Author Topic: เอ้า ว่าแล้วมาทำเฉลยความรู้ทั่วไปกันเต๊อะ (คำเตือน ใครจิตไม่แข็ง จิตตกง่าย ห้ามคลิ๊กนะเออ  (Read 66769 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
ออกตัวไว้ก่อนนะครับ ว่าผมจะไม่เฉลยข้อคำนวนนะครับ เพราะว่าผมไม่เก่งคำนวนเลยจริงๆ แต่ถ้าเป็นความรู้ทั่วไป พอไหวครับ

ออกตัวอีกว่าผมไม่ได้ทำความรู้ทั่วไปถูกทุกข้อนะครับ ผิดไปเยอะเหมือนกัน

ปล. ผมอาจจะจำได้ไม่ได้หมดนะครับ ใครมีเพิ่มเติมตรงไหนก็เพิ่มได้เลยนะเออ

โอเปร่าอยู่ที่ตำแหน่งไหนในออสเตรเลีย คำตอบคือ ซิดนีย์ นิวเซาท์เวลส์ ตามรูปครับ
http://www.google.co.th/imglanding?q=sydney+map&hl=th&gbv=2&tbs=isch:1&tbnid=7TbzjlxIY2ggmM:&imgrefurl=http://www.steveandjacqui.com/maps1.htm&imgurl=http://www.steveandjacqui.com/images/map-

คลองซุเอช เชื่อมระหว่างทะเลแดงกับทะเลเมดิเตอร์เรเนียน ตามรูปเลยครับ
http://www.google.co.th/imglanding?q=suez+canal+map&hl=th&gbv=2&tbs=isch:1&tbnid=DY5jvQNGuLDUxM:&imgrefurl=http://www.clas.ufl.edu/users/oren/INR4204Middleeast.html&imgurl=ht

บริษัทเครื่องบินที่ไม่ได้เป็นของอเมริกันคือ Fokker ครับ เป็นของ Dutch นะครับ ที่เหลือของพี่กันเขาหมดเลย

แรงทั้งสี่ที่กระทำต่อเครื่องบินคือ
thrust แรงจากเครื่องยนต์ ทำให้เครื่องไปข้างหน้า
drag แรงลมที่เข้าปะทะเครื่อง
weight น้ำหนักเครื่อง และแรงโน้มถ่วง
lift แรงยกยกที่เกิดจากปีก

เวลาเครื่อง take off สามารถเพิ่มแรงยกด้วยการ กางแฟลบครับ

main control panel : aileron rudder and elevator

เครื่องบินไปทางตะวันออก (heading 090) แล้วก็เลี้ยวซ้าย 100 องศา ก็จะกลาย heading 350 ครับ

ประเทศที่เนื้อที่มากที่สุด รัสเซีย

แพนด้าอยู่ที่ไหน  ถ้าดูตามแมพและข้อมูลจาก wiki คำตอบน่าจะเป็น เสฉวนนะครับ gansu และ shaanxi ก็มีนะครับ แต่ เสฉวนมีมากกว่า

เครื่อง SAAB34 และ กริเพน ไทยสั่งจาก สวีเดน ครับ

ไฟลท์อินเตอร์ไฟลท์แรกของการบินไทย บินไปที่ ฮ่องกง

แล้วบินไปญี่ปุ่นหละ มีกี่ที่ ตอบ 5 ครับ นาริตะ ฮาเนดะ โอซาก้า ฟูกุโอกะ นาโงย่า

การบินไทยก่อตั้งปี 1960

โปรโมชั่นของไทย ??? จำไม่ได้เลยว่า โจทย์มันเป็นโปรเกี่ยวกับอะไร เพราะว่า ทุก choice เป็นชื่อโปรโมชั่นหมดเลยครับครับ
ฺBig Suprise: special fare promotion selected destination and date
I Fly Thai: special internet rate
Super deal อันนี้ไม่มีข้อมูลครับ
smile 2010 เท่าที่อ่านในโบชัวร์ น่าจะเป็นโปรโมชั่น ราคาพิเศษสำหรับบินในประเทศ

Vision: The First Choice Carrier with Touches of Thai

เครื่องที่ให้บริการชั้น premium eco class : A340-500

บริการแพ็คเกจทัวร์ Royal orchid holiday

โลโก้เก่าไทยคือ Dancing Man

chair man คือ คุณอำพน กิตติอำพน

เกาะืี้ที่ได้ความเสียหายจากซึนามิที่ญี่ปุ่นคือ เกาะฮอนชู

เมืองที่ได้ผลกระทบมากที่สุดคือ เซนได จังหวัด มิยากิ(ไม่ใช่มิยาบินะครับ ^ ^)

โรงไฟฟ้าที่กำลังมีปัญหาเรื่องรั่วไหลของกัมมันภาพรังสี คือ ฟุกุชิม่า

ซึนามิ ถ้าเป็นภาษาอังกฤษจะเรียกว่า Tsunami เอ้ยยย tidal wave

ลิเบีย อยู่ในแถบทะเล เมดิเตอร์เรเนียน

นามสกุลผู้นำอียิปต์ และเมืองหลวง คือ มูบารัค ไคไร

เครื่องบินที่เคลื่อนที่ใน lateral axis หรือการเชิดหัว ปักหัว เรียกว่า pitch ครับ

จังหวัดในไทยมี 77 จังหวัดครับ

ชื่อเก่าหลวงตามหาบัว คือ บัว โลหิตดี

เป็นเจ้าอาวาสวัด เกษรศีลคุณ (วัดป่าบ้านตาด)

ICAO คือ International Civil Aviation Organization  

เครื่องบิน บินจาก กรุงเทพ ไปบัคลาเทศ (จำชื่อไม่ได้) คิดว่าน่าจะ heading 330 ครับ

ที่เหลือ ใครจำอะไรได้ก็เพิ่มเติ่มได้นะครับ  

« Last Edit: 23 March 2011, 17:54:25 +07 by golfyATC »

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ให้กัปตันมาสอบเองยังผิดหลายข้อเลยน้องเอ้ย  O08

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้าจำไม่ผิด ไปบังกลาเทศครับ

มีชอยส์ที่เข้าเค้าอยู่ 2 อัน คือ 300 และ 330 องศา

ผู้รู้ตอบทีครับ ว่าถ้าบินจากสุวรรณภูมิจะต้องไป heading ไหน

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
บริษัทเครื่องบินที่ไม่ได้เป็นของอเมริกันคือ Fokker ครับ เป็นของ Dutch นะครับ ที่เหลือของพี่กันเขาหมดเลย

แล้วมันมีอีกยี่ห้อ ชื่ออะไรอะครับ จำไม่ได้ที่อยู่ช้อย 4 NRTHPL

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **

แล้วมันมีอีกยี่ห้อ ชื่ออะไรอะครับ จำไม่ได้ที่อยู่ช้อย 4 NRTHPL

Northrop ครับ เป็นของอเมริกาครับ ที่ผลิต F-5 ไง

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์

Northrop ครับ เป็นของอเมริกาครับ ที่ผลิต F-5 ไง

- นักบิน 309- ผิดไปเฉย T_T

Offline oncesky

• ประชาชน
คุณสมบัติ ข้อ 4

พูดและเขียนภาษาอังกฤษ ได้ดี   O23

อีกอย่าง ผมคนอุดรแท้ๆ แต่ ยังไม่รู้จักชื่อเต็มๆ วัดป่าบ้านตาด เลยไม่ได้ตอบ T_T

ไปทีไรก็เรียกแต่วัดบ้านตาดตลอด ^^!
« Last Edit: 23 March 2011, 17:21:39 +07 by oncesky »

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เฉลยมา 30 กว่าข้อ ถูกไม่ถึงครึ่งเลยงับ  E39

Offline giggs

• ทหารเลว
  • *
ผมรู้สึกว่า  คำถามบางข้อไม่เคยเห็นเลยด้วยซ้ำครับบบบบ O22  ซวยแล้วเรา

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
จังหวัดบึงกาฬ เป็นจังหวัดในประเทศไทย จัดตั้งขึ้นตาม พระราชบัญญัติตั้งจังหวัดบึงกาฬ พ.ศ. 2554 อันมีผลใช้บังคับตั้งแต่วันที่ 23 มีนาคม 2554
 - สอบนักบิน 308-

Offline TaTeeMan

• ประชาชน
รู้สึกพลาดที่อ่านโจทย์ไม่ครบทุกข้อ พลาดข้อที่รู้ไปหลายข้อเลยครับ  E08
รอลุ้นต่อไป

Offline Alfred

• ประชาชน
มาช่วยเสริมคำถามเพื่อคนรุ่นต่อๆไปครับ แต่ไปหาคำตอบที่แท้จริงกันเอาเองนะครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยมั่นใจเหมือนกัน

- ประเทศไหนที่ไม่ได้อยู่ในขอบเขตของวงแหวนแห่งไฟ (Ring of Fire) (ตอบ : ออสเตรเลีย)

- อำเภอและจังหวัดอะไรของประเทศไทยที่ตั้งอยู่ตรงข้ามเขาพระวิหาร (ตอบ : กันทรลักษณ์ ศรีสะเกษ)

- ญี่ปุ่นล่าอะไรที่ทำให้ออสเตรเลียและนิวซีแลนด์ไม่พอใจ (ตอบ : ผมโลเลระหว่าง Whale กับ Killing Whale น่ะครับ)

- ตัวต้านทาน 2 ตัวต่อกันแบบขนาน ตัวแรกมีขนาด 3 โอห์ม ตัวที่สองต้องมีขนาดเท่าไหร่ จึงจะทำให้ความต้านทานรวมมีค่าเท่ากับ 2 โอห์มครับ (ตอบ : 6 โอห์ม)

- ถ้า x ยกกำลัง 3 เท่ากับ y ยกกำลัง 2 แล้ว y จะไม่สามารถมีค่าเท่ากับข้อใดได้ (ตัวเลือก : -1 , 1 , 8 และ 16 ซึ่งผมว่าน่าจะตอบ 16 นะครับ)

- มีลูกบอลอยู่ในกล่อง 5 ลูก สีละ 1 ลูก เช่น แดง , เขียว , เหลือง , น้ำเงิน , ขาว ถ้าสุ่มหยิบลูกบอลขึ้นมาครั้งละ 1 ลูก เป็นจำนวน 4 ครั้ง จงหาความน่าจะเป็นที่จะหยิบได้ลูกสีเหลือง  (ข้อนี้โจทย์อาจคลาดเคลื่อนไปบ้างนะครับ)

- ถ้า a = 0.65 ข้อใดต่อไปนี้จะมีค่าน้อยที่สุด (ตัวเลือก : root a , a ยกกำลังสอง , a คูณด้วยสอง ที่เหลือจำไม่ได้ครับ แต่รู้สึกว่าต้องตอบ a ยกกำลังสองครับ)

Edit : เดี๋ยวไว้นึกได้เพิ่มเติมอีกเมื่อไหร่ จะมาเพิ่มให้เรื่อยๆ นะครับ  O10
« Last Edit: 23 March 2011, 19:30:58 +07 by Alfred »

Offline ta86

• นักรบ
  • **
ขอบคุณพี่ golfyATC และทุกๆคนมากครับ ขอให้โชคดีน่ะครับ อีกไม่กี่วันก็รู้แล้วไม่ต้องรอนานเกินเหตุเหมือนกับที่ไปสอบกันก่อนหน้านี้

แล้วข้อที่เขาถามถึงล้อ Airbus A380 นี่อยู่ในหมวดความรู้ทั่วไปหรือสอบ aptitude ครับ?

ใครมีข้อคำนวนหรือโจทย์ฟิสิกส์บ้างไหมครับ

Offline grid

ถ้าจำไม่ผิด ไปบังกลาเทศครับ

มีชอยส์ที่เข้าเค้าอยู่ 2 อัน คือ 300 และ 330 องศา

ผู้รู้ตอบทีครับ ว่าถ้าบินจากสุวรรณภูมิจะต้องไป heading ไหน

ผมไม่รู้นะ ผมเล่นไฟลท์ซิมเวลาเครื่องขึ้นจาก VTBS หรือ สุวรรณภูมิเครื่องจะบินไปทาง LIMLA transition ช่วงนั้นจะ HDG 300 โดยประมาณครับ ผมตอบ HDG 300

โปรโมชั่นของไทย ??? จำไม่ได้เลยว่า โจทย์มันเป็นโปรเกี่ยวกับอะไร เพราะว่า ทุก choice เป็นชื่อโปรโมชั่นหมดเลยครับครับ
ฺBig Suprise: special fare promotion selected destination and date
I Fly Thai: special internet rate
Super deal อันนี้ไม่มีข้อมูลครับ
smile 2010 เท่าที่อ่านในโบชัวร์ น่าจะเป็นโปรโมชั่น ราคาพิเศษสำหรับบินในประเทศ

ผมตอบ I FLY ครับ เพราะ ผมจำได้ว่า poster ก็คือที่ขึ้นตามโฆษณาต่างๆครับ เช่นอย่างทางเข้าสุวรรณภูมิ ไปดูได้เลยครับ จะมี I FLY ใหญ่ๆ แล้วตอนนี้ทางเว็บการบินไทยเองก็มี I FLY ขึ้นครับ super deal ไม่มี ณ ตอนนี้ครับ
« Last Edit: 23 March 2011, 19:25:19 +07 by grid »

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
จิตไม่แข็งหรอก แต่อยากแชร์เป็นความรู้ ที่ตอบไปอาจจะผิดหรือถูกก็ได้นะครับ อย่าเครียด อิอิ

1. ถ้า x ยกกำลัง 3 เท่ากับ y ยกกำลัง 2 แล้ว y จะไม่สามารถมีค่าเท่ากับข้อใดได้ (ตัวเลือก : -1 , 1 , 8 และ 16 ซึ่งผมว่าน่าจะตอบ 16 นะครับ)
ตอบ -1 เพราะทุกจำนวนไม่ว่าบวกหรือลบ พอยกกำลังสองแล้วต้องเป็นบวกน่ะ คือไม่เข้าใจข้อมูลที่โจทย์ให้มา แต่โจทย์ถามแบบนั้นเลยตอบตามเหตุผลที่บอกไปคับ
2. โปรของการบินไทย ข้อนี้ถ้าจำไม่ผิด เหมือนโจทย์จะถามว่าบินจากกทม.อ่ะ แต่ไปในหรือนอกประเทศหรือเงื่อนไขอื่นในโจทย์จำไม่ได้
เลยตอบ superdeal ไป
3. เวลาเครื่อง take off สามารถเพิ่มแรงยกด้วยการ กางแฟลบครับ ---> ข้อนี้ตอบ elevator ไป เพราะนึกว่าต้องยก control surface ตัวไหน
4. จากข้อสาม เลยนึกได้ว่า มีข้อนึงถามว่า ข้อใดเป็น high lift equipment (ประมาณนี้ จำชื่อเรียกไม่ได้) ข้อนี้ตอบ flaps ไป
5. จังหวัดประเทศไทย ตอบ 77 ไป ข้อนี้กำกวมมาก เพราะไปดูมาเขาบังคับใช้วันที่ 23 มีนา 54...ไม่รู้จะเอายังไง
6. ขณะเครื่อง descent แรงเป็นยังไง ตอบ weight > lift
7. ให้อุณหภูมิมาเป็นฟาเรนไฮต์ แปลงเป็น เซลเซียส จำโจทย์ไม่ได้ เหมือนจะตอบ 300 ไป
8. 0<a<1 เรียงค่า a จากน้อยไปมาก (increasing) ผมเรียง a(กำลังสอง), a , sqrt.(a)ไปอ่ะ 

• นักรบ
  • **
แบตเตอรี่ 12V สามตัว แต่ละตัวมีคตท.ภายใน 0.2 โอห์ม ต่ออนุกรมกัน
แล้วจ่ายโหลดคตท. 0.6 โอห์ม ถามว่ามีกระแสในวงจรเท่าไร ตอบ 30 ไปคับ

Offline Wolf

ขอบคุณพี่ golfyATC และทุกๆคนมากครับ ขอให้โชคดีน่ะครับ อีกไม่กี่วันก็รู้แล้วไม่ต้องรอนานเกินเหตุเหมือนกับที่ไปสอบกันก่อนหน้านี้

แล้วข้อที่เขาถามถึงล้อ Airbus A380 นี่อยู่ในหมวดความรู้ทั่วไปหรือสอบ aptitude ครับ?

ใครมีข้อคำนวนหรือโจทย์ฟิสิกส์บ้างไหมครับ

อยู่ส่วน Aptitude   Part short term memory ครับ

Offline platuna

• ทหารเลว
  • *
แบตเตอรี่ 12V สามตัว แต่ละตัวมีคตท.ภายใน 0.2 โอห์ม ต่ออนุกรมกัน
แล้วจ่ายโหลดคตท. 0.6 โอห์ม ถามว่ามีกระแสในวงจรเท่าไร ตอบ 30 ไปคับ
E30

น่าจะเป็น 15.7 ครับ

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
Gen. ทำไป 36 ครับผิดไปจังเบ้อเร้อ 3 ข้อ
ปีหน้าเอาใหม่ E30 O30 ให้กำลังใจตัวเองครับ

• นักรบ
  • **
E30

คิดยังไงเหรอคับ

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
E30

นั่นสิ คิดยังไงอะ