Author Topic: รอบกัปตัน เตรียมอะไรดี  (Read 91252 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เริ่มมีคนถาม
ก็ไม่ยากครับ ทำตัวให้อ่อนน้อมเข้าไว้ แต่มีไหวพริบครับ
อย่าแข็งทื่อเป็นหิน ถามอะไรมาก็ตอบให้ตรงคำถาม อย่าลากไปไกลเกิน
ตอบไม่ได้ก็บอกตอบไม่ได้ หรือเปลี่ยนเรื่องไป (ถ้าทำได้)

ประมาณนี้แหล่ะครับ อย่าพูดเยอะ เดี๋ยวเค้าเปลี่ยน E33

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ขออนุญาตถามครับ...

ถ้าโดนถามเป็นเลข แล้วไม่รู้คำตอบแน่ชัด ควรจะประมาณหรือไม่ครับ

เพราะผมได้ยินมา 2 แนวคือ (1)ไม่ควรประมาณ (2)ประมาณได้แต่ต้องมีหลักการ

Offline Alfred

• ประชาชน
สิ่งสำคัญคือ ไม่ว่าสถานการณ์จะเป็นอย่างไร

เราต้องนิ่งทั้งหน้าตาและกิริยาให้มากที่สุด

ห้ามแสดงถึงความกลัวหรือวิตกกังวลใดๆ ใช่ไหมครับพี่?

O11

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
สิ่งสำคัญคือ ไม่ว่าสถานการณ์จะเป็นอย่างไร

เราต้องนิ่งทั้งหน้าตาและกิริยาให้มากที่สุด

ห้ามแสดงถึงความกลัวหรือวิตกกังวลใดๆ ใช่ไหมครับพี่?

O11

อ่านแล้วเหมือนจะเกร็งเลยหละครับ ผมว่าเป็นตัวเองของตัวเองเถอะครับ มีสมาธิกับสิ่งที่ทำ คิดไตร่ตรอง คุมอารมณ์ตัวเองให้อยู่ ก็น่าจะโอเคเลย

ผมตกรอบนี้แหละเมื่อปี 2008 เพราะว่าผมไม่มีสิ่งที่ว่ามาเลยตอบสอบ

พยายามเข้านะครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
เห็นด้วยว่าควรเป็นตัวของตัวเองครับ แสดงสีหน้าได้ปกติ ยังไงนักบินก็ยังเป็นมนุษย์อยู่ครับ
เราอย่ายกย่องนักบินให้เป็นผู้วิเศษครับ คน นี่แหล่ะครับ ที่บังคับเครื่องจักรลำโต
คนก็ต้องมีอารมณ์ เป็นเรื่องปกติครับ

ขออนุญาตถามครับ...

ถ้าโดนถามเป็นเลข แล้วไม่รู้คำตอบแน่ชัด ควรจะประมาณหรือไม่ครับ

เพราะผมได้ยินมา 2 แนวคือ (1)ไม่ควรประมาณ (2)ประมาณได้แต่ต้องมีหลักการ

เป็นพี่ ตอนสอบอาจตอบไปว่า ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ถ้าให้เลือกก็ขอเลือก xxx เพราะ yyy (มีหลักการ)

Offline kanawut

อ่านดูแล้วทำไมมันยากจังเลยคร้าบบบ  O11

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
concept ง่ายๆ กัปตันเค้ามาดูว่าบุคลิกของลูกน้องเค้าในอนาคตต้องเป็นยังไง จะเข้ากับเค้าได้มั้ย ก็เหมือนสัมภาษณ์งานทั่วๆ ไปแหละครับ ทำตัวน่าเอ็นดูเข้าไว้

Offline GyeonWoo

• ประชาชน
สัมภาษณ์เป็นภาษาอะไรคร๊าบ O07

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
ตื่นเต้นแทนคนที่สอบวันนี้จังครับ ของผมวันสุดท้ายเลย ค่อยมีเวลาหายใจหายคอหน่อย  E25

Offline deathdonor

• ประชาชน
ใครสอบไปแล้วช่วยเล่าประสบการณ์ด้วยนะครับ >.<

Offline MEE

ถามอีกหน่อยครับ

ข้อมูลบริษัท ควรรู้อะไรเป็นพิเศษไหมครับ

Offline grid

« Last Edit: 10 June 2011, 17:20:33 +07 by grid »

Offline ajnonny

• ประชาชน
ส่วนใหญ่ผมจะเป็นฝ่ายพูดฝ่ายเดียวเลยอะครับ
คำถามก็ทั่วๆไปเช่น ให้แนะนำตัว ถามข้อมูลเครื่องบิน ทำไมอยากเป็นนักบิน ให้อธิบายหลักการทำงาน component ในเครื่องบิน
ให้อ่านบทความภาษาอังกฤษแล้ว สรุปใจความให้กัปตันฟัง
แล้วก็พวก เรื่อง ภูมิศาสตร์ครับ
แปลกใจที่ว่า ผมไม่โดนเรื่อง คิดเลขในใจ หรือเดินจุดเลย (ทั้งๆที่กระดาษเดินจุดวางอยู่ข้างหน้า)

ง่ายกว่าที่คิดเยอะครับ แต่เสียวๆอยู่เพราะผมพูดมาก กลัวกัปตันจะมองว่า มีความมั่นใจสูงเกิน แล้วตก E21

Offline p_pharm

• ประชาชน
component ในเครื่องบิน กับภูมิศาสตร์ เช่นอะไรบ้างครับ

Offline ajnonny

• ประชาชน
flap engine อะไรพวกนี้อะครับ
ภูมิศาสตร์ อย่างเช่น ลิเบีย ติดทะเลอะไร
ถ้าบินไปญี่ปุ่น จะต้องผ่าน อะไรบ้าง เป็นต้นครับ

Offline p_pharm

• ประชาชน

• Moderator
  • ราชาเทวะ

ไทยครับ มีให้อ่านอังกฤษเล็กน้อย

รู้ DD, DO, Chairman ครับ DO ควรรู้ครับ อิอิ

ไม่ต้องก็ได้ครับ ไม่ถามหรอกมั๊ง รู้แค่ DD ก็พอ

ภูมิศาสตร์ อย่างเช่น ลิเบีย ติดทะเลอะไร
ถ้าบินไปญี่ปุ่น จะต้องผ่าน อะไรบ้าง เป็นต้นครับ

โห ขนาดนั้นเลย ถ้าถามเมื่อตอนสอบตอนนั้น ตอบไม่ได้เลยอ่ะครับ

ไทยครับ มีให้อ่านอังกฤษเล็กน้อย

รู้ DD, DO, Chairman ครับ DO ควรรู้ครับ อิอิ

ไม่ต้องก็ได้ครับ ไม่ถามหรอกมั๊ง รู้แค่ DD ก็พอ

โห ขนาดนั้นเลย ถ้าถามเมื่อตอนสอบตอนนั้น ตอบไม่ได้เลยอ่ะครับ

« Last Edit: 10 June 2011, 17:22:51 +07 by grid »

Offline dimkotozawa

ยินดีด้วยครับ กริด ผ่านแน่ๆ

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
ตอบไม่ได้บ้างก็ไม่เป็นไรหรอกครับ อย่าเครียด  O11 O11 O11 ตอบได้เยอะมาก ระวังเค้าจับส่งให้ไปบินนาซ่านะครับ  E47 E47 E47 E47

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
คูณเลขนี่ ตัวเลขขนาดไหนครับ? เกิน50x50รึเปล่าครับ?

Offline MEE

ใครเจอห้องหมายเลข 2 ระวังงานเข้าเด้อครับ  O34

Offline tdugdig

• ประชาชน
ใครเจอห้องหมายเลข 2 ระวังงานเข้าเด้อครับ  O34

ไม่ทราบเค้าเรียงเข้าห้องตามลำดับชื่อรอบนั้นๆ เลยรึเปล่าครับ  O11

Offline MEE

เลขไม่เยอะครับ ผมเจอสิบกว่าๆ

ส่วนห้องนั้น ชื่อแต่ละคนจะมีห้องเป็นของตัวเองครับ เช่นเลข 101 สอบห้อง 1 เลข 102 สอบห้อง 2...ถ้าห้อง 2 เสร็จก่อน เลข 102 ก็เข้าเลยครับ ไม่ต้องรอ 101

...

ถามอีกนิดครับ ตอบผิด คูณผิด คิดเลขผิด เป็นอะไรมากมั๊ยครับ

ที่ผมเข้าใจคือ ผิดได้ แต่อย่าเยอะ ต้องตั้งหลักได้ และห้ามล่ก ไม่ทราบว่าถูกต้องไหม

Offline bigapple

• ประชาชน
เจอไป 1ชม.10นาที โดนเล่นทุกอย่างที่มีอยู่บนโต๊ะ แทบอ้วก

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
เจอไป 1ชม.10นาที โดนเล่นทุกอย่างที่มีอยู่บนโต๊ะ แทบอ้วก

ถามหน่อยครับว่าห้องสัมภาษณ์มีทั้งหมดกี่ห้องครับ เห็นรายชื่อใน 1 ชม. มีตั้ง 10 คน  

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
สอบมาแล้วครับวันนี้ รอบ 1245 ห้อง 5 ครับ ใช้เวลาประมาณ 40 นาทีครับ
แนะนำตัว
ความรู้เกี่ยวกับ TG  ddชื่อไร  tg มีข้อดีข้อเสียไรบ้าง(เราต้องคิดเอง)
แนะนำตัว(อังกฤษ)
คุยอังกฤษนิดหน่อย
ทำไมอยากเป็นนักบิน
เครื่องบินบินได้อย่างไร
ความรู้เรื่องเครื่องบิน
บินไปประเทศนี้ ผ่านมหาสมุทร/ประเทศใด
ทิศ
เดินจุด คูณเลข
เมื่อกี้เดินไปกี่รอบ...ไม่ได้นับซะด้วย
ชวนเราคุยเรื่องทั่วๆไป
คำถามเชิงจิตวิทยานิดหน่อย
ถามเรื่องการสอบ apt รอบแรกเป็นไงบ้าง
อธิบายบางอย่าที่เค้าอยากบอกให้เราฟัง
มีอะไรจถามไหม เราก็ถามไป
จำไม่ได้แล้วครับ.....
ยังงงว่าทำไม่เราไม่เครียดเหมือนคนอื่นๆที่ออกมาก่อนหน้าเลย รู้สึกชิวมาก จนทำให้เราเองคิดว่าไม่น่าผ่าน แถมก่อนสอบเสร็จกัปตันยังบอกว่าโชดดี
รอลุ้นต่อไป แล้วผลออกเมื่อไหร่กันครับ.......

Be yourself ครับดีที่สุด

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
สอบมาแล้วครับวันนี้ รอบ 1245 ห้อง 5 ครับ ใช้เวลาประมาณ 40 นาทีครับ
แนะนำตัว
ความรู้เกี่ยวกับ TG  ddชื่อไร  tg มีข้อดีข้อเสียไรบ้าง(เราต้องคิดเอง)
บินไปประเทศนี้ ผ่านมหาสมุทร/ประเทศใด
ทิศ
เมื่อกี้เดินไปกี่รอบ...ไม่ได้นับซะด้วย
ถามเรื่องการสอบ apt รอบแรกเป็นไงบ้าง
อธิบายบางอย่าที่เค้าอยากบอกให้เราฟัง
ยังงงว่าทำไม่เราไม่เครียดเหมือนคนอื่นๆที่ออกมาก่อนหน้าเลย รู้สึกชิวมาก จนทำให้เราเองคิดว่าไม่น่าผ่าน แถมก่อนสอบเสร็จกัปตันยังบอกว่าโชดดี
รอลุ้นต่อไป แล้วผลออกเมื่อไหร่กันครับ.......

แต่ละคำถามนี่ใช้ได้เลย ^^
มีอะไรจะถามมั้ย นี่ถามอะไรไปอ่ะครับ

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
แนะนำตัว
ความรู้เกี่ยวกับ TG  ddชื่อไร  tg มีข้อดีข้อเสียไรบ้าง(เราต้องคิดเอง)
ทิศ

แต่ละคำถามนี่ใช้ได้เลย ^^
มีอะไรจะถามมั้ย นี่ถามอะไรไปอ่ะครับ

ผมถามขอเสียของตัวเอง และควรปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ