Author Topic: ขอคำแนะนำจากพี่ๆรอบสัมภาษณ์กัปตันครับ  (Read 13324 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
พรุ่งนี้ต้องไปสัมภาษณ์กับกัปตันของ TAA แล้วครับ...อยากได้คำแนะนำอะไรก็ได้ก่อนไปสอบน่ะครับ

Offline dimkotozawa

ไปรอก่อนเวลานัดอย่างน้อย 15 นาที (ผมกะไปก่อน 1 ชม.) แล้วก็เป็นตัวของตัวเอง ครับ มันจะเป็นคำแนะนำป่าวเนี่ย 555++ O34

Offline kanawut

เอามาโพสในนี้ไม่กลัวเขาจะดักทางเหรอครับ เมล์คุยกันดีกว่ามั้งครับ

ไม่ต้องเมลเลยครับ เพราะได้คุยกันตัวเป็นเลยครับ

Offline MEE

ได้คำแนะนำกันหน้าห้องสอบเลยทีเดียว  E47

ว่าแต่ท่านอื่นๆสัมภาษณ์มาเป็นไงมั่งครับ...ของผมนี่เน้นฮาอย่างเดียว สาระมีหน่อยนึง O30

โดนห้องไหนครับ ห้องเดียวกับผมละป่าวผมห้อง smile มันมีห้อง smile กับ service
เจอเหมือนที่ผมเล่าให้ฟังละป่าว หรือ แตกต่างยังไง เล่าให้ฟังหน่อยครับ
 O34

Offline MEE

ผมโดนห้องที่อยู่ด้านในน่ะครับ มีกัปตัน 3 ท่าน บรรยากาศสบายๆครับ คุยเรื่องสัพเพเหระ ครอบครัว บริษัท บ้านเมือง งานที่ทำ วอร์มอัป มังกี้ (^^")

ผมไม่รู้ยังไงก็ตอบเอาฮาไว้ก่อนล่ะครับ ก็เค้าว่านักบินต้องอารมณ์ดีนี่นา  O30

มีนิดนึงคือ กัปตันถามผมว่า สอบการบินไทยไหม ถ้าติดทั้งคู่จะเอาอันไหน...สาธุครับกัปตัน ขอให้เป็นอย่างที่กัปตันว่าไว้ละกันนะครับ
« Last Edit: 13 May 2011, 17:27:39 +07 by MEE »

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อืม ดีนะ ไม่เครียดดีแฮะ

ตอนนี้ TAA ได้เงินเยอะกว่า TG นะครับ
เป็นกัปตันเร็วกว่าด้วย ไป TAA ก็โอนะครับ

@คุณ MEE แล้วตอบว่าไงครับ ถ้าได้ 2 ที่ 555
@คุณพี่ DuraSail จริงหรอครับ

Offline MEE

ผมก็ตอบตามซื่อครับ ว่าถ้าประกาศพร้อมกันก็คงเอาการบินไทยครับ แต่ถ้าอันไหนประกาศก่อนก็เอาอันนั้นครับ คืออยากเป็นนักบินมาก ได้อันไหนก็ไม่เกี่ยงครับ

กัปตันเค้าก็ยิ้มๆนะครับ แล้วถามว่า ไปเรียนการสัมภาษณ์มาจากไหนว่าต้องตอบตามความจริงเนี่ย เคยได้ยินมั๊ย ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย แต่ความจริงก็ฆ่าเราได้นะ (^^")

ว่าแต่คุณ dimkotozawa โดนอะไรมาบ้าง เล่าให้ฟังบ้างซิครับ

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ผมก็ตอบตามซื่อครับ ว่าถ้าประกาศพร้อมกันก็คงเอาการบินไทยครับ แต่ถ้าอันไหนประกาศก่อนก็เอาอันนั้นครับ คืออยากเป็นนักบินมาก ได้อันไหนก็ไม่เกี่ยงครับ

กัปตันเค้าก็ยิ้มๆนะครับ แล้วถามว่า ไปเรียนการสัมภาษณ์มาจากไหนว่าต้องตอบตามความจริงเนี่ย เคยได้ยินมั๊ย ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย แต่ความจริงก็ฆ่าเราได้นะ (^^")

ว่าแต่คุณ dimkotozawa โดนอะไรมาบ้าง เล่าให้ฟังบ้างซิครับ

เป็นคำตอบที่ดีมากครับ ผมว่าน่าจะได้ใจกัปตัน TAA ไปแล้วหล่ะ ขอให้สมหวังครับ

เข้าไปก็แนะนำตัวก่อนเลยครับ เขาก็ถามรายละเอียดเกี่ยงกับงาน แล้วก็เรื่องทั่วไป ถามว่าทำไมถึงอยากเป็นนักบิน นักบินต้องเป็นแบบไหน และอื่นๆ จากนั้น มีหนังสืออยู่เล่มให้ดูภาพแล้วบรรยายเป็นภาษาอังกฤษ แล้วก็ Multitask ครับ ให้เล่มเกมอะไรก็ไม่รู้ครับเพิ่งเคยเห็นครั้งแรกในชีวิต มันเป็นคล้ายๆ ต่อจิ๊กซอ แต่ตัวมันเป็นคล้ายๆ เตอร์ติส นะครับ จะมีรูปโจทย์มาให้ แล้วต้องต่อให้เหมือนและลงเป็นกล่องสี่เหลี่ยมจัตุรัสพอดีครับ ตอนต่อก็จะโดน คุณเลข คิดเวลา คิดระยะทางด้วยครับ จับเวลาด้วยนะครับตอนต่อ เสร็จแล้วก็มีอะไรจะถามอีกไหมน่ะครับ

Offline MEE

ตอนต่อเตอร์ติสผมโดนถามก่อกวนสมาธิครับ เกี่ยวกับงานที่ทำอยู่...ส่วนคูณเลขกับคำนวณเวลานี่มาโดนตอนเคาะโต๊ะครับ คุณ dimkotozawa โดนไหมครับ ไม่เห็นเขียนไว้

แล้วก็หนังสือภาษาอังกฤษผมไม่โดนครับ เห็นวางอยู่เหมือนกัน แต่กัปตันเค้าแค่ถามคะแนน TOEIC เฉยๆครับ

ผมไม่โดนเคาะโต๊ะครับ โดนคิดเลข ตอนต่อเตอร์ติส ครับ เขาให้ต่อ 2 ภาพ ครับ ส่วนคะแนน TOEIC เขาก็ถามครับ แต่ก็ให้พูดครับ