Author Topic: หลังจากสอบกันมาแล้วเป็นไงกันบ้างครับ  (Read 61079 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline textmode

• นักรบ
  • **
หลายๆ ข้อนี่ทำเอาผมทำไปยิ้มไปเลยทีเดียว เหอๆ คิดว่าหลายๆ ท่านก็น่าจะเป็นเหมือนกัน โดยเฉพาะสีนามิที่เกาะมิยาบิ  แล้วก็แพนด้าอาศัยอยู่ที่ไหน E47
สำหรับฟิสิกส์กับเลขนี่ ยอมรับเลยว่าไม่ได้แตะ - -
Basic Knowledge Test ผมลงไปที่ความรู้ทั่วไปล้วนๆ ถูกมั่งผิดมั่งขอให้ตอบไว้ก่อน เหอๆ
ภาษาอังกฤษ ก็ถือว่าโอเคนะครับ ไม่มีสอบฟังเพราะเสียงก้อง(แต่ผมว่าฟังเสียงกัปต้นพูดรุ้เรื่องกว่าคราวก่อนอีก)
ส่วน APT ก็ตามมีตามเกิดครับ แต่ชุดที่บีนี่ผมไม่ได้เลยจริงๆ เลขซีรี่ส์อะครับ ผมทำได้แค่ห้าข้อเอง อุตส่าห์ให้เวลาตั้งห้านาที ยี่สิบห้าข้อถ้าจำไม่ผิด แต่ไหงคิดไม่ออก - - E21

สรุปก็ต้องรอลุ้นต่อไป ศุกร์เห็นคงเห็นดีกัน เหอๆ SOC2

Offline eyeshield

• ทหารเลว
  • *
ตอนแรกคิดว่าผ่านชัว พอมาเจอ series ทำได้ 9 ข้อ  O32
+กับเจอหลอกข้อ chairman TG แบบเห็นข้อสุดท้าย กา ดร.ปิยะสวัสดิ์ ไปแบบไม่คิด เรียบร้อยเลย O31

Offline spazemonkeyz

• ประชาชน
basic knowlegde ทำไป44 ออกมาปุ๋บผิดชัวร์ก่อนเลย4ข้อ  O30 แล้วก็น่าจะผิดอีก เซ้งเป็ดเลย แต่ก็รอลุ้นอีกที่

• ประชาชน
ลืมถาม percent of error เค้าคิดยังไง ใครมีไอเดียหรือassumptionอะไรลอกอธิบายให้หน่อยนะครับ อยากรู้ O01

• ทหารเลว
  • *
น่าจะ ข้อที่ถูก/ข้อที่ทำ นะครับ

• นักรบ
  • **
percent of error เท่าที่ฟังมาวันนี้(บวกกับคิดเอาเอง) เค้าจะคิดแบบค่าตัวคูณอะครับ คือเค้าจะเทียบข้อผิดกับทั้งหมดก่อน
ใครได้เท่าไรก็เอาไปเทียบคะแนนอีกที

เช่น ผมทำไปสี่สิบข้อ ผิดสิบข้อ แสดงว่า ข้อผิด:ข้อที่ทำไปทั้งหมด = 0.25

ก็เอาไปเทียบตารางตัวคูณ
สมมุติ
ช่วง 0.0-0.3      ได้   1.50
     0.4-0.6            1.25
     0.7-1.0            1.00

ยกตัวอย่างผมได้ 0.25 ก็เอาคะแนนที่ผมได้ ไปคูณกับ 1.5 ออกมาเป็นคะแนนสุดท้าย ก็คือ 30x1.5= 45 คะแนน

• ประชาชน
ขอบคุณครับ มีเหตุผลมากทีเดียวแต่เราก็ไม่รู้ scale ที่เค้าตั้งไว้อยู่ดี ใครมีไอเดียอีกเชิญนะครับ เพื่อจะเป็นประโยชน์ในรอบหน้าหรือปีหน้าก็ไม่รู้  O08

Offline Him

• ประชาชน
ตอนแรกผมกังวลเพราะรู้สึกว่าผมได้ General knowledge น้อยมากเลย แต่พอมาเห็นเพื่อนๆเมนต์ในนี้ก็ค่อยโล่งใจขึ้นหน่อย เพราะลำพังแค่ความรู้ทั่วไปผมก็แทบจะไม่ทันแล้วครับ แตะเลขเล็กน้อยพวกข้อที่เป็นพวกเปอ์เซนต์ครับ

ปล.ข้อ Chairman ผมตอบ คุณปิยะสวัสดิ์เหมือนกันครับ - สอบนักบิน 306-

Offline ov10

• ประชาชน
ตอบไปได้ไงเนี่ย dancing lady กับ tsunami ต้องตอบ tidal wave ดันไปตอบคลื่นใต้น้ำเฉยเลย  - นักบิน 309- - สอบนักบิน 308- - นักบิน 307- - สอบนักบิน 306- - สอบนักบิน 304- - นักบิน 305-

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
อังกฤษทำไม่ทันเลย
APT B ทำไป 3 พาร์ทอื่นเสร็จบ้าง เกือบบ้าง
Basic ครึ่งนึง

ปีหน้าเจอกัน~~ O19

• ทหารเลว
  • *
ดีนะ miyabi ช่วยไว้ ตัดชอยส์ทิ้งได้ 2 ข้อ  O07

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
Eng ผมเปิดไปทำ reading ก่อนเลยครับ คำตอบหาง๊ายง่าย ไม่ได้ซ่อนอะไรเลย แต่เสียเวลาไปพอควร พอประกาศว่าเหลือ 20นาที ผมยังไม่ได้อ่านเรื่องสุดท้ายเลย  E21
ก็เลยทิ้งแล้วกลับไปทำ grammar สุดท้ายระบายไปประมาณ 60ข้อ

Basic Knowledge ผมว่าง่ายกว่าของ TAA เยอะมากๆๆ เลยครับ ขนาดคนโง่ๆๆๆ ฟิสิกส์อย่างผม ยังรุ้สึกเลยว่ามันง่าย
ถ้าผมตั้งใจอ่านมากกว่านี้หน่อยนะ  O36 หึหึ
อันนี้ระบายไปประมาณ 40ข้อ  O23 ถ้าจะไม่ผ่านก็เพราะไอ้นี่แหละ  O21

Apt เปิดมาพับกล่อง คุ้นๆว่า มันเป็นกล่องเดียวกับของ TAA เลย แต่ทำไมทำได้นิดเดียวก็ไม่รุ้  - นักบิน 309-
part อื่นก็ชิลๆครับ  O30

ว่าแต่ Apt แต่ละ part เค้าไม่ได้คิดคะแนนแยกกันใช่มั้ยครับ  O35

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
มีใครอ่านเจอจำนวนล้อของ A380 บ้างครับ ผมอ่านไม่เจอเลย
แต่ passage นี้มาจาก wiki นั่นเอง
http://en.wikipedia.org/wiki/Airbus_A380

O01
« Last Edit: 22 March 2011, 16:47:16 +07 by masterBB »

Offline ArcAz

• ทหารเลว
  • *
ตอนแรกคิดว่าผ่านชัว พอมาเจอ series ทำได้ 9 ข้อ  O32
+กับเจอหลอกข้อ chairman TG แบบเห็นข้อสุดท้าย กา ดร.ปิยะสวัสดิ์ ไปแบบไม่คิด เรียบร้อยเลย O31

ไม่ใช่คุณปิยะสวัสดิ์หรอครับ ตายละ  - สอบนักบิน 308-

• นักรบ
  • **
รู้สึกว่า ยิ่งอ่านเฉลยเพื่อนๆ ก็ยิ่งผิดแฮะ  E08 หลายข้อแล้วนะครับเนี่ย  O22 O22

• ทหารเลว
  • *
chairman เป็นคุณ อำพล ครับ
ดร.ปิยะสวัสดิ์ เป็น dd

Offline karn

• ทหารเลว
  • *
ชิลๆ กันเถอะครับเพื่อนๆ อยู่ที่ดวง กันแล้วละครับตอนนี้ ผ่านไม่ผ่าน คนที่ผ่านก็ต้องยกให้เค้าเลยว่าความรู้แน่นจริงอะไรจริง หรือ หัวไวจริงอะไรจริง

เห้อ...... ลุ้นผลแบบรู้ชะตาตัวเอง

• ประชาชน

Offline TaTeeMan

• ประชาชน
aptitude part เลข sequence ทำได้แค่ 3 จริงๆ อนาถจิตมากครับ  E08
basic knowledge ก็ไม่ได้เตรียมตัวแฮะ ทำไปเท่าที่ได้แหล่ะคร้าบ (บางข้อโจทย์เหมือน TAA เลยแน่ะ  E06)

Offline iamgun

• ประชาชน
มีใครอ่านเจอจำนวนล้อของ A380 บ้างครับ ผมอ่านไม่เจอเลย
แต่ passage นี้มาจาก wiki นั่นเอง
http://en.wikipedia.org/wiki/Airbus_A380

O01

นับเอาจากรูปเลยครับ (น่าจะ) 22 นะ แต่ผมดันไปตอบ 24 ซะนี่ (จินตนาการว่าข้างหน้า น่าจะ 4)

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *
สำหรับผมสรุปได้ว่าทุก paper เป็นแบบ extremely time-consuming test in extremely limited time  O11
ใน general knowledge นั้นจะมาเป็นพักๆ เช่น ข้อแรกมาก็ให้ นน. เป็น lb เลยทีเดียว เวลาเฉลี่ยข้อละครึ่งนาที แค่มานั่งแปลงหน่วยก็หมดแล้ว ใครรู้ตัวเร็วก็ข้ามไป ใครรู้ตัวช้า...ก็แล้วแต่บุญกรรมทำมาล่ะครับ    O29
ตอนนี้คงทำอะไรไม่ได้แล้ว นอกจากสวดมนต์และทำบุญเยอะๆ ในช่วง 2-3 วันนี้  E22
เอาใจช่วยทุกๆท่านให้ผ่านไปด้วยกันนะครับ  O18

ปล. ข้อสอบ memory เนี่ยผมถามมาหลายคนละ ไม่มีใครเจอส่วนไหนของบทความที่บอกจำนวนล้อของ A380 แฮะ...ข้อแรกนั่นเอาไว้ดักมั่วป่าวหว่า?

ปล.2 เจ็บใจเรื่อง "คุณสมบัติลำดับที่ 4" อย่างแรง!!!  O12

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
ปล. ข้อสอบ memory เนี่ยผมถามมาหลายคนละ ไม่มีใครเจอส่วนไหนของบทความที่บอกจำนวนล้อของ A380 แฮะ...ข้อแรกนั่นเอาไว้ดักมั่วป่าวหว่า?

ข้อนี้ผมคิดว่าเค้าน่าจะทดสอบถึงความช่างสังเกตุของเรามากกว่านะครับ (ในรูปมีครับ)

• ทหารเลว
  • *
โอ๊ย อยากโดนจับไข่บ้างอะไรบ้าง  O06

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
พลาดข้อง่ายไปหลายข้อเลยอ่ะครับ เอาไว้รอดูผลดีกว่าครับ
ช่วงนี้ก็ทำใจสบายๆ relax กันดีกว่า

Offline Like a G6

• ประชาชน
ผมแอบมั่วไปหลายข้อเลยครับ...คำนวน ทำไม่ได้จริงๆ...จะโดนตัดคะแนนมั้ยเนี่ย...ควรจะทิ้งว่างหรือมั่วนิดๆหน่อยๆไปดีครับ?

• นักรบ
  • **
กัปตันเค้าก็ประกาศนะครับว่า อย่ามั่วโดยไม่มีหลักการ ถ้ามีหลักการก็จัดเลยครับอย่ารอรี

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
คิดว่าล้อหน้า 4 เหมือนกัน ซัดไป 24  - สอบนักบิน 308-

Offline grid

chairman = Ampon kittiamphon ครับ ตัวสะกดผมไม่ชัวร์ แต่ อำพล กิตติอำพล แน่นอนครับ

technical ทำไป 35 ข้อ ไม่ชัวร์ไม่ทำเลยครับ แต่น่าจะผิด 5 ข้อได้

อังกฤษทำไป 80 ได้ คิดว่า 40-50 ครับ (น่าจะดูค่าเฉลี่ยนด้วยนะครับ)

Aptitude ขอไม่เอ่ย ฮ่าๆ แต่ 380 ทำได้หมดครับ

Offline grid

ว่าแต่มีใครทำ ข้อ กัปตันสรเดช ไหมครับ อิอิ ผมทำได้ คิดว่าน่าจะถูก

Like Miyabi ครับ ฮ่าๆๆๆ ผมหลุดขำมาด้วย

Offline part_pum

• ประชาชน
แฮะๆ ผมทำ English Skill ทำไป 57 ข้อ ทำแต่ Grammar 555+
ส่วน Basic Knowledge ทำไป 37 ข้อ ยอมรับว่า สมาธิเริ่มไม่นิ่งครับ ผมว่า สมาธิส่วนนี้สำคัญมาก ทำน้อย แล้วม่ายรู้จาผิดอีกกี่ข้อ 555+
ส่วน APT ตามมีตามเกิดเหมือนกาน ครับ งาย วันที่ 25 รู้ผล โชคดีนะครับ....   O07