Author Topic: มีใครพอได้ยินข่าวเรื่อง QP แอร์เอเชียมั่งครับ  (Read 27876 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
เข้ามาแชร์ข่าวกัน อาจจะโคมลอย เรื่องเล่าลือ ก็อยากรู้ครับ ทำไมไม่ประกาศซ๊ากกกกกกที่ Process นานมากๆ อ่ะ O30

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ลองลุ้นเย็นนี้ดู ถ้าไม่ออกเย็นนี้ก็น่าจะอาทิตย์หน้า ตอนนี้กำลังประชุมนักบินกันอยู่ที่ OSC ไม่รู้เรื่องอะไรบ้างนะครับ อาจจะออกคืนนี้  E53

Offline Pompomdoggy

• ประชาชน
There's nothing involve with QP recruitment today krab. It is all about social insurance   They never talk about this process in the meeting room. And no one have any idea with it.

It is all about twilight in there.

Good luck to all u guys who has no connections  E47

• ราชาเทวะ

Offline ta86

• นักรบ
  • **
There's nothing involve with QP recruitment today krab. It is all about social insurance   They never talk about this process in the meeting room. And no one have any idea with it.

It is all about twilight in there.

Good luck to all u guys who has no connections  E47

แสดงว่ายืนยันว่ามีการใช้เส้นจริงหรือเปล่าครับ

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ถึงมีเส้นก็ไม่คงไม่มีใครมาบอกหรอกครับ ว่า เห้ยยยย พวกนายยย ฉันมีเส้น...

มันน่าภูมิใจหรอ ผมว่าไม่หรอก แต่ก็นะ คนเราเมื่อมีก็อยากใช้ แต่ผมเชื่อเลยว่าต่อให้มี ก็คงไม่ประกาศกันหรอก

แม้แต่ staff หรือพนักงานของบริษัทนั้นๆ ผมไม่ได้หมายถึงแอร์เอเชียนะ ผมหมายถึงรวมๆทุกๆแห่งหน่ะ ใครจะมาประกาศ หรือยอมรับหล่ะครับ

ว่า " เรายอมรับครับว่าเรามีเส้น"
 O10

สู้ๆครับ ใครไม่มีเส้นก็ดิ้นกันต่อไป แล้ววันนึงหากเราได้ด้วยตัวเราเอง เราจะภูมิใจกับมันครับ................. O06

• ประชาชน
I agree with u guy above me. I know situation. There're enough pilots for more than 25aircrafts  and they still need to recruit   

For what???  Your answer is already in your mind.  But we won't speak to it right a way.

I have seen.  We have seen. Most people truly realize.

Today I have to say to u guys who can break through some kind of hidden agenda. You r the man!!!   

But life goes on. I wish one who has dream and strongly run through it u will get it one day. But for one who get that without deserving this.  U have to work hard and a lot more harder. Coz in sim is something u never dream of. And in line training is worse. 

Bye guys.........

• นักรบ
  • **
ถ้าจะให้มองในเง่ดีก็คือเขาจะหานักบินมาเพื่อรองรับสำหรับในอนาคตหรือเปล่าครับ เห็นว่ามีการสั่งเครื่องบินการเพิ่มครับ นักบินคนหนึ่งก็ต้องใช้เวลาในการฝึกเป็นสองปีกว่าจะเริ่มบินได้จริง แต่คุณ Pompomdoggy คงจะรู้ดีกว่าผมแน่นอนในฐานะคนวงใน แต่ผมขอถามหน่อยน่ะครับในฐานะที่คุณ Pompomdoggy เป็นคนวงใน

Is there any guarantee that there would be no foul-play in the civil aviation psychology test?

ผมเห็นมีคนเขาพูดกันว่าถึงจะเส้นยังไง รอบนี้ไม่มีแน่นอน

ยังไงก็ขอบคุณน่ะครับที่ช่วยบอกความเป็นจริง ปัญหาเรื่องการใช้เส้นมีให้เห็นกันแถบทุกที่ทั้งราชการหรือเอกชน it's been plaguing our country for a long time
สรุปเสีย 600 บาทไปฟรีๆ ถ้าคนที่ผ่านรอบต่อไปแต่ต้องมาพลาดหวังเพราะไม่มีเส้นก็เพิ่มไปอีกสองพันกว่าบาท เฮ้อ

ขอเป็นกำลังใจให้ชมรมเกาเหลาทุกคนครับ  E07

• ราชาเทวะ
สำหรับผมนะ ไม่อยากให้ท้อครับ แน่นอนมันต้องมีคนมีเส้นหลุดเข้ามา และผมเชื่อว่าคนที่มีความสามารถและพร้อมจริงๆก็หลุดเข้ามาด้วยแบบไม่มีเส้น นักบินเป้นอาชีพนึงที่เส้นช่วยได้ถึงแค่รอบนึงเท้านั้น ที่เหลือไปต่อไม่ได้เยอะแยะครับ

• ประชาชน
So what do u think about.  Why???  They decided to have final interview in the final round instead of psychology aptitude test????

This might be my last post about it. After this u have to look and see deep inside and read between the lines

But anyway I might be wrong aswel coz I'm not Abdul I don't know everything.

Good luck.

• นักรบ
  • **
พี่ pilotguide ครับ ไม่ท้อหรอกครับ ก็จะพยายามต่อไป ยอมรับว่าอ่อนเลข/ฟิสิกส์เพราะเรียนไปนานมากแล้ว ลืมไปเกือบหมด จะลองสอบต่อไปเรื่อยๆครับ ขอบคุณครับ

คุณ Pompomdoggy ครับ

ข้อสังเกตุของคุณ Pompomdoggy ก็มีเหตุผลน่ะครับแต่ถ้าจะใช้เส้นยังไงก็ต้องให้ผ่านรอบจิตวิทยาการบินให้ได้อยู่ดีแหละครับ ไม่งั้นจะเปลี่ยนทำไม ถ้าไม่มีการแจ้งผลรอบจิตวิทยาการบินทันทีแต่เก็บไปไว้บอกทีเดียวหลังสัมภาษณ์ก็น่าสงสัยเอามากๆเลยทีเดียว

The sudden change of the recruitment process just seems so unprofessional. Actually many things do.

1. The delayed announcement of the written test results for nearly a month from the originally scheduled date. Aren't the tests supposed to be marked with a computer??
2. No corrective action was taken for the listening section of the English test to ensure a fair and equal evaluation for all candidates.
3. You can guess for the English section, but if anyone does it for the Physics/Math and Aptitude Test, they will be penalized for it. So you can bullshit during communication if you don't understand something as a pilot? I don't think so.

ยอมรับน่ะครับว่าทำเลข/ฟิสิกส์ได้น้อย ประมาณ 20 ข้อนิดๆ เลยไม่ผ่านรอบแรก อันนี้ผมเข้าใจครับแต่ก็มองเห็นว่าการสอบครั้งนี้มีอะไรที่ควรจะปรับปรุงได้อีกเยอะครับ

Offline dimkotozawa

ไม่น่าเข้ามาอ่านกระทู้นี้เลยครับ กำลังจะสอบ SP รอบต่อไปพออ่านแล้วรู้สึกเซ็งเลย
แต่ผมยังเชื่อลึกๆว่า มันต้องมีคนได้โดยไม่มีเส้น ถึงจะน้อยยังไงก็ต้องมี (ปลอบใจตัวเองป่าวเนี่ย)

• ราชาเทวะ
เสียงลือ เสียงเล่าอ้าง ทำให้ดีที่สุด คนมี connection มันต้องมี คนที่ไม่มีผ่านก็เยอะ เพราะฉะนั้นแข่งกับตัวเองครับ

ครับ ผมก็คิดเช่นนั้นครับ ถ้าจะทำแบบนั้นทั้งหมดก็คงไม่ต้องมาเปิดรับน่ะครับ รับกันเองภายในไปเลยแบบบางเจ้าดีกว่า
ยังไงก็มาเกือบครึ่งทางละครับ

Offline vorpoon

• ประชาชน
เข้ามาอ่านแล้ว พูดไม่ออกจริงๆ เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ผ่านมาได้ด้วยความสามารถค่ะ
อย่าท้อนะคะ สู้ต่อไป สู้กับตัวเอง เชื่อว่าต้องมีคนที่ไม่มีเส้นได้เป็นSPแน่นอน
ปล. การใช้เส้นสาย ถือเป็นการละเมิดสิทธิมนุษยชนนะคะ คุณๆเส้นก๋วยจั๊บทั้งหลาย E11 O31

• ราชาเทวะ
จริงๆสิ่งเหล่านี้สำหรับความเห้นผมนะครับ วงการบินผมไม่อยากให้ใช้คำว่าเส้น มันน่าจะเหมาะกับคำว่า connection มากกว่า
คำว่าเส้นเนี่ยหมายถึง คุณไม่มีความสามารถผ่านมาตรฐานแต่คุณเส้นเข้ามา จนได้รับคัดเลือก ซึ่งในวงการบินมันเป้นไปไม่ได้เลยครับ ส่วนคำว่า connection นั้นแตกต่าง ลองสมมุติว่าคุณเป็นผู้คัดเลือก คุณต้องเลือกคนซักคนมาทำงานบริษัทของคุณ ระหว่างสองคน คนนึงเป้นผมซึ่งคุณไม่รุ้จักผมเลย กับอีกคนเป็นเพื่อนของน้องคุณ คุณเคยเห็นเคยเจอเค้าครั้งถึงสองครั้ง และทั้งสองคนความรู้ความสามารถพอๆกัน ผ่านเกณฑ์มาตรฐานทั้งคู่ เป้นคุณ คุณจะเลือกใคร? ผมว่าคุณเองก็ตอบได้ไม่ยากเลย นี่คือคำว่า connection ครับ เค้าต้องผ่านมาตราฐานระดับนึงด้วยไม่งั้นเป้นนักบินไม่ได้หรอกครับ ผมเชื่อในมาตราฐานวงการการบินบ้านเราพอสมควร มันมีอีกหลายอย่างในการคานอำนาจระบบมันอยู่ ไม่ใช่ว่าสิ่งเหล่านี้มีแต่ในสังคมไทยนะครับ นักบินฝรั่งคนนึงก็เขียนหนังสือไว้ ลองไปหามาอ่านกันดู ผมเคยอ่านแต่เพื่อยืมไปยืมมาหายไปไหนก็ไม่รู้เสียดายมาก ชื่อประมาณว่า "How to find connection for airlines pilot" ประมาณนี้แหละครับ เค้าพูดถึงขั้นว่าจะเข้าถึงผู้บริหารของแต่ละสายการบินแบบไหนเลยทีเดียวแหละ เหมาะสำหรับ QP ที่จะไปบินต่างประเทศนะครับ ไม่ว่าคุณจะผ่าน Agency หรือไม่ก็ควรหามาอ่านไว้ครับ

ปล.สุดท้ายขอให้ทุกคนโชคดี เส้นมันช่วยได้แค่รอบนี้เท่านั้นแหละ ต่อไปวัดกันที่กึ๋นล้วนๆ

• ราชาเทวะ
All I talked about is QP

ถ้างั้นก็โอเคครับ ผมเข้าใจว่าหมายถึง SP เพราะ QP ทุกคนบินได้หมด แต่ดีหรือไม่อีกเรื่องนึง E47

กด like ให้ทุกคนครับ
ถ้าแบบนี้ค่อยโล่งอกหน่อยครับ

• นักรบ
  • **
ปล่อยไก่เลยเรา  E47 E38

นึกว่าหมายถึง SP ด้วย

แต่ถึงยังไง QP ก็ไม่ควรที่จะมีด้วยน่ะครับ

• ราชาเทวะ
ปล่อยไก่เลยเรา  E47 E38

นึกว่าหมายถึง SP ด้วย

แต่ถึงยังไง QP ก็ไม่ควรที่จะมีด้วยน่ะครับ

อย่างที่ผมบอกนะครับ QP อย่างน้อยบริษัทมั่นใจระดับนึงว่าทุกคนบินได้แน่ๆ บางบริษัทใช้แค่การสัมภาษณ์ บางบริษัทมีข้อเขียน บางบริษัทการส่งตรวจเวชศาสตร์เพิ่มเติม เค้าเรียกว่าการอบนักบิน น.1 เป็นมาตรฐานเดียวกับนักบินที่จะเป็นนักบินราชพาหนะ เพื่อตรวจสอบว่านักบินคนนั้นสามารถเป็น FC ในอนาคตได้หรือไม่ ทั้งหมดทั้งมวลก็เพื่อคัดกรองคนที่มีความรู้ ความสามารถครับ ด้วยเหนี้แล QP จึงมี Connection และค่อนข้างแตกต่างจาก SP ครับ เพราะทุกคนบินได้ แต่ความรู้มากน้อยไม่เท่ากัน ฝีมือบิน ณ จุดนึงมันเท่ากันแหละครับ Knowledge เท่านั้นที่เป็นแต้มต่อแต่ละคน

• ราชาเทวะ
ได้ยินข่าวมาว่า อย่างเร็วจะประกาศวันนี้ อย่างช้าอาทิตย์หน้านะครับ พร้อมๆกับบางกอกเลย ที่นี้ QP เลื่อกกันตามสบายเลย

Offline yellow

• ประชาชน
พี่ pilotguide พอจะทราบจํานวนไม๊ครับ เห็นว่าคร่อมกันลุ้นอยู่ระหว่าง air asia กับ bangkok air 20 คนนะครับ ขอให้ทุกท่านที่ลุ้นอยู่โชคดีนะครับ

• ราชาเทวะ
บางกอกชื่อออกแล้วรอประกาศ 27 คน
แอร์เอเชีย ชื่อออกแล้ว รอประกาศ 30 คน
ลืมนกแอร์ไปได้ไง 6+4 รอเทรนอยู่
นกมินิ 4 คน เทรนอยู่
ไทย regoinal 16 คนมั้งครับ เทรนอยู่
กานต์ นิธี 15 คน เทรนอยู่รอ Flight School.
ได้ยินประมาณนี้ครับ
« Last Edit: 24 February 2011, 14:45:51 +07 by pilotguide »

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เยอะจัง

ขอ SP เยอะๆแบบนี้มั่งนะครับ  O05

Offline toy

• ประชาชน
บางกอกชื่อออกแล้วรอประกาศ 27 คน
แอร์เอเชีย ชื่อออกแล้ว รอประกาศ 30 คน
ลืมนกแอร์ไปได้ไง 6+4 รอเทรนอยู่
นกมินิ 4 คน เทรนอยู่
ไทย regoinal 16 คนมั้งครับ เทรนอยู่
กานต์ นิธี 15 คน เทรนอยู่รอ Flight School.
ได้ยินประมาณนี้ครับ

จดๆๆ O07

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
คุณ pilotguide นี่ใช่ คุณ hannibal โคไพลอทแอร์เอเชียรุ่นแรกหรือเปล่าครับ  E53