Author Topic: [Clip] So you wanna be a Pilot ของ Airasia ฮานิดๆมีสาระ  (Read 18549 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
นี่แหละเหตุผลที่เค้าปรับลดอายุปีนี้ลงมา เพราะที่มาเลย์เค้าเอาเด็ก 19 ปี ก็สามารถสอบนักบินได้แล้วครับ พอไปเข้าซิมด้วยกัน อายุมันเลยดูห่างไป เลยลดมาให้อายุนักบินไทยน้อยหน่อย

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ปุ่มกด like มันอยู่ตรงไหนเนี่ย
พี่ pilotguide ครับ มีข่าวเรื่องการประกาศผลรึยังครับ ไม่เป็นอันกินอันนอนแล้วครับ
และผมก็เชื่ออีกว่า คนไทยเกิน 500 คนเป็นเหมือนผม O07

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
นี่แหละเหตุผลที่เค้าปรับลดอายุปีนี้ลงมา เพราะที่มาเลย์เค้าเอาเด็ก 19 ปี ก็สามารถสอบนักบินได้แล้วครับ พอไปเข้าซิมด้วยกัน อายุมันเลยดูห่างไป เลยลดมาให้อายุนักบินไทยน้อยหน่อย
หน้านักบินเด็กมากอะพี่ ในวิดีโอ

• ราชาเทวะ
เท่าที่ได้ยินมาคงเร็วๆนี้แหละครับ รอหน่อยๆ QP สอบกันเสร็จแล้ว วันนี้ แต่เท่าที่ทราบ process การเทรน คงไม่ใช่มีนาแล้วละ ไม่น่าจะทัน อาจจะไปถึงปลายปีได้กว่าจะเทรน เพราะตอนนี้นักบินไม่ได้ขาดมากมายครับ เด๋วQP ก็เข้ามากันละ สู้ต่อไป

Offline ta86

• นักรบ
  • **
พี่ pilotguide ทราบไหมครับว่า SP รุ่นนี้ทาง Air Asia จะรับกันกี่คนครับ ขอบคุณครับ

• ราชาเทวะ

• นักรบ
  • **
น้อยจังเลย แต่อย่างว่าถ้ามองจากมุมมองของทางสายการบินเขา การรับ QP ก็ประหยัดต้นทุนและเวลาของทางบริษัทไปได้เยอะ ขอบคุณครับพี่ที่ตอบได้รวดเร็วทันใจมากๆ :-)

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
แล้วที่ว่า 10 นอนมา 6 แล้วจริงไหมครับ เห็นลือกันหนาหู

Offline Wolf

แล้วที่ว่า 10 นอนมา 6 แล้วจริงไหมครับ เห็นลือกันหนาหู
ถ้าเป็นเรื่องจริง แล้วผมเป็นพี่ pilotguide ผมก็ไม่บอกหรอกครับ  O30

• นักรบ
  • **

Offline grid

ทำไมล่ะครับคุณ Wolf

รักษาผลประโยชน์ของบริษัทไงครับ หุหุ

อย่าไปคาดหวังครับ คิดเสียว่าลองสนาม

ผมคิดนะว่า การบินไทยเริ่มเปิดเมื่อไหร่ หมายถึงสอบรอบแรกหน่ะ แอร์เอเชียอาจจะประกาศผล แล้วให้กำหนดสอบรอบต่อไปวันเดียวกับการบินไทยหรือใกล้ๆกัน ประมาณว่า เลือกสักที่สิ แล้วก็เขาคงไม่เน้นเท่าไหร่หรอกครับ SP ผมว่าเขาเน้น QP มากกว่าครับ

• ราชาเทวะ
ถามผมนะ SP ไมจริงหรอก เป็นไปได้ไง การันตี 6 คน หานักบินนะครับ ไม่ใช่หาคนขับรถเมล์ มาการันตีตั้งแต่สอบยังไม่เสร็จ ไม่มีทาง มั่นใจได้ไงว่า 6 คนนั้นจะผ่านเวชศาสตร์ คนจะเป็นไม่ได้ห็เป็นไม่ได้หรอกครับ ทำให้ดีที่สุดเท่านั้นแหละ อย่าไปสนใจ ข่าวลือ ไม่มีบริษัทไหนเอาชื่อเสียงมาเสี่ยงกับเด็กเส้นหรอก

Offline textmode

• นักรบ
  • **

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
ไม่ได้ยินเสียงพูดเลย ดนตรีกลบหมด

Offline dimkotozawa

ถามผมนะ SP ไมจริงหรอก เป็นไปได้ไง การันตี 6 คน หานักบินนะครับ ไม่ใช่หาคนขับรถเมล์ มาการันตีตั้งแต่สอบยังไม่เสร็จ ไม่มีทาง มั่นใจได้ไงว่า 6 คนนั้นจะผ่านเวชศาสตร์ คนจะเป็นไม่ได้ห็เป็นไม่ได้หรอกครับ ทำให้ดีที่สุดเท่านั้นแหละ อย่าไปสนใจ ข่าวลือ ไม่มีบริษัทไหนเอาชื่อเสียงมาเสี่ยงกับเด็กเส้นหรอก
ลึกๆ แล้ว ผมก็คิดเหมือนคุณ pilotguide ครับ เพราะได้ไม่คุ้มเสีย แต่ข่าวลือหนาหูเหลือเกิน ประมานว่าใครๆเข้าก็ได้ยินมาแบบเดียวกันหมด ไม่รู้ใครปล่อยข่าว แต่มันดันน่าเชื่อตรงที่รับ 10 แถมมีการแยกรับคนใน กับ คนนอกนะครับ ข่าวลือมันเลยดูมีน้ำหนักมากขึ้น แต่ส่วนตัวไม่อยากจะเชื่อครับ

• นักรบ
  • **
หรือว่าแต่ละคนที่พูดก็ต่างได้ยินมาจากแหล่งข่าวเดียวกันหมด จริงๆแล้วในเมืองไทยผมว่ายากมากน่ะถ้าจะหาอะไรที่ไม่ใช้เส้นกัน ถึงอาจจะบอกว่าใช้เส้นยังไงก็อาจจะไม่ผ่านเวชศาสตร์การบินก็ได้ แต่ยังไงบางทีเพราะเส้นก็เลยมีโอกาสได้เข้าถึงรอบเวชศาสตร์ แต่ถึงแม้ไม่มีการใช้เส้นยังไงผมว่าก็ยากมากๆอยู่ดีน่ะถ้ารับแค่ 10 คนไปเป็น SP สอบกันตั้ง 900 กว่าคน งานนี้ต้องมีคนเก่งแห้วไปอยู่ดีครับ ส่วนผมก็ไม่รู้จะไปกังวลอะไรมากมาย ทำส่วนเลข ฟิสิกข์ก็ไม่ค่อยจะได้อยู่แล้วเป็นเดิมทุน แต่ยังไงก็รอประกาศผลอย่างใจจดใจจ่อเหมือนกันเพื่อนๆทุกคนครับ

• ราชาเทวะ
เค้าถึงบอกไงครับว่าอาชีพนักบินต้องการคนที่เหมาะสม ไม่ใช่คนเก่ง คนที่เหมาะสมหมายถึงเหมาะสมด้วยทุกอย่างทุกประการ อาจจะไม่เก่งมาก แต่เอาตัวรอดได้ ก็ถือเป็นคุณสมบัติอย่างนึงของนักบินนะครับ ส่วนเรื่องเส้นนั้นมันก้ลือมากจาแหล่งเดียวกันนั่นแหละครับ เคยเล่นเกมส์ตอนเด็กๆมั๊ยล่ะที่หัวแถวได้ข้อมูลอย่างนึง บอกต่อท้ายแถวไปเรื่อยๆ มันก็เพี้ยนไปเรื่อยๆ นี่นิด ผสมโน่นหน่อย สุดท้ายก็เละไม่เป็นท่า นี่ถ้าให้มาจากสองแหล่งแล้วให้ข่าววนกลับไปที่หัวได้ มันก็ยิ่งเละไปใหญ่ ผมว่าเรื่องจำนวนสิบคนเนี่ย ตัวเริ่มก็จากผมนี่แหละผมมาโพสจากเวปนี้แหละว่าจะรับ 10 คน เพราะผมได้ยินมา แต่ผมย้ำตลอด การบินต่อให้มีเส้นมั๊ย มันมีได้ครับ แต่สุดท้ายเส้นก็ช่วยได้แค่รอบๆนึงอยู่ดี ไม่สามารถช่วยไปได้ตลอดจนเป้นนักบินไปได้หรอก ถ้าหัวไม่ไป บินไปก็อันตรายตัวเอง สุดท้ายก็ watch out ผมก็เห็นมาเยอะ เพราะฉะนั้น อย่ามัวสงสัยเลยครับ ว่ามีเส้นหรือไม่มีเส้น ผมว่าเอาเวลาไปเตรียมตัวให้ดีที่สุด เหมาะกับองค์กรของที่จะอยู่ให้มากที่สุด
"ถ้าคุณแน่จริงๆ เก่งจริงๆ ถ้าไม่เหมาะสม แต่เตรียมตัวดี มันก็ Fake จนผ่านตา ผ่าน professor กันมาเยอะแล้ว แต่ยังไม่เห้นคนไหนซักคนที่เส้นเค้ามาตั้งแต่รอบแรก โดยไม่ใช้ความสามารถส่วนตัวในวงการการบินซักคนเลยนะครับ" สู้ๆครับน้องๆทุกคน

• ราชาเทวะ
ขงจื๊อ  กล่าวไว้ว่า..............

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
ก ถ้าหัวไม่ไป บินไปก็อันตรายตัวเอง สุดท้ายก็ watch out ผมก็เห็นมาเยอะ

it's called "washed out" na krab   

• ราชาเทวะ
555 ปล่อยไก่ตัวเบ่อเร่อเลยครับ ขอบคุณมากครับผม  E47

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ได้ฟังพี่ pilotguide แล้วก็สบายใจ ครับ ผมอยากถ้าว่า process ทั้งหมดน่าจะเสร็จ เมื่อไหร่เหรอครับ เพราะว่าได้เกิด ฟลุ๊คได้ขึ้มาจริงๆคงจะต้องวางแผนออกจากงาน ทุกๆคนจะได้พอตอบเจ้านาย ว่าประมาณไหนยังไงอะครับไม่งั้นกระชั้นแบบนี้ มีหวังลาออกไม่ทันกันเปินแถว (ประมาณ 10 คน แล้วก็ อยากเป็น 1 ใน 10 ด้วยครับ :) )