Author Topic: เครื่องบินเล็กย่านคลอง15ตกดับ 2 ราย  (Read 13520 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline paduk

• ประชาชน
เจ้าหน้าที่มูลนิธิสว่างอริยธรรม จ.นครนายก รายงานเหตุเครื่องบินเล็ก ขนาด 2 ใบพัด 2 ที่นั่ง เกิดอุบัติเหตุตกคูน้ำ บริเวณกลางทุ่งนา ย่านคลอง 15 ถนนรังสิต-นครนายก เขตพื้นที่ อ.บางน้ำเปรี้ยว จ.ฉะเชิงเทรา โดยจุดเกิดเหตุห่างจากถนนใหญ่ ประมาณ 300 เมตร สภาพเครื่องบินหงายท้องตกคูน้ำ บริเวณใกล้เคียงพบศพชาย อายุประมาณ 40-50 ปี เสียชีวิต ซึ่งคาดว่าจะเป็นนักบิน และผู้โดยสารที่กระเด็นออกมานอกเครื่อง และเสียชีวิตทันที 2 ราย เป็นชาวต่างชาติ 1 คน และชาวไทย 1 คน ยังไม่ทราบชื่อ

โดยผู้เห็นเหตุการณ์ ระบุว่า พบกลุ่มควันไฟพวยพุ่งออกจากเครื่องบินลำดังกล่าว ก่อนที่เครื่องจะร่วงลงพื้นดิน และเกิดไฟลุกไหม้ขึ้น โดยขณะนี้อยู่ระหว่างรอเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตรวจสอบสถานที่เกิดเหตุ

ล่าสุด พ.ต.ท.โอภาส วลัยเพ็ชร รองผู้กำกับการสืบสวนสอบสวนฯ สถานีตำรวจภูธรองครักษ์ กล่าวถึงความคืบหน้าของเหตุเครื่องบินขนาดเล็ก ประสบอุบัติเหตุตกคูน้ำ บริเวณคลอง 15 ถ.รังสิต-นครนายก ว่าผู้เห็นเหตุการณ์ได้ให้การว่า พบเครื่องบินลำดังกล่าว บินเหนือคลอง 15 โดยบินในระดับค่อนข้างต่ำ จนกระทั่งตกสู่พื้นดินเมื่อเวลาประมาณ 17.15 น. ซึ่งจากการเข้าตรวจสอบพบเครื่องบินลำดังกล่าว เสียหลักดิ่งหัวตกลงพื้นดิน จมอยู่ในคูน้ำ ที่เดิมเป็นสวนส้มเก่า โดยจุดเกิดเหตุอยู่ห่างจากสนามบินคลอง 15 เพียง 1 กิโลเมตร ในที่เกิดเหตุพบร่างของผู้เสียชีวิต 2 ราย ติดอยู่กับซากเครื่องบิน ทราบชื่อผู้เสียชีวิตในภายหลังชื่อ นายไกรวุฒิ ศฤงคไพบูลย์ อายุ 49 ปี กัปตันการบินไทย เป็นผู้ขับเครื่องบินลำดังกล่าว ส่วนผู้เสียชีวิตอีกราย ซึ่งเป็นชาวออสเตรเลีย ชื่อนายปีเตอร์ เฟดเดอร์ริค แฟรงค์ อายุ 49 ปี เป็นผู้โดยสารที่นั่งมากับเครื่องบิน ซึ่งขณะนี้เจ้าหน้าที่ ได้นำร่างผู้เสียชีวิตทั้ง 2 ราย ส่งไปยังโรงพยาบาลศูนย์แพทย์ มศว.แล้ว ส่วนสาเหตุของเครื่องบินตกอยู่ระหว่างการสืบสวน และยังไม่มีการเคลื่อนย้ายซากเคลื่อนบิน

เมื่อกี้ดูข่าว 3 มิติ ใช่กัปตันคนนี้หรือเปล่าครับ

h t t p://www.youtube.com/watch?v=K2mw36QVUhE

ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยนะครับ และถ้าใช่ก็ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวด้วยนะครับ เราเสียบุคลากรดีๆ เก่งๆในแวดวงการบินอีกแล้ว

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อ่า ได้รับ SMS มาว่าเป็นกัปตันท่านนี้เช่นกันครับ ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
เพิ่งบินกับครูไป 2 ไฟลท์เมื่อเดือนที่แล้วเองครับ  O21
ตอนได้ SMS ตกใจมากเลยครับ
อาชีพนี้ ล้อพ้นพื้นก็เสี่ยงมากเป็นเท่าตัว ล้อแตะพื้นก็ยังเสี่ยงอยู่นะครับ

Offline patta

• ทหารเลว
  • *

ขอแสดงความเสียใจ กับครอบครัวของกัปตันด้วยครับ

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เสียใจด้วย คับ ... เครื่องบิน ไว้ใจไม่ได้เลยจิงๆ

เสียดายแทนการบินไทยครับ...ครู ยิ่งมีน้อยๆอยู่

หลับให้สบายครับ

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ตอนนี้ผมไม่ใช่นักบินแต่ผมก็เคยบินกับกัปตันท่านครับ งานวันเด็กกัปตันยังไปบินผาดโผนโชว์เลยครับ
RIP ครับ

Offline Chill_pilot

• ประชาชน
น่าใจหายนะครับ เมื่อไม่นานมานี้ยังดูคลิปอยู่หยกๆ

RIP ครับ

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวท่านด้วยครับ

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

Offline ohiyo!!!

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ RIPครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
สถานที่จัดงาน วัดธาตุทอง ศาลา 5 (ที่จอดรถหายากนะครับ แนะนำให้นั่ง BTS ไป ลงสถานีเอกมัย แต่ถ้าเอารถไปแล้วไม่มีที่จอดก็ขับออกจากวัดไปจอดที่ รพ สุขุมวิท เอาบัตรมาประทับที่วัดได้ครับ)

วันที่ 16 ....
1600 น. รดน้ำศพ
1700 น. พระราชทานน้ำหลวงอาบศพ
1830 น. สวดพระอภิธรรม

วันที่ 17-22
1830 น. สวดพระอภิธรรม

วันที่ 23
1400 น. พระราชทานเพลิงศพ

ฟลีท 777 และสมาคมนักบินไทย เป็นเจ้าภาพร่วมในวันที่ 19 นะครับ
เรียนเชิญครับ
 O07

Offline l3ellerophon

• ประชาชน
ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งกับครอบครัวของท่าน และการที่ต้องสูญเสียบุคลากรอันทรงคุณค่าของประเทศไทย
หลับให้สบายนะครับกัปตัน