใจ   อยากจะไห้รักษา push 50/ pull 50 ไว้จะดีกว่า

แต่ถ้าคุนเป็น leader แต่ไม่ สั่งคนโนนคนนี้ แล้วอยู่ใน 50/50 ก้ออาจจะโอเค

โปรเขาคงจะมองคนที่ทำงานแล้วรับฟังคนอืน เพราะในcockpit,  captainก้อต้องฟังco-pilot ด้วย,
การมีleadershipมีมากไปก้อดี แต่ว่าคงเหมาะกับอาชีพอืนมากกว่า

ผมก้อแค่พูดจากประสบการที่เห็นจากการสอบ QP 2010, สังเกตุเอาว่าคนไหนเป็นแบบไหนแล้วผ่าน แต่ก้ออย่างว่า
แล้วแต่โปรเขาอยู่ดี เขาจะมายืนอยู่ข้างแล้วจดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ก้อเกรงกันไป

Offline aerospace engineer

ช่วงนี้บอร์ดเงียบเหงานะครับ - นักบิน 301- แต่เดี๋ยวช่วงเย็นๆของพรุ่งนี้ก็คงกลับมาคึกคักเหมือนเดิม(หลังประกาศผล) E47 E47  ขอให้ผ่านทุกๆคนนะครับ

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
เราต้องเป็น group leader ครับ ไม่ใช่ group hijacker

แปลด้วยสิครับ

Offline Smithsuek

• TG SP 2014
  • ประชาชน

มันหายไปแล้วคับบบบ

มีใครพอมีข้อมูลมั้ยครับ ว่าเล่มไหน

ขอบคุณมากครับ E18