Author Topic: ถามเรื่องการเป่าปอด  (Read 14412 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Noel-Kung

• ประชาชน

ผมเป่าเป็นกราฟแบบนี้ ปีนี้สอบตกละสินะครับ
 O32
ทั้งที่ไม่สูบบุหรี่แท้ๆนะ ทำงานofficeแล้วไม่ได้ออกกำลังกายอะ
 O11
ครั้งก่อนยังทะลุไปถึงรอบ teamเลย  O22

พี่ๆ คนไหนรู้บอกทีครับ ถ้าตกจะได้รู้เลยทำใจเลย
รอไปถึง 3 มิย.มันน๊านนาน

Offline oatocean

• ประชาชน
มารอฟังด้วยครับ ถ้าสมมติว่าตกตรวจร่างกายแล้วเราจะขอดูผลได้มั้ยครับว่าตกเพราะสาเหตุใด

อย่างเช่น ถ้าตาไม่ดีจะได้ไปหาหมอตา ปอดไม่ดีจะได้ไปหาหมอปอดเพื่อรักษาอะไรอย่างนี้ครับ

Offline p_pharm

• ประชาชน
ช่ายแล้วครับแอบกลัว วันนี้ต้องวิ่งลงไปเอาแว่นที่รถ เนื่องจากสายตาเอียง
แต่พอขึ้นมาดันต้องวัดความดัน เป่าปอด แล้วก็ทำ EKG นี่อะดิครับ
เพี้ยนหมดเลย

Offline bigapple

• ประชาชน
ไปเป่ามา5ครั้งถึงจะผ่าน ไม่ใช่ว่าแรงเป่าเราไม่ดีแต่วิธีเป่าเรามันไม่ถูก เครื่องมันฟ้องว่าผลเท่าคนอายุ29 อายุจริง 27
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าผลออกมาจะเปนยังไงครับ  E25

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
พี่ก็เป่าหลายรอบครับ คนเป่าหลายรอบก็เยอะแยะครับ
ก็ใครจะไปเป่าไหว แกนใหญ่อย่างกะแกนกระดาษทิชชู่ เป่าแว้บเดียวก็หมดลมแล้ว

ส่วนใหญ่เรื่องการเป่านี่ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ

เรื่องผลสอบ ไม่แน่ใจว่าจะขอดูได้นะครับ (เหมือนจะไม่ได้ แต่มันก็ร่างกายเรานี่นา  E53) แต่ถ้าอยากขอ แนะนำให้ติดต่อ รพ. เอง จะดีกว่าครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
จริงๆถ้าหมอบอกว่าโอเคแล้วปรินท์ผลให้ก็น่าจะผ่านแล้วนะครับ อย่างกราฟผมก็ดีกว่านี้หน่อยเดียวเอง (ช่วงท้ายยกกว่านี้หน่อยนึง)

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ผลออกจากรพ.แล้ว ถ้ามีอะไรผ่านหรือไม่ผ่านตรงไหนเค้าก็จะแจ้งไปยัง TG น่ะครับ
ส่วน TG จะตัดสินใจยังไงก็ขึ้นอยู่กับเค้าแล้วล่ะครับ ผลบางอย่างที่ผ่านหมดจาก รพ. อาจเป็นค่าบางค่าที่ TG เค้าไม่สามารถยอมรับได้ก็ได้

อย่างเช่นมีรอยสัก คุณหมออาจทำการรีมาร์กว่ามีรอยสัก ผลโดยรวมทุกอย่างผ่านหมด แต่ TG อาจจะไม่ยอมรับ และไม่ให้ผ่านได้ เป็นต้นครับ  O27

แต่มาตรฐานก็คือมาตรฐานครับ เพราะผมดูแล้วทาง TG จะอ้างหลักเกณฑ์ตาม ใบสำคัญแพทย์ ชั้นหนึ่ง (Class 1 Medical Assessment)
ที่ตรวจจากสวบ.ทอ.หมดเลยนะ  O36

Offline dimkotozawa

ผมเป่าเป็นกราฟแบบนี้ ปีนี้สอบตกละสินะครับ
 O32
ทั้งที่ไม่สูบบุหรี่แท้ๆนะ ทำงานofficeแล้วไม่ได้ออกกำลังกายอะ
 O11
ครั้งก่อนยังทะลุไปถึงรอบ teamเลย  O22

พี่ๆ คนไหนรู้บอกทีครับ ถ้าตกจะได้รู้เลยทำใจเลย
รอไปถึง 3 มิย.มันน๊านนาน
ผมกราฟแย่กว่าคุณอีกครับ เพราะสูบบุหรี่+ไม่ออกกำลังกาย+นอนดึก กราฟหลุดสีเทาเป็นเส้นตรงเลย ไม่มี impulse เลย แต่ผ่านครับ (อีกเจ้าน่ะ) TG ไม่รู้แต่น่าจะมาตรฐานเหมือนกัน

Offline kanawut

ผมออกกำลังกายเป็นประจำ วิ่งชั่วโมงครึ่งได้ 12 กิโล บุหรี่ไม่สูบ ยังได้เหมือนคุณเลยครับ

Offline Noel-Kung

• ประชาชน
ขอบคุณทุกคนที่ตอบเลยครับ
ค่อยมีกำลังใจรอลุ้น(สักนิดก็ยังดี)
เดี๋ยวจะขาดใจตายไปก่อนถึงวันประกาศซะเปล่าๆ

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
ของผมเป่าแล้วได้ค่าปอดเท่ากับคนอายุ 39 O22

Offline ibO

• ประชาชน
ผมเป่าแล้ว ได้เท่าคนอายุ 48 ครับ  - สอบนักบิน 308-

Offline grid

ของผมเป่าทีเดียว และ สูงเกือบ peak เลยครับ แต่
ความดัน 200/100 หุหุ ตื่นเต้นมาก เขาเลยให้ไปวัดใหม่ตอนหลังจับไข่ ก็ผ่านมาได้แบบล่อแล่ครับ