Author Topic: ที่หัวหินมีบริการต่ออายุ CPL หรือเปล่า  (Read 6283 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
กรณีที่ CPL หมดอายุโดยไม่ได้เป็นนักบินของที่ไหน (ไม่มีชม.บิน) คือได้ CPL มาแล้วหางานไม่ได้นั่นเอง แหะๆๆ
ภายในสามเดือน ทีนี้ CPL ก็จะหมดอายุใช่ไหมครับ อยากรู้ว่าถ้าเราจะขอบินเพื่อเก็บชม.กับครูการบิน ที่หัวหิน บ่อฝ้าย
เพื่อไม่ให้ CPL หมดอายุ ที่นี่มีบริการไหมครับ ถ้ามีเสียค่าใช้จ่ายยังไงบ้าง ขอบคุณครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ผมว่าน้องเข้าใจผิดนะครับ CPL มีอายุตลอดชีวิต ครับ เหมือนใบขับขี่ตลอดชีพ แต่ต้องทำใหม่ทุก 5 ปี ทุกครั้งที่ไปต่อ ต้องมีชั่วโมงบิน ภายใน 90 วันก่อนต่อ ถ้าจำไม่ผิด 3 takeoff 3 landing ครับ เพื่อไปต่อที่ ขอ. ค่าต่อ CPL 5000 ATPL 10000 ครับ ดังนั้นน้องไปเก็บชม.บินที่ไหนก็ได้ก่อนไปต่อายุครับ มีทุกที่ให้เช้าเครื่องบินเพื่อ re-current อยู่แล้วครับ

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
ผมอาจจะเข้าใจผิดไป ขอบคุณพี่มากครับที่ช่วยบอก
สมมตินะครับ สมมติว่าได้ CPL มาวันที่ 1 jan 2011 นับยาวไปห้าปีคือ 1 jan 2016 ซึ่งจะครบกำหนดวันที่ต้องต่อใบอนุญาต ภายในห้าปีนั้น
ถ้ายังไม่มีงานทำ (คือสะสมชม.บินไม่ได้) ก่อนถึงวันทีต้องต่อใบอนุญาตจะต้องไปหาที่เช่าบ.เพื่อทำการเก็บชั่วโมงบิน
ตามข้อกำหนด 3landings 3 takeoff ใช่ไหมครับ

ส่วนเรื่องสถานที่ที่จะเช่าบ. ถามต่ออีกนิดครับว่า มีที่ไหนบ้างครับและค่าใช้จ่ายเท่าไร

ขอบคุณมากๆครับ  O07

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ความเห็นบนถูกต้องครับ ก่อนวันที่ 1 jan 2016 ก่อนหน้านั้นคุณต้องมีอย่างน้อย 3 เทคออฟ และ 3 แลนดิ่งครับ เพื่อต่อใบอนุญาติได้ คุณก็ไปเช่าเครื่อง ที่กทม.มี BAC ROYAL บางพระพัทยาแอร์พาร์ค หัวหิน นครพนม ฝูงบิน 602 น่าจะถูกสุดถ้าเป้นสมาชิกนะครับ เช่าชม.นึงคุณก็ขึ้นไปกับครู ทำ touch and go 3 เที่ยวก็ไปต่อใบอนุญาติได้แล้วครับ ว่าแต่ทำไม ไม่current ละครับ มีงานอีกหลายที่นะครับขอให้อยู่ในวงการการบินไว้ก่อน อย่าออกไปไหนไกลมันจะทำให้ Skill มันหายไป เคยถามจากหมอ คนที่ไม่ได้บินเนี่ย physho motor มันจะลดลงนะครับ ลองไปสมัครเป้ร safety pilot หลายๆที่เค้าก้ต้องการอยู่นะครับไม่ว่าจะเป้น royal หรือ BAC หรือที่ไหนก็ตามอย่างน้อยไม่ได้ชม.แต่เราได้ฝึก skill scan เครื่องวัด และยังได้ข่าววงในอีกหลายอย่างด้วยครับ โชคดีครับ