Author Topic: ถ้าทำ lasik ไม่ถึงปี + ก่อนทำสั้น 400 ขึ้น จะผ่านมั๊ยคับ  (Read 41596 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline numer_x

• ประชาชน
ของผมก้อไม่ผ่านครับ  คิดว่าคงจะติดต่อทางการบินไทย ให้ปรับปรุงเรื่องของคุณสมบัติ สายตาให้ละเอียดกว่านี้  คนที่มีปัญหาทางนี้ จะได้ตัดสินใจถูกต้องในการทำ Lasik แล้ว ก้อการสมัครเตรียมตัวครับ   E08 - นักบิน 309- O21 O32 E21

Offline petshopx

• ประชาชน
ก่อนที่ผมจะสอบของการบินไทย ผมไปตรวจร่างกายมา 2 รอบ ทั้งที่โรงพยาบาลกรุงเทพ และเวชศาสตร์การบินเอง (โดยสมัครผ่าน สบพ.) ก็ผ่านทั้ง 2 ครั้ง พอมาของจริงมีกฎเพิ่มเติมเข้ามาเลยไม่ผ่านเลย  O37 ปีสุดท้ายแล้วด้วย  O12 เสียใจครับ  O21  O32 แต่ชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไป

Offline aladdin

• ประชาชน
ก่อนที่ผมจะสอบของการบินไทย ผมไปตรวจร่างกายมา 2 รอบ ทั้งที่โรงพยาบาลกรุงเทพ และเวชศาสตร์การบินเอง (โดยสมัครผ่าน สบพ.) ก็ผ่านทั้ง 2 ครั้ง พอมาของจริงมีกฎเพิ่มเติมเข้ามาเลยไม่ผ่านเลย  O37 ปีสุดท้ายแล้วด้วย  O12 เสียใจครับ  O21  O32 แต่ชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไป
ของผมก้อไม่ผ่านครับ  คิดว่าคงจะติดต่อทางการบินไทย ให้ปรับปรุงเรื่องของคุณสมบัติ สายตาให้ละเอียดกว่านี้  คนที่มีปัญหาทางนี้ จะได้ตัดสินใจถูกต้องในการทำ Lasik แล้ว ก้อการสมัครเตรียมตัวครับ   E08 - นักบิน 309- O21 O32 E21
เป็นกำลังใจให้ครับ
« Last Edit: 04 June 2011, 18:41:56 +07 by aladdin »

Offline bbb

• ประชาชน
ไม่ผ่านเหมือนกันครับ ถ้ารู้ก่อนก้อคงไม่ไปทำเลสิคเมื่อ3 ปีที่แล้วหรอกครับ

ทำใจไว้แล้วครับ แต่ก้อเสียใจนิดนึงอยู่ดี..55

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
เสียใจกับทุกท่านที่ไม่ผ่านเพราะเหตุผลทางด้านสายตาด้วยนะครับ
ผมก็เกือบเกินแล้ว ค่าสายตาตอนตรวจอยู่ที่ -275 อีกนิดเดียว  O08

นี่ก็กำลังคิดอยู่เลยว่าจะเลสิกดีมั๊ย เพราะเผื่อปีนี้ไม่รอด  ปีหน้าจะได้มีโอกาสสอบอีกรอบ และเป็นสุดท้ายก่อนอายุเกินแล้ว  O07
เพราะถ้าปล่อยไปนานกว่านี้ ค่าสายตาเกิน 300 ก็อดแน่ๆ  O32

Offline BlackFalcon

• ประชาชน
  • หากไม่ตาย สู้ไป อย่าไหวหวั่น
แล้วสรุปก็คือ สั่นไม่เกิน 300 ใช่ไหมครับ

แล้วอย่างนี้ถ้าสั่นสัก 180 และไม่ได่ทำเลสิก แบบนี้จะผ่านไหมครับ

แล้วก็ห้ามเอียงเกินเท่าไรครับ ผมขอทราบข้อมูลเพื่อเป็นการเตรียมตัวในปีหน้า ครับ

E37

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เมื่อก่อน
...ไม่ถึง 300 ใส่แว่นได้...เกิน 300 ไม่ถึง 500 ทำ Lasik ได้

ปัจจุบัน
...ไม่ถึง 300 ใส่แว่นได้ หรือ ทำ Lasik ได้...เกิน 300 กลับบ้าน

คนที่มาตรวจพร้อมผม มีคนนึงสายตาสั้น 100 กว่าๆ ตอนมาตรวจไม่ได้ใส่แว่นมา หมอเลยให้ไปตัดแว่นมาก่อน (ตามตัวเลขที่หมอให้) แล้วค่อยมาตรวจคนเดียวอีกที แล้วก็ผ่านครับ

ส่วนเรื่องเอียง ตัวเลขอยู่ที่ 200 ครับ
http://www.tgpilotrecruitment.com/Forum/index.php?action=printpage;topic=11.0

Offline MySelF

• ประชาชน
ทำไมหลายๆท่านต้องเสียใจกับ สิ่งที่ทำมาด้วยหละครับ ทำไมไม่เสียใจในสิ่งที่ไม่ได้ทำหละ  O35

ถ้าสมมุติว่า ต้นปีหน้า เค้าเปิดรับอีกรอบ แล้วปรับเกณฑ์เป็น 500 เท่าเดิม คุณก็ไปทำเลสิค แผลหายไม่ทันกันอยู่ดีจริงไหมครับ

ฉะนั้น ผมว่าหลายๆท่านมามองกันผิดจุดแล้วหละ มีอีกหลายๆสายการบินที่เค้าเปิดรับนี้ครับ ลองติดตามข่าวสารไปเรื่อยๆนะครับ

เพราะผมได้ข่าวมาหนาหูว่า หลายๆสายการบินขาดนักบินอยู่เยอะมากกก มีเครื่องแต่ไม่มีคนขับ  E47

สู้ๆครับ

• ประชาชน
ทำไมหลายๆท่านต้องเสียใจกับ สิ่งที่ทำมาด้วยหละครับ ทำไมไม่เสียใจในสิ่งที่ไม่ได้ทำหละ  O35

ถ้าสมมุติว่า ต้นปีหน้า เค้าเปิดรับอีกรอบ แล้วปรับเกณฑ์เป็น 500 เท่าเดิม คุณก็ไปทำเลสิค แผลหายไม่ทันกันอยู่ดีจริงไหมครับ

ฉะนั้น ผมว่าหลายๆท่านมามองกันผิดจุดแล้วหละ มีอีกหลายๆสายการบินที่เค้าเปิดรับนี้ครับ ลองติดตามข่าวสารไปเรื่อยๆนะครับ

เพราะผมได้ข่าวมาหนาหูว่า หลายๆสายการบินขาดนักบินอยู่เยอะมากกก มีเครื่องแต่ไม่มีคนขับ  E47

สู้ๆครับ
ถ้าปรับเป็น 500 ตามเดิม คงรู้สึก O01 เพราะอายุเกินเสียแล้ว....

Offline Bocourts

• ทหารเลว
  • *

สู้ๆครับ
เค้าไม่ได้เสียใจครับ แต่ความรู้สึกคือ ผิดหวัง + ไม่แฟร์
เพราะการที่การบินไทยทำเช่นนี้ เหมือนกับทำลายความฝันครับ
เราไม่ควรเป็นคนชั้น 2 ครับ

ตามกฏการบินออกมาชัดเจครับว่าเรามีสิทธิ์ได้ถึง 500 ก่อนทำเลสิค หรือ PRK แต่เรากลับเสียเปรียบคนที่ไม่ทำ แต่ไม่ถึง 300 ซึ่งไม่ต้องเสียเงินไปทำด้วย

คุณที่ไม่เคยทำไม่รู้หรอกครับว่ามันเจ็บขนาดไหน และต้องลงทุนขนาดไหน เพื่อที่จะทำตามความฝัน

เฉคเช่นเดี๋ยวกับกฏอายุห้ามเกิน 30 ปี แต่เอาเดือนตุลา 2524 เป็นต้นไป อย่างนั้นทำไมไม่เอา มกราคม 2525 ไปเลย ไม่ว่าการบินไทยจะพูดอะไรออกมาว่าเป็นเรื่อปีปิดงบประมาณผมว่ามันก็ไม่ถูกต้อง

เพราะคุณคือสายการบินแห่งชาติ การดำเนินงานของคุณคือภาษีของประชาชน ดังนั้นคนทุกคนต้องมีได้รับมาตรฐานทัดเทียมกัน ทุกคนล้วนเสียภาษีให้คุณ บินกับคุณก็ไม่ได้ฟรี ดังนั้นผมอยากจะบอกว่าการสอบคัดเลือกครั้งนี้ การบินไทย ทำลายคนมีความฝันไปจำนวนมากครับ

คุณไม่รู้หรอกคนรอเป็นยังไง คุณได้แต่พูดว่า คุณเป็นนายจ้าง คุณต้องรับคนที่ดีที่สุด ผมอยากจะบอก พวกผมจ่ายภาษีให้คุณ พวกผมนี้แหล่ะเป็นนายจ้าง ผมแค่มาขอความเป็นธรรม ทำตามความฝันเท่านั้นเอง

• ประชาชน

สู้ๆครับ
เค้าไม่ได้เสียใจครับ แต่ความรู้สึกคือ ผิดหวัง + ไม่แฟร์
เพราะการที่การบินไทยทำเช่นนี้ เหมือนกับทำลายความฝันครับ
เราไม่ควรเป็นคนชั้น 2 ครับ

ตามกฏการบินออกมาชัดเจครับว่าเรามีสิทธิ์ได้ถึง 500 ก่อนทำเลสิค หรือ PRK แต่เรากลับเสียเปรียบคนที่ไม่ทำ แต่ไม่ถึง 300 ซึ่งไม่ต้องเสียเงินไปทำด้วย

คุณที่ไม่เคยทำไม่รู้หรอกครับว่ามันเจ็บขนาดไหน และต้องลงทุนขนาดไหน เพื่อที่จะทำตามความฝัน

เฉคเช่นเดี๋ยวกับกฏอายุห้ามเกิน 30 ปี แต่เอาเดือนตุลา 2524 เป็นต้นไป อย่างนั้นทำไมไม่เอา มกราคม 2525 ไปเลย ไม่ว่าการบินไทยจะพูดอะไรออกมาว่าเป็นเรื่อปีปิดงบประมาณผมว่ามันก็ไม่ถูกต้อง

เพราะคุณคือสายการบินแห่งชาติ การดำเนินงานของคุณคือภาษีของประชาชน ดังนั้นคนทุกคนต้องมีได้รับมาตรฐานทัดเทียมกัน ทุกคนล้วนเสียภาษีให้คุณ บินกับคุณก็ไม่ได้ฟรี ดังนั้นผมอยากจะบอกว่าการสอบคัดเลือกครั้งนี้ การบินไทย ทำลายคนมีความฝันไปจำนวนมากครับ

คุณไม่รู้หรอกคนรอเป็นยังไง คุณได้แต่พูดว่า คุณเป็นนายจ้าง คุณต้องรับคนที่ดีที่สุด ผมอยากจะบอก พวกผมจ่ายภาษีให้คุณ พวกผมนี้แหล่ะเป็นนายจ้าง ผมแค่มาขอความเป็นธรรม ทำตามความฝันเท่านั้นเอง
Confirm ครับว่ามันเจ็บมากจริงๆ ไม่ใช่เสียดายเงินกับการทำเลสิค แต่มันเจ็บที่ความฝันมันพังไปโดยที่ยังไม่ได้พิสูจน์ตัวเองอะไรเลย
ถึงโพสในนี้ผมว่าคงไม่เกิดอะไร ลองโพสกันใน TGPILOTRECRUITMENT ดีกว่าไหมครับ ถึงโอกาสน้อยแต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไร  E08

• ประชาชน
เชื่อไหมครับ ทั้งๆที่ผลออกมาแล้วว่าไม่ผ่าน และการสอบสัมภาษณ์กับกัปตันไทยก็เริ่มไปแล้ว แต่ผมก็ยังเปิดดู website เรื่อยๆ เผื่อจะมีอะไรเพิ่มเติมเปลี่ยนแปลงบ้าง ถึงมันจะเป็นความหวังลมๆแล้งก็เถอะ โอกาสจะเกิดปาฏิหาริย์เป็น 0% ก็เถอะ

Offline patta

• ทหารเลว
  • *
 คุณ petshopx เล่นเอาผมน้ำตาซึมเลยทีเดียว E08

ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับ ตอนผมตกและถูกแบน3ปี ผมก็ช้ำใจ แต่มันก็ไม่มีประโยชน์
 ต้องยอมรับความจริง แล้วหาทางแก้ไขครับ ถ้าเป็นผม ผมจะรวบรวมรายชื่อ หาข้อมูล,ข้อเท็จจริง ข้อดีข้อเสีย
 แล้วไปคุยกับผู้มีอำนาจในการตัดสินใจครับ ไม่อย่างนั้นมันก็เหมือนกับมาบ่นให้กันฟัง ไม่มีไรเปลี่ยนแปลงไม่มีไรเกิดขึ้นครับ

สู้ๆนะครับทุกคน อย่าท้อถอย

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
คุณ petshopx เล่นเอาผมน้ำตาซึมเลยทีเดียว E08

ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับ ตอนผมตกและถูกแบน3ปี ผมก็ช้ำใจ แต่มันก็ไม่มีประโยชน์
 ต้องยอมรับความจริง แล้วหาทางแก้ไขครับ ถ้าเป็นผม ผมจะรวบรวมรายชื่อ หาข้อมูล,ข้อเท็จจริง ข้อดีข้อเสีย
 แล้วไปคุยกับผู้มีอำนาจในการตัดสินใจครับ ไม่อย่างนั้นมันก็เหมือนกับมาบ่นให้กันฟัง ไม่มีไรเปลี่ยนแปลงไม่มีไรเกิดขึ้นครับ

สู้ๆนะครับทุกคน อย่าท้อถอย

เห็นด้วยครับผม
ยังไม่ทันได้สู้เลยมาตัดโอกาสกันง่ายเกินไปหรือเปล่า ผมเข้าใจหัวอกของคนที่มีฝันครับ
และผมคิดว่าคงมีสมาชิกไม่น้อยที่จะร่วมทางต่อสู้กับคุณ โชคดีครับผม

Offline abdul

• ประชาชน
เข้าใจความรู้สึกของคุณpetshopx   เพราะผมก็ไปทำเลสิค มาเหมือนกัน  แต่ไม่ถึง 300 ตั้งแต่แรก
แต่ผมคิดว่า  ผมทำไปเพราะไม่อยากใส่แว่นแค่นั้นเอง 
เป็นกำลังใจให้นะครับ

แล้วก็ใจเย็นๆครับ คุณBocourts  ผมไม่อยากให้คุณมีทัศนคติที่ว่า  จ่ายภาษีแล้วเป็นเจ้าของแล้วทำได้ทุกอย่าง  การจ่ายภาษีเป็นเรื่องที่เป็นหน้าที่ของประชาชน ไม่ใช่การแสดงว่าเป็นเจ้าของครับ (แนะนำว่าอยากเป็นเจ้าของโดยเร็ว ให้ไปชื้อหุ้นครับ ตอนนี้กำลังขึ้นเลย^^)  ผมว่าการเป็น airmanship ที่ดีนั้น  ต้องมี  discipline  คือความเป็นระเบียบวินัย  ในเมื่อกฎระเบียบว่าไว้อย่างไร  ก็ควรปฏิบัติตาม

ชัค ยีเกอร์ (Chuck Yeager) เคยกล่าวไว้ว่า “นักบินที่เก่งที่สุด มีประสบการณ์มากที่สุด ก็อาจกลายเป็นระเบิดเวลาที่บินได้ หากไร้ซึ่งวินัยการบิน “

Offline Bocourts

• ทหารเลว
  • *
แสดงคุณกำลังเข้าใจทัศนคติของผมผิดนะครับ

ผมกำลังบอกว่าการ มีระเบียบการ ออกมาควรจะต้องชัดเจน สิทธิควรคำนึง มันไม่ได้เกี่ยวกับวินัยของการบิน

ส่วนเรื่องที่ผมบอกว่าผมจ่ายภาษี ผมไม่ได้บอกผมทำได้ทุกอย่าง ควรเข้าใจด้วย !!

ผมแค่กำลังสื่อว่า การที่ BI พูดว่า เค้าเป็นนายจ้าง เค้ามีสิทธิทำได้ทุกอย่าง ทั้งๆที่กฏมันออกมาแบบไม่ชัดเจน !!  มันเหมือนคนที่แถปฎิเสธความรับผิดชอบ

ความชัดเจนขององค์กรรัฐควรโปร่งใสและตรงไปตรงมาเพราะมันมีผลกระทบต่อคนอีกหลายคนครับ

ส่วนการที่คุณจะสื่อว่าผมไร้วินัย แสดงว่าคุณไม่เข้าใจ และควรต้องทบทวนใหม่ครับ

Offline ap

• ประชาชน