Poll

what is your name?

abc
1 (100%)
abc
0 (0%)

Total Members Voted: 1

Author Topic: อยากรู้แนวข้อสอบการบินไทยจังครับ รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ  (Read 10417 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Achirawit6744

• ประชาชน
ผมเรียนรามอยู่ปี1แล้วครับคณะเศรษฐศาสตร์ ตอนเย็นผมมีเวลาครับผมเลยไปเรียนพิเศษในวิชาคณิตกับฟิสิกของพวก ม. ปลาย อ่ะครับตามสถาบันต่างๆ อยากรู้แนวคือว่าข้อสอบมันเป็นแบบถ้าคนที่ไม่ได้เรียนวิศวะ อย่างผมอ่ะครับจะทำได้มั้ย รบกวนผขอความช่วยเหลือจากผู้ที่เคยสอบมาหน่อยนะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ทำได้นะครับ ถ้าพอสามารถทำโจทย์
-เลข ม ต้น
-ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ไม่เกิน ม 4
-ภาษาอังกฤษ โอเค

ถ้าเร้าไม่ถนัด หรือคืนอาจารย์ไปหมดแล้ว ก็เรียนซักหน่อยก็ดีครับ

Offline tdugdig

• ประชาชน
Part A
โจทย์ส่วนใหญ่จะเป็นคณิต ฟิสิกส์ ข่าวสารบ้านเมืองขณะนั้น
มีความรู้ทั่วไปและความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการบินปนอยู่นิดหน่อย
ส่วนเคมีกับชีววิทยาในปีล่าสุดไม่รู้มีรึเปล่า ผมอ่านไม่เจอ  O08
โจทย์เยอะมากไม่มีทางที่มนุษย์จะทำได้เสร็จ เลือกทำข้อที่ทำได้แข่งขันกับเวลาที่จำกัด ที่สำคัญที่สุดคืออย่ามั่วเด็ดขาด
***โจทย์เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมดนะครับ***

Part B
ภาษาอังกฤษ ปีล่าสุดไม่มี listening เพราะสถานที่สอบไม่เอื้ออำนวย ระบบเสียงไม่ดีพอจะสอบ เลยมีแต่ grammar กับ reading

Part C
Aptitude test เป็นทดสอบความถนัดเบื้องต้น เช่น การมองความสัมพันธ์ระหว่าง 2D-3D, การแยกแยะรูปทรงเลขาคณิต, อนุกรมตัวเลข, ทดสอบ short-term memory เป็นต้นครับ

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
Part B
ภาษาอังกฤษ ปีล่าสุดไม่มี listening เพราะสถานที่สอบไม่เอื้ออำนวย ระบบเสียงไม่ดีพอจะสอบ เลยมีแต่ grammar กับ reading

สอบปีหน้าก็หวังเล็กๆว่าอย่ามี listening อีกนะ สาธุ!! อิอิ O08 E25

Offline kanawut

ถ้าตอนม.ปลายเรียนสายวิทย์มาก็ไม่น่ามีปัญหาครับ ผมเรียนสายวิทย์มาแต่มาต่อนิติ ก็ยังผ่านเข้าไปได้ครับ

ห่วงภาษาอังกฤษดีกว่าครับ เพราะโจทย์ทั้งหมดเป็นภาษาอังกฤษครับ ถ้าแปลช้า ก็จบเห่ครับ  - สอบนักบิน 308-

Offline grid

จะมีใครเหมือนผมไหม เรียนเมืองไทยก็เกรดน้อยมาก เลยไปเรียนออสตอนจบ ม.4
เรียน ม.5 ก็ไม่จบเพราะภาษาตอนนั้นห่วยมาก เลยตัดสินใจเรียนสายอาชีพ ก็คือง่ายๆสั้นๆ ผมทิ้งเลขตั้งแต่จบ ม.4 เลยดีกว่า
ถึงตอนเรียนก็ได้แค่บางบทเท่านั่้น  มหาลัยก็เรียนไอที สรุป ผมก็ผ่านมาได้ เพราะผม พยายาม ครับ แต่จะไปได้แค่ไหน ผมไม่รู้ รู้แต่ว่า
ผมมีความสุขในสิ่งที่ผมกำลังทำ แต่ตอนนี้เริ่มเครียดละ 5555555

จริงๆอย่างรอบแรก เตรียมความรู้รอบตัว พวกข่าวสถารณ์การณ์ปัจุบัน กับความรู้การบินไทยก็ซัดไป 40 ข้อละครับ ผมทำ 35 ข้อ ยังรอดมาได้เลยครับ อิอิ

Offline GreanJung

• ประชาชน
โห แค่ได้สอบก็มีความสุขขขขขขข.   E30.    พี่ grid เตรียมตัวยังไงบ้างอ่ะฮ๊าฟฟฟ พอดีผมว่าจะสอบปีหน้าอ่ะฮ๊าฟฟฟ