Author Topic: air asia ประกาศผล SP แล้วคร้าบ  (Read 62732 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline dimkotozawa

• ขุนศึก 9 ทัพ
สรุปว่าปีนี้เรียงลำดับการทดสอบใหม่เป็น

- สอบข้อเขียน
- ตรวจร่างกาย+จิตวิทยา
- สัมภาษณ์กัปตัน
จิงๆผมชอบแบบตอนนี้มากกว่าน่ะครับ เพราะผมรู้สึกว่าบางทีการสัมภาษณ์มันเป็นเรื่องของความรู้สึก แต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน กัปตันแต่ละคนก็มีความชอบไม่เหมือนกัน บางทีทำให้เราหมดโอกาสที่จะแสดงความสามารถ
แต่การสอบเวชศาสตร์ มันมีมาตรฐานในการคัดคนมากกว่าน่ะครับ แล้วบริษัทก็จะตัดสินใจตอนสัมภาษณ์ได้ง่ายขึ้นด้วยครับ เพราะมีคะแนนเราทุกอย่างแล้ว ดีกว่าสัมภาษณ์ก่อนแล้วตัดคนที่เหมาะสมออกไป คนที่ผ่านดันไปตกร่างกาย หรือ เวชศาสตร์ น่ะครับ
อีกอย่างเราจะได้มีโอกาสสอบเวชศาตร์ด้วย มันก็เป็นประสบการณ์น่ะครับ เพราะปกติ มันต้องผ่านถึงสุดท้ายแล้วถึงจะได้สอบ เป็นโอกาสที่ดีครับ แม่จะต้องเสีย 2800 ก็ตามครับ

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
ดีใจกับทุกคนด้วยนะคะ ส่วนเรา คงไม่มีวันนั้นอิกเลยตลอดชีวิตนี้
เดินเข้าเครื่อง ได้แต่เลี้ยวขวา เดินไปจนสุดหางเครื่อง
ตอนดูผล ทำใจได้ ตอนนี้ ไม่รู้น้ำตามันมาจากไหน
ใครที่ไม่ผ่าน คงจะได้เจอกันสักวันบนเครื่องการบินไทยสายการบินแห่งชาติ
แล้วอย่าลืม request เราไปนั่งเล่นใน cockpit ด้วยนะ

Offline TaTeeMan

• ประชาชน
ตกรอบจนได้ ขอเป็นกำลังใจให้กับคนที่ผ่านเข้ารอบนะคร้าบ

Offline Wolf

ถามนิสนึงครับ คนที่ผ่าน

ทำชุดแรกกี่ข้อครับ แล้วอังกฤษ listening กามั่วบ้างมั้ยครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
คณิต+ฟิสิกส์...ทำไม่ถึง 30 ข้อครับ

อังกฤษ...ฟัง ทำได้ประมาณ 25% ครับ ที่เหลือมั่วหมด...vocab ศัพท์การบินทั้งนั้น ทำแทบไม่ได้เลยครับ น่าจะได้ไม่เกิน 25% ที่เหลือมั่วครับ...ส่วนอ่าน ทำได้แต่ทำไม่ทันครับ น่าจะกาไปประมาณ 60-70%

Aptitude...คิดว่าทำได้เท่าๆคนอื่นนะครับ ประมาณ 80% up แต่อันนี้ทำไม่ได้แล้วผมข้ามนะครับ ไม่ได้กามั่ว

ผ่านมายังไงก็ยังงงๆอยู่ครับ (^_^")

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
part 1 กาหมดทุกข้อ
part 2 ทำได้สบายๆ เพราะเอกอังกฤษ
part 3 80% ค่ะ
แต่ไม่ผ่านนะคะ

Offline MEE

อืม อ่านของคุณแป้งแล้วยิ่งสงสัยหนักเลยครับว่าผมผ่านมาได้ไง  O08

Offline ta86

• นักรบ
  • **
โห group1 เลย ยินดีด้วยครับ
คุณ dimkotozawa ได้ group ไหนครับ
ผม กรุ๊ป 2 ครับ
กรุ๊ปแรกโดนแก้ผ้าก่อนครับ 555+++

ผมก็อยากจะไปแก้ผ้าให้เขาดูเหมือนกันน่ะ แต่เขาดันไม่ให้ผมไป
ชีวิตก็แปลกดีน่ะ ปกติคนเขาจ่ายตังค์เพื่อไปดูคนเขาแก้ผ้ากัน แต่อันนี้เราจ่ายตังค์ไปแก้ผ้าให้เขาดู  E47 แซวกันเล่นๆขำๆ

สำหรับข้อสอบผมทำเลขฟิสิกส์ทำไปประมาณยี่สิบกว่าข้อนิดๆ (ส่วนใหญ่ก็ตอบแต่ข้อที่มั่นใจเท่านั้น มีประมาณ 6-7 ที่เดาแต่เดาเพราะเหลือตัวเลือกแค่ 2 ตัวอะไรประมาณนั้น)

อังกฤษ ตอนฟังก็ได้แค่นิดหน่อยเพราะปัญหาเครื่องเสียง แต่เดาไปหมดเพราะพี่คุมสอบเดินมาบอกให้กามั่วได้เลย ถ้านับความแม่นยำด้วยก็ไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่น่ะเพราะไม่ได้บอกล่วงหน้า เจ็บใจกับส่วนนี้มากเพราะหวังว่าจะเป็นตัวทำคะแนน ส่วน reading ก็ทำได้หมดทุกข้อ (ไม่ได้มั่วน่ะครับ)

Aptitude ก็ทำได้ส่วนใหญ่ เดาไปนิดหน่อย

แต่ก็ไม่ผ่านครับ ต้องทำใจเพราะเลขกับฟิสิกส์ไม่ใช่จุดแข็งของผม

ผมขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆทุกคนที่สอบผ่านไปรอบต่อไปน่ะครับ ผมเชื่อว่าท่าน dim รอวันนี้มานานมากๆแล้ว (สามปีกว่าๆแล้วใช่ไหมครับ) ขอให้ท่าน dim สมหวังในครั้งนี้ด้วยน่ะครับ ผมเองก็เพิ่งมีความคิดอยากเป็นนักบินเมื่อปีที่แล้วเอง (เพิ่งรู้ว่าสายตาสั้นก็เป็นนักบินได้ เข้าใจมาตั้งแต่เด็กว่าไม่ได้) ยังพอมีโอกาสลองสอบต่อไป (เฮ้ย เดือนหน้าแล้วนี่หว่า  O30)

Offline Bocourts

• ทหารเลว
  • *
อยากรู้ว่าคนผ่านมีใครอายุเกนเกณฑ์บางไหมครับ  E18

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
อยากรู้ว่าคนผ่านมีใครอายุเกนเกณฑ์บางไหมครับ  E18

ขอตอบแทนได้เลยว่า "ไม่มี" ครับ

โห group1 เลย ยินดีด้วยครับ
คุณ dimkotozawa ได้ group ไหนครับ
ผม กรุ๊ป 2 ครับ
กรุ๊ปแรกโดนแก้ผ้าก่อนครับ 555+++

ผมก็อยากจะไปแก้ผ้าให้เขาดูเหมือนกันน่ะ แต่เขาดันไม่ให้ผมไป
ชีวิตก็แปลกดีน่ะ ปกติคนเขาจ่ายตังค์เพื่อไปดูคนเขาแก้ผ้ากัน แต่อันนี้เราจ่ายตังค์ไปแก้ผ้าให้เขาดู  E47 แซวกันเล่นๆขำๆ

สำหรับข้อสอบผมทำเลขฟิสิกส์ทำไปประมาณยี่สิบกว่าข้อนิดๆ (ส่วนใหญ่ก็ตอบแต่ข้อที่มั่นใจเท่านั้น มีประมาณ 6-7 ที่เดาแต่เดาเพราะเหลือตัวเลือกแค่ 2 ตัวอะไรประมาณนั้น)

อังกฤษ ตอนฟังก็ได้แค่นิดหน่อยเพราะปัญหาเครื่องเสียง แต่เดาไปหมดเพราะพี่คุมสอบเดินมาบอกให้กามั่วได้เลย ถ้านับความแม่นยำด้วยก็ไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่น่ะเพราะไม่ได้บอกล่วงหน้า เจ็บใจกับส่วนนี้มากเพราะหวังว่าจะเป็นตัวทำคะแนน ส่วน reading ก็ทำได้หมดทุกข้อ (ไม่ได้มั่วน่ะครับ)

Aptitude ก็ทำได้ส่วนใหญ่ เดาไปนิดหน่อย

แต่ก็ไม่ผ่านครับ ต้องทำใจเพราะเลขกับฟิสิกส์ไม่ใช่จุดแข็งของผม

ผมขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆทุกคนที่สอบผ่านไปรอบต่อไปน่ะครับ ผมเชื่อว่าท่าน dim รอวันนี้มานานมากๆแล้ว (สามปีกว่าๆแล้วใช่ไหมครับ) ขอให้ท่าน dim สมหวังในครั้งนี้ด้วยน่ะครับ ผมเองก็เพิ่งมีความคิดอยากเป็นนักบินเมื่อปีที่แล้วเอง (เพิ่งรู้ว่าสายตาสั้นก็เป็นนักบินได้ เข้าใจมาตั้งแต่เด็กว่าไม่ได้) ยังพอมีโอกาสลองสอบต่อไป (เฮ้ย เดือนหน้าแล้วนี่หว่า  O30)

ขอบคุณมากครับ คุณ ta86 ผมจะสู้ต่อไปครับ และก็ขอให้คุณ ta86 และ เพื่อนๆในบอร์ดที่พลาด TAA สอบติด TG ทุกคนเลยครับ ส่วนใครที่ผ่าน TAA ก็ขอให้ได้เป็นนักบินเลยครับ แล้วก็สอบ TG ได้ด้วยครับ
ใช่แล้วครับผมรอมานานแระ ดันโชคร้ายเจอช่วงพิษเศรษฐกิจไม่ดี จากเป็นคนอายุน้อยเลยกลายเป็นอายุเยอะเลย เสียโอกาสไปไม่ใช่น้อยครับ
เรื่องแก้ผ้า จ่ายเท่าไรก็ยอมครับ อยากแก้ผ้า  555+++
สำหรับส่วนข้อสอบทั้ง 3 part น่ะครับ
1) General Technical Test:   ทำไป 28 ข้อ เน้นๆ ไม่มั่ว ค่อนข้างชัวร์มากๆ (ทำเลขประมาน 5 ข้อ มั้ง แล้วข้ามไปซัดพวกมวลอัดสปริงหมดเลย)
2) English:      ทำแทบไม่ได้เลย ตอนสอบเครียดมาก อยากร้องให้เลยครับ ปวดหัวด้วย
   - listening ได้แต่ที่มันถามพวกตัวเลข น้ำหนัก นอกนั้นมั่วแหลก ไม่รู้ว่าได้กี่เปอร์เซ็นต์เพราะทำไม่ได้จิงๆ เอาเป็นว่าไม่ถึง 25% แน่ๆๆๆ น่าจะน้อยกว่านั้นด้วยครับ
   - Gramma พอทำได้ครับ แต่ออกน้อยเหลือเกิน
   - Vocab ไม่ได้เลยครับ ไม่รู้ศัพท์เลยครับ แต่มั่วครบ ทำตามสัญชาตญาน
   - reading ทำไปเรื่องเดียวเองครับ ที่เหลือทำไม่ทันเวลาหมดก่อนเลยทิ้งดิ่งครับ เพราะไปเสียเวลาตอน listenning เรื่องสุดท้ายที่เขาไม่เปิดเทป รออยู่ตั้งนาน ทำไมไม่เปิดซะทีน่ะครับ+ปวดหัวเพราะมึนด้วย เลยทำได้ช้า แบบว่าไม่อยากจะทำแล้วน่ะครับ
วิชานี้สอบเสร็จรู้สึก ท้อแท้ และ สิ้นหวัง ครับ รู้สึกว่าเราคงไม่ได้แล้วน่ะครับ
3) Aptitude:      อันนี้เป็นวิชาที่สอบเสร็จแล้วรู้สึกว่าไม่แน่เราอาจยังมีโอกาสอยู่
         มีชุด Logic ชุดเดียวที่เว้นไป 3 ข้อ (22/25) เพราะไม่แน่ใจ ที่เหลือ ทำเต็มทุกชุด และมั่นใจมากๆ ไม่มั่วเลยครับ คิดเป็นเปอรเซ็นต์ ก็ 96-97% น่ะครับ

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
แสดงว่า TAA ให้ความสำคัญกับคะแนน general knowledge มาก ผมไม่ได้จบสายวิทย์มา ทำได้น้อยมากครับ แต่ถึงน้อยยังไงก็เลือกแต่ข้อที่ตัวเองพอจะคำนวนได้จริงๆ รวมๆแล้ว 20 ข้อครับ

ภาษาอังกฤษ ผมโชคดีที่นั่งข้างเครื่องเสียง ดังฟังชัด บวกกับข้อสอบเน้นภาษาอังกฤษทางการบิน ก็เข้าทางผมเลย part นี้ทำได้น่าจะ 70 - 80 เลยครับ

app test ถือว่าให้เวลาค่อนข้างเยอะ ทำทันหมดทุก part แบบมีเวลาทวนอีกตะหาก แถมทวนเสร็จเวลายังไม่หมดอีก น่าจะได้ 80 - 90 เลย ครับ

สุดท้ายก็รับประทานแห้ว อร๊อย อร่อย เจอกันในการสอบ TG ที่จะมาถึงนะครับทุกคน
ส่วนผู้ที่สอบได้ TAA ก้ขอให้โชคดีมีชัยทุกท่าน

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
ผมไม่ได้สอบนะครับเพราะอายุเกินแล้ว แต่เพื่อนผมสอบเป็น 10 คนอ่ะครับ ผ่าน 2 คน คนนึงมีสายแข็ง อีกคนไม่รู้ว่ามันมีป่าว ทำให้รู้ว่ามันสำคัญสำหรับทุกองค์กรจริงๆในยุคนี้

ผมไม่ได้สอบนะครับเพราะอายุเกินแล้ว แต่เพื่อนผมสอบเป็น 10 คนอ่ะครับ ผ่าน 2 คน คนนึงมีสายแข็ง อีกคนไม่รู้ว่ามันมีป่าว ทำให้รู้ว่ามันสำคัญสำหรับทุกองค์กรจริงๆในยุคนี้
สายแข็งนี่คุณหมายถึงอะไรครับ ใช่บะหมี่เหลืองละป่าวครับ?

Offline MEE

จะหมี่เหลืองหรือหมี่หยก แก๊งค์เกาเหลาขอสู้ตายคับ!   E37 E37 E37

จะหมี่เหลืองหรือหมี่หยก แก๊งค์เกาเหลาขอสู้ตายคับ!   E37 E37 E37
ร่วมแก๊งค์เกาเหลา ด้วยคนครับ
ในที่นี่หมายถึงไม่มี ไม่ใช่ไม่กิน น่ะครับ 555+++

Offline armidsza

• ทหารเลว
  • *
    ยินดีกับพี่ๆทุกคนนะค๊าบบบ

Offline cadet38

• God of Games
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ดีใจกับทุกคนด้วยนะคะ ส่วนเรา คงไม่มีวันนั้นอิกเลยตลอดชีวิตนี้
เดินเข้าเครื่อง ได้แต่เลี้ยวขวา เดินไปจนสุดหางเครื่อง
ตอนดูผล ทำใจได้ ตอนนี้ ไม่รู้น้ำตามันมาจากไหน
ใครที่ไม่ผ่าน คงจะได้เจอกันสักวันบนเครื่องการบินไทยสายการบินแห่งชาติ
แล้วอย่าลืม request เราไปนั่งเล่นใน cockpit ด้วยนะ

น้องเป็นแอร์ทีจีเหรอครับ น่าจะเคยเข้าค๊อกพิทบ่อย ๆ อยู่แล้วนี่ครับ  E53

Offline grid

น้องเป็นแอร์ทีจีเหรอครับ น่าจะเคยเข้าค๊อกพิทบ่อย ๆ อยู่แล้วนี่ครับ  E53

^^

Offline MeFz

• ทหารเลว
  • *

ตอนแรก เข้าใจว่าเป็น TAA  O08

^^

Offline Sec

• นักรบ
  • **
โอ้ย อยากมีเส้น  E47

Offline WR17

• ประชาชน

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *

Offline ta86

• นักรบ
  • **
ชมรมเกาเหลาสู้ครบ ได้เพราะความสามารถตนเองดีกว่าใช้เส้นเยอะครับ ภูมิใจกว่าด้วยน่ะ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
มาร่วมเชียครับ ทุกๆคน E08

คุณ Sec ครับ สมัคร TG ละยังครับ เอาให้ได้เลยนะครับ ร่วมเชียร์ ผมเพิ่งสมัครไปเมื่อตอนเที่ยงๆ จ่ายตังแล้วด้วยโดนค่าธรรมเนียม 25 บาท

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ขอบคุณมากครับผม :)

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
เอ่อ...ตกลงเพื่อนผมสองคนที่ผ่านมีสายแข็งทั้งคู่ครับ อีกคนนึงพึ่งมาบอกว่ามันมี แม่มันไปคุยกับทางไหนมันไม่ได้บอกผมครับ แต่มันบอกว่าแม่มันไม่ได้บอกมันว่าช่วยไว้เพราะกลัวมันไม่อ่านหนังสือ ผมเลยคิดว่าการสอบเข้าที่นี่ทำข้อสอบได้อย่างเดียวอาจจะไม่ผ่าน หรือมีสายแข็งอย่างเดียวแล้วทำข้อสอบไม่ได้ก็ไม่ผ่านครับ ต้องมีทั้งคู่

Offline Sec

• นักรบ
  • **
:) ยังดีที่ต้องทำข้อสอบได้ด้วยนะเนี่ย