Author Topic: ใครมีแนวข้อ สอบของ Air asia บ้างครับ  (Read 261630 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
จะไปสอบแต่คงไม่น่าจะผ่านไปได้ครับ  O10 O02

ผมว่าถ้าผ่านรอบแรกไปได้ก็ไปตกรอบเวชศาสตร์นี่แหละครับ ที่เขาสอบ aptitude หน่ะครับ

รอบแรกยิ่งยากเพราะผมไม่ใช่สายวิทย์

Offline KelVin

• ประชาชน
โอ้ว 3 คนแล้ววว รับกี่คนเนี่ย คุณ kelvin ครับ เมื่อไหร่จะมาสอบ physic พวกผมครับ E06

พอดีว่าช่วงนี้งานงอกน่ะครับ  O11

[/quote]

Offline KelVin

• ประชาชน
มาแล้วครับปัญหา ลองช่วยกันคิดนะครับ คิดด้วย momentum ไม่ เท่ากับงานและพลังงานครับ ทั้งๆที่มันควรเท่า  O32 ตอบแบบติดค่านะครับ

ลูกปืนมวล m ถูกยิงออกไปในแนวราบ กระทบเป้ามวล M ซึ่งแขวนด้วยเชือกเบายาว L ด้วยความเร็ว V ลูกปืนทะลุไปด้วยความเร็ว Vo เป้าจะแก่งขึ้นสูงจากระดับเดิมเท่าไหร่

ส่วนข้อนี้ผมคิดได้

(mV-mVo)^2/2gM^2. คับ.  - สอบนักบิน 302-

Offline MEE

• Co-Pilot TG
^
^
เท่ากันครับ

[1/2g]*[(mV-mVo)/M]^2   O10

Offline Wolf

อิจฉาพวกเรียนฟิสิกส์รุ้เรื่องจัง  E21

Offline KiloG

• ประชาชน
มาแล้วครับปัญหา ลองช่วยกันคิดนะครับ คิดด้วย momentum ไม่ เท่ากับงานและพลังงานครับ ทั้งๆที่มันควรเท่า  O32 ตอบแบบติดค่านะครับ

ลูกปืนมวล m ถูกยิงออกไปในแนวราบ กระทบเป้ามวล M ซึ่งแขวนด้วยเชือกเบายาว L ด้วยความเร็ว V ลูกปืนทะลุไปด้วยความเร็ว Vo เป้าจะแก่งขึ้นสูงจากระดับเดิมเท่าไหร่

ส่วนข้อนี้ผมคิดได้

(mV-mVo)^2/2gM^2. คับ.  - สอบนักบิน 302-

เท่ากันครับ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
สอนด้วยครับ เพราะว่า คิดแบบ momentum เท่านี้ แต่ว่างานและพลังงานไม่ได้ครับผม :)

Offline MEE

จังหวะชน ใช้กฎอนุรักษ์โมเมนตัมครับ

ผลรวมโมเมนตัมก่อนชน = ผมรวมโมเมนตัมหลังชน

mV + M(o) = mVo + MVs ---> อยากรู้ตัวนี้ครับ เป็นความเร็วของเป้า

ข้ามช็อตมา จะได้

Vs = [mV - mVo]/M

คำนวณว่าลอยไปสูงแค่ไหน คำนวณด้วยกฎอนุรักษ์พลังงานครับ

E เริ่มต้น = E สุดท้าย

Ek = Ep (เริ่มต้นมีความเร็ว สุดท้ายมีความสูง)

[1/2]*m*V^2 = m*g*h ---> อยากรู้ความสูง

m ตัดกันสองข้าง
V คือ Vs ที่หามาข้างบน
ย้ายข้าง แล้วจัดรูป จะได้

h = [1/2g]*[(mV-mVo)/M]^2  ครับ  E37

Offline Sec

• นักรบ
  • **
แล้วถ้าผมใช้งานพลังงานอย่างเดียวล่ะครับ

Ek ก่อน = EK หลัง

1/2mลูกปืนv^2 = Mเ้ป้าgh + 1/2mลูกปืนv0ู2

คำตอบของทุกๆคนตรงกับเฉลยนะครับ ผมเองก็ได้แบบนั้นแต่ พอคิดด้วย งานแล้วพลังงานดันไม่ออกอะครับ เลยส่งสัย E53

Offline dimkotozawa

ตอบให้ละกัน ที่คุณคิดโดยใช้งานพลังงานไม่ได้ (ทั้งระบบ) เพราะว่าการยิงปืนมันเป็นการชนแบบไม่ยืดหยุ่น จะทำให้ Ek หลังชน มากกว่า Ek ก่อนชน (ทั้งระบบ) ดังนั้นจะใช้กฎอนุรักษ์พลังงานไม่ได้  O30
แต่ทำไมคิดหลังจากชนแล้วใช้ได้ เพราะคุณคิดแค่ M ตัวเดียว ไม่ได้คิดทั้งระบบ  O20
ที่ถูก คือ ต้องคิด momentum ก่อน แล้ว ค่อย งาน-พลังงาน ครับ คำตอบก็เหมือนกัน ครับ (1/2g)*[m(V-Vo)/M]^2  O12

Offline Sec

• นักรบ
  • **
โอ้วชัดเลยขอบคุณมากครับ E25

Offline Tom

• ประชาชน

Offline Sec

• นักรบ
  • **

Offline Tom

• ประชาชน
ตั้งแต่เริ่มเลยครับ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
งั้นขอแนะนำว่า ไปหาหนังสือ physic ของ hi-ed มาอ่านครับ เริ่มที่ แรงมวล --> การเคลื่อนที่ ใน 2 มิติ --> projectile --> งานและพลังงาน --> momentum
อย่าอ่านหนังสือที่รวมตั้งแต่ ม. 4-6 นะครับ มันจะงง อย่าเล่มที่แยก มาเป็นเรื่องๆ แล้วทำโจทย์ตัวอย่าทุกข้อ เน้นเลยว่าทุกข้อ แล้วจะเข้าใจมันจริงๆ 2 วันจะได้ประมาณ 1 เรื่อง ถ้ามีเวลานะครับ
ถ้าไม่เข้าใจ post ถามในนี้ได้เลย ยินดีช่วยเหลือครับ ถ้าผมตอบไม่ได้เดี๋ยวก็มีคนเก่งๆมาตอบครับ จะได้ แชร์กัน  O19

Offline MEE

เอิ่ม อยากจะบอกว่าหนังสือฟิสิกส์ของ hi-ed นี่อย่าได้หลงไปอ่านเลยนะครับ แกเขียนเข้าใจยาก แต่ถ้าเข้าใจมาก่อนแล้วมาอ่านซ้ำจะดีครับ

โดยส่วนตัว แนะนำฟิสิกส์ของสำนักพิมพ์ พศ.พัฒนา ของอาจารย์ นิรันดร์ สุวรัตน์ ครับ...ส่วนคณิตศาสตร์ก็สำนักพิมพ์เดียวกัน ของอาจารย์ จักรินทร์ วรรณโพธิ์กลาง ครับ...ผมซื้อรวมเล่ม ม.4-5-6 แบบพ๊อกเก็ตบุ๊คมาอ่านครับ หยิบง่ายพกง่ายดี

Offline Sec

• นักรบ
  • **
โอ้ว ครับ มีความเป็นไปได้ทีเดียว เพราะของ  พศ.พัฒนา ผมก็มีครับ ดีเหมือนกัน
แต่โดยส่วนตัว ชอบ hi-ed มากกว่า O16

Offline Sec

• นักรบ
  • **
เอาไป อีกข้อครับ O28

คานไม้สม่ำเสมอมวล 4.0 kg ยาว 2 เมตร วางอยู่ในแนวระดับ จงหากำลังเฉลี่ยน้อยที่สุดในการออกแรงในแนวดิ่งเพื่อยกปลายคานด้านหนึ่งให้สูงจากพื้นเป็นระยะ1 เมตร ในเวลา 2 วินาที O11

Offline Tom

• ประชาชน
ของเก่ายังไม่รอดเลย อ่ะ ไม่มีใครติวให้ผม จริง ๆ หรอครับ  O21 O21 O21

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ลองอ่านแล้วเอามาถามจะง่ายกว่ามากมากครับ ผมยินดีช่วยเหลือครับ แต่ต้องอ่านมาก่อนจริงๆนะครับ แล้วจะช่วยกันก็ไม่ยากครับ

Offline Tom

• ประชาชน
ขอบคุณครับ คุณ Sec ผมจะพยายามครับ จู้ ๆ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
เยี่ยมเลยครับ อย่าไปกลัว มันก็แค่ความรู้เด็ก ม. ปลาย (ไอ้ ม.ปลายเนี่ยแหละที่ผมก็ยังกลัว O30)

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
ขอตอบ แต่รู้ว่าผิดแน่ๆ  O08

10 watts ป่าวคับ

Offline Tom

• ประชาชน

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ถูกต้องครับผม 10w  O30 รบกวนเฉลยด้วยครับ O11

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
ใช้หลักสมดุลกลครับ โมเมนต์ทวนเข็ม = โมเมนต์ตามเข็ม
เอาจุดหมุนไว้ที่ตรงกลางคานแล้วคิดนำหนักคานอยู่ปลายด้านนึง (ตอนแรกผมจะเอานำหนักคานไว้ตรงกลาง แต่มันใส่สูตรโมเมนต์ไม่ได้
เลยลองคิดเอานำหนักไว้ปลายด้านนึงครับ เพราะคานสมำเสมอ น่าจะคิดนำหนักไว้ตรงจุดใดของคานก็ได้เท่ากัน)

หลังจากนั้นจะได้แรงที่โจทย์ถามครับ (เท่ากับ 20 N) แล้วนำไปใส่สูตร

กำลัง = (แรง x ระยะทาง) หารด้วย เวลา

= (20 x 1)/2 = 10 watts ครับ

ถ้ามีวิธีอื่นที่เร็วกว่า ช่วยกันแชร์นะครับ...ขอบคุณครับ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
เฉลยในหนังสือคือ ใช้สูตร mgh/t ครับ
แต่็ h คิดที่จุด cg

คือปลายคาน ลอยขึ้นไป 1 meter, จุด cg ซึ่งอยู่กลางคาน เคลื่อนที่ไปได้ 0.5 meter ครับ คิดจาก ตรีโกณ
ก็เลยกลายเป็น  (4x10x0.5)/2 = 10 W ครับผม  E30

Offline dimkotozawa

ใช้หลักสมดุลกลครับ โมเมนต์ทวนเข็ม = โมเมนต์ตามเข็ม
เอาจุดหมุนไว้ที่ตรงกลางคานแล้วคิดนำหนักคานอยู่ปลายด้านนึง (ตอนแรกผมจะเอานำหนักคานไว้ตรงกลาง แต่มันใส่สูตรโมเมนต์ไม่ได้
เลยลองคิดเอานำหนักไว้ปลายด้านนึงครับ เพราะคานสมำเสมอ น่าจะคิดนำหนักไว้ตรงจุดใดของคานก็ได้เท่ากัน)

หลังจากนั้นจะได้แรงที่โจทย์ถามครับ (เท่ากับ 20 N) แล้วนำไปใส่สูตร

กำลัง = (แรง x ระยะทาง) หารด้วย เวลา

= (20 x 1)/2 = 10 watts ครับ

ถ้ามีวิธีอื่นที่เร็วกว่า ช่วยกันแชร์นะครับ...ขอบคุณครับ
ใช้ moment คิดไม่ได้ครับ เพราะมันไม่สมดุล แล้วน้ำหนักต้องลงตรงกลางครับ จะไปลงริมไม่ได้ บังเอิญดันถูกน่ะครับ แต่มันผิด  O12
วิธีที่ถูกคือ ใช้งาน-พลังงานคิด แบบคุณ Sec ครับ  O19
แต่ระยะทางต้องคิดจากจุด C.M. ครับ ไม่ใช่ C.G.  O20
โดย Wยก = Epโน้มถ่วง = mgh โดย h=ระยะจาก C.M.1 ถึง C.M.2 ครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยนะครับ  O15

Offline Sec

• นักรบ
  • **

Offline Sec

• นักรบ
  • **
สนใจเป็น tutor ป่าวครับ คุณ dimkotozawa  O36 พวกเราในนี้ต้องการหลายคนครัลบ O07