Author Topic: เพื่อนๆเตรียมตัวสัมภาษณ์รอบกัปตันไทยดีๆนะครับ ปีนี้ ( คาดว่า หินกว่าเดิม )แน่นอน  (Read 34026 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline aa_cae

• ประชาชน
......สังเกตจากการที่ปีนี้ จำนวนคนที่ผ่านข้อเขียนมากกว่าทุกๆปี อาจเป็นเพราะความยากของข้อสอบ ลูกเล่นที่มีเยอะขึ้น สถานที่สอบและอุปกรณ์เป็นอุปสรรค ผมสันนิษฐานว่า เป็นเหตุผลให้คณะกรรมการลดเคิฟลง ทำให้จำนวนผู้ผ่านมีมากขึ้น
......แต่ประเด็นคือ คนที่ผ่านรอบสัมภาษณ์กัปตันไทยจะต้องถูกจำกัด คัดเข้มขึ้น มากกว่าทุกๆปีเพื่อที่ว่าให้จำนวนผู้ผ่านมีปริมาณพอๆกับปีก่อน เนื่องจากอะไรเหรอครับ ก็เพราะบริษัทจะต้องเสียค่าใช้จ่ายให้กับ นักจิตวิทยาชาวต่างชาติ เป็นรายหัว ต่อคนเท่าที่เคยได้ยินมาก็หลักหมื่น ดังนั้น เพื่อนที่เคยสอบผ่านรอบกัปตันไทยมาแล้วอย่าประมาทปีนี้นะครับ
.......ข้อสันนิษฐานของผมอาจเป็นจริงหรือไม่เป็นจริงก็ได้ แต่การที่เราเตรียมตัวดีและไม่ประมาท มันก็ดีที่สุดใช่ไม๊ครับ ..... โชดดีทุกคนครับ......

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *
......สังเกตจากการที่ปีนี้ จำนวนคนที่ผ่านข้อเขียนมากกว่าทุกๆปี อาจเป็นเพราะความยากของข้อสอบ ลูกเล่นที่มีเยอะขึ้น สถานที่สอบและอุปกรณ์เป็นอุปสรรค ผมสันนิษฐานว่า เป็นเหตุผลให้คณะกรรมการลดเคิฟลง ทำให้จำนวนผู้ผ่านมีมากขึ้น
......แต่ประเด็นคือ คนที่ผ่านรอบสัมภาษณ์กัปตันไทยจะต้องถูกจำกัด คัดเข้มขึ้น มากกว่าทุกๆปีเพื่อที่ว่าให้จำนวนผู้ผ่านมีปริมาณพอๆกับปีก่อน เนื่องจากอะไรเหรอครับ ก็เพราะบริษัทจะต้องเสียค่าใช้จ่ายให้กับ นักจิตวิทยาชาวต่างชาติ เป็นรายหัว ต่อคนเท่าที่เคยได้ยินมาก็หลักหมื่น ดังนั้น เพื่อนที่เคยสอบผ่านรอบกัปตันไทยมาแล้วอย่าประมาทปีนี้นะครับ
.......ข้อสันนิษฐานของผมอาจเป็นจริงหรือไม่เป็นจริงก็ได้ แต่การที่เราเตรียมตัวดีและไม่ประมาท มันก็ดีที่สุดใช่ไม๊ครับ ..... โชดดีทุกคนครับ......

เอ...ต่างจากแหล่งข่าวของผมแฮะ...ผมทราบมาว่า ปีนี้ค่าใช้จ่ายของนักจิตวิทยาตกลงไว้เป็นเหมาจ่าย จึงจะพยายามส่งผู้ที่มีโอกาสจะผ่านการทดสอบไปให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้และอีกเหตุผลประกอบก็คือตอนนี้ TG ขาดนักบิน"จริงๆ" เข้าซะแล้ว (ทราบมาว่าช่วงนี้พี่ๆ fleet jumbo บินกันเดือนละ 120 ชม.+ กันเลยทีเดียว) แต่ถึงยังไง ทุกท่านก็ควรจะทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้อยู่ดี  SOC3

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **

เอ...ต่างจากแหล่งข่าวของผมแฮะ...ผมทราบมาว่า ปีนี้ค่าใช้จ่ายของนักจิตวิทยาตกลงไว้เป็นเหมาจ่าย จึงจะพยายามส่งผู้ที่มีโอกาสจะผ่านการทดสอบไปให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้และอีกเหตุผลประกอบก็คือตอนนี้ TG ขาดนักบิน"จริงๆ" เข้าซะแล้ว (ทราบมาว่าช่วงนี้พี่ๆ fleet jumbo บินกันเดือนละ 120 ชม.+ กันเลยทีเดียว) แต่ถึงยังไง ทุกท่านก็ควรจะทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้อยู่ดี  SOC3
แย่แล้ว....เริ่มเกิดความสับสนระหว่างแหล่งข่าว

มีใครฟันธงหน่อยป่ะครับ O08

Offline aa_cae

• ประชาชน
        คุณ pc โพสไว้ได้น่าสนใจมากครับ ขอบคุณสำหรับการแชร์ความคิดเห็น
การบินไทยขาดนีกบินก็จริงครับ แต่คงจะรับมาจากหลายๆส่วน ทั้ง SP และ QP แต่แนวโน้วผมว่าน่าจะมาจาก QP ซะเยอะ ด้วยเหตุผลหลายๆประการ เช่น QP ใช้เวลาเทรนน้อยกว่า แล้วยิ่ง QP ที่บินA320มาด้วยแล้วยิ่งมีโอกาส เพราะการบินไทยสนใจที่จะสั้งเครื่องแบบนี้เข้ามาจำนวนมากพอสมควร และหากจะรับจาก SP ทีละเยอะก็คงติดปัญหาเรื่องที่เรียนครับเพราะตอนนี้มีที่เรียนแค่สามสถาบันเท่านั้นที่เปิดสอน

Offline spazemonkeyz

• ประชาชน
รบกวนถามหน่อยนะครับว่าประมาณช่วงไหนถึงจะสอบรอบกัปตัน
พอดีมีธุระช่วงพฤษภาพอดี

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ปีนี้เปลี่ยนทีมงาน โปรเฟสเซอร์ใหมกลับไปเป็น กอร์ดอนเหมือนเดิม ราคาถูกลงแต่ไม่มาก ไม่ใช่เหมาจ่าย ครับ

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *
ปีนี้เปลี่ยนทีมงาน โปรเฟสเซอร์ใหมกลับไปเป็น กอร์ดอนเหมือนเดิม ราคาถูกลงแต่ไม่มาก ไม่ใช่เหมาจ่าย ครับ

แสดงว่าข่าวผมก็คลาดเคลื่อนแฮะ  O15

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.

จะบอกว่าผมเนี่ยแหละครับ นักบินจัมโบ้ เท่าที่คุยกับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่รู้จักกันไม่เห็นมีใครบินถึง 120+ เลยนะครับ ชั่วโมงเฉลี่ยก็ประมาณ 90+- นิดหน่อยครับ O35

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

เอ...ต่างจากแหล่งข่าวของผมแฮะ...ผมทราบมาว่า ปีนี้ค่าใช้จ่ายของนักจิตวิทยาตกลงไว้เป็นเหมาจ่าย จึงจะพยายามส่งผู้ที่มีโอกาสจะผ่านการทดสอบไปให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้และอีกเหตุผลประกอบก็คือตอนนี้ TG ขาดนักบิน"จริงๆ" เข้าซะแล้ว (ทราบมาว่าช่วงนี้พี่ๆ fleet jumbo บินกันเดือนละ 120 ชม.+ กันเลยทีเดียว) แต่ถึงยังไง ทุกท่านก็ควรจะทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้อยู่ดี  SOC3

ถึงบริษัทจะขาดนักบิน ก็ใช่ว่าบริษัทจะต้องลดมาตรฐานตัวเองนะคร้าบบ

Offline patta

• ทหารเลว
  • *

อย่างอื่นไม่เท่าไหร่ แต่นี่น่าสนใจมากเลยครับ กลับไปเป็นกอร์ดอนแล้วเหรอครับ อืม?
 แล้วไม่ทราบว่าสอบ QP 2010 ปีที่แล้วเนี่ย เป็นชุดของเคนท์ หรือ กอร์ดอนอ่ะครับ?

• ATT03/10
  • นักรบ

อย่างอื่นไม่เท่าไหร่ แต่นี่น่าสนใจมากเลยครับ กลับไปเป็นกอร์ดอนแล้วเหรอครับ อืม?
 แล้วไม่ทราบว่าสอบ QP 2010 ปีที่แล้วเนี่ย เป็นชุดของเคนท์ หรือ กอร์ดอนอ่ะครับ?

SIAP - Kenth

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
 ยังไม่ขาดจริงๆหรอกครับ ถ้าขาดจริงๆนี่ต้องรับผู้หญิงแล้วล่ะครับ O06

• ทหารเลว
  • *

สรุป sp 2011 ปีนี้ เป็นทีมของ กอร์ดอนใช่มั้ยครับ?

แล้ว kent กับ gordon นี่ต่างกันเยอะมั้ยครับ

อยากให้พี่ๆ ที่เคยสอบมาช่วยแชร์ความเห็นกันหน่อยได้ไหมครับ

(แค่คงหายากนะครับคนที่เคยสอบทั้งสองชุด) เอาเป็นว่าใครเคยสอบของอะไรยังไง ช่วยแชร์ประสบการณ์ให้เป็นประโยชน์แก่น้องๆในการสอบด้วยครับ ผมว่าถ้ารอให้ใกล้ถึงรอบนั้นแล้วค่อยถาม มันจะเตรียมตัวไม่ทันน่ะครับ เพราะดูจากตารางสอบมันจะสอบติดๆกันเลย - สอบนักบิน 304-

ขอบคุณครับบบบบ

Offline golf307

• FLY away
 E38 เขาขึ้นเงินเดื่อนไห้แล้วนะ ผมว่านักบินคงไม่ลาออกแล้ว............................มั้ง  E38

Offline golf307

• FLY away

สรุป sp 2011 ปีนี้ เป็นทีมของ กอร์ดอนใช่มั้ยครับ?

แล้ว kent กับ gordon นี่ต่างกันเยอะมั้ยครับ

อยากให้พี่ๆ ที่เคยสอบมาช่วยแชร์ความเห็นกันหน่อยได้ไหมครับ

(แค่คงหายากนะครับคนที่เคยสอบทั้งสองชุด) เอาเป็นว่าใครเคยสอบของอะไรยังไง ช่วยแชร์ประสบการณ์ให้เป็นประโยชน์แก่น้องๆในการสอบด้วยครับ ผมว่าถ้ารอให้ใกล้ถึงรอบนั้นแล้วค่อยถาม มันจะเตรียมตัวไม่ทันน่ะครับ เพราะดูจากตารางสอบมันจะสอบติดๆกันเลย - สอบนักบิน 304-

ขอบคุณครับบบบบ

ผมว่าหน้าจะต่างกันตรง pro interview

Offline grid

อย่าสนใจว่าจะเป็นใครครับ เราทำของเราให้ดีที่สุดครับ ^^

เอาไปดูหน้าตากันก่อนครับระหว่างสองทีม เดี๋ยวก่อนสอบผมจะปริ้นรูปทั้งหมดมาสวดมนต์บทเมตตาใหญ่ลงไปครับ 55555 ท่าทางจะได้ด้วยคาถา

http://www.siampilot.com/The%20TG%20Professors%20&%20Psychology%20Puzzles.htm

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
โปรทีมไหนใครจะมา ถ้าไม่ได้มาตราฐานตามที่การบินไทยต้องการ เค้าก็ไม่เอาเข้าไปหรอกครับ    O27 O27 O27

เอาเป็นว่าซ้อมเล่นเกมส์ ฝึก multi tasking ฝึก short term memory เยอะๆ จะโปรเคนท์ โปรกอร์ดอน หรือแม้แต่ โปรธงชัย มาคัดเราๆก็ไม่มีหวั่นนะครับ

- นักบิน 303- - นักบิน 303- - นักบิน 303- - นักบิน 303-

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
โปรทีมไหนใครจะมา ถ้าไม่ได้มาตราฐานตามที่การบินไทยต้องการ เค้าก็ไม่เอาเข้าไปหรอกครับ    O27 O27 O27

เอาเป็นว่าซ้อมเล่นเกมส์ ฝึก multi tasking ฝึก short term memory เยอะๆ จะโปรเคนท์ โปรกอร์ดอน หรือแม้แต่ โปรธงชัย มาคัดเราๆก็ไม่มีหวั่นนะครับ

- นักบิน 303- - นักบิน 303- - นักบิน 303- - นักบิน 303-

โปรธงชัยนี่ตีกอล์ฟหนิครับ อิอิ

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *

ที่่ว่าซ้อมเล่นเกม อยากทราบว่าเกมที่ว่าเป็นอย่างไรหรือครับเพื่อจะได้เตรียมตัวถูกครับ
short term memory จะเป็นตาราง 4*4 หรือป่าวครับ

ขอบคุณมากครับผม

• ทหารเลว
  • *
 โอ้วว ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ ตอบได้สาระและฮาเฮจริงๆ
 อย่าลืมสวดบทเมตตาให้โปรธงชัยด้วยนะครับ 55555

@Boommerang --เกมสมีหลายเกมมากครับ
 รายละเอียดก็เยอะยังไงลองหาข้อมูลเก่าๆดูนะครับ
 แต่เท่าที่ผมจำได้ น่าจะมี เดินจุด เกมแยกประสาทที่ให้เล่นในคอม2-3เกม
 อาจมีเอาข้อสอบเก่าๆ ที่ทำได้ผ่านมาในรอบก่อนๆมาให้ทำใหม่
short term memory อาจจะเป็นอะไรก็ได้ครับ  ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นตาราง 4*4 ครับ
 เช่นตอนเดินจุด หรือ multitaskอยู่ดีๆเค้าอาจพูดเลขขึ้นมาลอยๆ 3-4ตัวครับ ตรงนี้เราก็ต้องจำไว้
 อะไรทำนองนี้ครับ เป็นไปได้หลายแบบมากเลยไอ้shortterm memory เนี่ย  E47

• ATT03/10
  • นักรบ

เอามาจากใหนครับ ไม่เห็นจะเคยได้ข่าวเลย ... O27

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน

คุณ pilotguide  ท่าทางน่าจะเป็น TG insider  ตัวจริงเลยนะครับ       ว่าแต่ ข่าวนี้จริงหรอครับ        E38 E38 E38
« Last Edit: 30 March 2011, 23:57:15 +07 by taro »

• ATT03/10
  • นักรบ

คุณ pilotguide  ถ้าทางน่าจะเป็น TG insider  ตัวจริงเลยนะครับ       ว่าแต่ ข่าวนี้จริงหรอครับ        E38 E38 E38

ไม่น่าใช่ insider นะครับ   วันนี้ได้ยินมาคนละเรื่องเลย 
 O27 O27 O27

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ผมจริงๆก็ไม่ได้ insider ขนาดนั้นครับแค่ได้บินมา อะไรก็มที่เกี่ยวกับสายการบิน ไม่ว่า การบินไทย แอร์เอเชียร์ นกแอร์ข่าวมันเปลี่ยนได้ตลอดแหละครับ ของผมเองก็ไม่ร้อยเปอร์เซ็นหรอกครับ แต่นี่คือสิ่งที่ผมได้ยินมาล่าสุดเท่านั้นเองอ่ะ ที่เปลี่ยนไปใช้กอร์ดอน เพราะจริงแล้วๆ เคยใช้ที่นี่มาก่อน แต่เค้นท์ เข้ามแทนที่ เพราะมีนักบินรุ่นพี่ฆ่าตัวตายที่เชียงใหม่ เค้าเลยไม่เชื่อมาตรฐานของกอร์ดอน แต่นะวันนี้ เค้นท์ พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าทุกอย่างก็เหมือนกัน ไม่ว่าใครก็มีมาตรฐานเดียวกัน แต่กอร์ดอนเสนอราคาถูกกว่า เลยตัดราคากันไป จริงไม่จริงค่อยๆดูกันไปนะครับ ผิดประการไดขออภัยด้วยรับ แค่เอาข้อมูลมากบอกน้องๆนะครับ

Offline ArcAz

• ทหารเลว
  • *
ผมจริงๆก็ไม่ได้ insider ขนาดนั้นครับแค่ได้บินมา อะไรก็มที่เกี่ยวกับสายการบิน ไม่ว่า การบินไทย แอร์เอเชียร์ นกแอร์ข่าวมันเปลี่ยนได้ตลอดแหละครับ ของผมเองก็ไม่ร้อยเปอร์เซ็นหรอกครับ แต่นี่คือสิ่งที่ผมได้ยินมาล่าสุดเท่านั้นเองอ่ะ ที่เปลี่ยนไปใช้กอร์ดอน เพราะจริงแล้วๆ เคยใช้ที่นี่มาก่อน แต่เค้นท์ เข้ามแทนที่ เพราะมีนักบินรุ่นพี่ฆ่าตัวตายที่เชียงใหม่ เค้าเลยไม่เชื่อมาตรฐานของกอร์ดอน แต่นะวันนี้ เค้นท์ พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าทุกอย่างก็เหมือนกัน ไม่ว่าใครก็มีมาตรฐานเดียวกัน แต่กอร์ดอนเสนอราคาถูกกว่า เลยตัดราคากันไป จริงไม่จริงค่อยๆดูกันไปนะครับ ผิดประการไดขออภัยด้วยรับ แค่เอาข้อมูลมากบอกน้องๆนะครับ

เค้ามีแค่ 2 เจ้าหรอครับ ทำไมไม่ลองจ้างเจ้าอื่นๆดูบ้างอ่ะครับ ?

Offline Admin

• Administrator
เหมือนเค้าก็เคยเป็นเจ้าเดียวกันมาก่อนป่ะครับ ดังแล้วแยกทีมประมาณนั้นหรือไงนี่แหล่ะครับ แต่ก็ดี จะได้ไม่ผูกขาดน่ะครับ

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
ได้ยินมาว่ายังเป็นทีม Professor ชุดเดิมจาก SIAP เหมือนเดิมนะครับ    O04