Author Topic: สงสัยเวลาตอนTaxiครับ  (Read 28734 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
ผมเคยสงสัยมานานมากแล้วครับเวลาเครื่องที่กำลังวิ่งไปบนtaxiwayเหนี่ยนักบินเค้าดูยังไงหรอครับว่าล้อหน้ามันทับเส้นพอดีอะครับ หรือว่าใช้ความรู้สึกเอาว่ามันน่าจะพอดีอะไรประมาณนี้หรืเปล่า และการควบคุมตรงนี้มีอะไรบอกเราใหมหรือมีอะไรเป็นตัวช่วยเราหรือเปล่าครับ และจำเป็นใหมต้องทับเส้นตลอดจนกว่าจะtakeoff หรือมาจอดที่หลุมจอดเนื่องจากเคยเป็นผู้โดยสารแล้วสังเกตมานานและก็อดทึ่งไม่ได้ว่าทำได้ไงเปะมากๆ  

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้าลำที่มี CAM เขาก็จะดูจาก cam ที่แสดงผลบน ND ที่หมุนเป็นหน้ากล้องหน่ะครับ ^^

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ถ้าเครื่องฝึกก็ เส้นเหลืองผ่าไข่ อิอิ ไม่ได้ทะลึ่งนะครับ

Offline oldjet

ถามเล่นๆว่าทำไมเขาถึงต้องเอาล้อทับเส้น ทั้งที่ taxi way และ runway  E53 E53

• ราชาเทวะ
ก็จะได้รู้ว่าเรา taxi ตรงไงครับ ไม่งั้นจะรู้ได้ยังงัยว่าเรา taxi ตรงถ้าไม่ทับเส้นเหลือง

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
ถ้าเเล่นไปตามเส้นเหลืองจะทำให้เราไม่ตกด้านข้างมากไป เพราะ ตัว taxiway ออกเเบบ ให้มีระยะห่างเพียงพอ เมื่อเเล่นไปตามเส้นเหลือง

Offline Athrun

งั้นผมขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ

ในกรณีของเครื่องบินโดยสารทั่วๆไป

ถ้าหลังจาก Take Off แล้วเราไม่ทำการเก็บล้อเข้าที่

จะส่งผลอะไรร้ายแรงต่อการบินหรือไม่ครับ

เช่นทำให้เครื่องบินเสียสมดุลจนร่วงลงสู่พื้นดิน

หรือแค่จะทำให้สิ้นเปลืองเชื้อเพลิงในการขับเคลื่อนมากขึ้นไปอีกน่ะครับ

O35

SXY SXY SXY SXY

• ราชาเทวะ
DRAG มากกว่าปรกติ ไม่สามารถบินด้วย Cruising Speed ได้ ถ้าหากบินความเร็วมากๆ อาจจะทำให้ Gear พับเก็บเข้ามา เนื่องจากลม และอาจจะทำให้เกียร์ไม่กางตอนลงสนาม แล้วลองคิดต่อนะครับ ถ้าเกียร์ไม่กาง จะเกิดไรขึ้นบ้าง

Offline Patat

• ทหารเลว
  • *
สงสัยเหมือนกับผมเลย คิดมานานแล้วแต่ไม่เคยถาม

เวลาเราไปถึง ณ สนามบินต่างๆ เราจะทราบได้ยังไง ว่า Taxi way ทางนี้จะพาเราไปสู่ Gate ที่ควรจอด

ยกตัวอย่าง เราบินจาก BKK - JNB เป็น Flight แรกเลย นักบินจะทราบได้ยังไงว่า Gate นั้นอยู่ตรงไหน

หรือว่ามีแผนที่น้ิอยๆของสนามบิน?

หรือ ATC จะเป็นคนบอก?

ป๋มสงสัย ^_^

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
สงสัยเหมือนกับผมเลย คิดมานานแล้วแต่ไม่เคยถาม

เวลาเราไปถึง ณ สนามบินต่างๆ เราจะทราบได้ยังไง ว่า Taxi way ทางนี้จะพาเราไปสู่ Gate ที่ควรจอด

ยกตัวอย่าง เราบินจาก BKK - JNB เป็น Flight แรกเลย นักบินจะทราบได้ยังไงว่า Gate นั้นอยู่ตรงไหน

หรือว่ามีแผนที่น้ิอยๆของสนามบิน?

อ่าน Chart ครับ ....  (ไม่ได้กวนนะครับ ขอตอบสั้นๆนะ)

• ราชาเทวะ
ก่อนทำการลงสนาม นักบินจะทำการ brief คร่าวๆถึงข้อกำหนดต่างๆ รวมถึง ทางที่จะออกจากรันเวย์ taxi กลับไปที่หลุมจอด ซึ่งหลุมจอดสำหรับสายการบินก็จะมี Zone ของตัวเองอยู่แล้ว แล้วก็ฟังคำแนะนำของ หออีกครั้ง รวมถึง ดู chart สนามบินว่า taxi ไปทีไหน หลุมจอดอยู่ตรงไหนด้วยครับ เค้าเรียกว่า Airport Chart

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
ถ้าลำที่มี CAM เขาก็จะดูจาก cam ที่แสดงผลบน ND ที่หมุนเป็นหน้ากล้องหน่ะครับ ^^

CAM ที่ว่านี่มันจะมีทุกรุ่นหรือเปล่าครับ(ผมว่าต้องมีมั่งนะที่ไม่มีอะพวกรุ่นเก่าๆอะครับ) ถ้าลำที่ไม่มีละครับที่ผมอยากรู้คือถ้าไม่มีจะทำยังไงให้ล้อตรงเส้นเหลือง และเรื่องพวกนี้ทุกคนต้องฝึกอย่างจริงจังเลยหรือเปล่าครับ

ว่าแต่ CAM ที่บอกนี่ใช้เป็นตัวเดียวกับที่เปิดให้ ผดส ดูผ่านจอเวลานั่งอยู่ในเครื่องหรือเปล่าครับ ผมหมายถึง boeing777นะครับ เพราะผมเคยเห็นตอนนั่งกลางคืน แต่ตอนกลางวันไม่รู้ว่าต้องใช้หรือเปล่า

• ATT02/08
เครื่องส่วนใหญ่ไม่มีกล้องครับ ก้อกะเอาครับ ผมว่าพอมาบินแล้วมันก้อจะพอเห็นเองนะครับว่าตรงไหนถึงจะเรียกว่าทับเส้น เหมือนเครื่องเล็กที่ว่าเส้นเหลืองผ่าไข่..

Offline Anonymous

• ทหารเลว
  • *
ผมอดสงสัยตอน landing ไม่ได้ เครื่องก็ใหญ่ เร็วก็เร็ว ทำไมนักบินยังเอาล้อมาลงตรงเส้นเหลืองได้ อีก ? เห็นแล้วทึ่งมาก

ผมหละอยากบินมั่ง จัง  E11

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ถ้าเครื่องฝึกก็ เส้นเหลืองผ่าไข่ อิอิ ไม่ได้ทะลึ่งนะครับ

แล้วนักบินหญิงทำไงอ่ะครับ  E47

Offline Patat

• ทหารเลว
  • *

อ่าน Chart ครับ ....  (ไม่ได้กวนนะครับ ขอตอบสั้นๆนะ)

ขอบคุณครับ สั้นๆ แต่ัชัดเจนเลยคับ อิอิ

Offline grid

แล้วนักบินหญิงทำไงอ่ะครับ  E47

E47

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google

• ราชาเทวะ
ไม่ใช่ทุกครั้งจะลงกลางเส้น เหลืองหรอกครับ แต่จะใกล้เคียง ยกเว้นแต่ว่าลมมันพัดออกไป นิดหน่อยไม่เยอะแต่เค้าจะไม่ถีบกลับเส้นเหลืองทันที เค้าจะรอให้ speed ที่สามารถ control เครื่องได้แน่นอนแล้ว ค่อยกลับมา taxi ตรง center line เครื่องบินเค้าตั้งตัวตรงกับ center line มาตั้งแต่ บนฟ้า โดยอาศัย localizer แล้วครับ

ส่วนเรื่องผู้หญิง รุ่นผมมี ครูเค้าบอกว่า taxi...............................................ผ่าหว่างขาครับ อย่าคิดมากกกกก อิอิ

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
ถ้าจะให้ Taxi เป๊ะๆ นะครับ "นั่งซ้ายผ่าไข่ขวา นั่งขวาผ่าไข่ซ้ายครับ" อันนี้ผู้ชายจะได้เปรียบกว่านะ  E47

อีกวิธีครับ คือการใช้ reference ซักอย่างบนเครื่องในแต่ละแบบ เช่น เสื้อเหลือง Taxiway ควรจะอยู่ทางซ้ายของไฟ Autoland light ประมาณ 1 นิ้ว หลักการนี้ ส่วนใหญ่เป็นประสบการณ์ที่บอกต่อๆ กันมาหละครับ

Offline oldjet

รอให้น้องมาเป็นนักบินก่อนครับถึงจะรู้รายละเอียด

Offline Anonymous

• ทหารเลว
  • *
555+ แล้วถ้าฮิตเลอร์ นโปเลียน (มีไข่ ใบเดียว) ขับจะเป็นไงเนี่ย   E06

• ATT02/08
ถ้าจะให้ Taxi เป๊ะๆ นะครับ "นั่งซ้ายผ่าไข่ขวา นั่งขวาผ่าไข่ซ้ายครับ" อันนี้ผู้ชายจะได้เปรียบกว่านะ  E47

อีกวิธีครับ คือการใช้ reference ซักอย่างบนเครื่องในแต่ละแบบ เช่น เสื้อเหลือง Taxiway ควรจะอยู่ทางซ้ายของไฟ Autoland light ประมาณ 1 นิ้ว หลักการนี้ ส่วนใหญ่เป็นประสบการณ์ที่บอกต่อๆ กันมาหละครับ

ขอ งด เรื่องการเมืองในบอดร์นะคับ   มาเสื้อลง เสื้อเหลือง อะไรคับ ไม่เอาการเมืองคับ... - นักบิน 301-

Offline GForce

• ATT01/08
แฟนคลับสนธิเค้าพิมพ์ผิดๆ ถูกๆ หน่อย ไม่เห็นต้องแซว  E47

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
แฟนคลับสนธิเค้าพิมพ์ผิดๆ ถูกๆ หน่อย ไม่เห็นต้องแซว  E47

มะใช่แล้วพี่ ผมสาวกสุริยะใส  E11

Offline toy

• ประชาชน
ตรงเส้นเกินไประวังไข่สะเทือนนะครับ E47
« Last Edit: 18 July 2010, 21:17:15 +07 by toy »

• ATT02/08
 ตัวอย่าง Chart  ที่ใช้กันครับ อันนี้เป็นของ วิทยุการบินนะครับ ......    http://www.aerothai.co.th/orat/2_operation.php  

Offline worrachatr_p

• ทหารเลว
  • *
  • Clear for take off
แล้วเวลาบังคับล้อให้เลี้ยวนี่ .. เหยียบ Rudder หรืออะไรอ่ะคับ E53

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
เครื่องใหญ่ๆ จะใช้ steering wheel หรือ Tiller ในการเลี้ยวครัีบ เพราะจะหมุนได้องศามากกว่าการเหยียบ rudder

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
ผมเคยเห็นเครื่องของ TAA เค้า Taxi เร็วมาก แต่ตอนดึกๆนะ
ตอนผมเห็นก็ตกใจ ว่าเค้าจะ Take Off ที่ Taxi Way  O35
แต่มารู้ตอนหลังว่าเค้าขอ Hight Speed Taxi

จะขอ Hight Speed Taxi ได้เมื่อใดบ้างและความเร็วเท่าไหร่ครับ  E53