Author Topic: SP การบินไทยจะยังคงมีความรู้ทั่วไปไหม  (Read 61066 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
จากที่ผมได้สอบ TAA เมื่อวาน ข้อสอบนั้นน่าจะเปลี่ยนไป เพราะเห็นคนหลายๆคน คนรอบข้างนั่งอ่านความรู้ทั่วไปกันเช่น ความรู้เกี่ยวกับบริษัท จากที่ รร ติวของตนเองได้บอกมา แต่พอเอาเข้าจริงไม่มีสักข้อ มีแต่เลขกับฟิสิกส์ ผมเลยอยากทราบจริงๆว่าจะมีไหม เพราะจะได้ไปเตรียมเลขกับฟิสิกส์แทน

เท่าที่ผมนั่งอ่านข้อมูลของคุณ pump ที่ไปงานเสวนามา ดังนี้

ขออนุญาติอัพเดทข้อมูลสำหรับงานนี้ที่จำเป็นนะครับ

สำหรับเพื่อนๆที่ไม่มีโอกาสได้ไปร่วมงานนะคัรบ

เอาเท่าที่จำเป็นก่อนแล้วกันนะครับ

กัปตันสรเดช บอกว่า ไม่มีกำหนดจำนวนผู้ผ่านนะครับ สำหรับทั้ง SP และ QP ไม่ได้ตั้งเกณฑ์ไว้ แต่ถ้ามีคุณสมบัติผ่านมาตรฐานของบริษัท ก็จะรับหมดเท่าที่ผ่านะครับ

จะยังคงมีการรับสมัครนักบินอยู่ทุกๆปีนะครับ เนื่องจาก การบินไทยมีนักบินทั้งหมดโดยประมาณ 14xx คน มีเครื่องบินทั้งหมดโดยประมาณ 60 คน/ปี ทุกปี เพื่อทดแทนที่เกษียณนะครับ และผมคิดว่าน่าจะรวมถึงท่านที่ออกในหลายๆกรณีของแต่ละปีด้วยน่ะครับ

สำหรับอายุผู้สอบที่กำหนด 30 ปี นั้น ในปี 54 ผู้สอบที่เกิดก่อน 1 ตุลาคม 2524 ไม่สามารถสอบได้นะัครับ! ! !

ไม่รับ TOEIC นะครับ แต่ว่า ใช้เป็น Optional ถ้ากรณี English ของการบินไทยได้คะแนนน้อย อาจจะมีการพิจารณาคะแนน TOEFL TOEIC ว่าผิดพลาดจากกรณีอื่นๆได้หรือไม่ จะได้ิพิจารณาให้เข้าไปสอบรอบต่อไปก่อนได้อีกทีน่ะครับ

คนดัดฟันสอบได้ไม่มีปัญหานะคัรบ ส่วนฟันผุควรจะอุดมาให้เรียบร้อยก่อน แต่ฟันคุดถ้าตรวจเจอทีหลังอีกทีจริงๆอาจจะแนะนำให้ไปถอนคัรบ

สายตาสั้น ท่านกัปตันบอกว่า ประมาณ 200-250 แต่ถ้าจะให้ดี ไปตรวจที่เวชศาสตร์การบิน ก่อนจะดีกว่าครับ หรือ ถ้าทำเลสิค ต้องทำแล้ว ไม่น้อยกว่า 1 ปี นะคัรบ

ส่วนสูง 165 cm ขึ้นไปครับ

ขั้นตอนการสอบ เป็นเช่นเดิมนะคัรบ มี 5 ด่าน คือ
1.General Knowledge Test มีแค่ Physics กับ Math เท่านั้น เน้นย้ำนะคัรบ ไม่มี ชีวะ กับ เคมี อย่างแน่นอน (ผมถามขอคำยืนยันกับท่านกัปตันอีกครั้งอย่าชัดเจนแล้วครับ)
และมี English คล้ายๆ TOEIC TOEFL
วิชาสุดท้าย คือ Aptitude Test
ไม่มีการติดลบ แต่ จะคิด Ratio เช่น นาย co ทำข้อสอบ 50 แล้วหมดเวลา แต่ถูก 50 จะได้ accuracy เท่ากับ 1

แต่ นาย sp ทำข้อสอบ 50 ข้อ แต่ใกล้หมดเวลา เร่งทำอีก 50 ข้อ ทั้งหมดผลออกมาถูก 50 ข้อ จะได้ accuracy เพียง 0.5

2.ตรวจเวชศาสตร์การบิน 1,600 บาท จ่ายเองคัรบ
ตรวจเกี่ยวกับ การได้ยิน เลือด ปอด สายตา คลื่นหัวใจ ริดสีดวง ไส้เลื่อน และสุขภาพพื้นฐานอื่นๆ

3.สอบสัมภาษณ์กับกัปตันไทย จะมีแรงกฏดันบ้าง เพื่อตรวจสอบการควบคุมสติของผู้เข้าสอบ

4.Aptitude Test With Professor

5.ตรวจจิตวิทยาการบิน

ตารางรับสมัครโดยข่าวๆจากฝ่ายสรรหาบุคลากรการบินของบริษัทการบิทไทย คือ

ในช่วงประมาณ ม.ค. จะมีประกาศรับสมัคร
ก.พ. จะมีการกรอกและส่งเอกสาร ใน website
พ.ค. จะมีการสอบข้อเขียน

อันนี้คือ โดยประมาณที่ออกมา ยังไม่มีการประกาศแน่นอนนะครับ ก็รอดูต่อไปครับ แต่กัปตันท่านบอกมาเอง

และอ่าน ในเว็บ tgpilotrecruitment อีก http://www.tgpilotrecruitment.com/Announce/TG%20PILOT%20RECRUITMENT%20INFORMATION%202011.pdf

ล้วนก็ไม่มีอะไรบอกเลยว่าจะมีความรู้ทั่วไปครับ เลยอยากทราบว่ามันจะออกไหม ฮ่าๆ เพราะมันคือตัวทำแต้มเลยนะครับเนี่ย

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
เตรียมตัวไปไห้พร้อมแหละ ดีสุด O19 O19 O19

เตรียมตัวไปไห้พร้อมแหละ ดีสุด O19 O19 O19

เห็นคนถือโพย PCAT แล้วความรู้ทั่วไป เหมือนที่ผมได้มาเลย แต่สรุป มันไม่ออก ฮ๋าๆ แห้วไปตามๆกัน หวังจะมาเก็บแต้มตรงนี้สักหน่อย

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
คุณกริด... คนที่นั่งอ่านความรู้ทั่วไปนี่หมายถึง คุณ kengleo ใช่ป่าวคับ  O28 O28 O28

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
แต่ปกติที่เคยๆได้ยินมา จากรุ่นพี่ๆที่สอบกัน เค้าก็ว่ามีความรู้เกี่ยวกับบริษัทและความรู้รอบตัวนะครับ ผมก็เลยชักสงสัยไปด้วย

แต่ของแอร์เอเชีย ผมสรุป และ หาข้อมูล ทั้งบริษัท เครื่อง320 และ ความรู้รอบตัวทั้งหมดสำคัญๆตลอดทั้งปี รวมไว้ท่องเลยครับ

แต่ทว่า ออกมาเป็นอย่างนี้ ก็ ไม่เป็นไรละครับ ถือว่าทำดีที่สุดแล้ว

ยังไงเรื่องของการบินไทย ผมจะลองหาข้อมูลมาให้แล้วกันนะครับ ถ้าพอจะหาได้ แต่เพื่อนๆท่านใดพอหาได้ก็บอกๆกันด้วยนะคัรบ  E18

คุณกริด... คนที่นั่งอ่านความรู้ทั่วไปนี่หมายถึง คุณ kengleo ใช่ป่าวคับ  O28 O28 O28

เห็นหลายคนครับ ฮ่าๆ ท่องโพยกันใหญ่ ขนาดพี่คนที่คุมสอบที่พูดก่อนสอบ ประมาณว่า คนที่เคยไปเรียนตามสถาบันติวต่างๆ ไรงี้ ผมจำไม่ได้ว่าพูดไรบ้างครับ

แสดงว่าเขารู้ เขาเลย...เรา

ผมว่า ต้องฟิตละ หลายๆอย่างเลย

Offline woorank

• ประชาชน
รู้เขารู้เราเลยครับ ดัดหลังเลย T_T  O14

• นักรบ
  • **
ผมก้เป้นคนนึงที่ไปติวมาคับ
แต่ดูเหมือนว่าจะ.....     O02 O02 O02 O02 O02

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
ผมก้เป้นคนนึงที่ไปติวมาคับ
แต่ดูเหมือนว่าจะ.....     O02 O02 O02 O02 O02
ติวที่ไหนมาหรอครับ

ผมไม่ได้ติวที่ pcat และไม่ได้ติวคอร์สแอร์เอเชีย รอการบินไทยครับ
ตอนนี้ว่าจะหาคนสอนเลขกับฟิสิกส์แบบตัวต่อตัว ใครสนใจหลังไมค์ได้นะครับ หาคนสอนครับ
ด่วน อิอิ

• นักรบ
  • **
ฟิตจริงๆ นะ กิต
เหลือเวลาอีก2เดือนกว่าๆ
กลัว ไม่ออกความรู้ทัวไปดิ
ออกแบบ แอร์เอเชียนี่ จบ เลยนะ - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-

ฟิตจริงๆ นะ กิต
เหลือเวลาอีก2เดือนกว่าๆ
กลัว ไม่ออกความรู้ทัวไปดิ
ออกแบบ แอร์เอเชียนี่ จบ เลยนะ - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-

GAME OVER แน่นอน

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
คุณกริตเค้าแน่นเปรี๊ยอยู่แล้วคับ ผมหมายถึงความรู้นะคับบ  E33 E33 E33

Offline aerospace engineer

ผมก็อยากช่วยติวให้นะครับ แต่ติดอยู่ที่ว่าไม่มีเวลาว่างเลย เรียน ป.โท+ติวให้เด็กวิศวะแถวบางเขนอีก ถ้าว่างก็คงหลัง4ทุ่มน่ะครับ (ใครจะรอไหวเนี้ย อิอิ)..     

Offline ta86

• นักรบ
  • **
ท่านที่เคยเมื่อรอบก่อนมีไหมครับส่วนของความรู้ทั่วไป

ขอบคุณครับ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
ในความเห็น และประสบการณ์การสอบรวมทั้งข้อมูลการสอบที่ผมติดตามอยู่เรื่อยๆนะครับ
ผมคิดว่า tg ไม่น่าจะเปลี่ยนวิธีการออกข้อสอบนะครับ เพราะว่าอย่างในส่วนข้อสอบ general knowledge
เค้าให้เวลาแค่ 60 นาทีจาก 100 ข้อเองครับ นอกจากคณิตกับฟิสิกส์แล้ว ในส่วนของความรู้ทั่วไป
(Natural science, บริษัทการบินไทย, aviation, ข่าวสารต่างๆ) ทาง tg ก็สามารถนำมาออกสอบได้ตั้งเยอะ
เลยครับ ยิ่งในส่วนของ aptitude นี่ taa ให้ 8 นาทีแต่ของ tg แค่ 4 นาทีเองครับ
รับรองได้เลยครับว่ากดดันสุดๆ เพราะมันเร็วมากๆเลยครับ
ป.ล. นี่เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไงก็เตรียมพร้อมให้ได้มากที่สุดก็ดีกว่าแน่นอนครับ SOC2
« Last Edit: 21 December 2010, 17:17:05 +07 by iceman10 »

Offline dimkotozawa

ในความเห็น และประสบการณ์การสอบรวมทั้งข้อมูลการสอบที่ผมติดตามอยู่เรื่อยๆนะครับ
ผมคิดว่า tg ไม่น่าจะเปลี่ยนวิธีการออกข้อสอบนะครับ เพราะว่าอย่างในส่วนข้อสอบ general knowledge
เค้าให้เวลาแค่ 60 นาทีจาก 100 ข้อเองครับ นอกจากคณิตกับฟิสิกส์แล้ว ในส่วนของความรู้ทั่วไป
(Natural science, บริษัทการบินไทย, aviation, ข่าวสารต่างๆ) ทาง tg ก็สามารถนำมาออกสอบได้ตั้งเยอะ
เลยครับ ยิ่งในส่วนของ aptitude นี่ taa ให้ 8 นาทีแต่ของ tg แค่ 4 นาทีเองครับ
รับรองได้เลยครับว่ากดดันสุดๆ เพราะมันเร็วมากๆเลยครับ
ป.ล. นี่เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไงก็เตรียมพร้อมให้ได้มากที่สุดก็ดีกว่าแน่นอนครับ SOC2
ขอแก้น่ะครับ 50 นาที ครับ 100 ข้อ ความรู้ทั่วไป
2007 ออกน้อยครับ ไม่ค่อยมีเกี่ยวกับบริษัท ออกพวกแผนที่น่ะครับ คือต้องรู้ว่าไปเมืองนี้ต้องผ่านมหาสมุทรอะไร แล้วก็ความรู้รอบตัวโดยรวมออกน้อย
2008 ออกเยอะมากครับ เกี่ยวกับบริษัท ประมานว่าแค่ทำอันนี้อันเดียวก็ติดแล้วครับ
ป.ล.ผมอยากจะบอกว่าเราต้องพร้อมทุกสถานการครับถ้าเป็นไปได้ เพราะเราไม่รู้หรอกครับว่าเขาจะออกอะไร เพราะแต่ละปี กรรมการออกข้อสอบก็อาจจะเป็นคนละชุดครับ อย่างผมสอบ 2007,2008 ก็มีความแตกต่างพอสมควรครับ แต่สโคบยังคงเดิม แต่เท่าที่รู้ 2006 ย้อนขึ้นไปไม่เหมือน 2007+2008 ครับ

TAA ครั้งแรก ง่ายมาก เน้นอังกิดอย่างเดียว (ไม่ได้สอบแต่ได้ยินมาจากคนที่เคยสอบ)
ครั้งที่2 ยากขึ้นเยอะ แต่ยากแบบที่สามารถทำได้ ประมานข้อสอบเอนทรานซ์แบบยากหน่อย
ครั้งที่3 โครตยากกกกกกกกก แบบว่ากะให้ทำไม่ได้ calculus ประมาณปี1 วิดวะ ครับ ยืนยัน ส่วนฟิสิกส์ประมานแบบพื้นฐานวิดวะ หรือแบบง่ายของฟิสิกส์ ปี1 ของวิดวะ นะครับ
 O12

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
ผมไม่ได้ติวที่ pcat และไม่ได้ติวคอร์สแอร์เอเชีย รอการบินไทยครับ
ตอนนี้ว่าจะหาคนสอนเลขกับฟิสิกส์แบบตัวต่อตัว ใครสนใจหลังไมค์ได้นะครับ หาคนสอนครับ
ด่วน อิอิ
เพื่อนผม แมท  ฟิ เอเกือบทุกตัวสนใจป่าว (กำลังติดต่อ)

Offline ta86

• นักรบ
  • **
ขอแก้น่ะครับ 50 นาที ครับ 100 ข้อ ความรู้ทั่วไป
2007 ออกน้อยครับ ไม่ค่อยมีเกี่ยวกับบริษัท ออกพวกแผนที่น่ะครับ คือต้องรู้ว่าไปเมืองนี้ต้องผ่านมหาสมุทรอะไร แล้วก็ความรู้รอบตัวโดยรวมออกน้อย
2008 ออกเยอะมากครับ เกี่ยวกับบริษัท ประมานว่าแค่ทำอันนี้อันเดียวก็ติดแล้วครับ
ป.ล.ผมอยากจะบอกว่าเราต้องพร้อมทุกสถานการครับถ้าเป็นไปได้ เพราะเราไม่รู้หรอกครับว่าเขาจะออกอะไร เพราะแต่ละปี กรรมการออกข้อสอบก็อาจจะเป็นคนละชุดครับ อย่างผมสอบ 2007,2008 ก็มีความแตกต่างพอสมควรครับ แต่สโคบยังคงเดิม แต่เท่าที่รู้ 2006 ย้อนขึ้นไปไม่เหมือน 2007+2008 ครับ

TAA ครั้งแรก ง่ายมาก เน้นอังกิดอย่างเดียว (ไม่ได้สอบแต่ได้ยินมาจากคนที่เคยสอบ)
ครั้งที่2 ยากขึ้นเยอะ แต่ยากแบบที่สามารถทำได้ ประมานข้อสอบเอนทรานซ์แบบยากหน่อย
ครั้งที่3 โครตยากกกกกกกกก แบบว่ากะให้ทำไม่ได้ calculus ประมาณปี1 วิดวะ ครับ ยืนยัน ส่วนฟิสิกส์ประมานแบบพื้นฐานวิดวะ หรือแบบง่ายของฟิสิกส์ ปี1 ของวิดวะ นะครับ
 O12

ขอบคุณมากครับท่าน dimkotozawa และท่าน iceman 10

Offline ball1551

• ประชาชน
แล้วการบินไทยจะออก เคมี กับ ชีวะ ไหมครับ O35

แล้วการบินไทยจะออก เคมี กับ ชีวะ ไหมครับ O35

ถึงออกมาผมก็ไม่ทำครับ อิอิ

ไม่ confirm ว่าออกหรือเปล่า แต่ผมสอบ 2 ครั้ง ไม่เคยเห็นครับ ย้ำนะครับว่าไม่เคยเห็น แต่ไม่ได้บอกว่าไม่มี (แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะมีเพราะผมก็แสกนคราวๆทุกข้อว่าจะทำอันไหน)

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
ที่เคยเจอ...
กระบวนการเปลี่ยนสถานะจากของแข็งเป็นก๊าซ...เรียกว่าอะไร
อย่างนี้ถือว่าเป็นความรู้รอบตัวหรือวิชาเคมีอ่ะครับ

Offline Wolf

ที่เคยเจอ...
กระบวนการเปลี่ยนสถานะจากของแข็งเป็นก๊าซ...เรียกว่าอะไร
อย่างนี้ถือว่าเป็นความรู้รอบตัวหรือวิชาเคมีอ่ะครับ

ผมว่าความรุ้รอบตัวนะ ตอนเรียนเคมีไม่เห็นเค้าจะสอน  O15

ปันหาอยู่ที่ว่า ระเหิด ภาษาอังกฤษ ใช้คำว่าอะไร  O30 O30 O30

มันมีข้อนี้ด้วยหรือครับหรือผมอ่านไม่ออกแหง่เลยข้ามไปซะงั้น (ปีไหนอะครับ)

ปี 2008 ออกประเภทรู้แล้วกา แบบไม่ต้องคิดเยอะมากครับ ทำพวกนี้อย่างเดียวก็ติดแล้วครับ เสียดายไม่ได้เตรียมมาเลยไม่รู้ครับ 555++ เลยต้องไปทำพวกเลข+ฟิ แทน O12

Offline wazza

• ATT01/09
  • ประชาชน
ขออนุญาดแนะนำนิดนึงนะคับ ตอนผมสอบเข้าการบินไทยก็ไม่ได้เตรียมตัวอะไรมากมายนะคับ

ปีที่ผมสอบ เพื่อนผมรุ้แม่งทุกอย่างเหนแค่ล้อยังรุ้ว่าเครื่องอะไร ผู้บริหารชื่ออะไร บริษัทอยุ่ที่ไหน

สรุปคือเพื่อนผมสอบไม่ผ่านรอบโปร ส่วนผมเตรียมเรื่อยๆพอเปนพิธี สรุปสอบได้ ไม่ได้อะไรนะคับ

ทำอะไรให้ง่ายคับ อย่าทำให้ยาก เชื่อผม - นักบิน 301-