Author Topic: ขอถามเรื่องชั้นบรรยากาศของโลกหน่อยนะครับ?  (Read 13123 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมสงสัยมากเลยครับว่าตกลงแล้วในโลกของการบิน(หรือของนักบิน) O35

เค้าแบ่งชั้นบรรยากาศของโลกออกเป็นแบบไหนและกี่ชั้นครับ O32

เพราะในตำราเค้าได้แบ่งไว้หลากหลายประเภทเหลือเกินครับ O08

แบบที่ 1 - แบ่งโดยใช้ความสูงเป็นเกณฑ์ ซึ่งแบบออกเป็น 6 ชั้น ได้แก่

1. โทรโพสเฟียร์ (Troposphere)

2. สตราโตสเฟียร์ (Stratosphere)

3. มีโซสเฟียร์ (Mesosphere)

4. เทอร์โมสเฟียร์ (Thermosphere)

5. เอกโซสเฟียร์ (Exsphere)

6. แมกเนโตสเฟียร์ (Magnetosphere)

แบบที่ 2 - แบ่งโดยใช้อุณหภูมิเป็นเกณฑ์ ซึ่งแบ่งออกเป็น 4 ชั้น ได้แก่

1. โทรโพสเฟียร์ (Troposhere)

2. สตราโตสเฟียร์ (Stratoshere)

3. เมโซสเฟียร์ (Mesosphere)

4. เทอร์โมสเฟียร์(Thermoshere)

แบบที่ 3 - แบ่งโดยใช้ก๊าซเป็นเกณฑ์ ซึ่งแบ่งออกเป็น 4 ชั้น ได้แก่

2. โอโซโนสเฟียร์ (Ozonosphere)

3. ไอโอโนสเฟียร์ (Ionosphere)

4. เอกโซเฟียร์ (Exsphere)

สรุปแล้วต้องแบ่งออกเป็นแบบไหนกันแ่น่ครับ? O11

ขอบคุณมากครับ O07

SXY SXY SXY SXY

ขอเพิ่มเติมรายละเอียดในคำถามเล็กน้อยครับ

เผื่อบางท่านอ่านแล้วอาจจะยังงง

ผมอยากทราบว่าในโลกของการบิน เช่น ในตำราของนักบินหรือของ ATC

เค้าเลือกใช้การแบ่งชั้นบรรยากาศแบบไหนครับ?

ส่วนนักวิทยาศาสตร์เค้าจะแบ่งไว้กี่ประเภทนั้นก็คงจะไม่ใช่ประเด็นที่สำคัญตรงจุดนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ

Offline Bowl

• ATT01/10
  • ทหารเลว
ใช้แบบที่สองครับ เพราะสามารถใช้อธิบายลักษณะของบรรยากาศที่เกี่ยวกับการบินได้ดีที่สุด Temperature, Pressure, Wind patterns, etc.

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
เคยเห็นว่ามีถามเกี่ยวกับชั้น tropopause ด้วยนะครับ

ขอขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับสำหรับคำแนะนำ O02

ขอบคุณมากครับ O07

• นักรบ
  • **
ถือว่าแชร์ความรู้กันครับ ผมก็ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วย
ได้ความรู้จากกระทู้ต่างๆก่อนหน้ามากมาย ยังไงก็เป็นนักล่าฝันเหมือนกันครับ

งั้นขอถามอีกข้อแล้วกันครับว่า แอร์เอเชียก่อตั้งเมื่อวันที่ 8 ธันวาคม 2546
หรือเปล่าครับ (เผื่อออกในข้อสอบ) อิอิ

เท่าที่ผมหาข้อมูลมา ใช่ครับ TAA ก่อตั้งขึ้นเมื่อ 8 ธันวาคม 2546

ว่าแต่คุณ misterchang ได้เข้าสอบ TAA เมื่อตอนปี 2007 หรือเปล่าครับ?

ถ้าเคยเข้าสอบ...ลักษณะคำถามเป็นอย่างไรบ้างครับ แตกต่างจาก TG มากไหมครับ?

ขอบคุณมากครับ

O10

• นักรบ
  • **
สอบครับ แต่ว่ายังไม่ผ่าน คือไปแบบเตรียมตัวไม่พร้อม

แนวข้อสอบดูภาพรวมคล้ายๆสอบเอนท์ ข้อสอบเอนท์อาจจะยากกว่านิดนึง
แต่เรื่องความรู้ทั่วไปผมคิดว่าติดตามข่าวสารบ้านเมืองรอบโลกบ่อยๆ ก็ดีครับ
เช่นมีข้อนึง ถามว่า นายกของฝรั่งเศสชื่ออะไร (ช่วงนั้นมีการเลือกตั้งในฝรั่งเศสพอดี)
นานแล้วครับ จำไม่ค่อยได้ (จำได้เฉพาะข้อที่ตอบได้ มันน้อย เลยไม่ติด อิอิ)

ยังไงก็เตรียมตัวแน่นๆไว้ก่อน จะได้ไปบินด้วยกันครับสู้ๆๆๆ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
จ๊ากกก เห็นคุณAthrunขึ้นต้นมามี 6,4,4 ชั้นบรรยากาศ  ทำเอาผมงานเข้ากลับไปนั่งอ่านตำราอยู่พักนึง  O08

แบบที่ 1 Altitude ผมจำได้ว่าโลกเรามีอยู่ 5 ชั้นบรรยากาศ (เรียนวิศวะการบินครับ)
1. Troposphere   2. Stratosphere  3. Mesosphere  4. Thermosphere  5.Exosphere   (ส่วนชั้น Magnetosphere ผมก็เพิ่งเคยได้ยินวันนี้ๆเองครับ  O23)

แบบที่ 2 แบ่งโดยอุณหภูมิ  จะเป็นกราฟ Altitude vs Temperature  ตำราเรียนไม่ได้กล่าวถึงชั้น Exosphere เพราะเป็นชั้นบรรยากาศที่มีอากาศเบาบางมากเลยครับ  ข้อมูลส่วนใหญ่จะมีถึงแค่ต้นๆของชั้น Thermosphere เองครับ
ลองอ่านเพิ่มเติมดูนะครับ  ชั้น Exophere เขาเขียนว่า undefined ... คือเขาก็ไม่รู้เหมือนกัน  E22 http://www.aerospaceweb.org/question/atmosphere/q0112.shtml

แบบที่ 3  ผมไม่แน่ใจครับ เหมือนเคยเห็นตอนเรียน Propulsion กับ เคมี แต่จำบ่ได้   E08

ปล. ถ้าเป็นโลกของนักบินแล้วน่าจะบินอยู่ช่วง Troposphere กับ Stratosphere  แต่ถ้าเป็นนักบินอวกาศก็ต้องคิดหมดเลย แถมยังต้องกังวลเกี่ยวกับ solar radiation, gravity force, etc    E21

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
แหะๆ ไม่อยากบอกเลย รู้อยู่ 2 ชั้น

1.5 โทรโพพอส (Tropopause)

แต่มันกั้นระหว่างอะไรจำบ่ได้แหล่ว เอิ๊กๆ E47

Offline MySelF

• ประชาชน
บินชั้นประหยัดครับ ไม่มีตังบินแพง  E47

เป็นคำถามที่น่าสนใจเหมือนกันนะ ว่าสรุปเค้าใช้อะไรเป็นตัวแบ่งตามสากล

ผมก็จำชื่อชั้นไม่ได้อะ

รู้แค่ว่าชั้นนั้น ไม่มีเมฆน้อย ลมสงบ อากาศดีเหมาะแก่การนอน แต่หนาวไปหน่อย

สูงสัก 33,000ft++ มั้ง  O35

Offline GreanJung

• ประชาชน
พี่ atrun คนตั้งกระทู้หายไปใหนซะแล้วล่ะครับเนี่ยยย

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
จริงๆนะครับผมเรียนจบวิศวะการบินมา  มันมี 5 ชั้นครับ
1. ชั้นรักเธอ
2. ชั้นรักกิ๊กเบอร์1
3. ชั้นรักกิ๊กเบอร์2
4. ชั้นรักกิ๊กเบอร์3
5. ชั้นสลับรางรถไฟไม่ทัน 

O30

Offline GreanJung

• ประชาชน
จริงๆนะครับผมเรียนจบวิศวะการบินมา  มันมี 5 ชั้นครับ
1. ชั้นรักเธอ
2. ชั้นรักกิ๊กเบอร์1
3. ชั้นรักกิ๊กเบอร์2
4. ชั้นรักกิ๊กเบอร์3
5. ชั้นสลับรางรถไฟไม่ทัน 

O30

555 ตลกโคตรครับพี่  E30