Author Topic: คำถามสำหรับคนไม่เคยสอบนักบินครับ  (Read 37667 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline noppakul

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมได้มีโอกาสเห็นตัวอย่างข้อสอบ Paper Test ที่ใช้สอบรอบโปร ผมสับสนระหว่าง QP กับ SP จะเหมือนกันหรือไม่
ผมพูดตรงๆเลยว่า ไม่เคยรู้ว่าอาชีพนักบินต้องเรียนอย่างไร แต่ผมทำงานสายการบิน ผมเห็นทุกอย่างใน B767-300ER 700-200ER
แต่ไม่รู้หลักว่ามันบินอย่างไร แต่ข้อสอบที่เห็นมันยากมากๆเลยสำหรับคนที่จะสอบSP ผมเห็นรอบเดินจุด รอบต่างๆ มันเหมือนเหมาะสำหรับ QP มากกว่า

Offline Athrun

โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่า

รูปแบบการสอบในรอบโปรฯ

ทั้งในกรณีของ SP และ QP

ไม่น่าจะมีความแตกต่างกันเลยนะครับ

แต่รอให้ผู้รู้จริงมาตอบในรายละเอียดเพิ่มเติมดีกว่าครับ

SXY SXY SXY SXY
« Last Edit: 23 October 2010, 21:51:04 +07 by Athrun »

Offline grid

ถ้ารู้ว่ายาก ก็ฝึกสิครับ ฝึกเยอะๆก็เป็นเองครับ ^^ O27

ผมกำลังฝึกอยู่เช่นกัน

General science1
   ให้อธิบายสั้นๆ ในช่องว่างที่เตรียมไว้ให้ ตัวอย่างเช่น
•   บอลลูนลอยได้อย่างไร จะบังคับทิศทาง และ Landing อย่างไร
•   ทำไมโลกและดวงจันทร์ไม่วิ่งเข้าชนกัน
•   ต้มน้ำบนภูเขากับที่ราบ ที่ใดจะเดือดก่อน เพราะอะไร
•   สถานที่ที่อุณหภูมิ 30 องศา และ 20 องศา ที่ใด บ.วิ่งขึ้นได้ดีกว่ากัน อธิบาย 

Offline MeFz

• ทหารเลว
  • *
•   ทำไมโลกและดวงจันทร์ไม่วิ่งเข้าชนกัน

ทำไมอ่ะครับใครรู้บอกหน่อย     O35  O35  O35   

แล้วบอลลูนนี่บังคับทิศทางอย่างไรหว่า  O35  O35  O35

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
   ให้อธิบายสั้นๆ ในช่องว่างที่เตรียมไว้ให้ ตัวอย่างเช่น
•   บอลลูนลอยได้อย่างไร จะบังคับทิศทาง และ Landing อย่างไร
บอลลูนลอยได้เพราะความกดอากาศภายในบอลลูนที่เบากว่าอากาศภายนอกครับ ตามหลักวิทยาศาสตร์แล้วอากาศร้อน(ความกดอากาศต่ำจะลอยขึ้นด้านบน) จึงทำให้ลอยขึ้นได้
และไม่สามารถบังคับทิศทางได้ครับ
เป็นเรื่องของแรงดึงดูด และการเคลื่อนที่ที่เรียกว่า แรงหนีศูนย์กลาง ระหว่างโลกและดวงจันทร์ครับ รวมถึงการเคลื่อนที่ต่างๆมากมายที่เราเห็นด้วยตาเปล่า เช่น นักกีฬาเหวี่ยงลูกตุ้ม เป็นต้นครับ

•   ต้มน้ำบนภูเขากับที่ราบ ที่ใดจะเดือดก่อน เพราะอะไร
บนภูเขาครับ เพราะความดันอากาศจะมีน้อยกว่าที่ราบด้านล่างระดับน้ำทะเลครับ

•   สถานที่ที่อุณหภูมิ 30 องศา และ 20 องศา ที่ใด บ.วิ่งขึ้นได้ดีกว่ากัน อธิบาย  
ที่ 20 ครับ เพราะที่อุณหภูมิต่ำ ความกดอากาศจะสูงครับ จึงช่วยให้เครื่องบินเกิดแรงยกที่ปีกได้ง่ายกว่าครับ
« Last Edit: 24 October 2010, 16:29:03 +07 by iceman10 »

ขอบคุณครับ แล้วอันนี้ละครับ

1. ขณะนี้เวลา eight o’clock thirty two minutes and forty seven second. Two hours and fifty minutes and fifty eight seconds ago what time is it?

2. ถ้า ในหิน 1 ลิตร มีทอง 21 กรัม ในหิน 21 ลูกบาศก์เมตร มีทองกี่กรัม

MULTI FUNCTION

1.  THREE TIMES TWENTYTHREE IS SIXTY NINE.         NO        YES
IF IT IS CORRECT, MAKE SQUQRE AT NO. AND FILL THE
ANSWER IN THE BLOCK OTHERWISE MAKE CIRCLE AT YES.

2.   IF THAILAND IS BIGGER THEN CHINA,
PUT THE SECOND LETTER OF FLY IN THE THIRD SQUARE
FROM THE RIGHT, OTHERWISE PUT THE FORTH LETTER OF
CHINA  IN THE THIRD SQUARE FROM THE LEFT.

3.   SIXTHEEN TIMES SIXTHEEN IS 266. IF IT IS TRUE,
PUT THE FIRST NUMBER OF THE ANSWER IN THE THIRD
SQUARE FROM RIGHT IN THE LOWER ROW. OTHERWISE PUT THE LAST NUMBER OF THE ANSWER  IN  THE  FIRST SQUARE FROM THE LEFTIN THE UPPER ROW.

4.  IF CHINA IS BELOW  MYANMAR, MAKE SQUARE AT                  YES          NO
NO, OTHERWISE  UNDERLINE BELOW YES AND CIRCLE AT NO.

4.   MAKE TRIANGLE  AT THE THIRD NUMBER FROM       A   2   3   5   F   H   4  9
THE RIGHT OF LOWER ROW. THEN IF THE NUMBER       L   3   H   7   B   3   2  Q
 IS  MORE THAN FOUR, MAKE LINE FROM THAT
NUMBER TO THE SECOND LETTER FROM RIGHT OF FIRST ROW ,
 OTHERWISE  CIRCLE  THE LAST LETTER OF LOW ROW FROM LEFT.

5.   IF THE LETTER NUMBER OF CZECHOSLOVAKIA                       -------------------
IS EQUAL TO THE LETTER NUMBER OF RIO DE JANEIRO,             -------------------   
WRITE THE ANSWER OF ADDITION BETWEEN NINE
AND TEN AT UPPER LINE, OTHERWISE WRITE THE
LETTER’S NUMBER OF CZECHOSLOVAKIA AT LOWER LINE.

6.   SUPPOSE THAT THE TIME NOW IS SEVENTEEN TO
TWO. YOUR CLOCK IS SIXTY SEVEN MINUTES LATE.
WRITE YOUR TIME IN THE SQUARE BY STARTING AT THE
SECOND SQUARE FROM LEFT. IF THE NUMBER IN THE
THIRD BLANK IS LESS THAN 4, THEN MAKE CROSS AT THE FIRST SQUARE.

7.   THE NUMBER OF THAI AIRWAYS INTERNATIONAL
DIVIDED BY FOUR IS SIX. IF IT IS CORRECT, THEN WRITE
BACKWARDS THE WORD AIRWAYS FROM LEFT BLOCK.
OTHERWISE, WRITE THE ANSWER IN THE SECOND SQUARE FROM THE RIGHT.

8.   IF A WEEK IS EQUAL ONE HUNDRED AND SIXTY EIGHT HOURS,
PUT 123 IN THE THIRD ROW FROM RIGHT AND MAKE CROSS AT
THE MIDDLE OF FIRST ROW. OTHERWISE WRITE THE MIDDLE
 NUMBER OF RIGHT ANSWER IN THE RIGHT SQUARE OF
 THE FIRST ROW.

9.   NINETEEN TIMES TWENTY ONE  EQUAL 389. IF CORRECT            YES     NO
UNDERLINE  NO. OTHERWISE PUT THE NUMBER OF THE
 CORRECT ANSWER  IN THE BLOCK FROM RIGHT TO THE LEFT.

10.   IF BANGKOK IS IN THE NORTH OF THAILAND,
PUT THE RESULT OF FIFTEEH MULTIPLED WITH TEN
IN THE LOWEST ROW AND CIRCLE FALSE. OTHERWISE
 PUT THREE HUNDRED AND FIFTY TWO IN THE UPPER ROW
AND UNDERLINE RIGHT.                                                               RIGHT    FALSE

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
ข้อหนึ่งยังคิดไม่ออกครับ น่าจะประมาณ หกโมงสี่สิบแปดนาทีมั้ง

ข้อสองก็เทียบว่า 1 ลิตร เท่ากับ 1000 ลูกบาศก์เซนติเมตร เท่ากับ 10 ลูกบาศก์เมตร
แล้วเทียบัญญัติไตรยางค์ ก็น่าจะออกครับ คิดเลยแล้วกัน
ได้ทอง 44.1 กรัม ถูกป่าวคับ

Offline patta

• ทหารเลว
  • *
แต่ความจริง บนเขาอากาศก็หนาวมากกว่าพื้นราบนะครับ อาจจะเดือดเท่ากันหรือช้ากว่าพื้นราบก็ได้

โจทย์ต้องกำหนดมาด้วยรึปล่าวครับ ว่าต้องที่อุณหภูมิเท่ากัน
เอ๊ะ หรือผมคิดมากไป....

....เพราะผมเคยตอบคำถามแนวนี้กับกัปตัน ตอบแบบตรงสูตรเป๊ะๆ แต่โดนติกลับมาว่า
ไม่นึกถึงหลักความจริงซะงั้น ตั้งแต่นั้นมาผมเลยต้องพยายามมองอะไรกว้างๆ ไว้ก่อน
มองหลายๆมุม เพราะคำตอบ อาจจะมีมากกว่าหนึ่งก็ได้นะครับ

เอ๊ะ หรือผมคิดมากไป....  - สอบนักบิน 308-
« Last Edit: 25 October 2010, 06:09:27 +07 by patta »

Offline kanawut

แต่ความจริง บนเขาอากาศก็หนาวมากกว่าพื้นราบนะครับ อาจจะเดือดเท่ากันหรือช้ากว่าพื้นราบก็ได้

โจทย์ต้องกำหนดมาด้วยรึปล่าวครับ ว่าต้องที่อุณหภูมิเท่ากัน
เอ๊ะ หรือผมคิดมากไป....

....เพราะผมเคยตอบคำถามแนวนี้กับกัปตัน ตอบแบบตรงสูตรเป๊ะๆ แต่โดนติกลับมาว่า
ไม่นึกถึงหลักความจริงซะงั้น ตั้งแต่นั้นมาผมเลยต้องพยายามมองอะไรกว้างๆ ไว้ก่อน
มองหลายๆมุม เพราะคำตอบ อาจจะมีมากกว่าหนึ่งก็ได้นะครับ

เอ๊ะ หรือผมคิดมากไป....  - สอบนักบิน 308-

แบบนี้ก่็เถียงกันไม่จบล่ะครับเพราะโจทย์ก็ไม่ได้บอกว่าที่ราบนี่อยู่ในระดับน้ำทะเลรึเปล่า อาจจะเป็นที่ราบสูงก็ได้ E47

ว่าแต่คุณก็ตอบกลับไปสิครับว่าเป็นที่ราบแถวไซบีเรีย รับรองว่าอุณหภูมิตั้งต้นเท่ากันแน่นอน O36

แต่น้ำบนยอดเขาจะมีจุดเดือดต่ำกว่า  O29

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์

คำถามพวกนี้ต้องหาอ่านในหนังสือ แบบไหนหรอครับ แนะนำที

Offline pumpchiii

• ประชาชน
ข้อหนึ่งยังคิดไม่ออกครับ น่าจะประมาณ หกโมงสี่สิบแปดนาทีมั้ง

ข้อสองก็เทียบว่า 1 ลิตร เท่ากับ 1000 ลูกบาศก์เซนติเมตร เท่ากับ 10 ลูกบาศก์เมตร
แล้วเทียบัญญัติไตรยางค์ ก็น่าจะออกครับ คิดเลยแล้วกัน

ข้อ 1 ผมว่าตอบ 5:41:49 นะ

ข้อ 2 1 ลูกบาศก์เมตร = 1000 ลิตร -> 21000 กรัม
       ดังนั้น 21 ลูกบาศก์เมตร -> 441000 กรัม

รอผู้รู้จริงมาเฉลยอีกทีครับ ^^

Offline Wolf

ข้อ 2 1 ลูกบาศก์เมตร = 1000 ลิตร -> 21000 กรัม
       ดังนั้น 21 ลูกบาศก์เมตร -> 441000 กรัม

รอผู้รู้จริงมาเฉลยอีกทีครับ ^^

ข้อ 1. 8:32:47 ลบออกไป 2:15:58 มันก็ได้ 6:16:49 ไม่ใช่หรอครับ   O35
เพิ่มตัวตั้งขึ้นมา 11วิ ให้เป็น 58 แล้วก็จับลบ ได้ 6:17:00 แล้วค่อยลบออกไป 11วิ กลายเป็น 6:16:49 คิดแบบนี้ได้ป่ะครับ  O08
ทำไมลองใช้วิธีถึกคิดเป็นวินาทีมันไม่เท่ากันหว่า ?

ข้อ 2 ก็ตามนั้นล่ะครับ

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
O18 O18 O18 O18 O18
แน่นอนกันจริงๆ

ราชาคณิตคิดไว เสด็จลงมาดูเองเลยนะเนี่ย

ผมยังไม่ได้คิดเลยครับ แต่เอามาให้ผู้รู้ช่วยแนะนำ ขอบคุณมากนะครับ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **

1. ขณะนี้เวลา eight o’clock thirty two minutes and forty seven second. Two hours and fifty minutes and fifty eight seconds ago what time is it?

ข้อ 1. 8:32:47 ลบออกไป 2:15:58 มันก็ได้ 6:16:49 ไม่ใช่หรอครับ   O35
เพิ่มตัวตั้งขึ้นมา 11วิ ให้เป็น 58 แล้วก็จับลบ ได้ 6:17:00 แล้วค่อยลบออกไป 11วิ กลายเป็น 6:16:49 คิดแบบนี้ได้ป่ะครับ  O08
ทำไมลองใช้วิธีถึกคิดเป็นวินาทีมันไม่เท่ากันหว่า ?
ข้อนี้ต้องตอบ 5:41:49 ครับเพราะโจทย์ให้ลบด้วย 50 นาทีนะครับ

Offline Wolf

ข้อ 1. 8:32:47 ลบออกไป 2:15:58 มันก็ได้ 6:16:49 ไม่ใช่หรอครับ   O35
เพิ่มตัวตั้งขึ้นมา 11วิ ให้เป็น 58 แล้วก็จับลบ ได้ 6:17:00 แล้วค่อยลบออกไป 11วิ กลายเป็น 6:16:49 คิดแบบนี้ได้ป่ะครับ  O08
ข้อนี้ต้องตอบ 5:41:49 ครับเพราะโจทย์ให้ลบด้วย 50 นาทีนะครับ

อายเลยครับ  O30  อ่าน fifty เป็น fifteen

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
1. 5-41-49 เล่นเอามึนเหมือนกัน

บางข้อนี่ก็เล่นเอามึนเหมือนกันนะครับเนี่ย O08

แต่ก็ขอบคุณครับสำหรับตัวอย่างคำถาม O02

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
 O08 ไอ้คูณนั่นบวกนี่ไม่เท่าไร แต่พอรู้คำตอบแล้วต้องมานั่ง วาดวงกลม สี่เหลี่ยม สามเหลี่ยมอีกเนี่ยสิ จะพลาดก็ตรงนี้เนี่ยละ  O22

เอานะเน้นแบบ Slow but sure ไปละกัน  - นักบิน 305-  - สอบนักบิน 308-

Offline numm

• ประชาชน
หาข้อสอบยังนี้มาทำได้ที่ไหนบ้างครับ

หาข้อสอบยังนี้มาทำได้ที่ไหนบ้างครับ

ผมคิดว่าถ้าไม่ใช่คนวงใน

ก็คงจะต้องไปเรียนเอาจากสถาบันติวต่างๆน่ะครับ

ถึงจะมีโอกาสได้เห็นโจทย์แบบนี้เยอะๆครับ

ผมมีหนังสืออยู่บ้าง ก็เลยลองเอามาดูครับ ผมไม่เคยสอบเลย ที่เอามาเพราะเห็นว่ามันเคยใช้สอบจริงๆ อิอิ ความลับ
จนป่านนี้ก็ยังไม่รู้ว่าทำไมถึงอยากเป็นนักบิน แต่ต้องเป็นให้ได้ 55+ งงกับผมไหมครับ

Offline kanawut

หนังสือที่ว่านี่หนังสืออะไรเหรอครับ

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
เคยได้ยินว่า มีขายที่สมาคมนักบิน มิใช่หรือ??

Offline karn

• ทหารเลว
  • *
ยากจังครับ มึนตั้งแต่ข้อแรกแล้วครับ  E25

ถ้าพี่กานต์มึน พวกน้องๆอย่างผมคงเป็นนักบินแบบพี่ไม่ได้แน่ๆเลยครับ

งั้นผมขอนำคำถามในรอบโปรฯบางส่วนที่เคยได้ยินมา

มาแบ่งปันให้ทุกๆท่านบ้างนะครับ

อาจจะจำผิดถูกไปบ้างก็ขออภัยด้วยล่ะกันนะครับ

เท่าที่พอจะจำได้ก็มี...

ข้อที่ 1 - เครื่องบินเมื่อขึ้นไปอยู่บนท้องฟ้าแล้ว จะถือว่าเป็นระบบอะไร?

(a) Closed system  (b) Open system  (c) Ideal system

ข้อที่ 2 - หากบินด้วยความเร็วเหนือเสียงมากๆ การเดินไปด้านหน้าหรือด้านหลังของเครื่องบินจะทำได้สะดวกกว่ากัน? เพราะอะไร?

ข้อที่ 3 - หากเรายืนในห้องที่เป็นสุญญากาศและมีลำโพงตั้งอยู่กลางห้อง

โดยที่ลำโพงดังกล่าวนั้นเปิดเพลงอยู่

เราจะได้ยินเสียงเพลงดังกล่าวหรือไม่? เพราะอะไร?

(คำตอบไม่ได้ตรงไปตรงมาอย่างที่เคยเข้าใจกันนะครับ)