Author Topic: ตกลงภาษาอังกฤษ มั่วได้ไหมครับ  (Read 46144 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline huggy

• ประชาชน
เพราะที่ทำไป ไม่ว่าจะเป็นฟัง หรือ  reading ยังไม่แน่ใจร้อยเปอร์เซ็นเลยครับว่าถูกหรือ ป่าว ถ้าทำผิดแล้วติดลบเกรงว่าคะแนนจะหาย เห็นเขาว่าเอาเกณฑ์ 60 เปอร์เซ็น งั้นก็ไม่รู้ว่าจะถึงหรือ ป่าว ส่วน general knowledge กะ aptitude นี่ตอบผิดติดลบใช่ไหมครับ แล้วติดลบยังไงพอจะมีคนทราบหรือป่าวครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
ผมว่าอย่ามั่วเลยดีกว่าครับ มันจะไม่เป็นผลดีต่อเราเองนะครับ
ทำเท่าที่ความสามารถเราทำได้ นักบินที่ดีต้องไม่มั่วนะครับ O29

Offline oncesky

• ประชาชน
สำหรับรอบแรก

Eng , Gen ถ้าไม่มั่นใจ ก็เดาไปเถอะครับ ที่ผ่านมา สองวิชานี้ ถ้าทำไม่ทัน ผม ทิ้งดิ่งตลอด

ทำผิดก็ไม่ได้แต้ม เดาฟลุกถูกได้มาคะแนนนึง  O15

Aptitude ห้ามมมมมมเดาาาา บาง Paper ห้ามทำข้ามข้อ อันไหนติดก็ก็ค่อยๆ คิดไป

แต่บาง Paper ทำข้ามข้อได้ ก็ดูเอาที่เรามั่นใจก็พอครับ  O11

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
มาสอบนักบินการบินไทยทั้งที่ ใครถ้าคิดจะมั่ว ขอให้ไม่สมหวังตลอดไป ไม่มีใครอยากบินกับนักบินพูดภาษาอังกฤษห่วยๆสื่อสารไม่รู้เรื่อง อายผู้โดยสารเค้า เค้าหัวเราะเยอะเอาอยู่ใน cabin แถมผ่านการคัดเลือกมาแล้ว ต้องไปตก icao level 4 บินแต่ domestic ชอบเหรอคะ ภาษาอังกฤษ ง่ายนิดเดียว อ่านหนังสือพิมพ์ทุกวันวันละ 2 ข่าว แปปเดียวก็รู้ศัพท์เพิ่มแล้ว
ใครมั่ว ขอให้ไม่ผ่าน อย่าให้ได้มาร่วมงานกันเลย รับไม่ได้

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
เค้าคิดคะแนนทั้งคะแนนได้แล้วก็ความแม่นยำด้วยนะ

มั่วไปได้คะแนนเพิ่ม แต่อย่าลืมว่าการมั่วมันยังไงก็มีผิด แล้วข้อผิดที่เพิ่มมามันไปลด acc นะ

เหมือนที่บางคนเคยสอบไปแล้วบอกทำไปทุกข้อแล้วทำไมถึงสอบไม่ติดนั่นแหละครับ

Offline kentmere

• ประชาชน
มาสอบนักบินการบินไทยทั้งที่ ใครถ้าคิดจะมั่ว ขอให้ไม่สมหวังตลอดไป ไม่มีใครอยากบินกับนักบินพูดภาษาอังกฤษห่วยๆสื่อสารไม่รู้เรื่อง อายผู้โดยสารเค้า เค้าหัวเราะเยอะเอาอยู่ใน cabin แถมผ่านการคัดเลือกมาแล้ว ต้องไปตก icao level 4 บินแต่ domestic ชอบเหรอคะ ภาษาอังกฤษ ง่ายนิดเดียว อ่านหนังสือพิมพ์ทุกวันวันละ 2 ข่าว แปปเดียวก็รู้ศัพท์เพิ่มแล้ว
ใครมั่ว ขอให้ไม่ผ่าน อย่าให้ได้มาร่วมงานกันเลย รับไม่ได้

ก็เข้าใจความคิดของเจ้าของกระทู้นี้นะครับ แต่อยากจะให้ใช้ภาษาให้ดีสุภาพกว่านี้หน่อย
การแช่งคนอื่นไม่ได้เป็นผลดีหรอกนะครับ อีกอย่างผมคิดว่าเรื่องบางเรื่องที่คุณว่าง่ายมันอาจจะยากสำหรับคนอื่น
แต่เรื่องบางเรื่องคนอื่นอาจจะรู้มากกว่าคุณก็ได้ครับ ในโลกนี้ไม่มีใครโง่หรอกครับแค่รู้กันคนละเรื่องเท่านั้นเอง
ที่มาบอกเพราะรู้สึกว่าอ่านโพสนี้แล้วแสดงถึงความเป็นตัวของคุณมากเลยครับ สำเนียงส่อภาษา กริยาส่อสกุล
อยากจะให้แก้ไขการพูดจาหน่อยนะครับ

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
อยากมั่วก็มั่วไปเลยครับ อย่าคิดมาก ^^ แต่อย่าลืมว่า ถ้า ATC สั่งมาแล้วคุณไม่เข้าใจแล้วไปมั่วๆบินไปตามที่คุณเข้าใจ หายนะ อาจจะเยือนได้

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
คนหลายคนบางทีพูดดีดีด้วยแล้วยังไม่เข้าใจค่ะ ขอยืนยันนะคะ ไม่อยากร่วมงานกับใครก็ตามที่บังเอิญฟลุกได้เข้ามา แบบนี้ไม่ได้เรียกว่าเป็นการแช่งนะคะ

Offline kentmere

• ประชาชน
ครับยังไงขอให้พยายามกันให้เต็มที่นะครับดีกว่าไม่พยายามเลย
ยังไงรอบแรกนี่ต้องผ่านให้ได้ก่อนนน  E06
สู้ๆ O19

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
จะเป็นนักบิน ต้องลืมเรื่องที่ผิดพลาดไปแล้วให้ง่าย แล้วตั้งหน้าตั้งตารอทำเรื่องถัดไป ไม่ควรกังวลเรื่องที่ผ่านไปแล้วนะครับ

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
จะเป็นนักบินต้องใจเย็นด้วย นิ่ง

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

+10  E30

แต่แรงไปติ๊ดนึง 

Offline oncesky

• ประชาชน
5555555

ขี้เกียจดราม่า ไปอ่านหนังสือดีกว่า  O19 O19

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **

คุณแป้งโหดมาก

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณ คุณtaro มากครับผม ที่นำสิ่งดีดีมาแบ่งปันคนร่วมความฝันเดียวกัน   E18 E18
ว่าแต่ เวลา setup มันต้องใส่ license key ด้วยอ่ะครับ รวบกวนคุณ taro บอกหน่อยด้วยครับผม  E47 E47

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
ดูละเอียดๆ อยู่ข้างใน....

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ผมเข้าใจว่า หลายๆคน ภาษาอังกฤษเป็นอะไรที่ยากมาก ผมก้เลยอยากจะบอกนะครับว่า
ถ้ามั่วแล้วผ่าน ตัวเราจะเป็นคนที่ลำบากเองนะครับ
ถ้ามั่วแล้วตก แสดงว่าคุณไม่มีโชคในทางนี้
แต่ถ้าไม่มั่วแล้วผ่าน แสดงว่าภาษาอังกฤษคุณอยู่ในเกณท์มาตราฐานครับ
และถ้าไม่มั่วแล้วตก แสดงว่าปีหน้ามาสอบใหม่ได้นะครับ
 - สอบนักบิน 306-

Offline kanawut

ถ้ามั่วแล้วผ่าน คิดว่าจะสื่อสารกับใครรู้เรื่องเหรอครับ

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
คุณ Paeng เป็นแอร์อยู่การบินไทยหรอครับ

ว่าแต่คุณพอจะทราบ ข่าววงในอะไรบ้างไหมครับเกี่ยวกับการสอบ

ที่อาจเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนที่จะสอบในครั้งนี้อะครับ

อาจจะไม่ใช่เรื่องข้อสอบ แต่เป็นเรื่องอื่นๆ ก็ได้ครับ

ตอนนี้ภาวนาให้ไม่มีการเลื่อนหรือยกเลิกนะครับ ดูข่าวภัยธรรมชาติญี่ปุ่น รัฐบาลไทยจะยุบสภา
แล้วหวั่นๆ ยังไงไม่รู้นะครับ

Offline N1

• ประชาชน
ขออนุญาตเข้ามาแชร์ประสบการณ์ครับ

"เฉพาะวิชาภาษาอังกฤษ" ส่วนตัว"ไม่แนะนำให้มั่ว"นะครับ แต่ก็"ไม่แนะนำให้ปล่อยว่าง"เช่นเดียวกัน
อย่าเพิ่งงงนะครับ..หมายความว่า แนะนำให้ทำให้เต็มที่ในทุกๆข้อ ทั้งข้อยากและข้อง่าย
ยกตัวอย่างเช่น part listening แต่ละข้อไม่มีเวลาให้มานั่งคิดไตร่ตรองมากมายนักหรอกครับ
หลังฟังจบประโยค เราต้องอ่านchoice แล้วตัดสินใจตอบภายในไม่เกิน 4-5 วินาที ดังนั้น ที่ผมบอกว่าให้ทำให้เต็มที่ก็คือ ตอนฟังก็ให้มีสมาธิตั้งใจฟังอย่างเต็มที่ เราก็จะสามารถเข้าใจในสิ่งที่ได้ยิน แม้บางคนอาจไม่เข้าใจทั้ง100% ก็ตาม แต่อย่างน้อยก็พอรู้แล้วล่ะว่าเค้าพูดเรื่องอะไร เพราะฉะนั้นถ้าฟังเข้าใจ100% ก็จะเห็นคำตอบใน choice ได้ไม่ยาก หรือถ้าไม่100% อย่างน้อยก็น่าจะพอเห็นchoiceที่เป็นไปได้มากที่สุดที่ควรจะเลือกตอบ"แบบไม่มั่ว"แล้วล่ะ

ถ้าจะรอตอบเฉพาะข้อที่มั่นใจ100% ในทางปฏิบัติคงไม่ง่ายนักที่จะเป็นไปได้และไม่ใช่วิธีที่ดีแน่นอน
อีกทั้งจากประสบการณ์ส่วนตัวบวกกับเท่าที่เคยได้ทราบมา ค่า accuracyไม่นำมาพิจารณาสำหรับวิชาภาษาอังกฤษ

ส่วนเรื่องการเดามั่วๆแล้วผ่านเข้ารอบไปโดยไม่ได้มาตรฐานนั้น ในทางปฎิบัติแทบจะไม่มีทางเป็นไปได้เลย เพราะถ้าหากพื้นฐานความรู้ไม่มีเอาเสียเลย ในทางสถิติโอกาสความน่าจะเป็นที่จะเดาให้ถูก60% จาก 4-5 ตัวเลือกสำหรับข้อสอบจำนวนกว่า 100 ข้อ มันเป็นไปได้ยากครับ

พูดง่ายๆก็คือ "ถ้าความรู้ไม่ถึงขั้น..มั่วยังไงก็ยากที่จะผ่านครับ" เพราะฉะนั้น ถ้าคุณสามารถผ่านไปได้ นั่นก็แปลว่าคุณผ่านมาตรฐานขั้นต่ำแล้ว และถ้าคิดว่ายังไม่ดีพอ ก็ยังมีศักยภาพที่สามารถพัฒนาให้ดีขึ้นได้ต่อไป

แต่อย่าลืมว่า ที่ว่ามาทั้งหมด ผมหมายถึงเฉพาะวิชาภาษาอังกฤษซึ่งตัวข้อสอบไม่ได้แจ้งเงื่อนไขเรื่องการพิจารณาaccuracy นะครับ แต่ถ้าตัวข้อสอบระบุเงื่อนไขไว้เป็นอย่างอื่นก็ต้องว่าตามนั้นอย่างเคร่งครัด

ซึ่งจะต่างกับ Aptitude Test ที่ทราบกันดีว่าตอบผิดติดลบแน่นอน เพราะฉะนั้นก่อนที่จะเลือกตอบต้องมั่นใจ100%เสียก่อน ถ้าไม่แน่ใจหรือทำไม่ทัน ห้ามเดาเด็ดขาด ! อันนี้ต้องทำความเข้าใจและแยกเป็นอีกประเด็น

ที่มาแสดงความเห็น เพราะไม่อยากให้บางคนเสียโอกาสเพียงเพราะสำคัญผิดในบางประเด็นเท่านั้นเอง

"เพราะโอกาสไม่ได้มีเหลือเฟือขนาดนั้น"

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ต้องตีความคำว่า "มั่ว" ก่อนอะครับว่าหมายถึงอะไร เหอๆ
บางคนอาจหมายถึง ไม่ต้องอ่านคำถามเลย ใส่แหลก
บางคนอาจหมายถึง อ่านแล้ว ไม่เข้าใจ ก็เดาตอบไป

ถ้าเป็นอย่างแรก ผมไม่แนะนำครับ แต่ถ้ามันสุดๆ จริงๆ ก็ต้องทำแบบ คุณ N1 แนะนำครับ เพราะอย่างน้อยเราก็พอมีเค้าลางๆ บ้าง อย่างน้อยๆ ก็ถือว่าผ่านการคิดวิเคราะห์จากเราแล้วครับ เค้าอยากได้คนที่คิดวิเคราะห์แล้วตอบถูก ไม่ใช่คำตอบที่ถูกเพียงอย่างเดียวครับ
แล้วเค้าจะรู้ได้ยังไงว่า เราไม่ได้มั่วแล้วถูก ก็เพราะการสอบรอบต่อๆ ไปไงครับ เค้ารู้แน่ว่าเรารู้จริง หรือไม่จริง

Offline numm

• ประชาชน
เก่งไม่กลัว กลัวกาแม่นครับ  E47 E47 E47 E47 E06 E06 E06

Offline ball1551

• ประชาชน
คุณ N1 ตอบได้ดีมากครับ  O05

Offline bigapple

• ประชาชน
จะบอกว่า จากประสบการ์ณการตกโปรปี2007
ข้อมูลที่เค้าถืออยู่ในมือตอนคุยกับเรามันบอกหมดนะครับ ว่าเรากาไปทั้งหมดกี่ข้อ ถูกกี่ข้อ ผิดกี่ข้อ
ตอนนั้นผมทำไม่ทันแล้วทิ้งดิ่ง C รวด โดนโปรจี้ เรื่องนี้อยู่พักใหญ่

ปล.พึ่งรู้ว่า Toeic เปลี่ยนไป พึ่งไปสอบมาได้ 745 ไม่กล้ายื่นเลยครับ คราวก่อนได้มากกว่านี้ยังโดนโปร ติ เรื่องภาษา ทำงานใช้แต่ภาษาไทย Eng สนิมจับครับ เฮ้ออ

จะบอกว่า จากประสบการ์ณการตกโปรปี2007
ข้อมูลที่เค้าถืออยู่ในมือตอนคุยกับเรามันบอกหมดนะครับ ว่าเรากาไปทั้งหมดกี่ข้อ ถูกกี่ข้อ ผิดกี่ข้อ
ตอนนั้นผมทำไม่ทันแล้วทิ้งดิ่ง C รวด โดนโปรจี้ เรื่องนี้อยู่พักใหญ่

ปล.พึ่งรู้ว่า Toeic เปลี่ยนไป พึ่งไปสอบมาได้ 745 ไม่กล้ายื่นเลยครับ คราวก่อนได้มากกว่านี้ยังโดนโปร ติ เรื่องภาษา ทำงานใช้แต่ภาษาไทย Eng สนิมจับครับ เฮ้ออ

คุณ bigapple ครับทราบมั้ยครับว่าทำไมถึงตกโปร แล้วที่ตกนี่คือรอบ individual ป่ะครับ

Offline bigapple

• ประชาชน

คุณ bigapple ครับทราบมั้ยครับว่าทำไมถึงตกโปร แล้วที่ตกนี่คือรอบ individual ป่ะครับ
[/quote]
ไม่ทราบเลยครับว่าทำไมถึงตก คุณkanawut ทราบรึเปล่าครับ ผมเมล์ไปถามนะ แต่เค้าไม่ยอมบอกอ่ะครับ
ใช่ครับรอบ Individual ครับ

คือตอนเล่นเกม multitasking คิดเลข เดินจุด ฯลฯ นี่ผลที่ได้ก็ไม่น่าเกลียดใช่ไหมครับ

ผมยังไม่เคยสอบครับ นี่ครั้งแรก

เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆครับ

Offline brokerake

• ประชาชน

ผมยื่นไปแล้วอ่า ได้น้อยกว่าคุณอีก