Author Topic: ขอโทษครับ ผมไปไม่ถูก ผมอยากเป็นนักบินครับ  (Read 13423 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline earthmn21

• ประชาชน
ขอโทษด้วยครับ ตอนนี้ผมอายุ15นะครับ ผมไปไม่ถูกกับชีวิตครับ แนะนำผมที - นักบิน 309-
จำเป็นไหมครับที่ผมจะต้องสอบเตรียมทหารเหล่าอากาศ แล้วไปต่อโรงเรียนนายเรืออากาศ แล้วถ้าผมสอบเข้าไปจะมี ผลดี ผลเสีย ต่อการสอบนักบินไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับพี่ๆทุกคน
เห็นรุ่นพี่บอกว่าจะได้เปรียบมากกว่าน่ะครับ
ขอบคุณพี่ทุกคนมากครับ

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
ผมว่า การได้เข้าเรียนโรงเรียนเหล่า เป็นสิ่งที่ดีแน่นอนในแง่ประสบการทางตรงเกี่ยวกับการบิน มีพื้นฐานวิชาการด้านเลข และวิทย์ที่ดี การมีทัศนคติแบบทีมเวิร์คและการมีวินัยนะครับ ซึ่งมันจะได้เปรียบในการสอบข้อเขียนตลอดจนการสัมภาษณ์

สำหรับผม (ความเห็นส่วนตัว ในถานะคนจบจากมหาวิทยาลัยนะครับ) ผมคิดว่าการได้เรียนในมหาวิทยาลัย ก็มีข้อดีเช่นกัน ทำให้ได้พบกับผู้คนที่มีลักษณะหลากหลายกว่า ต่างคนต่างมีทักษะ มีวินัยที่ต่างกัน ทำให้ได้ประสบการณ์ที่กว้างกว่า ซึ่งประสบการณ์ที่หลากหลาย ผมว่ามีประโยชน์ต่อการทำงานในห้องนักบินที่เราต้องบินกับกัปตัน หรือนักบินที่เราอาจไม่เคยเจอมาก่อนเลย หรือเจอกับเหตุการณ์ที่อยู่นอกเหนือความคาดหมายของเราเหมือนกันนะครับ

สรุปก็คือ ผมมองว่าไม่ว่าจะเรียนที่ไหน หรืออะไร ก็มีประโยชน์ต่อการเป็นนักบินนะครับ
สิ่งที่สำคัญคือเราจะดึงสิ่งที่เราเรียนมาใช้ประโยชน์ได้มากขนาดไหนมากกว่า แต่สิ่งสำคัญที่สุด ผมว่ามันคือทัศนคติในการทำงานเป็นทีม ทัศนคติการมองโลกแง่ดี เป็นคนมีวินัย มีทักษะทางภาษา และการคำนวนที่ดีนะครับ

สุดท้าย ทั้งหมดเป้นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ ไม่ได้ตั้งใจเปรียบเทียบว่าอะไรดีกว่าอะไร

รอฟังความเห็นท่านต่อไปครับ

Offline WL

• นักรบ
ปล. ผมจบ ม.ปลายสายภาษา จบ ป.ตรีสายสังคมครับ
ผมสามารถผ่านข้อเขียนมาได้ แต่รอบหลังๆก็ต้องพยายามต่อไปครับ ต้องดึงข้อดีของสิ่งที่ได้เรียนมา ประสบการณ์ทำงานคณะในมหาลัย และประสบการณ์ทำงานในปัจจุบันมาใช้ให้ได้เต็มที่ครับ

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
มาโพสกระทู้ในนี้ได้ก็แปลว่ามาถูกทางแล้วครับ

จำเป็นมั้ย ก็จำเป็นครับ

แต่มีทางเลือกอื่นให้พิจารณาครับ ก็คือการเรียนปริญญาตรี สาขาอะไรก็ได้ ไว้เป็นแผนสอง เผื่อพลาดนักบินครับ

รักษาสายตาด้วยครับ  - สอบนักบิน 308-

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
มาโพสกระทู้ในนี้ได้ก็แปลว่ามาถูกทางแล้วครับ

จำเป็นมั้ย ก็จำเป็นครับ

เอ.....แต่ผมกลับมองว่าไปการสอบเตรียมทหาร แล้วต่อนายเรืออากาศเนี่ย มันไม่ถึงกับว่าจำเป็นต้องทำเพื่อจะให้ได้เป็นนักบินนะครับ

มันแล้วแต่ความชอบน่ะครับ ถ้าชอบอยากฝึกระเบียบวินัยแต่เล็กแต่น้อย ฝึกหนัก ร่างกายแข็งแรง  O11 O11 O11 มีรุ่นพี่รุ่นน้อง กว้างขวางในวงการบิน (เพราะทหารอากาศก็เป็นนักบินแอร์ไลน์ก็เยอะ) ก็เลือกไปสอบเตรียมทหาร  - นักบิน 303- - นักบิน 303- แต่ก็ต้องเผื่อใจว่า หากตอนนั้นไม่ได้เป็นนักบินแล้วจะทำอะไร เพราะไม่ใช่ว่าทุกคนที่เป็นทหารอากาศแล้วจะได้เป็นนักบินเสมอไป

แต่ถ้าคิดว่า อยากใช้ชีวิตวัยรุ่น อยู่กับสาวๆ เรียนกับสาวๆ  E11 E11 E11 เข้ามหาวิทยาลัย หรืออยากเผื่อใจว่า อีก 10 ปีจากนี้อาจจะไม่อยากเป็นนักบินแล้วก็ได้ อาจจะอยากทำอย่างอื่น เป็นนักธุรกิจ หมอ ฯลฯ ก็ไปเรียนสายสามัญ แล้วถ้าอยากจะเป็นนักบินจริงๆแล้วค่อยสอบทุนการบินไทย หรือสายการบินอื่นๆ มีเวลาให้สอบกันตั้งแต่จบปริญญาตรี อายุ 22 โดยประมาณ ไปจนอายุ 30 น่ะครับ อีกแบบก็คือไปเรียนบินเองแล้วสมัครเข้าสายการบินต่างๆก็ได้ (แต่จะแพงหน่อย)

เท่าที่เห็นมา พบว่ามันไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ ทุกด้านมีข้อดีข้อเสียต่างกัน ก็พิจารณาให้ดีละกันครับ
ส่วนตัวแล้วจากชีวิตจริง..ผมเลือกอย่างหลังครับ ^^

• ประชาชน
กะว่าถ้าไม่ได้นักบินก็ใช้ทุนทหารต่อโท-เอกวิศวะการบิน แล้วทำวิศวะแทนครับ เพราะจบนายเรือมันมีตรีวิศวะการบินแล้วอ่ะครับ

Offline dimkotozawa

ถ้าชอบก็เรียนไปเถอะครับ เชื่อผม
แต่ต้องสอบเข้าให้ได้ก่อนน่ะครับ ยากอยู่ ครับ อ่านหนังสือเยอะๆ+ฟิตร่างกาย วิ่ง+ว่ายน้ำ+ซิตอัพ+ดึงข้อ+งอตัวเอามือแตะพื้น+กระโดดไกล
ฝึกบุคลิกภาพให้ดูดีน่ะครับ แมนๆหน่อย
แต่ก็ขอบอกครับว่าติดยากอยู่ครับ (เคยสอบ แต่ไม่ติดครับ)

Offline kanawut

โอ้ ขออภัยครับ สื่อความหมายผิดไปครับ

มันก็เป็นทางเลือกนึงครับ แต่เราก็ยังเลือกทางอื่นได้ครับ ตามที่พี่ว่ามาเลยครับ  O18

Airbus

• Guest
ขอโทดนะครับคุณ WL ตอนนี้ทำงานประจำอยู่หรือว่าทำธุรกิจส่วนตัวอยู่อะครับ
 O07

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

แต่ถ้าคิดว่า อยากใช้ชีวิตวัยรุ่น อยู่กับสาวๆ เรียนกับสาวๆ 

ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ล่ะเนอะ  55

Offline WL

• นักรบ
ขอโทดนะครับคุณ WL ตอนนี้ทำงานประจำอยู่หรือว่าทำธุรกิจส่วนตัวอยู่อะครับ
 O07
ทำทั้งงานประจำ และธุรกิจส่วนตัวเลยครับ

Offline miracle

• ประชาชน
เข้ามาช่วยเป็นรุ่นพี่ที่ดี  แนะนำทางเดินชีวิตรุ่นน้องนะครับ

ในฐานะที่ผมจบ รร.เหล่ามาโดยตรง  แต่ไม่ได้จบนายเรืออากาศนะ  เรียนเหล่าอื่น  แต่ก้อลองมาสอบการบินไทยเหมือนกัน อิอิ

ถ้าน้องอยากเป็นนักบิน  แน่นอนว่า การเข้าโรงเรียนเตรียมทหาร เข้าโรงเรียนนายเรืออากาศย่อมสร้างโอกาสที่มากกว่าในการเติมเต็มความฝันของน้อง   นอกจาก นักบินการบินไทย  ที่  นนอ.  เข้าไปเป็นกันเยอะแล้ว ยังมีนักบินอื่นๆ ที่นอกเหนือจากนี้มาก  เช่น   นักบิน  Fighter  พวกบิน F16  F5 เครื่องบินรบต่างๆ ,  นักบินลำเลียงพวก C130  ,นักบินคอปเตอร์   นักบินฝนหลวง   หรือนักบิน airline อื่นๆ ซึ่ง รร.นี้สอนให้น้องบินเป็น  ทำงานราชการสักพัก ก็ลาออกแล้วไปสอบเอา   หรือพี่ก็เคยได้ยินว่ามีพวกรับจ็อบคือ ทำราชการแล้วก็รับไปบินเป็นจ็อบๆ  ให้แก่เอกชนเพื่อมีรายได้เสริม  เป็นต้น   จุดนี้นับเป็นข้อได้เปรียบสำหรับ  การเข้าเรียนเตรียมทหาร  และนายเรืออากาศครับ

ข้อดีอีกอย่างก็คือ   นักบินเป็นอาชีพที่อาศัยสมรรถนะส่วนตัวของบุคคลค่อนข้างมาก    ของเหล่านี้ต้องใช้ระยะเวลาในการฝึก ไม่ใช่อ่านหนังสือปุ๊บจะทำได้ปั๊บ  (มันถึงต้องมีระบบการแบนในพวกที่ตกรอบลึกๆ ของการบินไทย)    จะมีสักกี่ครอบครัวในประเทศไทยที่จะรู้เรื่องว่าจะต้องฝึกอะไรมนุษย์    และมีการฝึกฝนพัฒนามาตั้งแต่เด็กๆ จริงไหมครับ   ข้อนี้  ถ้าน้องได้มาเรียนเตรียมทหาร  และนายเรืออากาศ    เค้ามีระบบรุ่นพี่รุ่นน้อง ที่ฝึกๆ กัน (แบบบังคับ)    ซึ่งจะเป็นข้อได้เปรียบเช่นกัน  โดยน้องต้องเรียนทั้งหมด  7 ปี 

ส่วนข้อเสีย   ก้อย่างที่หลายๆ ท่านได้กล่าวนะครับ  เราเรียนด้วยทุนหลวง  เงินหลวง   รับเงินเดือนหลวงตั้งแต่เป็นนักเรียน  ชีวิตอาจจะต้องเข้ามาสู่ระเีบียบวินัย  ฝึกการเสียสละตัวเองตั้งแต่เด็กๆ       อาจจะไม่ได้ไปลั่ีนล้าตามประสาวัยรุ่นบ้าง ต้องอาศัยวันเสาร์อาทิตย์เอา   แต่ยังไงพี่เชื่อว่าช่วงชีวิตหลังจากจบการศึกษาแล้ว  ยังไงสาวๆ ไม่ขาดแน่นอนครับ  ^^

• ประชาชน
เข้ามาช่วยเป็นรุ่นพี่ที่ดี  แนะนำทางเดินชีวิตรุ่นน้องนะครับ

ในฐานะที่ผมจบ รร.เหล่ามาโดยตรง  แต่ไม่ได้จบนายเรืออากาศนะ  เรียนเหล่าอื่น  แต่ก้อลองมาสอบการบินไทยเหมือนกัน อิอิ

ถ้าน้องอยากเป็นนักบิน  แน่นอนว่า การเข้าโรงเรียนเตรียมทหาร เข้าโรงเรียนนายเรืออากาศย่อมสร้างโอกาสที่มากกว่าในการเติมเต็มความฝันของน้อง   นอกจาก นักบินการบินไทย  ที่  นนอ.  เข้าไปเป็นกันเยอะแล้ว ยังมีนักบินอื่นๆ ที่นอกเหนือจากนี้มาก  เช่น   นักบิน  Fighter  พวกบิน F16  F5 เครื่องบินรบต่างๆ ,  นักบินลำเลียงพวก C130  ,นักบินคอปเตอร์   นักบินฝนหลวง   หรือนักบิน airline อื่นๆ ซึ่ง รร.นี้สอนให้น้องบินเป็น  ทำงานราชการสักพัก ก็ลาออกแล้วไปสอบเอา   หรือพี่ก็เคยได้ยินว่ามีพวกรับจ็อบคือ ทำราชการแล้วก็รับไปบินเป็นจ็อบๆ  ให้แก่เอกชนเพื่อมีรายได้เสริม  เป็นต้น   จุดนี้นับเป็นข้อได้เปรียบสำหรับ  การเข้าเรียนเตรียมทหาร  และนายเรืออากาศครับ

ข้อดีอีกอย่างก็คือ   นักบินเป็นอาชีพที่อาศัยสมรรถนะส่วนตัวของบุคคลค่อนข้างมาก    ของเหล่านี้ต้องใช้ระยะเวลาในการฝึก ไม่ใช่อ่านหนังสือปุ๊บจะทำได้ปั๊บ  (มันถึงต้องมีระบบการแบนในพวกที่ตกรอบลึกๆ ของการบินไทย)    จะมีสักกี่ครอบครัวในประเทศไทยที่จะรู้เรื่องว่าจะต้องฝึกอะไรมนุษย์    และมีการฝึกฝนพัฒนามาตั้งแต่เด็กๆ จริงไหมครับ   ข้อนี้  ถ้าน้องได้มาเรียนเตรียมทหาร  และนายเรืออากาศ    เค้ามีระบบรุ่นพี่รุ่นน้อง ที่ฝึกๆ กัน (แบบบังคับ)    ซึ่งจะเป็นข้อได้เปรียบเช่นกัน  โดยน้องต้องเรียนทั้งหมด  7 ปี 

ส่วนข้อเสีย   ก้อย่างที่หลายๆ ท่านได้กล่าวนะครับ  เราเรียนด้วยทุนหลวง  เงินหลวง   รับเงินเดือนหลวงตั้งแต่เป็นนักเรียน  ชีวิตอาจจะต้องเข้ามาสู่ระเีบียบวินัย  ฝึกการเสียสละตัวเองตั้งแต่เด็กๆ       อาจจะไม่ได้ไปลั่ีนล้าตามประสาวัยรุ่นบ้าง ต้องอาศัยวันเสาร์อาทิตย์เอา   แต่ยังไงพี่เชื่อว่าช่วงชีวิตหลังจากจบการศึกษาแล้ว  ยังไงสาวๆ ไม่ขาดแน่นอนครับ  ^^

พี่อยู่เหล่าไหนหรือครับ เรื่องวิชาการผมโอเคแล้วครับแต่ก็ยังไม่ใช่เตรียมอุดมอยู่ดี ได้ที่795ตอ.ปีนี้แต่ไม่ได้สอบตท.เพราะกำลังปลงตกกับชีวิต  O32 ร่างกายฝึกไปเรื่อยๆ1ปีเต็มครับ
เรื่องชีวิตวัยรุ่นก็กะไปหาญาติ(ขอยืมใช้คำนี้หน่อยนะครับพี่)ที่ ตอ.-ตท. แหละครับ (พี่คงเคยไปอ่ะ อิจฉา O23)
แต่ที่ผมอยากเข้านนอ.คือได้ทราบมาว่าการบินไทยไปสอบคัดเลือกตอนจบอ่ะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ