Author Topic: Airbus A330-300 กับ airbus A300-600 ของ TG ต่างกันอย่างไรคะ  (Read 16678 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline FlightPhobiaTT

• ประชาชน
Airbus A330-300  กับ airbus A300-600 ของ TG ต่างกันอย่างไรคะ  - สอบนักบิน 308-

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
ทั้งคู่เป็นเครื่องบินจากแอร์บัส เป็นเครื่องบินลำตัวกว้างชั้นเดียวสองเครื่องยนตร์พิศัยกลางเหมือนกันแต่เกิดคนละยุคครับ

A300 เป็นเครื่องลำตัวกว้างสองเครื่องยนตร์แบบแรกของโลกครับ

จุดสังเกตุภายนอกที่ต่างกันชัดๆ คือA300มีwingletsแบบเก่าที่เล็กมาก ส่วนA330มีwingletแบบใหม่ขนาดใหญ่ครับ
นอกนั้นภายนอกก็แทบจะคล้ายๆกัน
ส่วนความต่างที่เห็นชัดคือในcockpit เพราะA300 มีคันบังคับแบบYoke เป็นanalog/glass cockpit
ส่วนA330 เป็นside stick controller และglass cockpitครับ

ที่เหลือก็เป็นพวกความแตกต่างทางเทคโนฯละครับ

Offline FlightPhobiaTT

• ประชาชน
ขอบคุณมากๆค่ะคุณ WL ที่กรุณาตอบให้

แล้วเรื่อง โอกาสที่มีน้ำแข็งใน Pitot  ของเครื่อง A330 ที่ทำให้ประเมินความเร็วผิดพลาด

มันคงไม่เกิดกับการบินในประเทศไทย ช่ายไหมคะ   - นักบิน 309-

หรือว่าเครื่องของ TG ได้รับการแก้ไขเรื่องนี้แล้วคะ 

ถามเยอะมากๆ หากดูเป็นคำถามโง่ๆ ขอโทษทุกท่านด้วยนะคะ   O07

Offline platuna

• ทหารเลว
  • *
A330-300 จะมี winglet ที่เรียกว่า Delta shape

A300-600  จะมี winglet ที่เรียกว่า Arrow shape

บริเวณท้ายเครื่องด้านใต้ A330-300 จะแหลมมากกว่า A300-600 ครับ

ส่วนบริเวณลำตัวมองคร่าวๆๆแล้วจะรู้ว่า A300-600 จะสั้นกว่า A330-300 ครับ

มีความรู้เท่านี้หละ E30 E30 E30 E30 E30

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
เข้ามาเก็บข้อมูล ขอบคุณครับ

Offline patty_pan

• ประชาชน
แล้วขอถมต่ออีกนิดได้ไหมครับ

AB4 กะ AB6 ต่งกันไงอ่ะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
แนะนำนี่เลยครับ ที่ด้านซ้ายมือตรงลิงค์ที่น่าสนใจ
มีเว็บชื่อ ไทยเทคนิค
เจ๋งมากครับเรื่องเครื่องบิน
แปลเป็นไทยเรียบร้อย อ่านง่าย E30 E30

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่

ถ้าตอบก็เหมือนกวนนะ แต่คือ AB4 เก่ากว่า AB6 ครับ  AB4 ในห้องนักบินยังต้องการคน operate สามคน คือต้องมี system operator เพิ่มอีกคนนึงครับเอาไว้ควบคุมระบบต่างๆ นอกเหนือจากการบิน แต่ AB6 cockpit เปนแบบใหม่แล้ว ต้องการนักบินเพียงสองคนก็เพียงพอ ส่วนเรื่องการ design อะไรด้านนอกเปนเพียงแค่ minor change ครับ

เครื่องบินแบบแรกๆ ของโลก ต้องการคน operate 4 คน คือ นักบินสองคน Navigation หนึ่งคน และ System Operator อีกหนึ่งคน พอคอมพิวเตอร์มันเก่งขึ้น Navigation ก็หายไปใช้คอมเข้ามาทำแทน พอคอมเก่งขึ้นอีก SO ก็หายไป เหลือแต่นักบินเพียงแค่สองคนแทน

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
แล้วอีกหน่อย มันจะพัฒนาจนใช้นักบินแค่คนเดียว หรือไม่ใช่เลยมั้ยเนี่ย!?

Offline hellopor

• ATT03/08
  • ทหารเลว

ถ้าตอบก็เหมือนกวนนะ แต่คือ AB4 เก่ากว่า AB6 ครับ  AB4 ในห้องนักบินยังต้องการคน operate สามคน คือต้องมี system operator เพิ่มอีกคนนึงครับเอาไว้ควบคุมระบบต่างๆ นอกเหนือจากการบิน แต่ AB6 cockpit เปนแบบใหม่แล้ว ต้องการนักบินเพียงสองคนก็เพียงพอ ส่วนเรื่องการ design อะไรด้านนอกเปนเพียงแค่ minor change ครับ

เครื่องบินแบบแรกๆ ของโลก ต้องการคน operate 4 คน คือ นักบินสองคน Navigation หนึ่งคน และ System Operator อีกหนึ่งคน พอคอมพิวเตอร์มันเก่งขึ้น Navigation ก็หายไปใช้คอมเข้ามาทำแทน พอคอมเก่งขึ้นอีก SO ก็หายไป เหลือแต่นักบินเพียงแค่สองคนแทน

ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ
ทั้งAB4 และ AB6 คือรหัสที่การบินไทยใช้เรียกครับ.  จริงๆแล้วคือ A300 เหมือนกันครับ แค่เป็นคนละเวอร์ชั่น
โดยมีการปรับปรุงมาจากตัวเริ่มต้นA300-100
ส่วนทางแอร์บัสเค้าจะมีแต่ B2 B4 ซึ่งเป็นรหัสตัวถัง(เรียกแบบรถเลย)ในการออกแบบและพัฒนา
ซึ่งถ้าดูจากรูปของเว็บairliners.net เค้าจะเขียนรุ่นพร้อมรหัสตัวถัง เช่น AIRBUS A300B4-600R ที่การบินไทยรียกAB6 น่ะครับ
แต่เครื่องA330รุ่นใหม่เค้าไม่พูดถึงรหัสนี้ น่าจะง่ายกับการทำตลาดนะครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Airbus_A300 สำหรับรายละเอียดเพิ่มเติมครับ

อาจจะมีผิดพลาดบ้างรบกวนชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: 01 June 2011, 16:25:02 +07 by hellopor »

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
แล้วอีกหน่อย มันจะพัฒนาจนใช้นักบินแค่คนเดียว หรือไม่ใช่เลยมั้ยเนี่ย!?

ใช้นักบินคนเดียวเหรอ ถ้าเกิดกรณีนักบินสลบ หมดสติ หรือไม่สามารถทำการบินได้กะทันหัน จะยุ่งเอานาครับ