Author Topic: ขอถามเกี่ยวกับจำนวนรุ่นของเครื่องบินที่ TG มีใช้อยู่ ณ ตอนนี้ครับ  (Read 10489 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ

หากข้อสอบถามว่า ณ ปัจจุบัน TG มีเครื่องบินโดยสารประจำการอยู่ทั้งหมดกี่รุ่น

ถ้าผมจะอ้างอิงจากตารางข้อมูลในเว็บไซด์ของการบินไทยนั้น

ผมควรจะตอบตามตัวเลือกไหนดีครับ?

a) 15 รุ่น โดยแบ่งตาม Aircraft Type Code

b) 11 รุ่น โดยแบ่งแยกย่อยตามตัวเลขที่ต่อท้ายด้านหลัง

c) 7 รุ่น โดยแบ่งตามรุ่นตัวเลขหลักข้างหน้าเท่านั้น

แล้วถ้า TG ถามว่ามีทั้งหมดกี่ลำ ผมต้องรวมลำที่เช่ามาจาก Jet Airways และที่ให้ Nok Air เช่าไปด้วยหรือไม่ครับ?

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ O07

SXY SXY SXY SXY

Offline Dan

• ATT01/08
ตัว Aircraft Type Code ด้านหลังนั่นคือ Cabin Seat Configuration ครับ
คือใน Aircraft แบบหนึ่งอาจมีการจัด seat ไม่เหมือนกัน เพื่อใช้ในเส้นทางต่างกัน
ยกตัวอย่างครับ เช่น AB6(A300-600) code AB6 มี business 46ที่ economy 201ที่
แต่ code AB7 มี business 28ที่ economy (232/233)ที่ เป็นต้น

ดังนั้นผมคิดว่าถ้าถามตอนสอบเค้าคงไม่เน้นเรื่องนี้ เพราะเป็นความรู้ภายหลังเข้ามาเป็นพนักงานแล้ว
รู้ว่ามีเครื่องกี่แบบ ก็หรูแล้วครับ สรุป น่าจะ c) นะ

ถ้าสอบสัมภาษณ์จำได้ก็จำแนกไปเลย เท่โคตร ปีที่ผมสอบมีคนถึงขั้นจำชื่อเครื่องแต่ละลำได้เลย
แต่ก็อย่างที่บอกมันเป็น nice to know เฉยๆครับ ไม่จำเป็น
 E30

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ตัว Aircraft Type Code ด้านหลังนั่นคือ Cabin Seat Configuration ครับ
คือใน Aircraft แบบหนึ่งอาจมีการจัด seat ไม่เหมือนกัน เพื่อใช้ในเส้นทางต่างกัน
ยกตัวอย่างครับ เช่น AB6(A300-600) code AB6 มี business 46ที่ economy 201ที่
แต่ code AB7 มี business 28ที่ economy (232/233)ที่ เป็นต้น

ดังนั้นผมคิดว่าถ้าถามตอนสอบเค้าคงไม่เน้นเรื่องนี้ เพราะเป็นความรู้ภายหลังเข้ามาเป็นพนักงานแล้ว
รู้ว่ามีเครื่องกี่แบบ ก็หรูแล้วครับ สรุป น่าจะ c) นะ

ถ้าสอบสัมภาษณ์จำได้ก็จำแนกไปเลย เท่โคตร ปีที่ผมสอบมีคนถึงขั้นจำชื่อเครื่องแต่ละลำได้เลย
แต่ก็อย่างที่บอกมันเป็น nice to know เฉยๆครับ ไม่จำเป็น
 E30

ไอ่คนที่จำได้นั่นตกหรือผ่านอ่ะแดน

Offline Dan

• ATT01/08
เอ้า เค้าก็มาเป็นเพื่อนคุณไง durasail
แต่ตอนนี้ย้าย fleet หนีมาหาผมแล้วไง 555
the Nokia
 E06

• Moderator
  • ราชาเทวะ
เอ้า เค้าก็มาเป็นเพื่อนคุณไง durasail
แต่ตอนนี้ย้าย fleet หนีมาหาผมแล้วไง 555
the Nokia
 E06

อ่ะเหรอ  E39 เออ เก่งแฮะ
จนทุกวันนี้ยังจำชื่อเครื่องที่ขับไม่ได้เลยอ่ะ - นักบิน 309-

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
the Nokia
 E06

จนทุกวันนี้ยังจำชื่อเครื่องที่ขับไม่ได้เลยอ่ะ - นักบิน 309-

กูจำได้ตัวเดียว พอดีโดนครูถามตอน route train ใหม่ๆ

HS-TAA สุวรรณภูมิ.... ขายไปยังวะ

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
the Nokia
 E06

รู้สึกจะขายไม่ออกอ่ะพี่ เห็นว่าตอนนี้ชะลออยู่เพราะคนซื้อมันเหมือนไม่มีตังค์

กูจำได้ตัวเดียว พอดีโดนครูถามตอน route train ใหม่ๆ

HS-TAA สุวรรณภูมิ.... ขายไปยังวะ

Offline yellow

• ประชาชน
ขออนุญาติเสริมนิดนึงนะครับ พอดีวันนี้ไปสอบ QP มา แอบนึกว่าจะเจอข้อนี้นะครับ แต่ไม่มีในข้อสอบ มีแต่ให้เลือกว่า เครื่องรุ่นไหนดังต่อไปนี้ไม่ได้อยู่ใน fleet ของ การบินไทย ซึ่งใน choice จะมี A330-200 ครับ ส่วน Aircraft Related อีกข้อนึงที่ออกก็คือถามว่าเครื่องบินใดบินได้ใกลที่สุด choice ที่เตะตามี A340-500 A340-600 แล้วก็ B777-200ER ครับ ถ้า admin เห็นว่าไม่ควรแก่การโพ๊สแนวข้อสอบก็ขออภัยล่วงหน้าครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ขออนุญาติเสริมนิดนึงนะครับ พอดีวันนี้ไปสอบ QP มา แอบนึกว่าจะเจอข้อนี้นะครับ แต่ไม่มีในข้อสอบ มีแต่ให้เลือกว่า เครื่องรุ่นไหนดังต่อไปนี้ไม่ได้อยู่ใน fleet ของ การบินไทย ซึ่งใน choice จะมี A330-200 ครับ ส่วน Aircraft Related อีกข้อนึงที่ออกก็คือถามว่าเครื่องบินใดบินได้ใกลที่สุด choice ที่เตะตามี A340-500 A340-600 แล้วก็ B777-200ER ครับ ถ้า admin เห็นว่าไม่ควรแก่การโพ๊สแนวข้อสอบก็ขออภัยล่วงหน้าครับ

โพสไปเลยครับ คนออกเค้าก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆอยู่แล้ว ถึงเราไม่โพสที่นี่ เราก็ไปหาทางคุยกันทางอื่นๆได้อีก ไม่สามารถป้องกันได้ 100% อยู่แล้ว คนออกข้อสอบเค้าก็คงเข้าใจแหล่ะครับ