Author Topic: ถามพี่ๆเรื่องนักบินสังกัด TAS ครับ หลายเรื่องเลยแหละ  (Read 14057 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline PetCH

• ทหารเลว
  • *
ไม่ทราบว่าเปิดรับไปขับอะไรครับ

ล้อเล่นครับ  O05

1. คือขั้นตอนการรับสมัครที่ประกาศในเว็บเค้าอะครับ ที่บอกว่าต้องมี Training Certificates เนี่ย มันหมายถึงอะไรครับ? และดูเหมือนว่าต้องมีด้วยเพราะไม่มีวงเล็บว่า For Commercial Helicopter Pilot เลยเข้าใจได้ว่าผู้สมัครทุกคนต้องมีไม่ว่าจะมี CPL หรือไม่
2. ความปลอดภัยในการบินนี่เป็นยังไงบ้างครับ? เพราะผมไม่ค่อยทราบข้อมูลเกี่ยวกับการบินเฮลิคอปเตอร์เลย แต่เท่าที่อ่านข่าวมานานๆทีจะเห็นเฮลิคอปเตอร์ประสบอุบัติเหตุนะครับ แถมไม่ได้เกิดจากตัวเครื่องด้วย (เช่นฮ.National Geographic ไปเกี่ยวสายไฟเข้าเลยตกลงแม่น้ำเจ้าพระยาเมื่อประมาณกลางปีที่ผ่านมา)
3. การไปสอบขั้นตอนหลังๆที่ Vancouver รวมถึงตรวจร่างกาย นี่เราต้องออกค่าใช้จ่ายเองใช่มั้ยครับ?

รบกวนด้วยครับ แอบสนใจเล็กน้อย ศึกษาข้อมูลอยู่ครับผม

O07  O05 O10

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *

Offline dimkotozawa

• ขุนศึก 9 ทัพ
3. การไปสอบขั้นตอนหลังๆที่ Vancouver รวมถึงตรวจร่างกาย นี่เราต้องออกค่าใช้จ่ายเองใช่มั้ยครับ?

ข้อนี้อยากรู้เหมือนกันครับ

Offline elucky

• ทหารเลว
  • *
1. เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ Training Certificates ก็เคยไปอบรมคอร์สอะไรมาบ้างที่ไหน ถ้าเกี่ยวกับการบินหรือไม่เกี่ยวกับก็ส่งไป เพราะมันหมายถึงความรู้ความสามารถที่เราไปอบรมมาครับ

2. ความปลอดภัย นี่ถ้าพูดถึงตัวเครื่องเฮลิคอปเตอร์เอง ส่วนตัวคิดว่าก็น่าจะปลอดภัยนะครับ ยิ่ง Twin Engines ยิ่งปลอดภัยนะครับ

3. เท่าที่ทราบมาจากหลายๆ คน ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ นะครับ เช่น ค่าตั๋วและค่าที่พัก เว้นแต่ว่าเรา shopping หนักไปหน่อย ไว้รอผู้ที่เคยไปมาแล้วมาตอบดีกว่าอันนี้

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
รอฟังครับ อยากเป็น ตอนนี้คงต้องเอา toeic ให้ได้เกิน 700 ก่อน  O11

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
ตามเกณฑ์เค้าเอาโทอิคเกิน 700 ครับ แต่มีคนบอกมาว่า ถ้าไม่ถึง 800 ก็ไม่เรียกครับ ไม่รู้จิงป่าวนะ แต่ของผมก็ 700 กว่าเอง เคยส่งไป 3 ครั้ง ครั้งแรกเรียก 2 ครั้งหลังเงียบครับ  O35

Offline ptata

• ประชาชน
ขอตอบน้อง petch  ก่อนนะครับ

1. training certificate หมายถึงในกรณีผู้สมัครเป็น นักบิน มี cpl อยู่แล้วครับ พวกใบประกาศ ทำนองนั้นครับ  ส่วนเรื่องที่ว่าจำเป็นรึเปล่าที่ต้องมี cpl มาก่อนถึงสมัครได้ และถ้าไปสอบบินแข่งกับ คนมี cpl อยู่แล้วจะเสียเปรียบรึเปล่า ข้อนี้ ผมคิดว่าไม่จำเป็นเพราะ ตอนผมสอบ ก็ไม่มี cpl เหมือนกัน การประเมินรอบสุดท้ายที่ต้องไปบินเครื่องจริงที่ แคนาดานัั้น ครูจะประเมินแยกกันครับ คนมี cpl ก็จะใช้เกณฑ์อีกระดับนึงครับ

2. เครื่องที่ใช้บินเป็น multi engine ครับ ในกรณีเครื่องยนต์ ดับเครื่องนึง อีกเครื่องสามารถ บินกลับฐานบนฝั่งได้สบาย ๆ ครับ แต่ตอนแลน นี่คงต้อง run on เหมือนเครื่องบินครับ ( ฮอรุ่นที่บินมีล้อครับ )

3. ค่าใช้จ่ายทุกอย่าง ในการสอบที่แคนาดา ค่าโรงแรม taxi ตรวจร่างกาย บริษัทออกให้ครับ รวมถึงเบี้ยเลี้ยงตอนไปสอบที่แคนาดาด้วย (สมัยผมได้วันละ ห้าสิบเหรียญ)

มีคำถามเพิ่มเติมก็ เชิญครับ ได้ครับ

Offline PetCH

• ทหารเลว
  • *
 O20 โว้ว

ขอบคุณมากครับ

ชักน่าสนใจแฮะ!!!

ขอตอบน้อง petch  ก่อนนะครับ

1. training certificate หมายถึงในกรณีผู้สมัครเป็น นักบิน มี cpl อยู่แล้วครับ พวกใบประกาศ ทำนองนั้นครับ  ส่วนเรื่องที่ว่าจำเป็นรึเปล่าที่ต้องมี cpl มาก่อนถึงสมัครได้ และถ้าไปสอบบินแข่งกับ คนมี cpl อยู่แล้วจะเสียเปรียบรึเปล่า ข้อนี้ ผมคิดว่าไม่จำเป็นเพราะ ตอนผมสอบ ก็ไม่มี cpl เหมือนกัน การประเมินรอบสุดท้ายที่ต้องไปบินเครื่องจริงที่ แคนาดานัั้น ครูจะประเมินแยกกันครับ คนมี cpl ก็จะใช้เกณฑ์อีกระดับนึงครับ

2. เครื่องที่ใช้บินเป็น multi engine ครับ ในกรณีเครื่องยนต์ ดับเครื่องนึง อีกเครื่องสามารถ บินกลับฐานบนฝั่งได้สบาย ๆ ครับ แต่ตอนแลน นี่คงต้อง run on เหมือนเครื่องบินครับ ( ฮอรุ่นที่บินมีล้อครับ )

3. ค่าใช้จ่ายทุกอย่าง ในการสอบที่แคนาดา ค่าโรงแรม taxi ตรวจร่างกาย บริษัทออกให้ครับ รวมถึงเบี้ยเลี้ยงตอนไปสอบที่แคนาดาด้วย (สมัยผมได้วันละ ห้าสิบเหรียญ)

มีคำถามเพิ่มเติมก็ เชิญครับ ได้ครับ
รวมค่าเครื่องบินด้วยละป่าวครับ

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณมากเลยค่ะ ตอนไปยื่นใบสมัคร  HR เค้าก็ย้ำว่า เรียนจบด้านไหนมาไม่สำคัญ สำคัญที่ผลการเรียนและโทอิคค่ะ
แต่เอ เราก็เรียนใช้ได้ โทอิกก็ไม่น่าเกลียด แถมเค้าเรียกไปสอบเยอะทีเดียว แต่ทำไมหายเงียบไปเหมือนกัน ก็เลยแอบคิดว่าเค้าคงไม่ได้ใบสมัครที่ส่งไป เลยตัดสินใจเดินไปยื่นกับมือเลยค่ะ

Offline ptata

• ประชาชน
คุณ dimkotokawa ครับ

ค่าใช้จ่ายทุกอย่างในการสอบ บริษัทออกให้หมดครับ ค่าตั๋วเครื่องบินก็เป็นค่าใช้จ่ายในการสอบอย่างนึงครับ... E11

คุณ paeng ครับ

ตอนนี้บริษัทค่อนข้างยุ่งเนื่องจากกำลังย้ายฐานปฏิบัติการ ครับ ตัวผู้สอบสัมภาษณ์ ก็อยู่ในช่วงพัก อยู่ คิดว่าปีหน้าน่าจะมีการเรียกมาสอบครับ ระหว่างนี้คงต้องเตรียมตัวสอบ รอบต่อไปของแอร์เอเชีย หรือ การบินไทยไปก่อนเลยครับ ปีนี้โอกาสเยอะ สู้ ๆ ขอให้สมหวังครับ E37

จริงๆผมก็อยากสมัครนะครับ แต่ TOEIC requirement ช่างโหดเหลือเกินครับ ผมเลยไม่มีโอกาสได้สมัครซักที  E08

Offline Wolf

อยากลองสมัครเหมือนกัน แต่อายุยังไม่ถึง  E06