Author Topic: SP การบินไทยจะยังคงมีความรู้ทั่วไปไหม  (Read 61476 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kerorokero

• ประชาชน
    • DeeDaaShop | กระเป๋าผ้าดิบ ถุงผ้าดิบลดโลกร้อน กระเป๋าพรีเมี่ยม ของที่ระลึก ถุงผ้า
ขออนุญาดแนะนำนิดนึงนะคับ ตอนผมสอบเข้าการบินไทยก็ไม่ได้เตรียมตัวอะไรมากมายนะคับ

ปีที่ผมสอบ เพื่อนผมรุ้แม่งทุกอย่างเหนแค่ล้อยังรุ้ว่าเครื่องอะไร ผู้บริหารชื่ออะไร บริษัทอยุ่ที่ไหน

สรุปคือเพื่อนผมสอบไม่ผ่านรอบโปร ส่วนผมเตรียมเรื่อยๆพอเปนพิธี สรุปสอบได้ ไม่ได้อะไรนะคับ

ทำอะไรให้ง่ายคับ อย่าทำให้ยาก เชื่อผม - นักบิน 301-

คุณ wazza ติด TG SP2008 เหรอครับ  E30 เจ๋ง

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
ขออนุญาดแนะนำนิดนึงนะคับ ตอนผมสอบเข้าการบินไทยก็ไม่ได้เตรียมตัวอะไรมากมายนะคับ

ปีที่ผมสอบ เพื่อนผมรุ้แม่งทุกอย่างเหนแค่ล้อยังรุ้ว่าเครื่องอะไร ผู้บริหารชื่ออะไร บริษัทอยุ่ที่ไหน

สรุปคือเพื่อนผมสอบไม่ผ่านรอบโปร ส่วนผมเตรียมเรื่อยๆพอเปนพิธี สรุปสอบได้ ไม่ได้อะไรนะคับ

ทำอะไรให้ง่ายคับ อย่าทำให้ยาก เชื่อผม - นักบิน 301-

ความรุ้พวกนั้นมันก็ทำให้สอบผ่านรอบข้อเขียนกับสัมภาษณ์มาไม่ใช่หรอครับ  O08

สอบกับโปรใช้กึ๋นอย่างเดียว  O29

Offline wazza

• ATT01/09
  • ประชาชน
ไม่แน่ใจนะ แต่เท่าที่จำได้รอบสัมภาษผมโดนถามเรื่องเครื่องบิน

ว่าบริษัทมีแบบไหนบ้าง ผมตอบว่าไม่รุ้ครับ หลังจากนั้นก็ไม่ถาม

อะไรที่นอกเหนือจากข้อมูลส่วนตัว  O18

Offline Wolf

ไม่แน่ใจนะ แต่เท่าที่จำได้รอบสัมภาษผมโดนถามเรื่องเครื่องบิน

ว่าบริษัทมีแบบไหนบ้าง ผมตอบว่าไม่รุ้ครับ หลังจากนั้นก็ไม่ถาม

อะไรที่นอกเหนือจากข้อมูลส่วนตัว  O18

สุดยอดครับ  O30 O30

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
วันนี้ได้คุยกับฝ่ายรับนักบินใหม่ค่ะ แอบช็อก เค้าบอกว่าปีนี้จะไปสอบที่ธรรมศาสตร์!!!
ก็เลยรีบขอให้เค้าพิจารณาใหม่ด่วน เค้าก็พอทราบปัญหาอญุ่บ้างเกี่ยวกับ acoustic
แต่เค้าบอกว่าคงต้องทำอะไรกับมันสักอย่างเช่น ปูพรม เปลี่ยนเครื่องเสียง
หรืออาจจะพิจารณาไปสอบที่เดิมเหมือนปีที่แล้วซึ่งแพงเหลือเกิน
เอาน่า ถ้าเป็นที่ธรรมศาสตร์จริง เราก็คุ้นๆกับมันแล้วหนิเนอะ

Offline ta86

• นักรบ
  • **
คุณ wazza ตอบได้เท่ห์มากๆ

ขอบคุณ คุณ paeng ที่ช่วยบอกทางฝ่ายจัดสอบไปด้วยครับ

ระบบเครื่องเสียงในห้องสอบธรรมศาสตร์เคยสอบไปครั้งเดียวครับ ยังไม่คุ้นเลยครับ ไม่อยากทำความคุ้นเคยด้วยครับ  E47

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
วันนี้ได้คุยกับฝ่ายรับนักบินใหม่ค่ะ แอบช็อก เค้าบอกว่าปีนี้จะไปสอบที่ธรรมศาสตร์!!!
ก็เลยรีบขอให้เค้าพิจารณาใหม่ด่วน เค้าก็พอทราบปัญหาอญุ่บ้างเกี่ยวกับ acoustic
แต่เค้าบอกว่าคงต้องทำอะไรกับมันสักอย่างเช่น ปูพรม เปลี่ยนเครื่องเสียง
หรืออาจจะพิจารณาไปสอบที่เดิมเหมือนปีที่แล้วซึ่งแพงเหลือเกิน
เอาน่า ถ้าเป็นที่ธรรมศาสตร์จริง เราก็คุ้นๆกับมันแล้วหนิเนอะ

เริ่มเห็นอนาคตรางๆ  O08 O08

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
K.paeng นี่นั่งสอบข้างหลังผมนี่
จุดที่ผมนั่งเสียงชัดมากเลยนะ

ฟังออกเลยว่าเสียงเฮอลิคอปเตอร์ชัดๆ ไม่ใช่เครื่องบินjetอย่างแน่นอน
แต่มันพูดอะไรกันนี่ฟังไม่ออก เนื่องจากตั้งใจฟังเสียงเครื่องบินอยู่  O34

jumper team!!! O32

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
K.paeng นี่นั่งสอบข้างหลังผมนี่
จุดที่ผมนั่งเสียงชัดมากเลยนะ

ฟังออกเลยว่าเสียงเฮอลิคอปเตอร์ชัดๆ ไม่ใช่เครื่องบินjetอย่างแน่นอน
แต่มันพูดอะไรกันนี่ฟังไม่ออก เนื่องจากตั้งใจฟังเสียงเครื่องบินอยู่  O34

jumper team!!! O32

คุณ job_toplip ได้ยินเป็นเสียงเฮลิคอปเตอร์หรือครับ แสดงว่าเสียงตรงที่คุณนั่งมันคงไม่ดีจริงๆ แหละ เพราะว่าในคลิปมันบอกว่าเป็น antonov 2 ครับ
แซวเล่นนะคร้าบบบบบ

• ทหารเลว
  • *
อย่าพูดถึงมันเลยค่ะคุณเบอร์ 24 เราไปดูเฉลยแล้วก็ฟังมาใหม่หมดแล้ว พระเจ้า มันชัดเจนดีมากมาก
ดูเฉลยแล้วก็ถอนหายใจ มันง่ายมากเลย มีแค่ สอง choice ให้เลือก บางข้อก็ไม่ต้องเลือก
ข้อสอบการบินไทยยุติธรรมกว่านี่แน่นอนค่ะ

Offline grid

ถ้าการบินไทยเรียงตามตัวอักษรชื่อ ผมก็ค่อนข้างจะซวยนิดหน่อย เพราะชื่อผมตัว K สงสัยได้นั่งกลางๆห้องแน่นอนเลย

เมืองทองก็ได้มั้ง อิอิ

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
ขออภัยที่ฟังไม่รู้เรื่องนะครับ ได้ยินแต่เสียงใบพัดเครื่องยนต์จริงๆ
 - นักบิน 305-
แล้วเจอกันเดือนมีนาคม TG test!!

Offline dimkotozawa

คุณ paeng ครับ ถ้าเจอฝ่ายจัดสอบของ TG ช่วยบอกเขาให้หน่อยครับอย่าจัดที่ธรรมศาสตร์เลยครับ มันวัดอะไรไม่ได้
ผมเคยสอบที่ Convention Hall เซ็นทรัล ลาดพร้าว ลำโพงเสียงดีมากๆเลยครับ (แนะนำว่าที่นี่ดีสุด เพราะลำโพงดี ไม่ก้อง+เดินทางสะดวก+MRT+ร้านอาหารเยอะ)
อีกที่ที่เคยสอบคือ ชาเลนเจอร์ฮอล์ เมืองทองธานี ลำโพงก็โอเคระดับหนึ่งไม่ก้องแต่อาจจะไม่ชัด สู้เซ็นทรัลลาดพร้าวไม่ได้ อาจเป็นเพราะห้องมันใหญ่มากคล้ายธรรมศาสตร์
สรุป เซ็ลทรัลลาดพร้าวดีที่สุดครับ confirm ถ้าค่าเช่าแพงเก็บค่าสอบเพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อยก็ได้น่ะครับ เพื่อคุณภาพที่ดี

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
เห็นด้วยครับถ้าจะจัดสอบที่เซ็นทรัลลาดพร้าว
เดินทางสะดวก ห้องสอบมีความสะดวกสบายโดยเฉพาะลำโพง
สอบเสร็จเดินห้างต่อได้อีก

ไหนๆก็เสียตังค่าสมัครสอบแล้ว ก็อยากได้ที่สอบที่สะดวกนะครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
ส่วนตัว ผมคิดว่าเค้าจงใจแกล้งนะครับเรื่องเสียงเนี่ย เพราะเสียงช่วงเช้าเหมือนว่าจะไม่ก้องนะครับ แต่มาตอนบ่ายดันก้องเหมือนเวทีคอนเสิร์ตลูกทุ่งเลย ไม่รู้ใครสังเกตเหมือนผมบ้าง

จงใจหรือเปล่าไม่รู้ครับ ก็อาจจะเป็นได้ แต่ถึงยังไงผมว่าลำโพงมันก็ยังไม่ค่อยดีอยู่ดีแหละครับ เพราะลำโพงมีน้อยเมื่อเทียบกับห้องมันใหญ่เกินไปครับ ทำให้เกิดการแทรกสอดของเสียงตรงกลางห้องครับ อีกอย่างห้องไม่มีวัสดุดูดซับเสียง มันเลยสะท้อนแล้วเกิดเอ็คโค่ครับ อีกอย่างเนื่องจากมีน้อยทำให้ต้องเปิดดังๆเพื่อให้ได้ยินกันหมดมันก็เลยคุณภาพไม่ได้นะครับ กำลังขยายไม่พอ (Watts น้อยเกินเมื่อเทียบกับความดังที่เปิด) เสียงจะแตกซ่า ผมยกตัวอย่างง่ายครับ คุณเคยไปร้องคาราโอเกะแล้วเอ๊คโค่ละป่าวครับนั่นแหละครับ เพราะ Amplifier ไม่ดีพอคุณไปลด Volume เสียงก็ไม่ออกไมร์ตนตรีหายแต่คุณจะได้ยินเสียงคุณ พอไปเพิ่ม ก็เอ๊คโค่ตนตรีเสียงร้องหายมีแต่เสียงดนตรี
 - สอบนักบิน 308-

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
คิดว่าเป็น "ดวง" แล้วจะสบายใจคับ  E47
เค้าอาจกำหนดให้น้องๆได้อยู่การบินไทยก็ได้นา O28

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
จงใจหรือเปล่าไม่รู้ครับ ก็อาจจะเป็นได้ แต่ถึงยังไงผมว่าลำโพงมันก็ยังไม่ค่อยดีอยู่ดีแหละครับ เพราะลำโพงมีน้อยเมื่อเทียบกับห้องมันใหญ่เกินไปครับ ทำให้เกิดการแทรกสอดของเสียงตรงกลางห้องครับ อีกอย่างห้องไม่มีวัสดุดูดซับเสียง มันเลยสะท้อนแล้วเกิดเอ็คโค่ครับ อีกอย่างเนื่องจากมีน้อยทำให้ต้องเปิดดังๆเพื่อให้ได้ยินกันหมดมันก็เลยคุณภาพไม่ได้นะครับ กำลังขยายไม่พอ (Watts น้อยเกินเมื่อเทียบกับความดังที่เปิด) เสียงจะแตกซ่า ผมยกตัวอย่างง่ายครับ คุณเคยไปร้องคาราโอเกะแล้วเอ๊คโค่ละป่าวครับนั่นแหละครับ เพราะ Amplifier ไม่ดีพอคุณไปลด Volume เสียงก็ไม่ออกไมร์ตนตรีหายแต่คุณจะได้ยินเสียงคุณ พอไปเพิ่ม ก็เอ๊คโค่ตนตรีเสียงร้องหายมีแต่เสียงดนตรี
 - สอบนักบิน 308-

อย่าคิดมากครับ รับ 10 คน จองที่ไว้แล้ว 6-7 ครับ  O22

ที่เหลือเป็นตัวละคร คิดว่าไปลองข้อสอบ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
อ่านเจอทีไรหมดแรงทุกทีครับ...รับ 10 นอนมา 6  E21

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
คิดว่าเป็น "ดวง" แล้วจะสบายใจคับ  E47
เค้าอาจกำหนดให้น้องๆได้อยู่การบินไทยก็ได้นา O28
ผมก็ว่างั้นแหละครับ - นักบิน 303-

อ่านเจอทีไรหมดแรงทุกทีครับ...รับ 10 นอนมา 6  E21
ผมสงสัยจริงๆใครเป็นคนปล่อยข่าว เพราะได้ยินจากกี่คนๆก็พูดเหมือนกันทุกคนเลยครับ ผมก็ได้ยินมาแบบนี้เหมือนกัน ส่วนตัวผมยังไม่ค่อยอยากจะเชื่อเท่าไรครับ ผมเชื่อว่ามีแต่ไม่น่าจะถึงขนาดนอนมาเกือบหมดนะครับ เพราะผมว่ามันได้ไม่คุ้มเสียนะครับ อย่างน้อยๆก็ควจจะต้องเก่งนะครับ ประมานว่า สมมติ เหลือ คนสุดท้ายที่ต้องเลือก แต่มีคนพอๆกัน 5-10 คน ไม่รู้จะเลือกใคร แบบนี้ผมว่าเส้นได้ แต่มันไม่น่าจะขนาดถึงนอนมารอ 6-7 คน แบบนี้อย่ารับเลยดีกว่าครับ
 E08 O21 O32 O22 - นักบิน 309- O15

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
ผมสงสัยจริงๆใครเป็นคนปล่อยข่าว เพราะได้ยินจากกี่คนๆก็พูดเหมือนกันทุกคนเลยครับ ผมก็ได้ยินมาแบบนี้เหมือนกัน ส่วนตัวผมยังไม่ค่อยอยากจะเชื่อเท่าไรครับ ผมเชื่อว่ามีแต่ไม่น่าจะถึงขนาดนอนมาเกือบหมดนะครับ เพราะผมว่ามันได้ไม่คุ้มเสียนะครับ อย่างน้อยๆก็ควจจะต้องเก่งนะครับ ประมานว่า สมมติ เหลือ คนสุดท้ายที่ต้องเลือก แต่มีคนพอๆกัน 5-10 คน ไม่รู้จะเลือกใคร แบบนี้ผมว่าเส้นได้ แต่มันไม่น่าจะขนาดถึงนอนมารอ 6-7 คน แบบนี้อย่ารับเลยดีกว่าครับ
 E08 O21 O32 O22 - นักบิน 309- O15
ลองถามคนในดู ล็อคไว้หมดแล้ว เดี๋ยวนี้ทุกอย่างใช้่connectionหมดละ ไหวพริบมาทีหลัง

ถ้ามีemergency ยังไงก้อตาม procedure อยู่แล้ว เอาคนรู้จักดีกว่า

• ทหารเลว
  • *
ถือว่าลองสนามเป็นประสบการณ์ละกันนะคะ เอาไว้การบินไทยของจริง สู้เต็มที่ เป็นกะลังใจให้ค่ะ
อิกหน่อยบินด้วยกันทักกันด้วยนะคะ

ถือว่าลองสนามเป็นประสบการณ์ละกันนะคะ เอาไว้การบินไทยของจริง สู้เต็มที่ เป็นกะลังใจให้ค่ะ
อิกหน่อยบินด้วยกันทักกันด้วยนะคะ

ทักแน่นอนครับ อิอิ ผมจำหน้าคุณ paeng ได้แล้วครับ อิอิ

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
ลองถามคนในดู ล็อคไว้หมดแล้ว เดี๋ยวนี้ทุกอย่างใช้่connectionหมดละ ไหวพริบมาทีหลัง

ถ้ามีemergency ยังไงก้อตาม procedure อยู่แล้ว เอาคนรู้จักดีกว่า
O33

เป็นอาชีพเฉพาะกลุ่มจริงๆนะครับอาชีพนี้ คนเดินดินกินข้าวแกงธรรมดาจะเป็นได้ใหม ?

แล้วการบินไทยจะมีล็อคตัวแล้วหรือยังครับ ภาวนาขอให้ไม่เป็นอย่างนั้น

ทุกวันนี้ที่ทำอยู่ก็เพราะใจอย่างเดียว ไม่สนอะไรทั้งสิ้น  E47.............. O21

O33

เป็นอาชีพเฉพาะกลุ่มจริงๆนะครับอาชีพนี้ คนเดินดินกินข้าวแกงธรรมดาจะเป็นได้ใหม ?

แล้วการบินไทยจะมีล็อคตัวแล้วหรือยังครับ ภาวนาขอให้ไม่เป็นอย่างนั้น

ทุกวันนี้ที่ทำอยู่ก็เพราะใจอย่างเดียว ไม่สนอะไรทั้งสิ้น  E47.............. O21

การบินไทย มีทั้งหมด 7 รอบ เช่น
1. ข้อเขียน
2. ตรวจร่างกาย
3. สัมภาษณ์กับกัปตันไทย
4. Aptitude test
5. Teamwork exercise
6. Professor
7. เวชศาสตร์

ที่แน่ๆตั้งแต่รอบ 4 มานั้นไม่ได้เลย เพราะ เป็นของ professor ฝรั่งที่มาสอบให้ไทย เขาต้องเซ็นรับรองว่าคนๆนี้ผ่านได้จริง และ สมมุติว่าเกิดเหตุอะไรขึ้่น เขาก็จะดูด้วยว่านักบินคนนี้ผ่านมาได้แบบไหน หากผ่านแบบไม่มีผลรับรอง หรือ ยังไงนี่แหละ professor จะถูกถอนใบอนุญาตด้วยเช่นกัน และค่าใช้จ่ายต่อหัวต่อคนในการสอบ professor นั้น 50,000 บาท (ได้ยินมาแบบนั้น) ซึ่งการบินไทยออกให้นะครับ

การบินไทย Double Standards กว่า Air Asia เยอะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
คำว่า double standard นี่มันฟังดูแย่ๆนะ  E21

standard การคัดนักบินของการบินไทย ไม่มีการเส้นตั้งแต่รอบ 4 แน่นอนครับ
เพื่อนๆกันนี่พ่อแม่ ลุงป้าน้าอานอกวงการกันเกือบหมด