Author Topic: Beat Frequency oscillator (BFO)  (Read 13243 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
รบกวนหน่อยครับ อยากทราบความหมายและหน้าที่ของ BFO น่ะครับ  O29 ขอบคุณครับ

Offline Bowl

• ATT01/10
  • ทหารเลว
NDB stations จะส่งคลื่น AM ออกมาโดยจะ encrypt morse code ที่เป็น ident ของสถานีนั้นๆมาด้วย BFO ก็มีไว้สำหรับ shift ความถี่ของสัญญาน ทำให้เราสามารถฟัง morse code ของ NDB ได้

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
เมพมากครับพี่ Horus  O07

• ATT01/10
  • ทหารเลว
เมพมากครับพี่ Horus  O07
หวัดดีท่าน BBS

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่  O28 แต่ขอสอบถามเพิ่มนิดนึงนะครับ คือผมตอนนี้ขับ diamond da40 glass cockpit อยู่นะครับ เวลาปรับฟัง NDB จะมีสามโหมด คือ ADF ANT BFO โดยครูจะให้ปรับรับที่ ANT  อยากทราบความแตกต่างของสามโหมดนี่น่ะครับ รบกวนอีกทีครับ ^^

• ATT01/10
  • ทหารเลว
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่  O28 แต่ขอสอบถามเพิ่มนิดนึงนะครับ คือผมตอนนี้ขับ diamond da40 glass cockpit อยู่นะครับ เวลาปรับฟัง NDB จะมีสามโหมด คือ ADF ANT BFO โดยครูจะให้ปรับรับที่ ANT  อยากทราบความแตกต่างของสามโหมดนี่น่ะครับ รบกวนอีกทีครับ ^^
ADF -> โหมดปกติ จะให้ bearing ใน RMI หรือ HSI / ใช้ทั้ง loop + sense antenna
ANT -> ใช้เวลา tune จะเพิ่ม sensitivity ในการรับสัญญาน ใช้ฟังสัญญานได้ (modulated) / sense antenna only
BFO -> ใช้ฟังสัญญานเหมือนกัน แบบที่บอกข้างบน แต่ใช้สำหรับ unmodulated / sense antenna only

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
ADF -> โหมดปกติ จะให้ bearing ใน RMI หรือ HSI / ใช้ทั้ง loop + sense antenna
ANT -> ใช้เวลา tune จะเพิ่ม sensitivity ในการรับสัญญาน ใช้ฟังสัญญานได้ (modulated) / sense antenna only
BFO -> ใช้ฟังสัญญานเหมือนกัน แบบที่บอกข้างบน แต่ใช้สำหรับ unmodulated / sense antenna only

O35

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ครูให้น้องปรับมา ANT ตอนไหนละครับ