Author Topic: เกรดเฉลี่ยของนักบินการบินไทย  (Read 30932 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
สงสัยมานานแล้วครับว่าจริงๆแล้วเกรดเฉลี่ยมีผลต่อการคัดเลือกนักบิน(ที่ดีและเหมาะสม) มากน้อยแค่ไหน E53
 และมีพี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนที่เป็นนักบินของการบินไทยแล้วได้เกรดเฉลี่ยต่ำกว่า 2.50 บ้างรึเปล่าครับ ช่วยไขข้อข้องใจนี้ด้วยครับ O07
ของผมนี่ 2.17 เองครับ เพราะช่วงชีวิตในมหาวิทยาลัยนี่พอดี หนักไปทางกิจกรรมนะครับเลยมีเกรดไม่ดีไปด้วย  - สอบนักบิน 304-

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
 O15 ไม่แน่ใจนะครับว่าส่วนใหญ๋ได้เท่าไหรกัน แต่ผมจบมา 3.7 ครับ  O19

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เพื่อนผมจบ 2.03 นะครับ (เกือบไม่จบ) ผมว่าเค้าไม่ดูหรอก ค่าของคนไม่ได้อยู่ที่เกรด อยู่ที่ข้อสอบที่เราทำมากกว่า เค้าดูเป็นส่วนประกอบเฉยๆ คนเราพัฒนาได้

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
ค่าของคนไม่ได้อยู่ที่เกรด...............คำนี้โดนมากครับ

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
GPA 2.80 ครับ ตอนเรียนทำงานไปด้วยทุกวัน เรียนเมืองนอกตัวคนเดียว ^^ ไม่เข้าใจอะไรก็หาคนสอนให้ลำบาก  O27

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ค่าของคนไม่ได้อยู่ที่เกรด...............คำนี้โดนมากครับ

โดนด้วยคนครับ ผมเจอกับตัวเลย จบวิศวะมาจากสถาบันการศึกษาชั้นนำในเมืองไทย(ขออุบชื่อไว้ละกันนะครับ) เกรดก็โอเคนะครับ แต่ไม่สามารถนำมาประยุกต์ใช้ในการทำงานให้มีประสิทธิภาพได้ครับ ว่าง่ายๆก็คือเก่งในห้องเรียนนั่นเองล่ะครับ ทำให้สามารถเข้าใจได้เลยว่าเกรดนั้นไม่ได้เป็นตัวชี้วัดในการทำงานแต่เป็นแค่เกณฑ์ชี้วัดความสามารถในการเรียนเท่านั้นครับ!!! แต่ผมก็ยังเห็นบริษัทหลายๆบริษัทยังคงใช้เกรดเป็นเกณฑ์ในการคัดเลือกพนักงาน ซึ่งมันน่าจะหมดไปได้แล้วครับ
ผมว่าในการสอบคัดเลือกของการบินไทยเกรดคงเป้นข้อมูลประกอบเฉยๆครับ ความคิดเห้นส่วนตัวนะขอรับ - นักบิน 303- - นักบิน 303-

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
ไม่ได้เป็นนักบินครับ แต่ความคิดเห็นส่วนตัวผมคิดว่า...
 GPA ไม่ได้มีผลโดยตรง เพราะบางครั้งช่วงที่เราเรียนมันก็มีสาเหตุ
หลายอย่างที่ทำให้เราได้เกรดไม่สวย เช่น ทำกิจกรรม ทำงานนอกเวลา ติดหญิง ติดเกม ฯลฯ
ซึ่งเป็นสิ่งที่ทุกคนก็เป็นกัน มากบ้างน้อยบ้าง

แต่การคัดเลือกนักบินต้องผ่านกระบวนการสอบข้อเขียน การสัมภาษณ์ การทดสอบต่างๆเพื่อหาความเหมาะสม
หากเราทำคะแนนได้ในระดับที่ผ่านตาม requirement ของสายการบิน ก็อาจจะมีข้อสงสัยว่า เอ
เกรดไม่ดีทำไมทำคะแนนได้เยอะ (คือผ่าน นั่นเอง) แต่สำหรับผมการทำงานทำให้ผมมีความเป็นผู้ใหญ่ รู้จักการบริหารเวลาที่เหมาะสม
ในการเตรียมตัวสอบ ซึ่งสมัยเราเรียนเรายังเด็ก(อย่างน้อยก็เด็กกว่าตอนนี้ ที่จบมาแล้ว) เราทำกิจกรรมต่างๆเพื่อเป็นการเรียนรู้ประสบการณ์ชีวิต
แต่ถ้าย้อนเวลาได้ ผมก็จะทำให้ดีกว่านี้ ถึงสุดท้ายผมก็เรียนจบและทำคะแนนสอบได้ตาม requirement ของบริษัท

นักบินที่ดีผมว่าต้องมีการยอมรับในความผิดพลาดของตัวเองและเรียนรู้เป็นบทเรียนที่จะไม่ให้เกิดซำอีก
แต่ถ้าทำผิดและไม่ยอมรับ นั่นแหละ ผมว่าอันตรายนะสำหรับการเป็นนักบิน

ใครมีความคิดเห็นเพิ่มเติมเสริมได้นะครับ แชร์ความคิดกัน และปีนี้สอบขอให้เป็นนักบินกันทุกคน

jason

• Guest

+2 โดน

แล้วไม่ได้ดูว่าจบจากมหาลัยไหนด้วยเปล่า

O30

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
ถามอย่างนี้จะมีนักบินคนใหนกล้ามาตอบใหมครับเหนื่อย ตอบก็อาจจะเหมือนกับประจานตัวเองหรือเปล่า

แต่ถ้าให้เดา ผมว่ามีแต่อาจจะน้อยมากๆๆ เพราะผมมองว่าอย่างน้อยเค้าก็อาจจะเอาคนที่มีความ

รับผิดชอบที่พอใช้ได้ในระดับหนึ่งมาเรียนนะครับ ตรงนี้สำคัญนะผมว่า ในช่วงของการเรียนบินอะครับ

เพราะผมเคยได้ยินมาว่าอาชีพนี้ต้องหมั่นทบทวนอ่านหนังสือเกี่ยวกับการบินอยู่เรื่อยๆ ก็ไม่ต่างอะไรจาก

เด็กเคร่งเรียนนะผมว่า(ในความคิดผมนะ) และที่สำคัญก็ต้องทำต่อเนื่องไปตลอดช่วงชีวิตการเป็นนักบิน

จะเหนื่อยจะท้อก็ไม่ได้ ดังนั้นผมคิดว่าเค้าน่าจะหาคนมาเพื่อจะมาเรียนให้ไหวมากกว่าอะครับ

ตรงนี้ก็น่าจะสำคัญคือเรียนไหวเรียนได้ ไม่เหมือนกับความรับผิดชอบ บางคนรับผิดชอบดีแต่หัวไม่ไปหัวไม่ได้อะครับ

แต่ก็ทั้งหมดมองว่าเป็นแค่ปัจจัยหนึ่งในการคัดเลือกไม่ใช่ทั้งหมด (หรือเปล่า)

Offline Kittyhawk

• ประชาชน
ของผมจบทางด้านศิลปศาสตร์มาครับ ได้ 2.47 เอง เหตุผลของการพิจารณาเกรดอยู่ตรงรอบ โปรฯ ครับ เพราะโปรฯเค้าจะถามว่า ทำไมเกรดคุณถึงอยู่ในระดับนี้ ตรงนี้ผมมีเหตุผลที่ค่อนข้างหนักแน่นครับ จึงไม่ได้มีปัญหาอะไร ปัญหาคือ เรามี criteria and qualification ตามที่ทางสายการบินต้องการในแต่ละรอบการสอบมากน้อยแค่ไหนครับ สู้สู้  O19 O19

หลายๆคนก็มีเหตุผลของตัวเองครับ ว่าทำไมเกรดถึงออกมาเป็นแบบนี้

จริงๆผมก็คิดคำตอบไว้แล้วครับว่าจะตอบเขาว่าอย่างไร

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
เกรดผม 2.72 อะคับ หัวขอกระทู้ถามเกรดนักบิน แต่ผมว่าที่นักบินอ่ะคับ 555 พูดปลอบจัยตัวเองก่อนนะคับ หวังว่าปีนี้คงจะได้ร่วมเรียนกับเพือ่นๆที่จะสอบปีนี้ทุกคนนะครับ  O02 - นักบิน 301-

• นักรบ
  • **
เกรดผม 2.72 อะคับ หัวขอกระทู้ถามเกรดนักบิน แต่ผมว่าที่นักบินอ่ะคับ 555 พูดปลอบจัยตัวเองก่อนนะคับ หวังว่าปีนี้คงจะได้ร่วมเรียนกับเพือ่นๆที่จะสอบปีนี้ทุกคนนะครับ  O02 - นักบิน 301-
E07

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
คิดว่าเกรดไม่น่าเกี่ยวนะครับ รุ่นพี่ที่สอบกับได้ก็มีตั้งแต่ 2.xx ถึง 3.9x ครับ ส่วนพี่อยู่กลาง ๆ ที่ 3.14 ครับ  E47

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
แล้วคนที่ได้ 3.9x ก็ไม่ใช่คนที่บินดีที่สุดในรุ่นนะครับ  E38

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
หลายตัวแปรที่ทำให้เกรดต่างกัน

โดยเฉพาะ คณะ และ มหาวิทยาลัย

แต่ละที่ความยากง่ายไม่เหมือนกัน

ยิ่งคนละคณะ วัดกันไม่ได้เลย

• นักรบ
  • **
คิดว่าเกรดไม่น่าเกี่ยวนะครับ รุ่นพี่ที่สอบกับได้ก็มีตั้งแต่ 2.xx ถึง 3.9x ครับ ส่วนพี่อยู่กลาง ๆ ที่ 3.14 ครับ  E47
แล้วคนที่ได้ 3.9x ก็ไม่ใช่คนที่บินดีที่สุดในรุ่นนะครับ  E38
ขอบคุณทุกๆความเห็นจากพี่ๆนักบินและทุกคนในบอร์ดนะครับ  E08
ที่ตั้งหัวข้อมาถามเพราะผมคิดว่ามันน่าจะมีผลกับการสอบในรอบโปรอยู่บ้าง ก็เลยอยากรู้เหมือนกันครับว่าคนที่ได้เกรดเฉลี่ยไม่ค่อยจะดีแบบผม(2.17)  O21
เค้ามีวิธีการจัดการกับคำถามจากโปรอย่างไรบ้างแค่นั้นเองครับ  O37
ก็เลยเป็นที่มาของคำถาม เพราะคนที่ได้เกรดน้อยๆ(แบบผม)เค้าเจอคำถามจากโปรอย่างไรบ้างครับ E53

jason

• Guest
คิดว่าเกรดไม่น่าเกี่ยวนะครับ รุ่นพี่ที่สอบกับได้ก็มีตั้งแต่ 2.xx ถึง 3.9x ครับ ส่วนพี่อยู่กลาง ๆ ที่ 3.14 ครับ  E47
แล้วคนที่ได้ 3.9x ก็ไม่ใช่คนที่บินดีที่สุดในรุ่นนะครับ  E38
ขอบคุณทุกๆความเห็นจากพี่ๆนักบินและทุกคนในบอร์ดนะครับ  E08
ที่ตั้งหัวข้อมาถามเพราะผมคิดว่ามันน่าจะมีผลกับการสอบในรอบโปรอยู่บ้าง ก็เลยอยากรู้เหมือนกันครับว่าคนที่ได้เกรดเฉลี่ยไม่ค่อยจะดีแบบผม(2.17)  O21
เค้ามีวิธีการจัดการกับคำถามจากโปรอย่างไรบ้างแค่นั้นเองครับ  O37
ก็เลยเป็นที่มาของคำถาม เพราะคนที่ได้เกรดน้อยๆ(แบบผม)เค้าเจอคำถามจากโปรอย่างไรบ้างครับ E53

เกรดเท่ากันเลย

ได้เพื่อนแล้ว

O30

Offline Clipper

• ATT02/08
  • นักรบ
ผมได้ 2.59 ได้ F อีกสองตัว(วิชาเดียวกัน) โปรไม่เห็นจะถามไรเลย O27 มั่นใจซะอย่างเรื่องแค่นี้อย่าไปกลัว E47

Offline kerorokero

• ประชาชน
    • DeeDaaShop | กระเป๋าผ้าดิบ ถุงผ้าดิบลดโลกร้อน กระเป๋าพรีเมี่ยม ของที่ระลึก ถุงผ้า

O30
อ้าว ทำแฮททริคเลยครับ ร่วมวงด้วย 555 O02

• นักรบ
  • **
คิดว่าเกรดไม่น่าเกี่ยวนะครับ รุ่นพี่ที่สอบกับได้ก็มีตั้งแต่ 2.xx ถึง 3.9x ครับ ส่วนพี่อยู่กลาง ๆ ที่ 3.14 ครับ  E47
แล้วคนที่ได้ 3.9x ก็ไม่ใช่คนที่บินดีที่สุดในรุ่นนะครับ  E38
ขอบคุณทุกๆความเห็นจากพี่ๆนักบินและทุกคนในบอร์ดนะครับ  E08
ที่ตั้งหัวข้อมาถามเพราะผมคิดว่ามันน่าจะมีผลกับการสอบในรอบโปรอยู่บ้าง ก็เลยอยากรู้เหมือนกันครับว่าคนที่ได้เกรดเฉลี่ยไม่ค่อยจะดีแบบผม(2.17)  O21
เค้ามีวิธีการจัดการกับคำถามจากโปรอย่างไรบ้างแค่นั้นเองครับ  O37

O30
อ้าว ทำแฮททริคเลยครับ ร่วมวงด้วย 555 O02

แล้วทั้งคุณ Jason และ Kerorokero จบจากคณะอะไรกันมาบ้างครับ ผมจบนิติศาสตร์ครับ
ปล. ไม่ได้โดดเดี่ยวแล้วเรา E08

Offline kerorokero

• ประชาชน
    • DeeDaaShop | กระเป๋าผ้าดิบ ถุงผ้าดิบลดโลกร้อน กระเป๋าพรีเมี่ยม ของที่ระลึก ถุงผ้า
ขอบคุณทุกๆความเห็นจากพี่ๆนักบินและทุกคนในบอร์ดนะครับ  E08
ที่ตั้งหัวข้อมาถามเพราะผมคิดว่ามันน่าจะมีผลกับการสอบในรอบโปรอยู่บ้าง ก็เลยอยากรู้เหมือนกันครับว่าคนที่ได้เกรดเฉลี่ยไม่ค่อยจะดีแบบผม(2.17)  O21
เค้ามีวิธีการจัดการกับคำถามจากโปรอย่างไรบ้างแค่นั้นเองครับ  O37

O30

แล้วทั้งคุณ Jason และ Kerorokero จบจากคณะอะไรกันมาบ้างครับ ผมจบนิติศาสตร์ครับ
ปล. ไม่ได้โดดเดี่ยวแล้วเรา E08
ผมจบวิศวกรรมศาสตร์ครับ

jason

• Guest

O30

ผมจบวิศวกรรมศาสตร์ครับ

ผมเอกอังกฤษ จะอ่อนไปทางคำนวน และพูดอังกฤษ

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
  ขอถามเล่นๆนะครับ บินดีไม่ดีนี่ดูยังไงครับ E53 ลงนิ่ม เลี้ยวสวยอะไรยังงี้เหรอครับ อยากรู้จริงๆ จะเอาไปฝึกใน FS  E06 E06

ขอถามเล่นๆนะครับ บินดีไม่ดีนี่ดูยังไงครับ E53 ลงนิ่ม เลี้ยวสวยอะไรยังงี้เหรอครับ อยากรู้จริงๆ จะเอาไปฝึกใน FS  E06 E06

น่าจะหมายถึงความรู้ด้านการบินครับ การเตรียมตัวในการบินแต่ละไฟลท์ หมั่นทบทวนตำรา และอื่นๆครับ บินดี + ปลอดภัย = ห่างไกล extra sim อิอิ ยืมมาจากวีดีโอ zero FORA ครับ

Offline not05012536

• ประชาชน
ไม่เกี่ยวหรอกคร้าบบบบบ

เชื่อผมนิ

เพียงแต่ว่า....คนส่วนมากที่สอบเข้าได้มันเผอิญ ค่อนข้างเรียนเก่ง

(น่าจะนะ)

เพราะหลายๆปัจจัยล่ะเนอะ

ทั้งการทดสอบต่างๆ

อย่างพวกทดสอบแยกประสาทไรพวกนี้ คิดแล้วหวิวๆแทน แยกอะไรกันนักกันหนาตั้ง 5- 6 อย่าง

โอ้ววววว!!

แต่ส่วนของผมอีกหลายปีครับกว่าจะได้วุฒิปริญญามา

แต่ชอบมากไอ้นักบินเนี่ย

รู้สึกรัก ยังไงยังไงพิกล -..-*

พี่ๆสู้กันน้าครับ

ผมเชื่อว่า ถ้าคนเรา ถ้ารักอาชีพใดจริง มีความพยายามขึ้นมา หมั่นฝึกฝน ขวนขวายในสิ่งที่เราขาดไป
พัฒนาขึ้นเรื่อยๆ สักวันฟ้าจะต้องเป็นใจให้เราครับ  SOC2

Offline Athrun

เกรดเป็นส่วนหนึ่งที่แสดงให้เห็นถึงความรับผิดชอบพื้นฐานของตนเอง

แต่...

เกรดก็ไม่ได้แสดงออกถึงความสามารถและความรับผิดชอบทั้งหมดของคนๆนั้นครับ

คงต้องพิจารณาเพิ่มเติมในหลายๆองค์ประกอบด้วยครับ...

Offline Redwings

• ATT01/08
  • นักรบ
เกรด เป็นแค่ส่วนหนึ่งคับ ถ้าเรามีเหตุผลลองรับที่ดี ก้อไม่เป็นไรหลอกคับ
ผมก้อจบ ART ENG from ABAC เกรดก้อ 2.6 เรียนไปเยอะ O04 O04
มันอยู่ ที่ตอนตอบคำถาม กับ ทดสอบแยกประสาทซะมากกว่า
มา POST เป็นกำลังให้คับ  E37 E37

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
เกรดมันเป็นแค่ส่วนหนึ่งจริงๆครับ
อย่างผมก็เคยสอบตกเหมือนกัน  O10