Author Topic: ใครมีแนวข้อ สอบของ Air asia บ้างครับ  (Read 260337 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ขอความช่วยเหลือครับ เวลาเหลือน้อยเต็มที เรามาช่วยกันดีกว่าครับ  O29
ใครมีแนวข้อสอบ เอา แบบแค่หัวข้อก็พอ แบ่งกันดีกว่าครับ เริ่มที่ผมเลยละกันครับ

Air Asia ข้อสอบ จะเหมือน Ent ครับ
ได้ข่าวว่า  งาน+พลังงาน แล้วการเคลื่อนที่ ต่างๆ มาแรง ครับผม

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ได้ยินว่าปีนี้จะปรับข้อสอบให้ง่ายขึ้นกว่าเมื่อก่อนนะครับย เหมือนการบินไทย แต่เรื่องและหัวข้อคล้ายๆเดิม

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ขอบคุณพี่ PilotGuide มากมากครับผม แต่ผมยังมีคำถามอีกมากมายเลยครับ
น้ำหนักของแต่ละวิชาอะครับ แบ่งยังไง มีสอบภาษาอังกฤษแยกป่าวครับ
แล้ว พวกความรู้ทั่ว ไปอะครับ ต้องรู้เรื่องไหน เป็น พิเศษครับ ?
แล้วก็ ข้อมูลองค์กร ควรรู้ลึกแค่ไหนครับผม O19
ถามซะเยอะเลย อยากพร้อมครับ เวลาเหลือน้อยมากมาก  O32

NaNia

• Guest
ผมขอกด Like  O04 ให้กับคุณ Sec คร้าบ ... แล้วก็ขอบคุณพี่ pilotguide มากๆครับ

• ราชาเทวะ
ภาษาอังกฤษ คงสอบแยกแน่นอนครับ แล้วผมคิดว่าน่าจะยากด้วย ดูจากข้อสอบของ QP แล้วเน้นเรื่อง level4 ไมน่าเหมือน toeic แล้วละครับ เรื่องวิชาการผมก็ไม่แน่ใจว่า แบ่งคะแนนยังงัยครับ ส่วนเรื่องความรู้บริษัท น่าจะค้ลายๆของ QP เลยนะครับ เช่น CEO ไทยแอร์เอเชีย route บิน แบบเครื่องบิน จำนวนที่นั่ง call sign เวปไซค์แอร์เอเชีย พวกนี้ควรจะรู้ ไม่ได้ยากเลย ส่วนวามรู้ทั่วไปก็เหมาะสมและทันกับสถานการณ์โลก เค้าคงวัดว่าเรามี SA พอมั๊ยครับ ไม่ใช่ไม่รู้เลยว่าโลกเค้าก้าวไปไหนต่อไหนแล้วไม่ใช่บุคลิกที่ดีของนักบินแน่ๆ เช่น เหมืองถล่มที่ไหน ติดอยู่กี่วัน แผ่นดินที่ไหนไหวแล้วมียอดผู้เสียชีวิตมากสุดเร็วๆนี้ แชมป์ Tennis thailand open ปีล่าสุดชื่ออะไร เลขาธิการ สหประชาชาติชื่ออะไร ควรจะรู้นะ

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
มีข่าวอัพเดตแบบนี้ ขอบคุณครับ
ว่าแต่ภาษาอังกฤษ level 4 นี่มันประมาณไหนครับ ถ้าไม่คล้ายโทอิคก็เตรียมตัวลำบากอยู่เหมือนกัน

• ราชาเทวะ
ผมคิดเองนะครับ ว่าน่าจะกี่ยวกับการบินมากยิ่งขึ้น ศัพท์ก็น่าจะเกี่ยวกับการบิน เพราะ toeic มันจะเน้นการสนทนา ทั่วไป ในที่ทำงาน แต่ สevel4 การบินล้วนๆครับ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ขอบคุณพี่ pilotGuide มากครับผม สู้ขาดใจครับหลังจากที่รอมาแสนนาน O07

Offline narawute

• ประชาชน
ไม่ทราบว่า สอบวิชาอะไรบ้างครับ

Offline lordshock

• ประชาชน
ภาษาอังกฤษ ตาม ICAO Rating Scale

Level 4: Operational

รายละเอียด Level ต่างๆ ตามไฟล์แนบครับ

O11

Offline dimkotozawa

• ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้าเหมือนครั้งที่แล้ว ก็
วิทยาศาสตร์ 50 ข้อ (ฟิสิกส์  30/เคมี 10/ชีวะ 10) 400 คะแนน ค่อนข้างยาก ถึง ยากมาก แต่ตอนนั้นพอดีอ่านฟิสิกส์มาวิชาเดียวเลยพอทำได้  E47
เลข 50 ข้อ 400 คะแนน อันนี้ง่ายมาก ไม่ต้องอ่านก็ทำได้ เอาช๊อยแทนโจทย์ ออก เกือบหมด  E06
การบิน 20 200 คะแนน ตอนนั้นทำไม่ได้เลยมั่วหมด จำไม่ได้ด้วยเพราะไม่รู้เรื่องว่ามันคืออะไร  O35
อังกฤษ ไม่มี เอา TOEIC เกิน 600 ยื่นตอนสัมภาษณ์ แทน ถ้าได้ไม่ถึงไม่ต้องตกใจเขาให้สัมภาษณ์ แต่ต้องเกิน 500 น่ะ ถ้าต่ำกว่าเข้าไล่กับบ้านเลย  O22
ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้ TOEIC ไม่ถึง 600 (ได้ 595) แล้วก็ตกสัมภาษณ์ในครั้งนั้นเศร้าใจ วันที่ผมไปคนที่ได้ไม่ถึงก็ครึ่งๆ น่ะ 50:50 แต่ผ่าน หรือ ไม่ อันนี้ผมไม่รู้ แต่ผมไม่ผ่าน แต่คนที่ผมรู้จักที่คะแนนไม่ถึงตกหมดเลย เฉพาะที่จับกลุ่มคุยกันวันนั้นก่อนสัมภาษณ์ พวกคะแนนไม่ถึง แต่ผมคิดว่าถ้าเขาอยากได้จริงๆ เขาก็คงรับน่ะ  E08
ปีนี้ถ้าเปิดจริงก็จะขอแก้มือแต่ยังไม่ได้อ่านอะไรเลยง่า จะทันไหมเนี่ย 555+++  - สอบนักบิน 308-

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ขอบคุณมากมาก ครับผม :) O07

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ไม่ทราบว่าพี่ dimkotozawa  พอจำได้ป่าวครับว่า  physic เนี่ยมัน หนักเรื่องอะไรอะครับ พวก chem ชีวะ เน้นประมาณไหน ครับผม? O36

NaNia

• Guest
 O36 รอด้วยคนคร้าบ
ขอบคุณมากคับคุณ dimkotozawa

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
ขอบคุณคุณ dimkotozawa ครับ สำหรับคำแนะนำ  E30

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
พี่ dimkotozawa ครับ
ถ้า toeic ไม่ถึง 550 แต่เกิน 500 จะมีโอกาสผ่านสัมภาษณ์ได้ป่าวครับ
ขอบคุณครับ

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
พี่ dimkotozawa ครับ
ถ้า toeic ไม่ถึง 550 แต่เกิน 500 จะมีโอกาสผ่านสัมภาษณ์ได้ป่าวครับ
ขอบคุณครับ

ขอแทรกหน่อยแล้วกันนะครับ ถ้ามีโอกาสลองสอบใหม่ดูอีกสักทีก็ดีเหมือนกันนะครับ ยังพอมีเวลาอยู่บ้างครับ สู้ๆ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
แล้วถ้าเยอะมากมาก เลยอะครับ มีคะแนนพิเศษป่าว (ของผมไม่ได้เยอะนะครับ - นักบิน 309-) จะได้ทำคะแนนอย่างอื่นมาทดแทน O07

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
ผมได้ toeic ไม่ถึง 500 หนะซีครับ ถามพี่ๆว่าปีนี้เค้าจะเอาคะแนน toeic มั้ย...

ตอบทีละเรื่องนะครับ
Physics ออกเกือบทุกเรื่องครับ ยกเว้น physis อะตอม เท่าที่จำได้ แต่อาจจะเน้นกลศาสตร์ ครับ
Chem ไม่รู้เพราะผมไม่ได้อ่านโจทย์เลย มั่วทิ้งดิ่ง
Bio ไม่รู้เพราะผมไม่ได้อ่านโจทย์เลย มั่วทิ้งดิ่ง
Match เน้นแก้สมการ แล้วตอบเป็นช่วง (x,y] ประมานนี้ครับ ส่วนใหญ่เอา choice ไปแทนได้
TOEIC ผมคงจะ CF ไม่ได้น่ะครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าใครได้ถึง-ไม่ถึง แต่เอาเฉพาะวันที่ผมสัมภาษณ์น่ะ คนที่ลำดับการสัมภาษณ์ใกล้ๆผม แล้วคะแนนไม่ถึง ไม่มีใครผ่านเลย แต่มันก็ตอบไม่ได้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่าเพราะเขาอ่านจะไม่ผ่านเพราะอย่างอื่นก็ได้ เหมือนผม ผมก็ไม่ผ่านแต่ไม่รู้ว่าเพราะ TOEIC หรือเปล่า ผมจึงไม่อยากจะไปตัดกำลังใจคนที่ได้ไม่ถึงเพราะผมเข้าใจความรู้สึกนั้นดี ตอนนั้นหลังจากผ่านข้อเขียนจะมีเวลาน้อยมาก ผมสอบ 3 ครั้ง แบบ ไปลางานไปรอเอาผลด้วยตัวเอง เอาเช้า สอบบ่าย น่ะครับ จนหมดเวลาเพราะถึงวันสัมภาษณ์แล้วโชคร้ายสัมภาษณ์ วันแรก ผมจึงอยากจะบอกว่าถ้ามีเวลาก็สอบไปเถอะครับให้มันเกิน ยิ่งเยอะยิ่งดี แต่ก็อย่าลืมว่าต้องอ่านอย่างอื่นด้วยเพราะถ้ามัวแต่ไปทุ่มสอบ TOEIC แล้วคุณไม่อ่าน Phy,Match คุณก็ตกตั้งแต่แรกแล้วละครับ แต่อย่าไฟลนก้นแบบผมก็พอ คะแนนเยอะจะพิเศษหรือเปล่าอันนี้ผมตอบไม่ได้แต่มันก็คงจะดูมีเครดิตที่ดีน่ะครับ เวลาคุณสัมภาษณ ท่าคุณได้คะแนนเยอะมาก เขาจะคุยไทยล้วนครับ แต่ถ้าพวกคะแนนไม่ถึงเขาจะยิงอังกฤษคุณมาเป็นชุดเลยครับตั้งแต่ต้น-จบ
อย่าลืมว่าผมไม่ผ่านน่ะครับ จะเชื่อผมมากก็ไม่ได้ เพียงแต่ผมพูดเท่าที่รู้น่ะครับ

รีบ up ให้ได้ครับ อย่างต่ำควรเกิน 500 ตอนผมสอบคนที่เกิน 500 เขาให้เข้า แต่มีตำรวจคนหนึ่งเขาได้ 450 เขาไล่กลับบ้านเลยครับ แต่อย่าลืมเกิน 500 ก็ยังไม่โอเคครับ เพราะยังไม่ถึงเกณฑ์ 600 อยู่ดีเดี๋ยวคุณก็จะเหมือนผมคราวที่แล้ว E08

Offline Sec

• นักรบ
  • **
โอ้วแบบนี้ผมต้องไป fit เหมือนกัน SOC1

• ทหารเลว
  • *
รีบ up ให้ได้ครับ อย่างต่ำควรเกิน 500 ตอนผมสอบคนที่เกิน 500 เขาให้เข้า แต่มีตำรวจคนหนึ่งเขาได้ 450 เขาไล่กลับบ้านเลยครับ แต่อย่าลืมเกิน 500 ก็ยังไม่โอเคครับ เพราะยังไม่ถึงเกณฑ์ 600 อยู่ดีเดี๋ยวคุณก็จะเหมือนผมคราวที่แล้ว E08

คือจะต้องสอบ คณิต ฟิสิกส์ ก่อนใช่มั้ยครับ เมื่อผ่านแล้วตอนจะสอบสัมภาษณ์ จึงจะใช้คะแนน toeic อย่าที่พี่ยกตัวอย่างไว้หนะครับคือถ้าคะแนนไม่ถึง 500 ก็ยังสอบรอบแรกได้ แต่ตอนสอบสัมภาษณ์ต้องทำคะแนนให้ได้เกิน 500 ถึงจะมีสิทธิ์เข้าไปสอบสัมภาษณ์ อย่างนี้ถูกมั้ยครับ หลังจากสอบรอบแรกแล้ว สอบสัมภาษณ์เว้นช่วงกี่วันครับ

ตามนี้ครับ

• ทหารเลว
  • *
ตามนี้ครับ

ขอบคุณครับ ต้องคอยสอบอัพคะแนน toeic เรื่อยๆ

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
ที่พี่ๆในนี้บอกว่า airasia จะส่งไปเรียนบินที่ BAC ถ้ามีการสอบผ่านเรียบร้อยแล้ว แล้วผมเคยลองไปดูคะแนน TOEIC ที่ BAC เค้าเคย require ไว้ที่ 650 up ถ้าอยากจะเรียนบินกับเค้าโดยตรง แต่ถ้าสอบ sp อย่างนี้ไม่รู้ว่าจะต้องได้ minimum เท่านั้นหรือไม่ครับ

Offline ton122

• ทหารเลว
  • *
สรุป ต้องใช้แล้วผล TOEIC ด้วยใช่มั้ยครับ  จะได้ไปสอบเก็บไว้  E38

Offline Wolf

ข้องใจกับคำว่าสอบข้อเขียนครับ.. ทำไมมีแทนช้อยส์ด้วยล่ะครับ

สรุปว่าเป็นอัตนัย หรือปรนัยครับ?