Author Topic: เรื่องเงินๆทองๆกับนักบินtg  (Read 20431 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline panyoy

• เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • อากาเส ยนติอิทธิยา
นักบินทุกท่าน

ฝ่ายบริหารนักบิน (OS) ขอแจ้งให้ทราบมติบอร์ด จากการประชุมในวันที่ 20 พ.ค. 54 ดังนี้
1. ปรับ License Allowance เป็น 60,000, 45,000, 30,000 บาท มีผล 1 มิ.ย. 54 เป็นต้นไป
2. ปรับเพิ่มวงเงินประกันการสูญเสียใบอนุญาตการบิน จาก 200,000 USD เป็น 350,000 USD
3. พิจารณารับนักบินที่จะเกษียณอายุในปี 54 เข้ามาปฏิบัติการบิน (ในหลักการ ยังต้องมีรายละเอียดเพิ่มเติม)
4. พิจารณารับนักบินที่เกษียณอายุในปี 53 เข้ามาปฏิบัติการบิน (ในหลักการ ยังต้องมีรายละเอียดเพิ่มเติม)
5. ยกเลิกการหักเงินทุนศิษย์ และคืนเงินที่หักไปแล้วให้ทั้งหมด และบริษัทฯ จะเป็นผู้ให้ทุนแก่ผู้ผ่านการสอบคัดเลือกเป็นนักบินฝึกหัดทุนการบินไทย

**ตั้งแต่ข้อ 2-5 จะมีรายละเอียดประกอบอีกมาก OS จะแจ้งรายละเอียดในแต่ละเรื่องให้ทราบเพิ่มเติม เมื่อดำเนินการเรียบร้อยแล้ว

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ
BKKOSTG

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
โดยเฉพาะข้อ5 จะมีผลโดยตรงกับพวกน้องๆรุ่นใหม่เลยครับ  E30

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
ข้อ5 หมายความว่ากบท. เป็นผู้ออกทุนให้ โดยศิษย์ไม่ต้องจ่ายคืนเหรอครับ?

Offline hellopor

• ATT03/08
  • ทหารเลว
แล้วจะมีใครช่วยQPบ้างไหมครับ. สงสัยเฉยๆ

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
นับเป็นข่าวดีประจำปีเลยทีเดียว  E30

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
แล้วจะมีใครช่วยQPบ้างไหมครับ. สงสัยเฉยๆ

นั่นสิครับ เห็นด้วย

Offline Zeus

• ATT01/08

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว

นั่นสิครับ เห็นด้วย

10,000 Like !!!

สงสัยจะเป็นกลุ่มตกสำรวจอ่ะครับ  E08 E08 E08 E08

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ตกลงพวกเราสองขีดครึ่งได้เพิ่มเท่าไหรอะครับ

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
เพิ่งอ่านครับ แสดงว่าพวกเราได้เพิ่มมาอีกประมาณหมื่นบาท แต่หักภาษี 30% ก็ประมาณสามพันบาท ตกลงได้แค่เจ๊ดพันใช่ไหมครับ  E08

Offline Ammy

• ประชาชน
สองขีดครึ่งคือจูเนียร์โคใช่ไหมค่ะ ได้ 30000 ค่ะ เพิ่มมาหมื่นนึงถูกไหมค่ะ

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
จ่ายภาษีกันเองนี่ โหดมากนะครับ  E39

ปล. พี่ๆสองขีดครึ่งนี่คือนีกบินฝึกหัดใช่หรือเปล่าครับ? แล้วตำแหน่งนี้ได้บินรึยังครับ หรือว่ายังต้องฝึกซิมอยู่?

Offline jarjar

• ประชาชน
แล้วรายได้รวมหลังจากปรับเป็นกฎใหม่แล้วเป็นประมาณเท่าไหร่ครับ ถึงประมาณ80000-90000หรือเปล่าครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
สองขีดครึ่งคือจูเนียร์โคใช่ไหมค่ะ ได้ 30000 ค่ะ เพิ่มมาหมื่นนึงถูกไหมค่ะ

เพิ่ม 15,000 ครับ

จ่ายภาษีกันเองนี่ โหดมากนะครับ  E39

ปล. พี่ๆสองขีดครึ่งนี่คือนีกบินฝึกหัดใช่หรือเปล่าครับ? แล้วตำแหน่งนี้ได้บินรึยังครับ หรือว่ายังต้องฝึกซิมอยู่?

2 ขีดครึ่ง ก็บินแล้วครับ (เทรนเสร็จแล้ว ก็เพิ่มจาก 2 ขีด เป็น 2 ครึ่งน่ะครับ)
เป็นประชากรส่วนใหญ่ด้วยซ้ำไปครับ

แล้วรายได้รวมหลังจากปรับเป็นกฎใหม่แล้วเป็นประมาณเท่าไหร่ครับ ถึงประมาณ80000-90000หรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ตัดค่าเรียนแล้ว ก็จะเป็นราวๆนั้นล่ะครับ (ก่อนหักภาษีนะ ถ้าโดนภาษี 30% ก็เหลือ 6-7 ประมาณนั้น) ก็ไม่ถือว่าเยอะแล้วนะครับ เดี๋ยวนี้ ด้วยเหตุผลดังกล่าว อัตราการสมองไหล จึงยังไม่น่าจะสามารถหยุดได้มังครับ

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
View กันเป็นพันเลยทีเดียว คงเป็นคำถามที่หลายๆ คนอยากรู้ E53

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
ข่าวเราติดตามไว้ แต่อย่างไรถ้านักบินเงินเดือนหมื่นเดียว เราก็จะบินนนนนนนน  O19

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ข่าวเราติดตามไว้ แต่อย่างไรถ้านักบินเงินเดือนหมื่นเดียว เราก็จะบินนนนนนนน  O19

เหรอ พี่ขอบาย 55