Author Topic: ใครมีแนวข้อ สอบของ Air asia บ้างครับ  (Read 261680 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
แล้ว TAA ไม่กำหนดใช่มั้ยครับว่าต้องเป็นคะแนนจากการสอบแบบใหม่

ผมสอบมาเมื่อ ก.พ.53 อ่ะครับ คิดว่าคงเป็นแบบเก่าอยู่

Offline MEE

• Co-Pilot TG
สำหรับคนสอบครั้งแรก ขอบอกล่วงหน้าว่าเวลาน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆนะครับ...ผมว่าผมเองก็เป็นคนอ่านเร็วแล้ว สอบรอบแรก เวลากำลังจะหมดแล้วแต่ผมยังเหลืออีกบานเลยครับ (ประมาณ 1 แถวใน answer sheet หรือประมาณ 100 คะแนนครับ - -") สอบรอบสองเตรียมใจมาแล้วก็ซัดเกียร์ 5 แต่เริ่มเลยครับ แทบจะอ่านคำเว้นคำเลยทีเดียว แต่ก็ยังไม่ทันอยู่ดีครับ เวลาจะน้อยไปไหน

อันนี้แชร์เทคนิคส่วนตัวของผมนะครับ เผื่อจะช่วยคนไม่เคยสอบได้บ้าง

1. Listening...ช่วงนี้กดดันมากครับ ให้ตั้งสติให้ดี ห้ามหลุด ห้ามเผลอครับ และต้องเผื่อเวลามาฝนคำตอบด้วยนะครับ (ถ้ากากบาทจะไม่ว่าเลย) ถ้าสติหลุดหรือฟังไม่ทันแล้วให้ข้ามเลยครับ ตั้งสติรอฟังเรื่องต่อไปดีกว่า...ในส่วนของ talk กับ conversation เทคนิคของผมคือตอนที่เค้าจะขึ้นข้อใหม่ เค้าจะเว้นให้เราแป๊บนึง (จริงๆเค้าเว้นไว้ให้ฝนคำตอบ) ให้เราพยายามอ่านโจทย์รอไว้ก่อนครับ อ่านช๊อยส์ได้ก็ดีถ้าอ่านทันนะครับ เราจะพอรู้คร่าวๆว่าเรื่องที่จะฟังเกี่ยวกับอะไร ถามหาสถานที่หรือคนหรือเหตุผล และถ้าเค้าเริ่มพูด คำตอบของข้อแรกสำคัญสุดครับ เพราะถ้าฟังทันเราจะได้คำตอบเรียงข้อไปครับ ไม่มีถามข้ามไปข้ามมาครับ...อธิบายซะง่าย แต่ทำจริงๆผมก็ทำไม่ค่อยได้หรอกครับ เดาเอาซะมากกว่า >_<"

2. เติมคำ...แกรมม่าร์ที่แม่น จำเป็นมากครับ หลักๆคือตรงที่เว้นไว้ต้องรู้ว่าจะต้องเอาอะไรมาใส่...หลักมีแค่ noun, verb, adj, adv, prep...หนังสือ TOEIC ทั่วไปมีเทคนิคสอนไว้ครับ ลองหาอ่านดู...ตรงนี้เร่งได้ครับ

3. vocab...กรรมเก่าครับ ใครทำกรรมดีมาเยอะมีคำศัพท์ในหัวเยอะก็สบายไปครับ เห็นปุ๊บกาปั๊บยังมี...ซึ่งยังโชคดีว่าข้อสอบ TOEIC ศัพท์มันไม่ได้วิลิศมาหรามากนักครับ อ่านข้อสอบเก่าเยอะๆหน่อยก็พอช่วยได้ครับ

3. Passage...อันนี้วัดความเร็วครับ อ่านเจอคือตอบได้ ผมใช้เทคนิคอ่านข้ามๆครับ อย่าอ่านทุกตัว ไม่ทันแน่นอน...โดยเฉพาะ double passage (เช่น e-mail คุยกัน) passage จะยาว 1 หน้าครับ แต่โจทย์แค่ 3-4 ข้อ เสียเวลาสุดๆครับ...และเรื่องไหนอ่านไม่รู้เรื่องอย่าพยายามงมครับ ข้ามดีกว่า ที่ผมเคยเจอคือพี่แกตัดหนังสือพิมพ์มาแปะครับ เป็นข่าวเศรษฐกิจ เรื่องก็ยากแถมตัวหนังสือเล็กจิ๊ดเดียว ผมตัดสินใจข้ามเลยครับ

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
เรื่อง Toeic ครับ
Toeic แบบใหม่เขาเรียกว่า Redesigned Toeic ครับ
และในประเทศไทย(ศูนย์สอบกรุงเทพ)เริ่มใช้ ตั้งแต่วันที่ 1 กรกฏาคม 2552 ครับ
และเปิดสอบทุกวัน ยกเว้นอาทิตย์และนักขัติฤกษ์ วันละ 2 รอบ เช้า บ่าย และสามารถรับผลได้เลยในวันถัดไปครับ
ถ้าไม่สามรถรับผลเองได้ ก็สามรถให้คนอื่นรับแทนได้ หรือให้เขาส่งไปรษณีให้ก็ได้ 50 บาท ค่าสอบ 1200 บาทครับ

ความเห็นส่วนตัว
เรื่องความยากง่ายครับ
listening ผมว่าแบบใหม่ง่ายกว่า เนื่องจากฟัง 1 เรื่องถาม 3 คำถาม(part 3 & 4) คำถามทั้ง 3 มันจะสัมพันกัน ถ้าเราได้ข้อหนึ่งมันก็ช่วยให้เราสามารถเดาข้อที่เหลือได้ครับ
แต่แบบใหม่ มันลดข้อช่วยเรา(part 1 รูปภาพ)จาก 20เหลือ10เอง 10ข้อประมาณ 50 คะแนน

Reading ยากกว่า เนื่องจาก มีการอ่าน double passage เพิ่มเข้ามา(part 7)
แต่แบบใหม่นี้ตัด error 20 ข้อออก(part 6)(เป็นpart ที่ยากที่สุด ที่ทำให้อาจารย์ผมได้ไม่เต็ม 990)
ส่วน part 5 แทบไม่มีข้อช่วยเลย แบบว่าเห็นแล้วตอบได้เลย

ส่วนนี่ก็คือ ตาราง convert คะแนนครับ
« Last Edit: 12 November 2010, 23:32:04 +07 by Boomerang »

NaNia

• Guest
 - นักบิน 305- ผมยังงคงรอทีเด็ดข้อสอบ TAA อยู่นะค้าบ ... รบกวนผู้มีข้อมูลมอัพเดทด้วยค้าบ ตอนนี้ไม่รู้จะเริ่มอ่านตรงไหนดี  - นักบิน 307-
... ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Offline Tom

• ประชาชน
ผมก็รอคนใจบุญ ติวให้เหมือนกันครับ O10 O10

Offline Sec

• นักรบ
  • **

Offline dimkotozawa

ก็ตามที่ผมเคยบอกน่ะครับ ลองไปอ่านดูหน้าแรกๆ น่ะครับ (สำหรับครั้งที่แล้ว) แต่ครั้งนี้ไม่รู้ครับว่าจะเหมือนเดิมเปล่า เชื่อผมไม่ต้องรออ่านไปเลยครับ ดีกว่าไม่ได้อ่าน ถ้าไม่รู้จะเริ่มอะไร เลื่อกสิ่งที่ตัวเองถนัดก่อนครับ มันจะอ่านได้เร็ว แล้วทำให้เรามีกำลังใจ (ก้าวแรก สำคัญมาก) SOC1

Offline Sec

• นักรบ
  • **
อ่านถึงไหนกันบ้างแล้วครับ O29

ถึงหมอนครับ อ่านที่รัยหลับทุกที หัวถึงหมอนเลยครับ  - สอบนักบิน 308- O19 O16 - สอบนักบิน 302- - สอบนักบิน 308- O21

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
อยากทราบว่าข้อสอบมีกี่ข้ออ่ะครับ
เวลาที่ให้เท่าไหร่ครับ

Offline Tom

• ประชาชน
เรามาจับกลุ่มติวกันไหมครับ ผม ก็ ทำงานเสร็จ ก็ ปาไป 4 -5 ทุ่ม กว่าจะกลับถึงบ้านก็ เที่ยงคืน แล้วก็หลับ ปุ๋ย ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ และ ไม่ได้อ่านเลย
ยิ่งช่วงนี้ใกล้สิ้นปี เครียร์งานกันอุตหลุด งัยก็นัด ๆ กันก็ได้นะครับ ช่วย ๆ กัน เนอะ

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
ดีคับ ผมอยู่บางแสนมาติวบางแสนดีไหมครับ ติวไปด้วยจิบเบียร์ริมหาดไปด้วย สนป่าวคับ  O30 O30

อันนี้คงจะไม่ได้ติวแล้วน่ะครับ แต่ได้ไปเล่นบานาน่าโบท แทน แกล้มเบียร์  E06

Offline grid

ดีคับ ผมอยู่บางแสนมาติวบางแสนดีไหมครับ ติวไปด้วยจิบเบียร์ริมหาดไปด้วย สนป่าวคับ  O30 O30

ถ้าที่นั่นมีมากกว่าหาดและเบียร์ผมจะไปครับ ^^

NaNia

• Guest
ผมอยู่ศรีราชา ทำงานอมตะนครค้าบ ... ถ้าสนใจจะติวให้ผม ผมไปครับ   O28

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
เบียร์ไหวอยู่นะคับ วิชาการ นี่ขอคนติวให้ดีกว่าคับ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ต้องการคนติว การเคลื่อนที่ และงานพลังงาน ครับ กลุ่มผม มีกัน 5 คนครับ มี หมอ programmer วิศวะ(ไฟฟ้า) อยู่ในกลุ่มครับ สนใจก็ post ไว้ครับ เดี๋ยวติดต่อไป :)

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
แจมด้วยคนได้ไหมครับ ^^ O29 O29

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ยินดีครับผม :) ว่างเมื่อไหร่ ยังไงอยู่แถวไหนครับ พวกผมไม่ได้เก่งวิชาที่จะสอบนะครับ :)

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
ค่อนข้างว่างเยอะครับเพราะผมยังไม่ได้ทำงานประจำ
พักอยู่ แถว บางกะปิ ครับ

ต้องการคนติว การเคลื่อนที่ และงานพลังงาน ครับ กลุ่มผม มีกัน 5 คนครับ มี หมอ programmer วิศวะ(ไฟฟ้า) อยู่ในกลุ่มครับ สนใจก็ post ไว้ครับ เดี๋ยวติดต่อไป :)
กลุ่มคุณมีแต่เซียนๆทั้งนั้นเลย ติวได้ครบทุกวิชาเลยน่ะเนี่ย
หมอ ติว ชีวะ+เคมี
programmer+วิดวะ ติว ฟิสิกส์+เลข
ผมว่าคุณต้องเป็นติวเตอร์ ซะเองแล้วมั้งครับ ครบเคื่องมากๆ  O29

Offline Wolf

กลุ่มคุณมีแต่เซียนๆทั้งนั้นเลย ติวได้ครบทุกวิชาเลยน่ะเนี่ย
หมอ ติว ชีวะ+เคมี
programmer+วิดวะ ติว ฟิสิกส์+เลข
ผมว่าคุณต้องเป็นติวเตอร์ ซะเองแล้วมั้งครับ ครบเคื่องมากๆ  O29

โปรแกรมเมอร์โง่ฟิสิกส์ก็มีเยอะแยะนะครับ (ผมเอง)  O08
โง่ถึงขั้นโครตโง่เลยด้วยครับ  O30

Offline Sec

• นักรบ
  • **
หมอหน่ะเก่งจริงครับ

ส่วน programmer(ผม) โง่ครบทุกวิชาเลยครับ, วิศวะ ก็ไม่ค่อยมากัน :)
ต้องการความช่วยเหลือ ครับผม เพราะ เวลาทำไปแล้วติดเนี่ยเสียเวลามากอะครับ เพราะก็ลืมๆกันไปหมดแล้ว
โจทย์เลข อ่านอะไรบ้างครับ ต้องการความช่วยเหลือจริง

« Last Edit: 18 November 2010, 13:10:03 +07 by Sec »

Offline Tom

• ประชาชน
ผมด้วยคนนะครับ ชื่อต้อมครับ เป็น ควาย ครับ ตอนนี้ โง่มั่ก ๆ พอช่วย คณิตได้ นิดหน่อย ครับ
นัดที่ไหน บอกกันด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้า

หมอหน่ะเก่งจริงครับ

ส่วน programmer(ผม) โง่ครบทุกวิชาเลยครับ, วิศวะ ก็ไม่ค่อยมากัน :)
ต้องการความช่วยเหลือ ครับผม เพราะ เวลาทำไปแล้วติดเนี่ยเสียเวลามากอะครับ เพราะก็ลืมๆกันไปหมดแล้ว
โจทย์เลข อ่านอะไรบ้างครับ ต้องการความช่วยเหลือจริง

คุณอ่านหนังสืออะไรน่ะครับ ผมสงสัยที่ว่าติดแล้วนาน มันไม่มีเฉลย หรอครับ - สอบนักบิน 308- O15

Offline Sec

• นักรบ
  • **
เฉลยดูแล้วมันขัดความรู้สึกอะครับ โดยเฉพาะ งานและพลังงาน งง ว่าทำไมบางข้อมันเอางานมาบวก บางข้อเอามาลบ ยิ่งการเคลื่อนที่แบบหมุนยิ่งสนุกครับ เคลื่อนที่แบบ ดาวเทียม แบบเครื่องบิน โอ้ย เยอะเลยหล่ะครับ - สอบนักบิน 308-
ส่วนเลข ไม่รู้จะเอาโจทย์ที่ไหนทำเลยอะครับ

Offline Tom

• ประชาชน
พรุ่งนี้ผมคาดว่าจะไปอ่านหนังสือที่ พุทธมนฑล ครับมีใครสนใจไหมครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
"งาน" เป็นปริมาณสเกล่าร์ครับ มีค่าได้ทั้ง (+) และ(-)

เราก็พิจารณาจาก W=FS ครับ ถ้าแรงไหนสวนทาง งานที่เกิดจากแรงนั้นก็ติด (-) ครับ

เช่น งานจากแรงเสียดทาน ที่เป็น (-) ตลอด เพราะสวนทางกับการเคลื่อนที่เสมอครับ

...

ปล.รู้สึกเหมือนสอนหนังสือสังฆราชยังไงไม่รู้แฮะเรา  O08

Offline Tom

• ประชาชน
555+. นั้นสิครับ คุณ.MEE เป็นรึเปล่าครับคุ้นๆ

Offline KiloG

• ประชาชน

คุณอ่านหนังสืออะไรน่ะครับ ผมสงสัยที่ว่าติดแล้วนาน มันไม่มีเฉลย หรอครับ - สอบนักบิน 308- O15

แหะ แหะ
ก็แบบว่าบางทีอ่านเฉลยแล้วก็ยังงงๆอยู่น่ะคับ
โจทย์คล้ายๆกัน บางทีเอาแรงนี้มาบวก แต่อีกข้อคล้ายๆกันดันเอามาลบเฉยเลย
จะจำไปเลย ก็ไม่รู้จะจำอันไหนดี (หรือหนังสือพิมพ์ผิดก็ไม่รู้)
เคยเป็นแบบนี้กันไม๊ครับ ติดแล้วไม่ไปไหนเลย ทำไปทำมาเสีย self อีก