Author Topic: เครื่องบินขณะบินเวลาเลี้ยวใช้หลักการยังไง และใช้อุปกรณ์ส่วนไหนเป็นตัวบังคับครับ  (Read 15403 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
 O35 เคยรู้แต่มาว่าเครื่องบินบินขึ้นได้อย่างไร แต่ขณะเลี้ยวในอากาศนี่ใช้หลักการยังไงเหรอครับ แล้วอุปกรณ์ไหนที่ไว้ทำหน้าที่บังคับเลี้ยวเหรอครับ ขอบคุณมากนะครับ

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
Control Wheels Steering ครับ เขียนถูกเปล่าหนา อยู่ด้านกับตัน กับ โคไพล็อตครับ

Offline Dan

• ATT01/08
เกิดจาก flight control 2 ชนิดครับ
1 aileron อยู่ที่ปีก จะทำให้ปีกเอียงซ้ายขวา เพื่อเลี้ยวได้
2 Rudder อยู่ที่หาง อันนี้ถ้าอยู่บนพื้นจะใช้เลี้ยวเหมือนรถยนต์
แต่ใน case ที่อยู่กลางอากาศใช้ rudder อย่างเดียวไม่ได้
ให้นึกว่าเวลาบินเรามีลักษณะ 3 มิติ ไม่ใช่แค่ 2 มิติเหมือนรถยนต์ครับ

Offline Athrun

แล้ว Flap เอาไว้ช่วยไม่ให้เกิดอาการร่วงหล่นหรือ Stall ขณะที่เครื่องกำลังลดความเร็วเพื่อลงจอดใช่ไหมครับ

แล้วความเร็วร่วงหล่นของเครื่องบินโดยสารทั่วๆไป เช่น 747 หรือ 330 เนี่ยต้องอยู่ต่ำกว่ากี่ไมล์ต่อชั่วโมงครับ

O35

ขอบคุณมากครับ O07

SXY SXY SXY SXY

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
แล้ว Flap เนี่ยเอาไว้ช่วยไม่เกิดอาการร่วงหล่นหรือ Stall ขณะที่เครื่องกำลังลดความเร็วเพื่อลงจอดใช่ไหมครับ

แล้วความเร็วร่วงหล่นของเครื่องบินโดยสารทั่วๆไป เช่น 747 หรือ 330 เนี่ยต้องอยู่ต่ำกว่ากี่ไมล์ต่อชั่วโมงครับ

O35

ขอบคุณมากครับ O07

FLAP ถ้าง่ายๆตามที่กลางมาก็โอเคครับ แต่หลักการณ์มันคือ มันจะช่วยเพิ่ม lift ครับ แต่ของแถมที่มาด้วยก็คือ drag ครับ นั้นคือเหตุผลว่า โดยปกติ นักบินจะพยายามกลาง flap ให้ช้าที่สุดครับ เพื่อเป็นการประหยัดน้ำมัน
ส่วนเรื่องความเร็วร่วงหล่นนั้น หมายถึง rate of descend หรือว่า speed ครับ ปกติความเร็วตอนจะลงเมื่อใช้ flap ก็แล้วแต่แต่ละเครื่องครับ แล้วก็ขึ้นอยู่กับองศาของflapที่ใช้ด้วยครับ ยิ่งใช่เยอะ ความเร็วก็จะน้อยตามไปด้วยครับ อย่าง เครื่อง airbus300 ความเร็วก็จะอยู่ที่ประมาณ 175-215 แล้วแต่ flapที่ใช้นะครับ  O08

Offline Athrun

ส่วนเรื่องความเร็วร่วงหล่นนั้น หมายถึง rate of descend หรือว่า speed ครับ

ผมหมายถึง speed ครับ

เครื่องบินโดยสารทั่วๆไปต้องบินที่ speed ต่ำสุดเท่าไหร่

ถึงจะยังสามารถลอยตัวอยู่กลางอากาศได้โดยไม่หล่นตุ๊บลงมาน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

O35

Offline Dan

• ATT01/08
ตอบยากมาก เพราะมีปัจจัยหลายส่วนเข้ามาเกี่ยวข้อง
- configuration มี flap หรือ slat มั้ย กางล้อหรือเปล่า
- บินที่ความสูงเท่าไหร่ ยิ่งสูงมาก ก็ต้องใช้ speed มาก
- น้ำหนักของเครื่องขณะนั้น
- ฯลฯ

เอาเป็นว่าไม่เคยเห็นใครบินต่ำกว่า 110 kt ละกัน

• ทหารเลว
  • *
เกิดจาก flight control 2 ชนิดครับ
1 aileron อยู่ที่ปีก จะทำให้ปีกเอียงซ้ายขวา เพื่อเลี้ยวได้
2 Rudder อยู่ที่หาง อันนี้ถ้าอยู่บนพื้นจะใช้เลี้ยวเหมือนรถยนต์
แต่ใน case ที่อยู่กลางอากาศใช้ rudder อย่างเดียวไม่ได้
ให้นึกว่าเวลาบินเรามีลักษณะ 3 มิติ ไม่ใช่แค่ 2 มิติเหมือนรถยนต์ครับ

จากที่คุณแดนอธิบายมาก้พอเข้าจัยหลักการนะครับ แต่มันสงสัยอยู่ว่า ไอตัว Rudder อยู่ที่หาง อันนี้ถ้าอยู่บนพื้นจะใช้เลี้ยวเหมือนรถยนต์ แต่ขณะที่เครื่องบินวิ่งอยุ่บนพื้นความเร็วมันช้ามาก มันจะสามารถใช้ไอตัว rudder เพียงตัวเดียวบังคับเครื่องบินทั้งลำให้เลี้ยวได้ตามที่เราต้องการเลยเหรอครับ

ถามอีกนิดนะครับ และไอตัว  aileron อยู่ที่ปีก จะทำให้ปีกเอียงซ้ายขวา เพื่อเลี้ยวได้ตามที่คุณ dan บอกพอดีวันก่อนได้ลองสังเกตเครื่องบินตอน take off แล้วกัปตันก้หักเลี้ยงเครื่องบินเลย สังเกตเห็นว่าไอตัว aileron มันไม่ขยับเลยแต่ไม่ใช่ ตน ปกตินะครับมันจะเพับลงข้างล่าง พอกัปตันบังคับเครื่องเลี้ยวขวาเสร็จขณะเครื่องบินหักตัวเครื่องกลับมายัง ตน.บินตรง ไอตัว aileron ก้ยังอยู่ ตน.เดิมอยู่อะครับ

ขอบคุณมากครับผม

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
มันก็มีมาตรฐานการออกแบบอยู่นะคับ อย่าง SPD ตอน Approach ของเครื่องโดยสารทั่วๆไปจะราวๆ 170-220 kt ครับ (flap แรกๆ กางน้อยๆ)

พอใกล้จะลงสนาม มีการกางเกียร์ (ล้อ) ออกมาอีก เลยต้องกาง Flap มาช่วยมากขึ้นไปอีก + ช่วยลดความเร็วให้นักบินเอาเครื่องลงสนามได้ง่ายขึ้น + สามารถหยุดเครื่องบนรันเวย์ได้ง่ายขึ้น -> SPD สามารถลดลงมาบินที่ 125-150 kt ได้โดยเครื่องไม่ตกครับ แต่ถ้าเป็นผู้โดยสารลองสังเกตดูนะครับว่าช่วงที่กางแฟลบเต็มที่แบบนี้ จะมีเสียงเครื่องยนต์ที่ดังมหาศาลขนาดไหน นั่นก็แปลได้ว่าการกางแฟลบเยอะๆเนี่ย มันต้านลมสุดๆเลยล่ะครับ

เรื่อง Rudder
ที่ความเร็วต่ำๆ การถีบ Rudder จะช่วยให้เครื่องเลี้ยวได้เพราะล้อหัวจะขยับไปพร้อม Rudder ด้วยน่ะครับ (ที่ความเร็วระดับต่ำๆนี้ ใบ Rudder ยังไม่สามารถกินลมได้เต็มที่ น้อง SPAXZ เข้าใจถูกต้องเลยล่ะครับ)

Aileron พับขึ้นด้านไหน เครื่องมักจะเลี้ยวไปด้านนั้น
แต่เครื่องบินสามารถบินตรงต่อไปได้ แม้ Aileron จะไม่อยู่ในตำแหน่งตรงครับ ส่วนใหญ่เกิดจากการบินผ่านบริเวณที่ลมแรง ลมขวาง โดยเฉพาะตอน Take Off & landing ซึ่งก็จะใช้ Aileron ควบคู่กับ Rudder พร้อมกันน่ะครับ
ถ้ามีโอกาสขึ้นลงบ่อยๆ ลองสังเกตว่ามีหลายครั้งที่เวลาเครื่องจะ TakeOff  หรือ Landing เจ้า Aileron นี้จะไม่ได้อยู่ปกติของมันหรอกครับ ขยับไปขยับมาตลอด แต่เครื่องก็บินได้ตรง เพราะเราต้องบังคับ Aileron กับ Rudder สู้กับลมตลอดเวลาในช่วง 2 เฟส สำคัญนี้น่ะครับ

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณ DuraSail  มากครับ นึกภาพออกขึ้นเยอะเลยครับ
แล้วเวลาเราเลี้ยวนี้คือระบบจะคำนวณระยะขึ้นลง ของaileron และ องศาของ Rudder ให้เองเลยรึป่าวครับขณะเราบังคับเลี้ยว