Author Topic: ใครมีแนวข้อ สอบของ Air asia บ้างครับ  (Read 261696 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Dakka

• ประชาชน
ได้ listen +-380 reading +- 280 เราอยากจะได้ Part Reading 300+ อ่ะ

เทคนิคที่ใช้หรอ???
Listening :
Part1: เดาคำตอบก่อนที่จะได้ยินเสียงพูด ถ้าเจอคำหลอกให้ตัดทิ้งเลย เช่น เห็นต้นไม้ มีคนพูดเรื่อง Wood เป็นไปได้ที่จะเป็นตัวหลอก
Part2: ฟังคำถามดีๆส่วนมากจะเป็น Wh-Question แล้ว
Part3: ให้อ่านคำถามก่อนฟังเสียง
Part4: ก็อ่านคำถามก่อนฟังเสียง

Reading: มีอย่างเดียวแบ่งเวลาให้ดี จะได้ทำทันทุกข้อ Reading มี 3 parts
2 parts แรก เป็น Grammar ก็พยายามทำให้ไว มี 52ข้อ เราจะใช้เวลาไม่เกิน 30 นาที ส่วน part สุดท้ายใช้เวลาเยอะสุดและล้าสุดเพราะต้องอ่าน Passage เยอะเยะ โดยเราแบ่ง part นี้เป็นอีก 2 ส่วนคือ ข้อ 153-180 ต้องทำให้เสร็จโดนมีเวลาสำหรับ 20 ข้อ สุดท้าย มากกว่า 25 นาที

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ได้ listen +-380 reading +- 280

เทคนิคที่ใช้หรอ???
Listening :
Part1: เดาคำตอบก่อนที่จะได้ยินเสียงพูด ถ้าเจอคำหลอกให้ตัดทิ้งเลย เช่น เห็นต้นไม้ มีคนพูดเรื่อง Wood เป็นไปได้ที่จะเป็นตัวหลอก
Part2: ฟังคำถามดีๆส่วนมากจะเป็น Wh-Question แล้ว
Part3: ให้อ่านคำถามก่อนฟังเสียง
Part4: ก็อ่านคำถามก่อนฟังเสียง

Reading: มีอย่างเดียวแบ่งเวลาให้ดี จะได้ทำทันทุกข้อ Reading มี 3 parts
2 parts แรก เป็น Grammar ก็พยายามทำให้ไว มี 52ข้อ เราจะใช้เวลาไม่เกิน 30 นาที ส่วน part สุดท้ายใช้เวลาเยอะสุดและล้าสุดเพราะต้องอ่าน Passage เยอะเยะ โดยเราแบ่ง part นี้เป็นอีก 2 ส่วนคือ ข้อ 153-180 ต้องทำให้เสร็จโดนมีเวลาสำหรับ 20 ข้อ สุดท้าย มากกว่า 25 นาที

Listening: ให้อ่านคำถามก่อนฟังเสียง ผมว่าอ่าน ช้อย เลยดีกว่าครับ หา keyword แล้วเราจะรู้ทันทีว่า คำถามคืออะไร คำตอบน่าจะเป็นอะไร แล้วเราควรเอาอะไรจากการฟัง
เหตุผล ช้อย สั้นกว่าคำถามใช้เวลาน้อยกว่า จะได้ไม่ต้องรีบๆอ่าน ในคำถามอาจจะไม่มี keyword แต่ ช้อยมีแน่

Reading: Grammar ผมคงช่วยไม่ได้นะครับ  E25
อ่าน ซ้อย เหมือนเดิมครับ อย่าเสียเวลาอ่านเด็ดขาด ไม่มีทางทัน หา keyword+จุดเด่นของคำตอบ ครับเพื่อลดเวลา อย่างเช่น ซ้อย เป็นวันที่ ก็หาวันที่เลย ถ้าเจอแล้วอ่านประโยดนั้นทั้งประโยค ถ้ายังไม่ชัวร์อ่าน ประโยดก่อนนั้นหรือหลังจากนั้น ตามสถานะการณ์ ครับ
เทคนิค สำคัญมากมาก ของการอ่านคือ ภาษาอังกฤษ คือ มันจะไม่ไหลย้อนกลับครับ
เช่น ถ้าอ่านไปได้ครึ่งนึงแล้ว เพิ่งเจอคำตอบข้อ 1 มั่นใจได้เลย ว่า ข้อ 2 - สุดท้าย ไม่อยู่ในครึ่งแรกแน่ครับ

Offline dimkotozawa

• ขุนศึก 9 ทัพ
โอ้ สุดยอดเลยครับ เทคนิคเหลือร้าย ยังไม่ได้ไปสอบเลยครับ กะสอบหลังจากสอบ TAA ตอนนี้ขออ่านฟิสิกส์+เลข ก่อน อ่านไม่ทันแล้วครับ  O15

Offline grid

Listening Part 1 : รูปภาพ ผมแนะนำให้ดูให้ละเอียดเลยนะครับ ก่อนที่เขาจะเริ่ม เช่น ในรูปมีอะไรบ้าง มีคนยืนต่อแถวใช่ไหม ทำอะไรที่ไหน แล้วพอเริ่ม ก็จับ keyword ทันที แต่ก็ต้องระวังซ้ำนะครับ พยายามดูก่อนแต่ละข้อด้วยครับ เหมือนจะมี Choice A B C D ใช่ไหมครับ ก็ฟังไปเรื่อยๆ Choice A มาไม่น่าใช่หรือใกล้เคียงก็ตัดทิ้ง ตัดไปเรื่อยๆจนหมดครับ น่าจะช่วยได้ครับ

Listening Part 2 : คำถาม - ตอบ  มี Choice A B C ครับ
แน่นอนครับ คำถามจะมีขึ้นต้นด้วย Does , Do , Don't , Is , How far, How long
Does, Do , Don't , Is จะตอบแค่ Yes หรือ No ครับ อันไหนไม่ตอบ Yes or No ตัดทิ้งซะ หลายข้ออาจมี Yes No แค่ Choice เดียวด้วยซ้ำ
How คือ อย่างไร How far ไกลเท่าไหร่ How long นานเท่าไหร่ หรือ ยาวเท่าไหร่ มันอาจจะมีคำถามดังนี้ เช่น
How's far from here to the museum ? ประมาณนี้นะครับ มันก็อาจจะบอกว่า 3 Blocks from here and turn right อะไรก็ว่าไป คือมันจะบอกว่า เดินไปอีก 3 แยก หรือ สามบล็อก แล้วเลี้ยวขวา อันนี้ก็ได้เช่นกันครับ ถ้าฟังข้ออื่นแล้วมันไม่ relate กันนะครับ

Listening Part 3 : ไม่แน่ใจว่า คนสองคนคุยกันเรื่องอะไรสักเรื่องแล้วให้ทำทีเดียว 3 ข้อ มีทั้งหมด 30 ข้อ มี Choice A B C D ครับ
เทคนิคง่ายๆ อ่านก่อนครับ สามข้อ ว่า เขาถามอะไรบ้าง แล้วก็ให้ดู ศัพท์สุดท้าย เช่น

He ................... computer
He .....................cinema
He ......................ticket
He.........................Movie

ก็ให้ดูคำหลังสุด เช่น computer , cinema, ticket , movie พอเขาเริ่มเปิดเทป ก็ฟังว่าแต่ละข้อ มันพูดถึงไรบ้าง พอได้ยินคำที่เกี่ยวกับใน choice ก็กาไปเลยครับ

Listening part 4: เกี่ยวกับการประกาศ อาจจะเป็นสายการบิน หรือ โรงแรม อะไรก็ว่าไปครับ ไม่ยากกหรอก ตั้งใจฟังดีๆเหมือน Part 3 ครับ

Reading
grammar/incomplete นะครับ ประมาร 60 ข้อ หรือ 40 ข้อผมจำไม่ได้ครับ เอาเป็นว่า อ่าน grammar ไปครับ adv, adj หรืออะไร อ่านแค่เข้าใจหลักหน่ะครับ ไม่น่ายาก ถ้าเราเตรียมไป ครับ อาจจะมีพวกเติมศัพท์ลงไปนะครับ จริงๆภาษาอังกฤษจะมีรากศัพท์ครับ คือ มันอธิบายยากนะ ครับ ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงในนี้
แนะนำว่า อย่าคิดมา ให้คิดแล้วตอบเลย บางที choice ที่เราเลือกตอนแรก อาจะถูกก็ได้ครับ อย่าใช้เวลาตรงนี้นานครับ ไปเน้น reading น่าจะมีประโยชน์กว่า ครับ
reading -   อันนี้หา keyword แล้วตอบ จะมีถามว่า เนื้อเรื่องนี้เกี่ยวกับอะไร  แล้วก็จะมีพวก โฆษณาโรงแรมที่พักต่างๆมาครับ แล้วก็ตารางเปรียบเทียบต่างๆพวกค่าเช่ารถหรืออะไรก็ว่าไป

ปล TOEIC จะมีผลมากน้อยแค่ไหน อันนี้ไม่แน่ใจ แต่ตอนสอบไม่ว่า TAA หรือ การบินไทย เขาก็มีสอบภาษาอังกฤษของเขาอยู่แล้วเช่นกันครับ แต่ถ้าผ่านไปถึงรอบสัมภาษณ์กัปตันอาจจะมีให้อ่าน text ภาษาอังกฤษ เป็นหนังสือพิมพ์ ถ้าเขาเห็นว่าเราคะแนนตรงนี้น้อยนะครับ ถ้าคะแนนเยอะอาจจะไม่โดนก็ได้ อันนี้แล้วแต่กัปตันเขา

TAA 550 ก็ผ่านแล้วครับ แต่ผมว่า ทางที่ดี 700 ขึ้นน่าจะดีที่สุดครับ หุหุ คิดว่านะ แต่สุดท้ายเป็นนักบินก็ต้องไปเจอ LEVEL 4 อยู่ดี ฮี่ๆ

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
แล้วถ้าเจอพวกชอบลบบ่อยๆ ลบแรงๆ ละครับจะแก้อย่างไร ลบประมาณว่าอ่านจะไม่รู้เรื่องเลย มีเสียสมาธิเหมือนกัน

ถ้าเลือกได้อยากนั่งข้างผู้หญิงนะครับ ดูไม่รุนแรงดี

ขอบคุณสำหรับทริกเล็กๆน้อยที่แบ่งปันกันครับ  E30

Offline grid

แล้วถ้าเจอพวกชอบลบบ่อยๆ ลบแรงๆ ละครับจะแก้อย่างไร ลบประมาณว่าอ่านจะไม่รู้เรื่องเลย มีเสียสมาธิเหมือนกัน

ถ้าเลือกได้อยากนั่งข้างผู้หญิงนะครับ ดูไม่รุนแรงดี

ขอบคุณสำหรับทริกเล็กๆน้อยที่แบ่งปันกันครับ  E30

555 สอบครั้งล่าสุดนั่งข้างสาวสวย ใจเต้นไม่เป็นจังหวะเลยคร๊าบ นั่งข้างสาวระวังสมาธิหล่นนะครับ บางทีเจ๊แกเล่นใส่กระโปรงสั้นไปสอบงี้

Offline Sec

• นักรบ
  • **

ทำใจเลยครับ ตอนผมสอบ มันลบซะผมอ่านไม่ได้เลย ลบ นาน และถี่ด้วย   O12
มันรู้เค้าลังเลอะไรนักหนา เซ็งมาก ไม่งั้นคงได้เยอะกว่านี้ O33

555 สอบครั้งล่าสุดนั่งข้างสาวสวย ใจเต้นไม่เป็นจังหวะเลยคร๊าบ นั่งข้างสาวระวังสมาธิหล่นนะครับ บางทีเจ๊แกเล่นใส่กระโปรงสั้นไปสอบงี้
อันหลังสุดเนี่ยน่ากลัวสุดครับ วอกแว๊ก ไม่มีสมาธิเลย

Offline navara

• ประชาชน
คณิตศาสตร์มีเรื่องการหาพื้นที่ไหมครับ

Offline ta86

• นักรบ
  • **
เท่าที่อ่านตามคำแนะนำของรุ่นพี่ท่านอื่นๆดู เห็นบอกว่าเลขจะออกแนว GMAT (สำหรับการบินไทย) น่ะครับ ถ้าตาม GMAT ก็จะมีเรื่องหาพื้นที่รูปทรงต่างๆ ทั้งปริมาตรและพื้นผิวด้วยครับ

Offline navara

• ประชาชน
แล้วฟิสิกส์ ออกทุกเรื่องไหมครับ  หรือ เฉพาะบางเรื่องเท่านั้น

อังกฤษเนื้อหาประมาณไหนครับ

วันสอบแต่งตัวไงครับ

รองเท้าผ้าใบได้ไหมครับ หรือว่า รองเท้าสีดำมันๆอะคับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ   O07

• นักรบ
  • **
ผมเองก็ยังไม่เคยสอบนักบินมาก่อนครับ ครั้งนี้ก็เป็นครั้งแรกของผมเหมือนกันครับ เท่าที่ผมอ่านมาทราบว่าปีนี้แอร์เอเชียเขาเปลี่ยนรูปแบบการสอบน่ะครับต่างกับเมื่อครั้งปี 50

ฟิสิกส์เท่าที่ทราบเขาจะออกเน้นทางกลศาสตร์เป็นพิเศษนะครับ เรื่อง แรง พลังงาน การเคลื่อนที่

อังกฤษ น่าจะออกแนว TOEIC เลยครับ ประมาณครึ่งหนึ่งของ TOEIC เพราะมีร้อยข้อ (TOEIC มีสองร้อยข้อ) ถ้าเป็นเหมือนการบินไทยก็จะมี Listening 40 ข้อ Reading 60 ข้อ มีเวลาในการทำข้อสอบ 1 ชั่วโมง

วันสอบผมว่าใส่เสื้อเชิตกับกางเกงสแล็กไว้จะปลอดภัยที่สุดน่ะครับ ผมก็คงใส่รองเท้าหนังสีดำไปน่ะครับ

เหลืออีกไม่กี่วันแล้วก็คงอ่านได้อีกไม่มากแล้ว  E39

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
สู้ๆ  E37 E37

จริงครับ แต่งตัวสุภาพดีสุด ไม่งั้นเค้าอาจกาหัวเราไว้ตอนไหนไม่รู้ตัวได้ครับ

jason

• Guest
สู้ๆ  E37 E37

จริงครับ แต่งตัวสุภาพดีสุด ไม่งั้นเค้าอาจกาหัวเราไว้ตอนไหนไม่รู้ตัวได้ครับ

ถามต่อ
กางแกงสแลก มีจีบหรือไม่มีจีบ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เรื่องจีบกางเกงสแลกผมว่าไม่น่าเป็นอะไรนะครับ แต่ที่แน่ๆไม่ควรขาเดฟ  E25

Offline Sec

• นักรบ
  • **
น่าจะ 900++ แล้วนะครับ ใครเิพิ่งสมัคร update ด้วยครับ - สอบนักบิน 308-

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
อ่านไม่ทันแล้วครับ คณิตอ่านเรื่องรัยกันบ้างเหรอครับ

• นักรบ
  • **
ผมอ่านแต่เนื้อหาของเลข GMAT น่ะครับเป็นพวกมัธยมต้น เศษส่วน เปอร์เซ็นต์ สมการ x,y รูปทรงต่างๆ การพื้นที่ ประมิตร พื้นผิว ไม่ได้อ่านถึงแคลคูลัสหรืออะไรพวกนั้นเลยครับ (ยังไงก็ไม่ทัน) ขอลุยฟิสิกส์ดีกว่า
ตอนนี้อ่านฟิสิกส์อยู่ครับ ไม่ค่อยเข้าหัวเลย  O37

Offline Wolf

เค้าเขียนอยู่น่ะครับว่าแต่งกายสุภาพ แต่แบบไหนเรียกสุภาพก็คงต้องพิจารณากันเองล่ะครับ แก่ๆกันแล้ว E25

รองเท้าผ้าใบถ้าใส่กับสแลค ผมว่ายังไงก็ประหลาดครับ ส่วนขาเด๊ปนี่ไม่ดีแน่ครับ (แต่ผมก็ใส่ไปทำงาน  O30)

เสื้อเชิ๊ตแขนยาว (เอาเข้ากางเกงได้) +กางเกงสแลกแบบมาตรฐาน สีดำ กลม น้ำตาล (ไม่เดป ไม่บาน)+รองเท้าหนัง ดำ น้ำตาล (ไม่ขาว)+เข็มขัด ดำ น้ำตาล (ไม่ขาว)

Offline Dakka

• ประชาชน
น่าจะ 900++ แล้วนะครับ ใครเิพิ่งสมัคร update ด้วยครับ - สอบนักบิน 308-
ผม 917