Author Topic: ใครมีแนวข้อ สอบของ Air asia บ้างครับ  (Read 261795 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ปรนัยครับ

แทนช๊อยส์ คือเทคนิคการเอาคำตอบไปลองแทนค่าลงในโจทย์ครับ ใช้ได้ดีกับเรื่องจำนวนจริง (สมการและอสมการ) ซึ่งถ้าแทนค่าจากช๊อยส์ลงไปแล้วข้อไหนเป็นจริงก็กาได้เลยครับ...เพราะบางครั้งโจทย์เรื่องนี้จะพิสดารเกินกว่าจะใช้วิธีคิดทั่วไปได้ แต่พอเหลือบมาดูช๊อยส์ กลายเป็นว่าแทนค่าออกตั้งแต่ข้อ ก. เลย (ใครเผลอคำนวณหรือคิดว่ายากแล้วข้ามก็ซวยไป)

ตัวอย่างโจทย์ลักษณะนี้ก็เช่น อสมการ ที่ฝั่งนึงติดรูทและอีกฝั่งติดค่าสัมบูรณ์ครับ...คิดปกตินี่อ้วกแน่นอน

Offline Wolf

ปรนัยครับ

แทนช๊อยส์ คือเทคนิคการเอาคำตอบไปลองแทนค่าลงในโจทย์ครับ ใช้ได้ดีกับเรื่องจำนวนจริง (สมการและอสมการ) ซึ่งถ้าแทนค่าจากช๊อยส์ลงไปแล้วข้อไหนเป็นจริงก็กาได้เลยครับ...เพราะบางครั้งโจทย์เรื่องนี้จะพิสดารเกินกว่าจะใช้วิธีคิดทั่วไปได้ แต่พอเหลือบมาดูช๊อยส์ กลายเป็นว่าแทนค่าออกตั้งแต่ข้อ ก. เลย (ใครเผลอคำนวณหรือคิดว่ายากแล้วข้ามก็ซวยไป)

ตัวอย่างโจทย์ลักษณะนี้ก็เช่น อสมการ ที่ฝั่งนึงติดรูทและอีกฝั่งติดค่าสัมบูรณ์ครับ...คิดปกตินี่อ้วกแน่นอน

อันนี้ผมเข้าใจครับว่าแทนช้อยส์คืออะไร   O27

แต่ผมสับสนกับคำว่า "ข้อเขียน" ไงครับ เพราะคำนี้ ความเข้าใจผมมันคืออัตนัยไงครับ ข้อเขียนก็คือเขียน
ก็เลยถามว่ามันเป็นข้อเขียน แล้วจะเอาช้อยส์ที่ไหนมาแทน แค่นั้นล่ะครับ - -"

ตอนนี้ก็เลยเกิดคำถามใหม่อีกละครับ ทำไมเรียกข้อสอบตัวเลือกว่าข้อเขียนกันครับ  O08

Offline dimkotozawa

TOEIC ใช้ยื่น ณ วันสอบสัมภาษณ์ ครับ ไม่ต้องสนใจว่า BAC จะเอาเท่าไร สนใจแค่ว่า TAA เข้าต้องการเท่าไรก็พอ สรุปก็คือถ้าสอบไม่ผ่านรอบแรกก็ไม่ได้ใช้ TOEIC เลย

Offline Wolf

นิดนึงครับคุณ dimkotozawa

ที่บอกฟิสิกส์พอทำได้ แล้ว เคมี, ชีวะ, การบิน ทิ้งดิ่ง  ส่วนเลข ก็แทนช้อยส์เอาเนี่ยครับ
มันผ่านง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ  O08

ผมจะได้ไม่เครียด   O02

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
นิดนึงครับคุณ dimkotozawa

ที่บอกฟิสิกส์พอทำได้ แล้ว เคมี, ชีวะ, การบิน ทิ้งดิ่ง  ส่วนเลข ก็แทนช้อยส์เอาเนี่ยครับ
มันผ่านง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ  O08

ผมจะได้ไม่เครียด   O02

แบบนี้ทำไม่ได้แล้วครับ เวลาเปลี่ยนไป การสอบเค้าก็พัฒนาขึ้น เหมือนข้อสอบ QP ผิดติดลบ ไปอาศัยมั่วเอาเนี่ย อย่าทำครับ เป็นนิสัยที่ไม่ดีเลย ไม่เหมาะกับการเป้นนักบินมากๆ อย่ามั่วครับ เค้าเอา Accuracy มาคิดนะครับ

ผมก็ไม่ได้บอกว่ามันเป็นสิ่งที่ดีน่ะครับ แต่เมื่อตอนนู้นมันมั่วได้ไม่ติดลบ ก็ต้องมั่วเพื่อให้ได้คะแนนเพิ่มน่ะครับ เพราะตอนนั้นเขาเอาคะแนนมา ranking อย่างเดียว ไม่ได้สนใจ accuracy ส่วนถ้าผิดติดลบ หรือ ไม่ติดแต่คิด accuracy แบบ TG ก็คงไม่มั่วนะครับเพราะตอนผมสอบ TG ผมก็ไม่เคยมั่วเลย มันขึ้นอยู่กับสถานนะการณ์น่ะครับ อย่าว่าถึงนิสัยเลยครับ E08

• ราชาเทวะ
ผมก็ไม่ได้บอกว่ามันเป็นสิ่งที่ดีน่ะครับ แต่เมื่อตอนนู้นมันมั่วได้ไม่ติดลบ ก็ต้องมั่วเพื่อให้ได้คะแนนเพิ่มน่ะครับ เพราะตอนนั้นเขาเอาคะแนนมา ranking อย่างเดียว ไม่ได้สนใจ accuracy ส่วนถ้าผิดติดลบ หรือ ไม่ติดแต่คิด accuracy แบบ TG ก็คงไม่มั่วนะครับเพราะตอนผมสอบ TG ผมก็ไม่เคยมั่วเลย มันขึ้นอยู่กับสถานนะการณ์น่ะครับ อย่าว่าถึงนิสัยเลยครับ E08

อ่อ ขออภัยด้วยครับ เขียนไม่ละเอียดเองครับ ไม่ได้ว่าที่ทำแบบนี้นะครับ แค่จะมาบอกว่าเดี่ยวนี้เค้านำความถูกต้องมาคิดด้วย ถ้าเค้าบอกว่าไม่สนผิดตืดลบ ผมก็คงกาเต็มเหมือนกันเพราะมันเพิ่มโอกาสครับ แต่ในทางการบินพอมาเป็นนักบินแล้ว การมั่วนี่อันตรายเลยละครับ เลยมาบอกๆไว้ ขออภัยด้วยนะครับ ที่ทำให้เข้าใจผิด มิได้มีเจตนาว่าจริงๆครับ

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
อย่างนี้ก้อต้องฟิตให้หนักทุกวิชาแล้วสิครับ

Offline Tom

• ประชาชน
มีใครสนใจ ทำบุญ ติว ฟิสิกส์ กับ เลข ให้ผมบ้างไหมครับ
แฮ่ ๆ อ่านตั้งเยอะยังไม่เข้าใจเลยครับ O07 O07 O07 O07 O07

อ่อ ขออภัยด้วยครับ เขียนไม่ละเอียดเองครับ ไม่ได้ว่าที่ทำแบบนี้นะครับ แค่จะมาบอกว่าเดี่ยวนี้เค้านำความถูกต้องมาคิดด้วย ถ้าเค้าบอกว่าไม่สนผิดตืดลบ ผมก็คงกาเต็มเหมือนกันเพราะมันเพิ่มโอกาสครับ แต่ในทางการบินพอมาเป็นนักบินแล้ว การมั่วนี่อันตรายเลยละครับ เลยมาบอกๆไว้ ขออภัยด้วยนะครับ ที่ทำให้เข้าใจผิด มิได้มีเจตนาว่าจริงๆครับ
ไม่เป็นไรครับ ผมเข้าใจว่าคุณพยายามจะสื่อว่า accuracy มันเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับนักบิน ซึ่งอันนี้ผมก็รู้ครับว่ามันจำเป็นจิงๆ จะมั่วซั่วไม่ได้
ป.ล. ทุกคนครับ ถึงยังไงก็อย่าลืมว่าที่ผมบอกมันเป็นข้อสอบเมื่อปี 50 ซึ่งมันสามารถเปลี่ยนแปลงได้ ไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ เพราะเท่าที่ผมรู้ข้อสอบปี50 ก็ไม่เหมือนกับข้อสอบรุ่นแรก (ปี50 จะยากกว่ามาก) แม้กระทั่งข้อสอบ TG แต่ละปี ความยากง่าย ก็ไม่เท่ากัน รูปแบบก็มีเปลี่ยนแปลง ฉะนั้นคุณต้องเตรียมพร้อมทุกอย่างครับ อย่าคิดว่ามันยากจนไม่ทันแล้ว หรือ ปีนี้อาจจะง่าย ผมว่าคุณคิดว่ามันจะยากมากแต่เราต้องทำได้ดีกว่า เพราะการเตรียมตัวรับมือในสิ่งที่ยาก เวลาไปเจอของง่ายมันจะง่ายมาก เพราะคุณได้ฝึกในสิ่งที่ยากไปแล้ว

Offline ton122

• ทหารเลว
  • *
ท่านใดพอทราบ ฟิสิก จะออกประมาณเรื่องไหนบ้างครับ

• ราชาเทวะ

ไม่เป็นไรครับ ผมเข้าใจว่าคุณพยายามจะสื่อว่า accuracy มันเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับนักบิน ซึ่งอันนี้ผมก็รู้ครับว่ามันจำเป็นจิงๆ จะมั่วซั่วไม่ได้
ป.ล. ทุกคนครับ ถึงยังไงก็อย่าลืมว่าที่ผมบอกมันเป็นข้อสอบเมื่อปี 50 ซึ่งมันสามารถเปลี่ยนแปลงได้ ไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ เพราะเท่าที่ผมรู้ข้อสอบปี50 ก็ไม่เหมือนกับข้อสอบรุ่นแรก (ปี50 จะยากกว่ามาก) แม้กระทั่งข้อสอบ TG แต่ละปี ความยากง่าย ก็ไม่เท่ากัน รูปแบบก็มีเปลี่ยนแปลง ฉะนั้นคุณต้องเตรียมพร้อมทุกอย่างครับ อย่าคิดว่ามันยากจนไม่ทันแล้ว หรือ ปีนี้อาจจะง่าย ผมว่าคุณคิดว่ามันจะยากมากแต่เราต้องทำได้ดีกว่า เพราะการเตรียมตัวรับมือในสิ่งที่ยาก เวลาไปเจอของง่ายมันจะง่ายมาก เพราะคุณได้ฝึกในสิ่งที่ยากไปแล้ว
ขอบคุณมากครับ ที่เข้าใจครับ การเตรียมตัวคือสิ่งที่สำคัญจริงๆครับ นักบินทำอะไรต้องเตรียมตัวนะครับ ส่วนเรื่องฟิสิกออกเรื่องไหน ให้ผมเดานะครับ ก็เรื่องที่เกียวกับการบินแหละครับ การเคลื่อนที่ แรง พลังงาน เน้นเลยนะครับ

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
เกี่ยวกับ โทอิก เดี๋ยวนี้เขาเป็นข้อสอบแบบไหม่แล้วนะครับ
มีการเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมเล็กน้อย

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ไม่ทราบว่า เปลี่ยนแปลงเป็นแบบไหน แล้วก็ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับผม  E53 ได้เตรียมตัวถูก

• นักรบ
  • **
PART 1 : LISTENING มีทั้งหมด 100 ข้อ คะแนนรวม 495 คะแนน เวลา 45 นาที

1.1  Photographs (รูปภาพ) โดยฟังประโยคจากเทปที่เปิด แล้วพิจารณาว่ารูปภาพในข้อใดตรงกับที่เทป
      อ่านมากที่สุด

- แบบเก่า มีทั้งหมด 20 ข้อ
- แบบใหม่ ลดเหลือเพียง 10 ข้อ

1.2 Question-Response (ถามตอบ) ฟังคำถามจากเทปที่เปิด เช่น How are you ? และฟังชอยส์
      4 คำตอบจากเทปเช่นกันแล้วเลือกว่าคำตอบใดถูกต้องที่สุด โดยคำถามทั้งหมดมี 30 ข้อ

- ไม่มีการเปลี่ยนแปลง

1.3 Conversations (บทสนทนา) จะเป็นบทสนทนาระหว่างบุคคล 2 คน ซึ่งโจทย์จะถามเกี่ยวกับเนื้อหา
     ของบทสนทนา มีทั้งหมด 30 ข้อ

- แบบเก่า 1 บทสนทนา ต่อ คำถาม 1 ข้อ (มีทั้งหมด 30 บทความ)
- แบบใหม่ 1 บทสนทนา ต่อ คำถาม 3 ข้อ (มีทั้งหมด 10 บทความ)

1.4 Talks (บทพูดคุย) การฟังประกาศ ข่าว หรือบทความ และตอบคำถาม

- แบบเก่า มีคำถามทั้งหมด 20 ข้อ
- แบบใหม่ มีคำถามทั้งหมด 30 ข้อ โดยมีบทความ 10 บทความ (1 บทความ มีคำถาม 3 ข้อ)

PART 2 : READING มีทั้งหมด 100 ข้อ คะแนนรวม 495 คะแนน เวลา 1 ชม. 15 นาที

2.1 Incomplete Sentence (เติมประโยคให้เต็ม) เช่น Please tell me your ____ time .
     (arrive , arrival , reach , reaching)

- ไม่มีการเปลี่ยนแปลง

2.2
- แบบเก่า Error Recognition (จับผิดไวยากรณ์) มีทั้งหมด 20 ข้อ
- แบบใหม่ Text Completion (เติมข้อความให้สมบูรณ์) โดยอ่านบทความคล้ายๆ E-mail และเติมข้อ
  ความที่หายไปให้สมบูรณ์  มีทั้งหมด 4 บทความ แต่ละบทความมี 3 คำถาม รวมคำถามทั้งหมด 12 ข้อ

2.3 Reading Comprehension (ทำความเข้าใจเรื่องที่อ่าน) เป็นการอ่านเนื้อเรื่องแล้วตอบคำถาม

- แบบเก่า  มี 40 ข้อ
- แบบใหม่ มี 48 ข้อ แบ่งออกเป็น
  Single Passages  มี 7-10 บทความ แต่ละบทความจะมี 2-5 คำถาม รวมคำถาม 28 ข้อ
  Double Passages มีบทความอ่าน 4 คู่ ( เช่น E-mail โต้ตอบกับลูกค้า) แต่ละคู่มี 5 คำถาม
  รวมคำถาม 20 ข้อ

เริ่มใช้ 1กค 2553 ไม่รู้ว่า ง่ายขึ้น หรือ ยากขึ้น  O08 O08

Offline Sec

• นักรบ
  • **
โอ้วละเอียดโคตร  O31 ขอบคุณมากครับผม

Offline lordshock

• ประชาชน
เกี่ยวกับ โทอิก เดี๋ยวนี้เขาเป็นข้อสอบแบบไหม่แล้วนะครับ
มีการเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมเล็กน้อย

แบบใหม่ TOEIC Redesigned

แต่ TOEIC Redesigned เปิดสอบแค่เดือนละ 1 ครั้ง ตามวันที่กำหนด

ถ้าไปสอบวันทั่วไปจะเป็น TOEIC แบบเดิมอยู่ครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
ผมสอบไปเมื่อปลายปีที่แล้ว ก็เป็นแบบใหม่แล้วครับ และเป็นแบบใหม่ทุกครั้งครับ ผมสอบ 2 รอบ เพื่อนผมสอบ 3 รอบ ทั้งหมดเป็นแบบใหม่หมดเลยครับ...คิดว่าคงไม่มีสอบแบบเก่าให้เลือกแล้วมั้งครับ

ปล.แอบเซ็ง TOEIC หมดอายุ ต้องไปสอบรอบ 3  O23

แบบใหม่ TOEIC Redesigned

แต่ TOEIC Redesigned เปิดสอบแค่เดือนละ 1 ครั้ง ตามวันที่กำหนด

ถ้าไปสอบวันทั่วไปจะเป็น TOEIC แบบเดิมอยู่ครับ
TOEIC แบบเก่าค่าสอบยัง 1200 อยู่เปล่าครับ ถ้าจำไม่ผิด TOEIC แบบใหม่จะแพงกว่า (1500)  และยากกว่าหรือเปล่า ไม่แน่ใจ?

ผมสอบไปเมื่อปลายปีที่แล้ว ก็เป็นแบบใหม่แล้วครับ และเป็นแบบใหม่ทุกครั้งครับ ผมสอบ 2 รอบ เพื่อนผมสอบ 3 รอบ ทั้งหมดเป็นแบบใหม่หมดเลยครับ...คิดว่าคงไม่มีสอบแบบเก่าให้เลือกแล้วมั้งครับ

ปล.แอบเซ็ง TOEIC หมดอายุ ต้องไปสอบรอบ 3  O23
จิงหรอครับ ผมเคยได้ยินมาเหมือนข้างบนนะครับ ว่า แบบใหม่เดือนละครั้ง แบบเก่าทุกวัน แต่ไม่ได้สอบมานานมากแล้วเลยไม่รู้ว่าตกลงเป็นยังไงกันแน่ ตอนนี้เป็นแบบใหม่หมดแล้วทุกวันเลยหรอครับ อ้อมันมีอายุ 2 ปี ถ้าคุณสอบเมื่อปลายปีที่แล้วก็แสดงว่ายังใช้ได้ซิครับ? ถ้าทางจะได้เยอะ

• นักรบ
  • **
ที่แน่ๆ พรุ่งนี้แบบใหม่ครับ ผมโทรไปถามมาและ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ผมควรสอบแบบใหม่หรือแบบเก่าดี ครับ แล้วมันมีอายุเท่าไหร่เหรอครับ

ที่แน่ๆ พรุ่งนี้แบบใหม่ครับ ผมโทรไปถามมาและ
แล้วได้ถามละเปล่าครับ ว่าตอนนี้เป็นแบบใหม่หมดเลยทุกวัน ไม่มีแบบเก่าแล้ว หรือเปล่าครับ? E39

ผมควรสอบแบบใหม่หรือแบบเก่าดี ครับ แล้วมันมีอายุเท่าไหร่เหรอครับ
2 ปี ครับ ถามว่าอันไหนยากกว่ากัน ผมว่าขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนว่าชอบแบบไหนครับ ส่วนตัวผมว่าแบบเก่าง่ายกว่าครับ ถ้าเลือกได้น่ะ SOC2

• นักรบ
  • **
คือวันนี้ผมโทรไปจองอ่ะคับ
แล้วถามเขาว่าพรุ่งสอบนี่สอบแบบไหม่หรือเปล่า เขาบอกแบบไหม่
(โทรก่อน16.30)
ถ้าจะเอา คอนเฟิร์มยังไงเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมไปสอบ เดี๋ยวถามมาไห้ครับว่าสรุปยังไง
แต่โดยส่วนตัวคิดว่า น่าจะเป็นแบบไหม่ทั้งหมด
เหมือนเขาทดลอง ใช้มานานแล้ว แล้วตอนนี้เริ่มใช้จริง
เด๊่ยว พรุ่งนี้ผมมาบอกอีกทีแล้วกันครับ

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
เดี๋ยวนี้เค้าเปลี่ยนเป็นแบบใหม่หมดละครับ
ยังไงก้ขอให้ได้คะแนนผ่านเกณฑ์ของ Air Asia ทุกคนนะครับ วันนี้ผมก็เพิ่งไปถอยหนังสือฟิสิกส์แบบรวม ม.4-6 มาครับ ส่วนคณิตกับเคมียังไม่ได้แตะเลยครับ
ไม่รู้จะทันป่าว โทอิกเคยสอบได้ 540 แต่เลยสองปี หมดอายุแล้ว ไม่รู้ว่าใช้ยื่นได้รึเปล่าครับ

ขอให้ผ่านรอบแรกทุคนเลยนะครับในห้องนี้ E37 E37

NaNia

• Guest
FYI, ผมไปสอบมาเมื่อวันที่ 29 ต.ค. 2553 ... ข้อสอบเป็นแบบใหม่ค้าบ ... โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าแบบเก่าง่ายกว่า เพราะก่อนไปสอบจิงได้ลองทำข้อสอบเก่า แล้วได้คะแนนดีกว่าแบบใหม่ ... แต่ก็อีกแหละคับ ทำที่บ้านไม่กดดัน แล้วก็ขึ้นอยู่กะความถนัดด้วย

ข้อแนะนำเผื่อเป็นประโยชน์
- ออกจากบ้านก่อนอย่างน้อยซัก 2ชม.หากว่าจะขับรถไป เพราะรถติดสุดๆ ... ถ้าเห็นว่าไม่ทันแล้ว ให้ลงรกเรียกมอไซด์เลยคับ
- ควรไปถึงก่อนเวลาสอบจริง 1ชม. ตามที่เค้าบอกนะคับ ... ผมไปถึงก่อนสอบ 45 นาที คนต่อคิวประมาณ 50 คนได้ (ไม่ได้โม้นะคับ แต่ก็อาจจะเป็นเพราะวันศุกร์รึป่าวไม่รู้นะ ... ห้องที่ผมสอบกว่าจะเค้าครบก็สายไปครึ่งชม.ได้)
- Listening: หากฟังไม่ทัน ก็ต้องตัดสินใจเดา แล้วปล่อยวางเพื่อไปเริ่มข้อใหม่, 30 ข้อหลังคิดว่ายากขึ้นเจงๆคับ T_T
- Reading: เลือกทำในส่วนที่ตัวเองคิดว่าถนัดก่อน (ตัวผมข้ามไปอ่านเรื่องส่วนหลังสุดก่อนเลย จากการซ้อมทำข้อสอบเก่า ปรากฏว่าข้อสอบใหม่จัดเต็ม ถามแบบว่า อะไรที่ในเรื่องไม่ได้กล่าวถึง ... ซึ่งเท่ากับว่าแทบต้องอ่านทั้งเรื่อง ... ผมนี่เซ็งอยากจะโวยวายมาก แต่ต้องเก็บอาการค้าบ)

โชคดีนะคับทุกคน
ปล. คุณ kengleo ละเอียดจิงคับ ขอมูลเค้าแน่นจิง  E30

Offline Noko

• ประชาชน
ของ TAA ใช้ผล Toeic ที่มีอายุไม่เกิน 1 ปี นะครับ E39

ทั้งๆ ที่ผลของตัวมันเองมีอายุตั้ง 2 ปี 

ของผมเกิน 1 ปีแล้ว สงสัยต้องสอบใหม่อีกรอบ  - นักบิน 309-

Offline luziferrr

• ทหารเลว
  • *
ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์บ้างเผื่อจะเป็นประโยชน์ครับ(เฉพาะเรื่อง TOEIC) ผมก็ไม่ได้คะแนนสูงมากมายอะไร แต่ว่าเผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆได้ครับ

ผมสอบล่าสุดเมื่อประมาณต้นปี 53 ได้คะแนนประมาณ 700ปลายๆ ครับ แต่ไม่แน่ใจนะครับว่าที่ผมไปสอบเค้าเรียกว่าแบบเก่าหรือแบบใหม่

ข้อสอบจะมี2 Part เหมือนที่ทราบๆกันแล้วคือ 1 Listening 2 Reading

1 สำหรับ Listening นี่ผมว่าเป็นทักษะส่วนบุคคลครับ ต้องฝึกฟังและจับใจความเยอะๆ ที่สำคัญคือสมาธิครับขอเน้นเรื่องสมาธินะครับ ถ้าหลุดแล้วให้รีบตั้งสมาธิกับข้อใหม่เลยครับ

อย่าเสียเวลากับข้อเก่า ในข้อสอบ ถ้านอกเหนือจากรูปภาพแล้วก็จะไม่มีอะไรให้เราเลย โจทย์ก็ไม่มี ชอยส์ก็ไม่มี เสียเวลาเดาครับ

2 Reading ขอแบ่งออกเป็น3 ส่วนตามลำดับนะครับ

2.1 Gramma 2.2 Passage 2.3 Notice&Advertisement ครับ (ผมแบ่งตามความเห็นส่วนตัวนะครับ)

จะมี Gramma ประมาณ40 ข้อครับ ผมทำอันนี้ก่อน เพราะว่ามันคือ รู้หรือไม่รู้ครับ ไม่เสียเวลาอ่านมาก ถ้ารู้ก็ตอบได้เลย สำหรับคนที่แม่น Gramma นะคัรบ

หลังจากนั้น ผมจะข้ามมาทำ Notice&Advertisement ครับ เพราะว่าสั้น อ่านได้เร็ว ตอบได้เร็วอันไหนสั้นมากทำอันนั้นก่อนคัรบถึงจะตอบได้แค่สองข้อก็ยังดีครับ

สุดท้ายผมมาทำpassage ยาวๆครับ อันนี้เสียเวลามาก บางคนมีTrick อ่านโจทย์ก่อนแล้วค่อยย้อนขึ้นมาอ่านเนื้อเรื่อง แต่ก็อย่างที่ทราบคือ บางทำคำตอบไม่ได้อยู่ใน

เนื้อความครับ ยังไงเราก็ต้องมาอ่านทั้งหมดอยู่ดี ผมก็เลยทิ้งไว้ท้ายสุดมีเวลาแค่ไหนก็ทำแค่นั้น(แต่ก็มีทริกอีกครับ ถ้าทำไม่ทันจริงๆผมจะเลือกทำที่เป็น ประมาณว่า Its refer to?หรือที่เป็น Vocab ไปเลยคัรบ)

ผมสอบสองครั้งครับ ห่างกันปีนึง (ผมไม่รอเก็บไว้สองปีค่อยสอบใหม่ครับ เพราะว่าเผื่อใช้สมัครงานบางที่เค้าเอาผลสอบโทอิค ไม่เกินปีนึงครับ)

ครั้งแรกผมได้600 ปลายๆ ไปสอบแบบไม่รู้อะไรเลยครับตรงไปตรงมาไม่มีทริกอะไรเลยครับ ไล่ทำทีละข้อ

ครั้งที่สองผมใช้ทริกอย่างที่บอก คะแนนขึ้นมา100 คะแนนครับ เป็น700ปลายๆ ครับ

แต่ผมออกตัวไว้ก่อนเลยนะครับว่าผมไม่ได้คะแนนเยอะอะไร บางคนได้เยอะกว่านี้โดยสอบแบบตรงไปตรงมาก็มีครับ ผมแค่ขอแชร์ประสบการณืส่วนตัวครับ ใครที่สามารถเอาไปใช้ให้เป็นประโยชน์ได้ ผมก็ยินดีครับ

ผมก็เป็นอีกคนที่จะสอบเหมือนกันแต่เรื่องอื่นๆผมยังไม่มีประสบการณ์ที่พอจะแบ่งปันได้ก็มีเรื่องโทอิคนี่แหละครับ

แล้วก็อีกเรื่องคือคนที่จะไปสอบที่BB Tower เผื่อเวลามากหน่อยครับ เพราะว่าอย่างที่ทราบกัน ถนนนั้นรถติดมาก ผมเคยไปสอบไม่ทันทีนึงครับเพราะว่ารถติดอยู่ที่อโศกไม่กี่ร้อยเมตรประมาณชั่วโมงครึ่งได้ ต้องยอมเสียค่าเบี้ยวสอบอีก500 เพื่อสอบใหม่ครับ (แต่ว่าโทรไปแจ้งเค้าก่อนนะครับว่าไปไม่ทันจริงๆ)

ขอให้โชคดีทุกคนนะครับ

Offline lordshock

• ประชาชน
อ้างอิงข้อมูลจาก

http://www.cpathailand.co.th/a226363-public-redesigned-toeic-listening-reading-test-reservations-2010-2011

เห็นลงไว้ว่าเดือนละครั้ง

เพิ่งทราบว่าจากในนี้ว่าเปลี่ยนเป็นแบบใหม่หมดแล้ว   E22