Author Topic: เด็กใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  (Read 8689 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
สวัสดีครับทุกๆคน

ผมชื่อ ชื่นใจ ครับ  เพิ่งค้นเจอเว็ปบอร์ดนี้ได้มาประมาณ 2-3 วันแล้วครับ  ไล่อ่านกระทู้ต่างๆมาได้ประมาณ 4 หน้าแล้วครับ (ปวดตา)  O19  ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  ยังมีอะไรที่ผมไม่รู้อีกเยอะเลยครับ  กว่าผมจะได้มีโอกาสไปสอบ SP คงจะต้องรอสอบปี 2013 ครับ (ยังเรียนอยู่ต่างประเทศครับ)

ไหนๆก็ตั้งกระทู้มาแล้ว ขอรบกวนถามคำถามเลยนะครับ  ใครตอบไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ  ขอบคุณที่สละเวลามาอ่านครับ  เจอกันก็ทักได้  ถามเพิ่มเติมได้ครับ  ผมฉีดยาแล้ว

1. ผมได้ข่าวว่าคนที่สอบผ่าน SP ตอนนี้ไม่ต้องใช้ทุนแล้ว อ้างอิงจาก http://www.saknid.com/index.php/topic,3040.0.html

แต่ถ้าเกิดว่าอีกสองปีข้างหน้าบริษัทเกิดเปลี่ยนโยบายมาให้นักเรียนใช้ทุนอีก  อยากถามพี่นักบินที่สอบติดแบบSPว่าถ้าไม่เลือกเรียนที่ไทยได้ไหมครับ เพราะเหมือนต่างประเทศจะถูกกว่าครึ่งนึงเลยได้คำตอบแล้วครับ  

2. สำหรับ QP (เกิดว่าการบินไทยไม่รับสมัครนักบินอีก หรือสอบ SP อีกสองปีข้างหน้าไม่ผ่านแล้วอายุเกิน)  ถ้าไปทำ FAA License มาแล้วมาสอบ ICAO และทำ Thai Pilot License  สำหรับการบินไทยและแอร์เอเชียจะต้องมี multi-engine อย่างต่ำกี่ชั่วโมงครับ?  ผมไปเจอโรงเรียนนึงราคาพอรับได้ แต่ multi-engine แค่ 20 ชั่วโมง   ในขณะที่สายการบินหลายๆสายในอเมริกาต้องการ multi-engine อย่างต่ำ 100 ชั่วโมง ได้คำตอบแล้วครับ

3.  พอจะมีหนังสือแนวข้อสอบการบินไทยขายที่ไหนบ้างไหมครับ?  พอจะมีใครแนะนำหนังสือหรือกระทู้ดีๆให้ผมได้บ้างไหมครับ?  ขอบคุณครับ ผมคงสั่งซื้อdvdของคุณ pilotguild มาลองดูฮับ O18

4. ผมมีปัญหากับเว็ปของ Thai Air Asia มันโหลดไม่ขึ้นครับ  ผมอยากได้ข้อมูล SP กับ QP และตัวอย่างใบสมัคร  พอจะมีใครช่วยผมหน่อยได้ไหมครับ?  (เข้าของ Air Asia แบบปกติได้นะครับ  แต่มันบอกว่าต้องเป็นคนมาเลเซียเท่านั้น  E08)

5. ชีวิตนักบินมันเหมือนกันละครเรื่อง สงครามนางฟ้า มากน้อยแค่ไหนครับ?  แบบว่าผมก็พยายามหาอ่านหนังสือที่เล่าเรื่องชีวิตนักบิน   ใครมีหนังสือดีๆรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับได้คำตอบแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ
« Last Edit: 18 June 2011, 01:26:56 +07 by SKYWOLF »

อ๊ะ ข้อสองได้คำตอบแล้วครับ พี่นักบินท่านนึงบอกมาว่าอย่างต่ำต้อง Multiengine 20 hrs

Offline ajnonny

• ประชาชน
จัดไปตามนี้ครับ

Offline GreanJung

• ประชาชน

หูวววว พี่นี่เนิร์ดนักบินเข้าเส้นเลยนะครับ 555

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน
เด๊๋ยวว่างๆ เขียนหนังสือขายบ้างดีกว่า   E47 E47 E47

โอ้ววว รับทราบแล้วเปลี่ยน  ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวผมจะลองฝากเพื่อนไปหาดูให้หน่อย  SXY

เด๊๋ยวว่างๆ เขียนหนังสือขายบ้างดีกว่า   E47 E47 E47

เอาแบบเล่าประสบการณ์ตอนสอบเข้าการบินไทยซักเล่มก็ดีนะครับ  ผมจะรออ่าน  O28

Offline Admin

• Administrator
ข้อ 1 เลือกไม่ได้ครับ แต่บางปีก็มีนโยบายส่งไปเรียนเมืองนอกนะครับ แต่สุดท้ายได้ไปหรือเปล่าค่อยว่ากัน

ข้อ 5 ก็น่าจะมีนะ แต่ทุกคนมีความคิดครับ ไม่ใช่ว่าอยากได้ก็โจ๊ะกันเสมอไป คุยมากก็ไม่ดี เดี๋ยวหาว่าเราเจ้าชู้ คุยน้อยดูเหมือนหยิ่ง ก็ต้องพิจารณาเอาเองครับ

ข้อ 1 เลือกไม่ได้ครับ แต่บางปีก็มีนโยบายส่งไปเรียนเมืองนอกนะครับ แต่สุดท้ายได้ไปหรือเปล่าค่อยว่ากัน

ข้อ 5 ก็น่าจะมีนะ แต่ทุกคนมีความคิดครับ ไม่ใช่ว่าอยากได้ก็โจ๊ะกันเสมอไป คุยมากก็ไม่ดี เดี๋ยวหาว่าเราเจ้าชู้ คุยน้อยดูเหมือนหยิ่ง ก็ต้องพิจารณาเอาเองครับ

รับทราบครับ  ขอบคุณมากครับ