Author Topic: QP ทางนี้ครับ มีข้อสงสัย มาถามตรงนี้ได้เลยครับ[UPDATE ตลอดการสอบ]  (Read 144315 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อยากไห้กระทู้นี้ เป็น จุดรวมคำถาม ข้องใจ และ คอย update QP ข้อมูลทั้งหลาย ระว่างช่วง สอบ ครับ

เพือนๆพี่ๆ ที่ทำสอบแต่ละ Part เสร็จ แล้ว ก้อมี feedback กันได้ครับ เพือ SP เขาจะได้ เอาไปไช้บ้าง

• FLY away
 - สอบนักบิน 308-

ตัวอย่าง

http://www.saknid.com/index.php/topic,2404.msg18743/topicseen.html#msg18743

ตามกระทู้นี้

คือเห็นใน Web บอกต้องมีเอกสารที่เกี่ยวกับชั่วโมงบินย้อนหลัง 3 เดือน แต่ถ้าผมไม่ได้บินเลยตั้งแต่จบมา จำเป็นไมคับที่ต้องไปเช่าเพื่อ
สมัคร และจะมีผลมากน้อยแค่ไหนคับ 

ตอบ
จากการโทรไปสอบถาม แผนก BI ทางแผนกแจ้งว่าหากไม่ได้บินใน 3 เดือนก็ไม่จำเป้นต้องกรอก ไม่มีผลต่อการพิจจารณา ทางบริษัทแค่ต้องการทราบข้อมูลเฉยๆครับ

O18

• FLY away
 O08

ผมได้ยินมาว่า เรื่อง สด.43 จับใบดำแดง (สำหรับคนที่ไม่ได้ทำ ร.ด. )

ถ้าคุนไม่ได้ มาโดยวิธีปรกตินะ ครับ เขาค่อนข้างที่จะ ซีเรีส เรื่องนี้

เขาอาจจะถามได้ ถ้าเกิดไป จับ ใบดำใบแดงนอกเขตที่อยู่

ลองเช็กไห้ดี และ อาาจจะ มีปัญหามากตอนสอบ Capt. interview

***SP ทั้งหลายด้วยนะครับ ได้ยินมาว่าตกไปหลายคนแล้ว***

Offline grid

O08

ผมได้ยินมาว่า เรื่อง สด.43 จับใบดำแดง (สำหรับคนที่ไม่ได้ทำ ร.ด. )

ถ้าคุนไม่ได้ มาโดยวิธีปรกตินะ ครับ เขาค่อนข้างที่จะ ซีเรีส เรื่องนี้

เขาอาจจะถามได้ ถ้าเกิดไป จับ ใบดำใบแดงนอกเขตที่อยู่

ลองเช็กไห้ดี และ อาาจจะ มีปัญหามากตอนสอบ Capt. interview

***SP ทั้งหลายด้วยนะครับ ได้ยินมาว่าตกไปหลายคนแล้ว***

เรื่องนี้ผมหวั่นใจครับ ผมเรียน รด ปีเดียว แล้วไปต่อเมืองนอก
ผมพึ่งไปเกณฑ์ทหารมาครับ แต่ไม่ได้จับใบดำ ใบแดง เพราะ น้ำหนักเกินครับ ด้วยโครงสร้างใหญ่แล้วอ้วน เขาเลยพาไปชั่งน้ำหนักก่อนเลย ได้ 94 เขาบอก เกิน 90 เขาไม่ให้เป็นแล้ว ผมเลยรอดมาได้ครับ ไม่ต้องเกณฑ์ ได้ ประเภท 4 อ้วนพี ไป ก่อนหน้านั้น ผมคุยกับ สสดี เขาบอกก่อนเลยว่า อ้วนแบบนี้น่าจะไม่ต้องเกณฑ์ ได้ประเภท 4 อ้วนพี ไป ผมก็ถามว่า ประเภท 4 มันพิการเลยนะ แล้วสมัครงานจะไม่มีปัญหาหรือยังไง เขาบอกไม่มี เพราะระบุไว้ว่าอ้วนพี เพราะมีหลายคนก็ลดได้แล้วไปสมัครงานอื่นก็ไม่มีปัญหาอะไร ผมเลยดับเบิ้ลเช็คกับพี่นักบินที่รู้จักอีกที เขาบอกไม่น่ามีปัญหาอะไร เพราะอ้วนมันผอมได้ ^^

ตอนนี้กำลังลดอยู่ครับ  E06

ปล ที่คุณ golf307 พูด ว่า ถ้าคุณไม่ได้มาโดยวิธีปกตินะ ครับ เขาค่อนข้างซีเรียสกับเรื่องนี้ หมายความว่า under โต๊ะ หรือแบบว่า ไม่ได้มาเกณฑ์แต่ ใช้วิธีกำลังภายใน ใช่ไหมครับ

ผมก็กลัวๆนะ ตอนนี้กำลังเร่งลดเลย ผมไปเช็คมวลกล้ามเนื้อ เขาบอกว่าผมกล้ามเนื้อเยอะมาก เพราะเคยเป็นนักกีฬามาก่อน ไม่มีทางต่ำกว่า 85 กก ได้เลย แต่ผมสูง 173 หุหุ เข้าข่าย เตี้ย ล่ำ
« Last Edit: 05 July 2010, 01:42:37 +07 by grid »

• FLY away
ผมหมายถึง " under โต๊ะ  " - นักบิน 301-

เพราะถ้าทำไม่ถูกต้อง สัสดี เขาอาจจะแค่ดึงชือคุนออก ส่วนเรื่อง ประเภท ผมไม่แน่ใจจิงๆครับผม

แต่ผมเด่าว่ากับตันคงถ่ามๆ หรืออาจจะไช้เป็นประเดนในการคุยกับเราก้อได้ E53

ผมเองก้อมีปันหาเรื่อง อ้วน มากๆ ตอนนี้ก้อลดอยู่ครับ โดนแน่ๆ แต่ก้ออย่าวว่า ของแบบนี้มันลดกันได้

แต่ผมก้อ ผ่าน medical นะครับ แค่ โดนบ่นว่า อ้วนไป

เพื่อนผมที่เรียนตรีที่ออสเตรเลียด้วย กับน้องของเขาเองที่เรียนอังกฤษ แบบว่า ตัวเขาเองไม่ต้องมาจับหรือทำไรเลย พ่อแม่เดินเรื่องให้เรียบร้อย แบบนี้ ผมว่าน่ากลัวมากนะ หุหุ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เพื่อนผมที่เรียนตรีที่ออสเตรเลียด้วย กับน้องของเขาเองที่เรียนอังกฤษ แบบว่า ตัวเขาเองไม่ต้องมาจับหรือทำไรเลย พ่อแม่เดินเรื่องให้เรียบร้อย แบบนี้ ผมว่าน่ากลัวมากนะ หุหุ

ถ้าเค้าเจอ โดนไล่ออกได้นะ แม้เป็นกัปตันแล้วก็เถอะ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ขอให้ระวังเรื่องเอกสารให้ดี กรุณากรอกตามความจริงอย่าเม็ด เพราะทางการบินไทยค่อนข้าง Serious กับเรื่องเอกสาร การปลอมแปลง การใช้เอกสารเท็จ เค้าตรวจสอบจริงๆนะครับ เช็คย้อนหลัง เพื่อนผมโดนเรื่องเอกสารทางการทหารนี่แหละ เรื่องของเรื่องคือ ยัดเงินไม่จับใบดำแดง ปรากฎว่าทางเจ้าหน้าที่ส่งต้นขั้วเอกสารเข้ากรมไม่ทัน แต่ได้ออกใบว่าเกณฑ์ให้เรียบร้อย เพื่อนสอบได้ เทรนๆอยู่เจ้าหน้าที่การบินไทยมาเชิญออกเลยครับ

ครับ เพื่อนผมที่ว่านั้น เขาคงไม่สอบนักบินครับ ทางบ้านเขามีสตางค์ คงทำธุรกิจกับทางบ้านครับ แต่สำหรับผมนั้น

ผมน้ำหนักเกิน BMI ครับ ^^ O08 แต่ตอนนี้ผมกำลังลดครับ ทั้งอาหาร ทั้งออกกำลังกาย คุมสุดๆครับ ต้องลดให้ได้

เรื่องเกณฑ์ทหารนี่ ผมคงไม่ผิด เพราะไปเลย ที่วันเกณฑ์ทหาร ไปทำเหมือนทุกๆคนครับ แต่ได้ สด มาแบบ ประเภท 4 เขาเขียน ภาวะอ้วน

แต่ทีนี้ผมก็กลัวๆว่า ตอนไปสอบเขาจะให้เราสอบไหม ถ้าตอนนั้นผมไม่อ้วนแล้ว ^^ แต่พี่นักบิน (พึ่งเป็นกัปตัน) เขาบอกว่า อ้วนมันผอมได้ ผมก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหา ถึงจะเป็นประเภท 4 แต่ ไม่ได้เป็นแบบพิการ แขนขาขาด หรืออะไรย่ำแย่ขนาดนั้น พี่ๆว่าอย่างไรครับ

ถ้าได้สอบแล้วผ่านถึงรอบสัมภาษณ์กัปตัน เขาคงเอาประเด็นนี้มาแซวแน่นอน

ผมโทรไปถามมาแล้วครับ เขาบอกว่า แค่มีไป สด43 มา ว่าไม่ต้องเกณฑ์เพราะอะไร ก็เพียงพอครับ  O12

แต่สำหรับคนที่จ่ายตังหรือประมาณนั้น ก็ต้องระวังกันนะครับ โทษทางกฏหมายด้วย  E18

• FLY away
 O15

ประมานนั้นเลยครับ สด.43 ต้องถูกต้อง

รวมถึงเรื่อง เมาแล้วขับด้วยนะครับ(หรืออย่าไห้ถูกจับก้อพอได้)

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
พี่ๆนี่ ดูแล้วมีอันจะกินกันทั้งนั้นเลยนะครับ

อ้วนพี กัน ถ้วนหน้าเลยครับ  O07

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
บริษัทเขาเลี้ยงดีนะครับ ตอนเข้า 80 ผ่านไปไม่นาน ตอนนี้ 93  O30 O30 O30

Offline Clipper

• ATT02/08
  • นักรบ
ก่อนจะถึงรอบ Capt intv. ก็ต้องผ่าน met exam ซึ่งถ้าผ่านได้ก็แปลว่าร่างกายเราเหมาะสมที่จะเป็นนักบินได้อยู่แล้ว ถ้าcaptถามก็บอกไปเลยเพราะเรามีเหตุผลรองรับ
ปล.อันนี้ลองมาแล้วด้วยตัวเองแล้วเห็นว่าได้ผล เลยมาบอกต่อ E18

• FLY away
ตรางรายงานตัวออกแล้วครับ พี่ๆเพ่ื่อนๆ

ผม เลื่อนลงมาดูที่ท้ายตราง  ผมตกใจมาก เลย  ปีนี มี นักบินมาสมัค ถึง 233คน เลยทีเดียว

ถ้าการบินไทยเอาซัก 20% ผมก้อว่าหรู่แล้ว

E39 E39 E39 E39 E39 E39 E39

งานนี้อบอุ่น  O26

Offline karn

• ทหารเลว
  • *
ตรางรายงานตัวออกแล้วครับ พี่ๆเพ่ื่อนๆ

ผม เลื่อนลงมาดูที่ท้ายตราง  ผมตกใจมาก เลย  ปีนี มี นักบินมาสมัค ถึง 233คน เลยทีเดียว

ถ้าการบินไทยเอาซัก 20% ผมก้อว่าหรู่แล้ว

E39 E39 E39 E39 E39 E39 E39

งานนี้อบอุ่น  O26

10% ก็หรูแล้วมั้งครับ

• FLY away
ถามหน่อยคับ

ตอนยืนเอกสาร

LOGBOOK ผม ต้องถ่าย เอกสาร ไปด้วยช่ายไมครับ

E53 E53

• FLY away
ถามหน่อยคับ

ตอนยืนเอกสาร

LOGBOOK ผม ต้องถ่าย เอกสาร ไปด้วยช่ายไมครับ

E53 E53

ถามมาคับ
 ต้องถ่ายLOGBOOK  ทังหมด

• FLY away
For your information คับ

SP ที่ จบจากต่างประเทศ ทางนี้ครับ

ผู้สมัครที่จบการศึกษาปริญญาตรีจากต่างประเทศ ให้นำวุฒิการศึกษา
ไปเทียบวุฒิที่ทบวงมหาวิทยาลัย  ก่อนนำปริญญาบัตร Transcript
และจดหมายเทียบวุฒิการศึกษาจากทบวงฯมาแสดงต่อเจ้าหน้าที่

(ติดต่อสอบถามที่หมายเลขโทรศัพท์ 026105381 และ 026105382)***เบอรใหม่ ***

http://www.inter.mua.go.th/main2/page_detail.php?id=4

• ราชาเทวะ
รายชื่อออกตั้งแต่เมื่อวานแล้ว ลองเข้าไปดูในเวปกันนะครับ

• ราชาเทวะ
ค่อยล้มหายกัยไปที่ละน้อยๆ สงสารน้องบางคนจริงๆ ที่ไม่มีสิทธิ์ได้สอบรอบแรก เพราะโรงเรียน "บางโรงเรียน" ที่การบินไทยไม่รับรอง และเอาเปรียบคนอื่น หากินบนความลำบากของคนอื่น นี่ก็ไม่รู้ว่าน้องเหล่านั้นจะไปทำไงได้อีก ขอให้โรงเรียนการบินแบบนี้หมดไปจากบ้านเราซะทีนะครับ

For your information คับ

SP ที่ จบจากต่างประเทศ ทางนี้ครับ

ผู้สมัครที่จบการศึกษาปริญญาตรีจากต่างประเทศ ให้นำวุฒิการศึกษา
ไปเทียบวุฒิที่ทบวงมหาวิทยาลัย  ก่อนนำปริญญาบัตร Transcript
และจดหมายเทียบวุฒิการศึกษาจากทบวงฯมาแสดงต่อเจ้าหน้าที่

(ติดต่อสอบถามที่หมายเลขโทรศัพท์ 026105381 และ 026105382)***เบอรใหม่ ***

http://www.inter.mua.go.th/main2/page_detail.php?id=4

ผมเพิ่งไปเทียบวุฒิมาครับ อาทิตย์นึงรู้ผล
หากขับรถไป ช่วงนี้ที่จอดรถตึกปิดนะครับ หาที่จอดยากหน่อย แต่จะมีซอยข้างๆตึกพอจะมีที่จอดอยู่บ้างครับ ตึกอยู่ชั้น 8 ครับ

ค่อยล้มหายกัยไปที่ละน้อยๆ สงสารน้องบางคนจริงๆ ที่ไม่มีสิทธิ์ได้สอบรอบแรก เพราะโรงเรียน "บางโรงเรียน" ที่การบินไทยไม่รับรอง และเอาเปรียบคนอื่น หากินบนความลำบากของคนอื่น นี่ก็ไม่รู้ว่าน้องเหล่านั้นจะไปทำไงได้อีก ขอให้โรงเรียนการบินแบบนี้หมดไปจากบ้านเราซะทีนะครับ

ยังไงหรอครับผม แต่หายไปสิบกว่าคนเลยนะครับ หุหุ ทำไมหรอครับ

• ราชาเทวะ
เพราะโรงเรียนที่ไปเรียนมาการบินไทยไม่รับรอง เลยไม่ให้ยื่นเอกสารครับ

เพราะโรงเรียนที่ไปเรียนมาการบินไทยไม่รับรอง เลยไม่ให้ยื่นเอกสารครับ

โรงเรียนอะไรบ้างหรอครับ อยากทราบไว้เป็นข้อมูลเผื่อต้องเรียนเองครับ

• ราชาเทวะ
ลองหาดูใน Thaipa น่าจะมีนะครับ ลองถามๆเพือนๆดูก็ได้ ไม่อยากพูดครับ เพราะเด๋วเค้าจะมาฟ้องเอา อิอิ

• FLY away

ยังไงหรอครับผม แต่หายไปสิบกว่าคนเลยนะครับ หุหุ ทำไมหรอครับ

รวมถึง เพื่อนๆ นักบิน ที่ จบ CPL มา แบบไม่ต่อเนื่องเรียนๆหยุดๆ  เพราะต้องทำงานประจำด้วย

ผมไม่เข้าใจจิงๆ ในเมื่อ สุดถ้าย checker ก้อต้องดูแล้วว่าผ่าน standard เขาถึงไห้ผ่าน

ในเมื่อเขาก้อได้ standard ทำไมถึงสมัคไม่ได้

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

รวมถึง เพื่อนๆ นักบิน ที่ จบ CPL มา แบบไม่ต่อเนื่องเรียนๆหยุดๆ  เพราะต้องทำงานประจำด้วย

ผมไม่เข้าใจจิงๆ ในเมื่อ สุดถ้าย checker ก้อต้องดูแล้วว่าผ่าน standard เขาถึงไห้ผ่าน

ในเมื่อเขาก้อได้ standard ทำไมถึงสมัคไม่ได้

หมายถึงพวกที่เรียกว่าเรียน block course ใช่มั้ยครับ?

Offline abdul

• ประชาชน

โรงเรียนอะไรบ้างหรอครับ อยากทราบไว้เป็นข้อมูลเผื่อต้องเรียนเองครับ

ใช่ ร.ร.  อินทรีไม่แก่  หรือเปล่า ครับ

Offline toy

• ประชาชน

อันนี้พวกเราน่าจะรู้เหตุผลกันอยู่แล้ว แต่พูดไม่ได้ E06

ใช่ ร.ร.  อินทรีไม่แก่  หรือเปล่า ครับ

ไม่น่าจะเกี่ยวนะ เพราะเห็นมีคนนึงจบจากอินทรีไม่แก่ ก็ยังมีสิทธิ์สอบข้อเขียนอยู่นะ E33