Author Topic: แอร์เอเชียเปิดให้สมัครออนไลน์ได้แล้วครับ  (Read 58314 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline noppakul

• ขุนศึก 9 ทัพ
ค่าใช้จ่าย SP ของ TAA สอบได้ต้องจ่ายเงินเรียนเองเหรอครับ
แล้วแบบนี้จะสอบเพราะอะไรอ่า

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
ใครรู้ช่วยตอบทีครับว่า สอบได้แล้วต้องเสียเงินเรียนเองหรือเปล่าครับ

Offline grid

ได้ยินมาเฉยๆว่า ถ้าสอบได้ ก็ต้องไปหาแหล่งกู้เงินเรียนบินเองครับ

• นักรบ
  • **
ได้ยินมาเฉยๆว่า ถ้าสอบได้ ก็ต้องไปหาแหล่งกู้เงินเรียนบินเองครับ

เป็นงั้นจริงคงไม่ไหวอ่าครับ หุหุหุ

Offline noppakul

โอ้วๆๆ งั้นไปสอบดูข้อสอบละกานครับ จ่ายตังไปแล้ว
รอไปสอบจริงจัง การบินไทยละกานครับ

Offline Wolf

ค่าใช้จ่าย SP ของ TAA สอบได้ต้องจ่ายเงินเรียนเองเหรอครับ
แล้วแบบนี้จะสอบเพราะอะไรอ่า

ก็เพื่อรับรองอ่ะครับ ว่าจบแล้วคุณจะมีงานทำ

ไม่งั้นคุณเรียนจบหลักสูตรมา ก็ได้ใบประกาศมา แต่ไม่มีเครื่องบินให้ขับ  O30

Offline aerospace engineer

ผมไม่แน่ใจว่าถ้าสอบติดแล้วทางTAAจะเป็นบุคคลค้ำประกันให้แหล่งเงินกู้ให้เราเรียนรึป่าว  O08

• นักรบ
  • **
งั้นโทรไปสอบถามที่แอร์เอเชียโดยตรงน่าจะได้คำตอบที่ชัดที่สุด

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เพื่อนผมอยู่ TAA บอกว่าเรียนจบแล้วทำงานใช้หนี้ค่าเรียนให้เขาครับ เริ่มหักตั้งแต่มีเงินเดือนเลย

ส่วนเพื่อนผมอีกคนอยู่ TG บอกว่า ปัจจุบัน TG ก็ต้องทำงานใช้หนี้ค่าเรียนเหมือนกัน แต่จะเริ่มหักเมื่อเป็น Co-Pilot ครับ (เมื่อก่อนจะเรียนฟรี)

แต่ผมก็ไม่ได้ถามลงรายละเอียดนะครับ...ผิด-ถูกยังไงช่วยแก้ไขด้วยครับ

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
ของ TG จะเริ่มหักหนี้ใช้ทุนเมื่อได้เป็น co-pilot ครับ ตอนเรียนบินกะช่วงเทรนยังไม่ได้หัก

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ปัจจุบันทุกที่เป็นแบบนี้หมดครับ ไม่มีสายการบินไหนออกทุนให้ฟรีอีกแล้ว เพียวแต่สายการบินจะเป้นผู้คำประกันให้ ทั้ง TG และ TAA เมื่อสอบได้แล้วก็จะได้รับเงินเดือน ยังไม่บรรจุเป็นพนักงานบริษัท ประมาณ 7000 บาทต่อเดือน และจะบรรจุต่อเมื่อเรียน ATT Course จบแล้ว แล้วจะเริ่มหักเงินเดอืนประมาณ เดือนละ 20000 เพื่อเป็นการจ่ายหนี้คืนครับ

Offline dimkotozawa

ถูกต้องครับ ผมก็ได้ยินมาแบบนี้ครับ จ่ายเอง บ.ค้ำ ได้บิน ก็แฟร์ ครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ปัจจุบันทุกที่เป็นแบบนี้หมดครับ ไม่มีสายการบินไหนออกทุนให้ฟรีอีกแล้ว เพียวแต่สายการบินจะเป้นผู้คำประกันให้ ทั้ง TG และ TAA เมื่อสอบได้แล้วก็จะได้รับเงินเดือน ยังไม่บรรจุเป็นพนักงานบริษัท ประมาณ 7000 บาทต่อเดือน และจะบรรจุต่อเมื่อเรียน ATT Course จบแล้ว แล้วจะเริ่มหักเงินเดอืนประมาณ เดือนละ 20000 เพื่อเป็นการจ่ายหนี้คืนครับ

ของ TG ได้ 7000 เป็นช่วงที่เรียนบินที่โรงเรียนการบินครับ
แต่พอเข้ามาเรียน ATT course (เรียนทฤษฎี) แล้ว จะได้ราว 36000 ครับ
จากเมื่อเรียนจบ ATT แล้วจะเริ่มบินจริง ก็ได้ 36000 อยู่ดีครับ แต่ได้ Perdirem ด้วย

หลังจาก Base เป็น Co-Pilot (นักบินที่ 2) เต็มตัวแล้ว จึ้งจะปรับเงินเดือนอีกรอบเป็น 6x,xxx และเริ่มโดนหักเงินค่าเรียนคืนเืดือนละ 18000
แต่เป็นการหักหลังจากได้รับเงินเดือน ทำให้เงินก้อนนี้โดนภาษีด้วยครับ จึงกลายเป็นเสียเดือนละ 2x,xxx บาท

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์

ของ TG ได้ 7000 เป็นช่วงที่เรียนบินที่โรงเรียนการบินครับ
แต่พอเข้ามาเรียน ATT course (เรียนทฤษฎี) แล้ว จะได้ราว 36000 ครับ
จากเมื่อเรียนจบ ATT แล้วจะเริ่มบินจริง ก็ได้ 36000 อยู่ดีครับ แต่ได้ Perdirem ด้วย

หลังจาก Base เป็น Co-Pilot (นักบินที่ 2) เต็มตัวแล้ว จึ้งจะปรับเงินเดือนอีกรอบเป็น 6x,xxx และเริ่มโดนหักเงินค่าเรียนคืนเืดือนละ 18000
แต่เป็นการหักหลังจากได้รับเงินเดือน ทำให้เงินก้อนนี้โดนภาษีด้วยครับ จึงกลายเป็นเสียเดือนละ 2x,xxx บาท
Perdirem มันคืออะไรหรอครับ แหะๆ ไม่รู้จัก  O08

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

ถ้าบินไปไกลๆ perdium ได้เยอะกว่าเงินเดือนอีก เห็นเขาว่ากัน

Offline Wolf

ตกลงไอคำนี้มันเขียนยังไงครับ   - นักบิน 305-

perdirem
perdiem
perdium

ขอคำอ่านด้วยนะครับ  O08

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
perdiem ค่ะ เดี๋ยวนี้ perdiem ไม่เยอะแล้วแหละค่ะ เพราะค่าเงิน และบริษัทก็ประหยัดด้วย

Offline grid

perdiem ค่ะ เดี๋ยวนี้ perdiem ไม่เยอะแล้วแหละค่ะ เพราะค่าเงิน และบริษัทก็ประหยัดด้วย

กี่ปีผ่านไป perdiem ก็เท่าเดิม ของนู่นนี่ก็สูงขึ้น

แต่ก็ยังเยอะอยู่ดี ใช่ไหมครับ