Author Topic: สายการบิน  (Read 11387 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline 2LT. Num

• ประชาชน
เวลาเราเข้าไปเป้นนักบินแล้ว  เราจะรู้ได้อย่างไรว่าจะบินให้กับสายการบินไหน ยุโรป เอเชีย............

Offline Patat

• ทหารเลว
  • *
อ่า แล้วสมัครสายการบินอะไรไปหละครับ

Offline Patat

• ทหารเลว
  • *
หรือว่าหมายถึง "เส้นทางบินไหน" ก็คงต้องลุ้นว่าจะได้ไป Fleet ไหนครับ

Offline giggs

• ทหารเลว
  • *
หรือว่า คุณ2LT. Num หมายถึง จะได้บินเส้นไหน อย่างนี้ป่าวครับ

Offline 2LT. Num

• ประชาชน
หมายความว่าถ้าผมติดการบินไทย แล้วเค้ามีวิธีคัดเลือกว่าใครจะไปบินเส้นทางไหนอ่ะครับ ขึ้นอยู่กับอะไร

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
บินตามเครื่องเลยครับ เครื่องเรามีroute บินไปไหน ก็บินไปนั้นเลยครับ ส่วนเรื่องเครื่องก็แล้วแต่นโยบายของแต่ละรุ่นนะครับแล้วก็ความต้องการในตอนนั้นๆด้วยครับ  O15

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
ตามเวลาตกฟากครับ

ก็เหมือนที่น้องๆ รอกันสมัคร SP ปีนี้อยู่น่ะครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้เสมอ E47
« Last Edit: 01 September 2010, 20:46:41 +07 by aekkung »

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมเคยได้ยินมาว่า... O35

ช่วงแรก นักบินใหม่จะถูกให้บินเฉพาะเส้นทางบินภายในประเทศหรือแถบประเทศเพื่อนบ้านไปสักระยะนึงก่อน E25

พอมีชั่วโมงบินสูงๆ ก็จะสามารถย้ายไปสู่เส้นทางบินข้ามทวีปไกลๆ เช่น ยุโรป หรือ อเมริกา ได้ใช่ไหมครับ? O18

แล้วทางบริษัทมีการกำหนดชั่วโมงบินไว้อย่างตายตัวเลยหรือเปล่าครับ O08

ว่าต้องมีชั่วโมงบินเท่าไหร่ถึงจะมีสิทธิ์ย้ายไปบิน route ข้ามทวีปน่ะครับ O11

ขอบคุณมากครับ O07

SXY SXY SXY SXY

ขออนุญาตถามอีกข้อนึงนะครับว่า...

จริงหรือเปล่าครับที่เขาบอกกันว่า

คะแนนที่นักบินคนนั้นๆ เคยทำไว้ตั้งแต่สมัยเรียน CPL ที่ รร.การบิน

จะส่งผลต่อการเลือกประเภทของฝูงบินที่ตนเองอยากจะเข้าประจำการในอนาคตเลยน่ะครับ

แล้วอย่างนี้ใครอยากบิน 747 หรือ A340 ไม่ต้องได้คะแนนระหว่างเรียนในระดับหัวแถวอยู่ตลอดเลยเหรอครับเนี่ย?

ถ้าเป็นเช่นนั้นคงต้องขยันอยู่ตลอดเวลาจริงๆ

SXY SXY SXY SXY

Offline Bowl

• ATT01/10
  • ทหารเลว
คุณ Athrun คำตอบของ post แรก คือ reply ของพี่ thitiwatmayod ครับ
ส่วนเรื่องคะแนน นโยบายปัจจุบัน (ในอดีตไม่ทราบ) ให้ใช้คะแนนตอนเรียน ATT (Airline Transition Training) เพื่อให้นักบินที่มีคะแนนมากที่สุดมีสิทธิ์เลือก fleet แรกที่จะไปบิน (ที่เปิดรับนักบินใหม่ ตามโควต้า ณ ขณะนั้น) แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเลือกแล้วจะต้องบิน fleet นั้นไปอีกยาวนาน สามารถมีการย้ายได้ ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง
บางทีนักบินเข้าใหม่ ถูกจับให้ไปอยู่ 340 ก็เป็นไปได้ แล้วแต่นโยบาย fleet
« Last Edit: 02 September 2010, 05:52:46 +07 by Bowl »

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
คะแนนตั้งแต่โรงเรียนการบินไม่มีผลต่อการเลือก Fleet ครับ แต่ได้ยินว่าการบินไทยจะเก็บ Record ไว้หมดจนกว่าจะโปรโมตเป็นกัปตันเลยครับ

และคะแนนตอนเรียน ATT ที่การบินไทย มีผลต่อการเลือก Fleet ครับ แต่ปัจจัยที่มีผลสำคัญกว่าคือ "เพื่อนในรุ่น" ต่อให้เป็น Fleet เช่น 737 เล็กๆ แต่ถ้าเพื่อนๆ ที่มีคะแนนดีกว่าเลือกไปจนครบโควต้าแล้ว ต่อให้เราอยากไป หรือไม่อยากไป ก็ไม่ได้ไปครับ

ยกตัวอย่าง เพื่อนๆ ในรุ่นอาจจะไม่ชอบบินไกล เลยไม่เลือก 747 หรือ 340 ถ้าเราคะแนนน้อยสุด เราก็ยังได้ไปครับ ในขณะที่อีกรุ่นนึง เพื่อนๆ ชอบบินไกลๆ เราก็อด

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับคำตอบครับ O10

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
อยากเป็นนักรบเร็วๆครับ หาจังหวะพิมพ์ตลอด  SOC1

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อยากเป็นนักรบเร็วๆครับ หาจังหวะพิมพ์ตลอด  SOC1

เดี๋ยวเป็นนักรบเมื่อไหร่ จะปรับคะแนนกลับไปเริ่มเป็น ทหารเลว อีกที ดีมะ อิอิ