Author Topic: เกิดอะไรขึ้นกับเว็บครับ?  (Read 19683 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
เมื่อวานผมไม่ได้เข้าเว็บทั้งวัน O35

พอมาเข้าวันนี้ ทำไมข้อมูลมันหายไป 1 อาิทิตย์เต็มๆเลยล่ะครับ O20

ที่โพสต์ไว้ก็หายไปเกือบ 30 โพสต์เลยครับ O21

รวมทั้งกระทู้ 10 อันดับสนามบินที่พยายามรวบรวมมาให้ก็อันตรธานหายไปด้วยครับ O22

โนววววววว!!! O32

ปล. หรือว่าผมได้ย้อนเวลากลับสู่อดีตครับเนี่ย อิอิ.. O30

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
Server คงล่มครับ ที่โพสต์หายไปคงเป็นเพราะแบ็คอัพไว้ช่วงเวลานั้นครับ

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
ตอนแรกผมก็โพสต์ 33 แหะๆ

Offline Admin

• Administrator
55 มันเป็นเรื่องที่น่าเศร้าใจมากครับ E08
น้องๆทุกท่านจำชื่อนี้ไว้เลยนะครับ www.domain.com
คือพี่จดทะเบียนชื่อ www.SakNid.com กับทางเว็บนี้แหล่ะครับ

แล้วก็ทำการย้าย Server ถ้าใครที่เข้ามาเมื่อสัปดาห์ก่อนก็จะเห็นพี่ได้โพสต์ว่า ทำการย้าย Server แล้ว ใครเจอปัญหาให้แจ้งพี่ด้วย แล้วก็ดูเหมือนผ่านไปได้ด้วยดี

หลังจากดู Traffic อะไรต่างๆก็ดูเหมือนเป็นปกติดี พี่จึงทำการปิดโฮสต์เดิมครับ พอปิดปั๊บ ก็ปุ้ง!!!!  O22
เว็บหายไปเลย กำจริงๆ

แล้วไอ่เจ้าเว็บที่ว่ามาเกี่ยวอะไรด้วย??
ก็พี่เป็นคนเขียนอีเมลล์ไปบอกมัน(โกรธ O31)เองครับ ว่าให้ช่วยเปลี่ยนชื่อ Nameserver (เปรียบเสมือนบ้านเลขที่ของแต่ละโฮสติ้ง และแต่ละเว็บก็จะเข้าไปอยู่ร่วมกันกับโฮสต์ที่ตัวเองสมัครบริการเอาไว้อีกที) ใหม่ให้ด้วย พร้อมกับชี้ไปที่ที่อยู่ใหม่ของ Hosting (พอดีตอนนั้นพี่ทำเองไม่ได้) แล้วเค้าก็ตอบมาว่าทำทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว
ซึ่งพี่ก็ชะล่าใจ ไม่ได้เข้าไปตรวจสอบที่เว็บดังกล่าวอีกครั้ง ตรวจดูแต่ Traffic ว่ามีการย้ายจุดแลนดิ้งกันเรียบร้อย

ปรากฎว่าจริงๆแล้ว www.Domain.com ไม่ได้ทำการเปลี่ยน nameserver ให้กับทางเว็บเราครับ
 O21 งานเข้าเลยครับพี่น้อง

ต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยครับ  O07 เนื้อหาส่วนที่หายไป จะไม่สามารถกู้คืนมาได้แล้วนะครับ เนื่องจากพื้นที่เก็บข้อมูลเก่าได้ถูกลบไปเรียบร้อยแล้ว

ขออภัยจริงๆครับผม

พี่เป๋งสุดหล่อ อิอิ

ปล. รอบนี้จะไม่มีเหตุการณ์แบบนี้อีกแล้วครับ เนื่องจากว่าได้ย้าย Server ไปขั้นแพงสุดๆแล้ว - สอบนักบิน 304- และทราบแล้วว่าการย้ายนั้น ช่างยากลำบากเสียนี่กระไร เฮ้อ

ผมเลยต้องรอคอยไปอีกนานเลยครับกว่าจะได้เลื่อนขั้นเป็นเสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่... O32

ตอนนั้นมันก็ใกล้จะ 500 post เต็มทีแล้วอ่ะครับ O21

เศร้าใจจัง O23

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
ผมเลยต้องรอคอยไปอีกนานเลยครับกว่าจะได้เลื่อนขั้นเป็นเสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่... O32

ตอนนั้นมันก็ใกล้จะ 500 post เต็มทีแล้วอ่ะครับ O21

เศร้าใจจัง O23

ของผมนี่จากนักรบ ก็โดนลดชั้นกลับมาเป็นทหารเลวเหมือนกันเลย O21

• นักรบ
  • **
55 มันเป็นเรื่องที่น่าเศร้าใจมากครับ E08
น้องๆทุกท่านจำชื่อนี้ไว้เลยนะครับ www.domain.com
คือพี่จดทะเบียนชื่อ www.SakNid.com กับทางเว็บนี้แหล่ะครับ

แล้วก็ทำการย้าย Server ถ้าใครที่เข้ามาเมื่อสัปดาห์ก่อนก็จะเห็นพี่ได้โพสต์ว่า ทำการย้าย Server แล้ว ใครเจอปัญหาให้แจ้งพี่ด้วย แล้วก็ดูเหมือนผ่านไปได้ด้วยดี

หลังจากดู Traffic อะไรต่างๆก็ดูเหมือนเป็นปกติดี พี่จึงทำการปิดโฮสต์เดิมครับ พอปิดปั๊บ ก็ปุ้ง!!!!  O22
เว็บหายไปเลย กำจริงๆ

แล้วไอ่เจ้าเว็บที่ว่ามาเกี่ยวอะไรด้วย??
ก็พี่เป็นคนเขียนอีเมลล์ไปบอกมัน(โกรธ O31)เองครับ ว่าให้ช่วยเปลี่ยนชื่อ Nameserver (เปรียบเสมือนบ้านเลขที่ของแต่ละโฮสติ้ง และแต่ละเว็บก็จะเข้าไปอยู่ร่วมกันกับโฮสต์ที่ตัวเองสมัครบริการเอาไว้อีกที) ใหม่ให้ด้วย พร้อมกับชี้ไปที่ที่อยู่ใหม่ของ Hosting (พอดีตอนนั้นพี่ทำเองไม่ได้) แล้วเค้าก็ตอบมาว่าทำทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว
ซึ่งพี่ก็ชะล่าใจ ไม่ได้เข้าไปตรวจสอบที่เว็บดังกล่าวอีกครั้ง ตรวจดูแต่ Traffic ว่ามีการย้ายจุดแลนดิ้งกันเรียบร้อย

ปรากฎว่าจริงๆแล้ว www.Domain.com ไม่ได้ทำการเปลี่ยน nameserver ให้กับทางเว็บเราครับ
 O21 งานเข้าเลยครับพี่น้อง

ต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยครับ  O07 เนื้อหาส่วนที่หายไป จะไม่สามารถกู้คืนมาได้แล้วนะครับ เนื่องจากพื้นที่เก็บข้อมูลเก่าได้ถูกลบไปเรียบร้อยแล้ว

ขออภัยจริงๆครับผม

พี่เป๋งสุดหล่อ อิอิ

ปล. รอบนี้จะไม่มีเหตุการณ์แบบนี้อีกแล้วครับ เนื่องจากว่าได้ย้าย Server ไปขั้นแพงสุดๆแล้ว - สอบนักบิน 304- และทราบแล้วว่าการย้ายนั้น ช่างยากลำบากเสียนี่กระไร เฮ้อ

admin ใช้ แบบไหน ของ hostgator ครับ
ส่วน domain ถ้าใกล้หมดอายุแนะนำให้ย้ายไป Godaddy ไม่ก็ name.com ครับ Service ดีมาก :)

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
555 พยายามเข้า

เอ เพิ่มให้ระยะเวลาของทหารเลวเพิ่มขึ้นอีกดีกว่า กระตุ้นดี อิอิ O30

อ่อ ใช้เป็น VPS แล้วคับ เพื่อความรวดเร็ว และ RAM ปริมาณมาก

แต่ตอนนี้รู้สึกว่า VPS ก็ไม่เห็นต่างจาก Baby เดิมเท่าไหร่เลยครับ

พี่เป๋งอย่าเพิ่มจำนวนโพสต์ของเสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่นะครับ O07

อีกนิดเดียวความฝันอันยิ่งใหญ่ของผมก็จะเป็นจริงแล้วครับ O28

ปล. ได้ีคืนมาอีกหนึ่งโพสต์ อิอิ... SOC1

ปล.2 เดี๋ยวผมจะพยายามรวบรวม 10 อันดับสนามบินมาโพสต์ให้ใหม่นะครับ O19

Offline panyoy

• เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • อากาเส ยนติอิทธิยา
 O23
หมดกัน โพสไปตั้งเยอะ

Offline golf307

• FLY away

Offline Admin

• Administrator
I am SORRY จั๊กกะจี้หัวใจ I am ตกบันไดเพราเหวใจจิ้มขี้

อืม เว็บมันจะส่ายๆ ไม่นิ่ง ประมาณ 2 ซันนะครับ ช่วงนี้ ยังไม่ต้องรีบโพสต์ก็ได้นะ  E33

มันเป็นเรื่องปกติของการย้าย Server นะครับ เพราะทุกเครื่องจะจำว่าเว็บนี้อยู่ที่ไหน ไปยังไง มีข้อมูลอะไรบ้าง
ทีนี้พอมันย้ายที่ มันก็เกิดการต่อรองกัน ว่า ไม่ใช่นะ อันนี้ไม่ใช่ของสักนิด สักนิดอยู่ที่เดิมโน่น
ข้อมูลก็ไม่ใช่ บลาๆๆๆๆๆๆ
กว่าเครื่องทุกคนจะยอมรับ แล้ว Agree กับทาง Server ก็กินเวลา 24-48 โน่นแหล่ะครับ
จะครบ 48 ชม เวลา 5 ทุ่ม วันที่ 22 นี้จ้า (แต่ เผื่อหน่อย ก็ขออีก 24 ชมละกันนะ)

ถ้าจะให้ดี ทุกๆคนต้องลบ Cookie ล้าง History ของเครื่องน่ะครับ แต่ไม่ทำก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวมันก็เก็บใหม่ไปเอง

โพสต์หายๆ ก็ดีไปอีกแบบนา อย่างน้องรัน ป่านนี้คงจำได้แล้วมั๊งว่าอันดับ 1-10 สนามบิน มีอะไรบ้าง E47 (อิอิ รอดไป 1)

SXY