Author Topic: [บอกต่อ] กิจกรรมเตรียมความพร้อมก่อนการสมัคร TG SP  (Read 71788 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
ขออนุญาติอัพเดทข้อมูลสำหรับงานนี้ที่จำเป็นนะครับ

สำหรับเพื่อนๆที่ไม่มีโอกาสได้ไปร่วมงานนะคัรบ

เอาเท่าที่จำเป็นก่อนแล้วกันนะครับ

กัปตันสรเดช บอกว่า ไม่มีกำหนดจำนวนผู้ผ่านนะครับ สำหรับทั้ง SP และ QP ไม่ได้ตั้งเกณฑ์ไว้ แต่ถ้ามีคุณสมบัติผ่านมาตรฐานของบริษัท ก็จะรับหมดเท่าที่ผ่านะครับ

จะยังคงมีการรับสมัครนักบินอยู่ทุกๆปีนะครับ เนื่องจาก การบินไทยมีนักบินทั้งหมดโดยประมาณ 14xx คน มีเครื่องบินทั้งหมดโดยประมาณ 60 คน/ปี ทุกปี เพื่อทดแทนที่เกษียณนะครับ และผมคิดว่าน่าจะรวมถึงท่านที่ออกในหลายๆกรณีของแต่ละปีด้วยน่ะครับ

สำหรับอายุผู้สอบที่กำหนด 30 ปี นั้น ในปี 54 ผู้สอบที่เกิดก่อน 1 ตุลาคม 2524 ไม่สามารถสอบได้นะัครับ! ! !

ไม่รับ TOEIC นะครับ แต่ว่า ใช้เป็น Optional ถ้ากรณี English ของการบินไทยได้คะแนนน้อย อาจจะมีการพิจารณาคะแนน TOEFL TOEIC ว่าผิดพลาดจากกรณีอื่นๆได้หรือไม่ จะได้ิพิจารณาให้เข้าไปสอบรอบต่อไปก่อนได้อีกทีน่ะครับ

คนดัดฟันสอบได้ไม่มีปัญหานะคัรบ ส่วนฟันผุควรจะอุดมาให้เรียบร้อยก่อน แต่ฟันคุดถ้าตรวจเจอทีหลังอีกทีจริงๆอาจจะแนะนำให้ไปถอนคัรบ

สายตาสั้น ท่านกัปตันบอกว่า ประมาณ 200-250 แต่ถ้าจะให้ดี ไปตรวจที่เวชศาสตร์การบิน ก่อนจะดีกว่าครับ หรือ ถ้าทำเลสิค ต้องทำแล้ว ไม่น้อยกว่า 1 ปี นะคัรบ

ส่วนสูง 165 cm ขึ้นไปครับ

ขั้นตอนการสอบ เป็นเช่นเดิมนะคัรบ มี 5 ด่าน คือ
1.General Knowledge Test มีแค่ Physics กับ Math เท่านั้น เน้นย้ำนะคัรบ ไม่มี ชีวะ กับ เคมี อย่างแน่นอน (ผมถามขอคำยืนยันกับท่านกัปตันอีกครั้งอย่าชัดเจนแล้วครับ)
และมี English คล้ายๆ TOEIC TOEFL
วิชาสุดท้าย คือ Aptitude Test
ไม่มีการติดลบ แต่ จะคิด Ratio เช่น นาย co ทำข้อสอบ 50 แล้วหมดเวลา แต่ถูก 50 จะได้ accuracy เท่ากับ 1

แต่ นาย sp ทำข้อสอบ 50 ข้อ แต่ใกล้หมดเวลา เร่งทำอีก 50 ข้อ ทั้งหมดผลออกมาถูก 50 ข้อ จะได้ accuracy เพียง 0.5

2.ตรวจเวชศาสตร์การบิน 1,600 บาท จ่ายเองคัรบ
ตรวจเกี่ยวกับ การได้ยิน เลือด ปอด สายตา คลื่นหัวใจ ริดสีดวง ไส้เลื่อน และสุขภาพพื้นฐานอื่นๆ

3.สอบสัมภาษณ์กับกัปตันไทย จะมีแรงกฏดันบ้าง เพื่อตรวจสอบการควบคุมสติของผู้เข้าสอบ

4.Aptitude Test With Professor

5.ตรวจจิตวิทยาการบิน

ตารางรับสมัครโดยข่าวๆจากฝ่ายสรรหาบุคลากรการบินของบริษัทการบิทไทย คือ

ในช่วงประมาณ ม.ค. จะมีประกาศรับสมัคร
ก.พ. จะมีการกรอกและส่งเอกสาร ใน website
พ.ค. จะมีการสอบข้อเขียน

อันนี้คือ โดยประมาณที่ออกมา ยังไม่มีการประกาศแน่นอนนะครับ ก็รอดูต่อไปครับ แต่กัปตันท่านบอกมาเอง

Offline PungPond PP

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
โอ้...น้องปั๊มมาชี้แจงได้รวดเร็วมาก

งานนี้คงเคลียร์ข้อสงสัยของใครหลายๆคนได้นะครับ
สู้สู้กันต่อไป

O02

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ตามที่ คุณpumpump สรุปเลยครับ ตอบโจทย์ในข้อสงสัยต่างๆได้หลายข้อเลย

แต่ผมขอแทรกเพิ่มเติมนิดนึงครับ ที่ท่านกัปตันพูดประโยคนึงครับ  "เราต้องรู้ตัวเองก่อนว่ามาสอบนักบินเพื่ออะไร มาสอบเพราะแฟนหรือพ่อแม่ให้ลองมาสอบ,เป็นอาชีพที่โก้หรูเงินเดือนสูงผมว่าลองคิดดูใหม่ การที่จะเป็นนักบินต้องมีจุดเริ่มต้นจากใจรักเป็นอันดับแรก การบินไทยต้องการนักบินที่บินไปจนเกษียร นั่นคือคนที่อยากบินจริงๆ รักในการบินจริงๆ"  คำพูดนี้โดนเลยครัับ ถือเป็นเพียงหนึ่งส่วนในข้อคิดดีๆที่ท่านกัปตันแทรกในการบรรยายครับ

ผมว่าถ้าเรามีความรักหรือชอบอะไรซักอย่างที่อยากจะทำหรืออยากจะเป็น ถึงจะยากแค่ไหนก็สำเร็จครับ

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
ถ้าใช้เกณฑ์อายุ เกิดหลัง 1 ต.ค. 2524 ก็ เกินแล้วหละครับ... - นักบิน 305-

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
ว่าแต่ก็อิจฉาคนที่ได้นั่งเครื่องบินฟรีเหมือนกันนะครับ น่าตื่นเต้นดี  E18

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
ขอบคุณมากครับคุณ pumpump สำหรับข้อมูลอันมีค่านี้ E18

SXY SXY SXY SXY

Offline grid

ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปันกัน
สู้ๆครับ เจอกันที่ห้อง 3305 ชั้น 3 ตึก 3 นะครับ เอ๊ะ หรือเขาเปลี่ยนห้อง เปลี่ยนชั้น เปลี่ยนตึกครับ สำหรับ SP  O30

Offline lordshock

• ประชาชน
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

สอบถามเพิ่มหน่อยครับ
Toeic ไม่จำเป็นต้องไปสอบเพื่อเอาผลมายื่นใช่ไหม
กรณีสายตาสั้น สามารถไปตรวจที่เวชศาสตร์การบินก่อนได้เหรอครับ เคยได้ยินว่าไม่รับตรวจบุคคลภายนอก
 O35

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
ใช่คับ แต่ถ้าตอนสอบตกภาษาอังกฤษ(เช่นเกณ 50 ได้45) เขาอาจจะดูคะแนน Toeic ถ้าหากได้เยอะเขาก็อาจจะพิจารณาเรียกมา อะครับ

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
กัปตันใจดีมากครับ ไม่ถือตัวเลย คุยหลังไมค์เป็นกันเองมากครับ

ทั้งๆที่ผมก็เป็นจุดเล็กๆเมื่อไปยืนข้างกัปตัน

และเสียใจกับพี่คนหนึ่ง เกิดวันที่1ตุลา23พอดี

" แล้วเราเจอกัน กัปตัน "

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
กัปตันใจดีมากครับ ไม่ถือตัวเลย คุยหลังไมค์เป็นกันเองมากครับ

ทั้งๆที่ผมก็เป็นจุดเล็กๆเมื่อไปยืนข้างกัปตัน

และเสียใจกับพี่คนหนึ่ง เกิดวันที่1ตุลา23พอดี

" แล้วเราเจอกัน กัปตัน "
เอที่ว่าเสียใจกับพี่ที่เกิดวันที่ 1 ต.ค. 23 คือปีหน้าท่านกัปตันจะยังใช้เกณฑ์อายุของปีนี้ใช่มั้ยครับ

Offline kengleo

• นักรบ
  • **

Offline pomkung

• ประชาชน
ขอบคุณ คุณ pumpump มากๆ เลยคับ ที่มาแบ่งปันข้อมูลดีๆ

ผมผิดเสียดายมากเลยครับที่ไปงานนี้ไม่ได้ เพราะว่าติดการสัมภาษณ์งานสำคัญ

ตอนนั้นก็คิดว่าจะเอาไงดี จะทำตามความฝัน หรือจะต้องทำตามความจริง แต่สุดท้ายก็เลือกอย่างหลังครับ

แต่ยังไงก็จะเดินตามความฝันต่อไป ครับ

Offline giggs

• ทหารเลว
  • *
ต้องขอชม คุณ pumppump จริงเก็บข้อมูลมาได้ละเอียดมากครับ  ผมนั่งฟังเองยังเก็บไม่หมดขนาดนี้เลยครับ O35 

กิจกรรม ช่วยเติมไฟแห่งความฝันได้มากจริง ๆ ๆ ต้องทำให้เป็นความจริงให้ได้ครับ

Offline misterchang

• นักรบ
  • **

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
ไปมาเหมือนกันครับงานนี้ ต้องบอกเลยครับว่ากัปตันทุกท่านใจดีมากๆๆครับ ขอบคุณพวกท่านจริงๆครับที่สละเวลามาให้ความรู้เเก่พวกผมทุกคน
และขอขอบคุณ Take Off ด้วยครับที่จัดกิจกรรมดีๆแบบนี้ O18

• นักรบ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

สอบถามเพิ่มหน่อยครับ
Toeic ไม่จำเป็นต้องไปสอบเพื่อเอาผลมายื่นใช่ไหม
กรณีสายตาสั้น สามารถไปตรวจที่เวชศาสตร์การบินก่อนได้เหรอครับ เคยได้ยินว่าไม่รับตรวจบุคคลภายนอก
 O35

ผมก็เคยได้ยินแบบนั้นเหมือนกันนะครับ แต่ที่ฟังกัปตันท่านบอกว่าให้ลองไปตรวจที่นั่นจริงๆ ยังไงก็ลองติดต่อเวชศาสตร์การบินดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าเค้าไม่รับลองขอปรึกษาว่ามีที่อื่นๆที่มีมาตรฐานดีๆ ใกล้เคียงกับเวชศาสตร์การบินไปตรวจดูก็ได้นะครับ

ขอบคุณ คุณ pumpump มากๆ เลยคับ ที่มาแบ่งปันข้อมูลดีๆ

ผมผิดเสียดายมากเลยครับที่ไปงานนี้ไม่ได้ เพราะว่าติดการสัมภาษณ์งานสำคัญ

ตอนนั้นก็คิดว่าจะเอาไงดี จะทำตามความฝัน หรือจะต้องทำตามความจริง แต่สุดท้ายก็เลือกอย่างหลังครับ

แต่ยังไงก็จะเดินตามความฝันต่อไป ครับ

ไม่ต้องกังวลไปนะครับ ผมคิดว่า งานหลักของทุกคนก็ต้องมาก่อนอย่างแน่นอน เพราะคนเราต้องยืนอยู่ในโรงแห่งความเป็นจริง แต่อย่างไร คนเราก็คงไม่สามารถที่จะทิ้งความฝันไปได้ ถ้ายังรักที่จะทำมันอยู่
แต่ผมอยากให้สังคมแห่งนี้เป็นที่แห่งการแบ่งปันสำหรับทุกๆคนที่มีความฝันแบบเดียวกันมากกว่านะครับ
ถ้าผมไม่ได้ ผมก็หวังว่าเพื่อนๆท่านอื่นก็คงจะต้องมาแบ่งปันกันบ้างเช่นกัน
การแข่งขันครั้งนี้มันไม่ใช่การแข่งขัน กับ ผม หรือ คุณ หรือ คนอื่นๆที่จะมาสอบ แต่นี่คือสนามแห่งการแข่งขันกับตัวเอง คนที่เหมาะสม และ พร้อม เท่านั้น ที่จะผ่านเข้าไปได้ และก็ไม่ได้จำกัดว่าให้ผ่านกี่คน เพราะฉะนั้น ก็ ทุกคน ที่ พร้อมและเหมาะสมหละครับ

ตั้งใจอ่านหนังสือกันนะครับ ทุกคน  E07

Offline nukruk

• ประชาชน
อยากไปมากครับ แต่ติดสอบ ยังเรียนไม่จบเลย ใกล้แล้วครับ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
ขอเข้ามาเสริมนิดนึงครับ
กัปตันจ๋ออธิบายว่า ปีนี้ที่ต้องเลื่อนการสอบ SP ออกไปเป็นปีหน้า เพราะว่าเครื่องบินที่จะได้รับมอบมีการเปลี่ยนแปลงเรื่องระยะเวลาเหมือนกันครับ O31
ทำให้ต้องปรับเปลี่ยนตารางเวลาการสอบ SP ไปด้วย  O23

Offline ball1551

• ประชาชน
    ขอโทษนะครับเนื่องจากว่าผมไม่ได้ไปงานครั้งนี้ เลยสงสัยว่า General Knowledge สอบ 2 วิชา Math Phisics จริงหรอครับ แสดงว่า
ข้อสอบก็มีการเปลี่ยนแปลง จาก 4 เหลือ 2 แล้วจะแน่ใจได้ไหมครับ ว่าข้อสอบจะออก 2 วิชาจริงพี่ๆๆ ท่านใดทราบช่วยตอบหน่อยนะครับ
เพราะผมกลัวว่าอ่านไป 2 วิชาแล้วในวันสอบถ้าเจอ 4 วิชาก็อาจเสียประโยชน์ได้   O19                ขอบคุณครับ

• นักรบ
    ขอโทษนะครับเนื่องจากว่าผมไม่ได้ไปงานครั้งนี้ เลยสงสัยว่า General Knowledge สอบ 2 วิชา Math Phisics จริงหรอครับ แสดงว่า
ข้อสอบก็มีการเปลี่ยนแปลง จาก 4 เหลือ 2 แล้วจะแน่ใจได้ไหมครับ ว่าข้อสอบจะออก 2 วิชาจริงพี่ๆๆ ท่านใดทราบช่วยตอบหน่อยนะครับ
เพราะผมกลัวว่าอ่านไป 2 วิชาแล้วในวันสอบถ้าเจอ 4 วิชาก็อาจเสียประโยชน์ได้   O19                ขอบคุณครับ

Physics กับ Math
English
Aptitude Test ครับ

ที่ผมบอกนั่นคือ เหลือ 2 จาก 4 ที่เป็นวิชามัธยมน่ะคัรบ
ส่วนEnglishผมถือว่าเป็น ศิลปะนะครับ ไม่รวมเป็นวิชามัธยมแล้วกัน  E06

ถึงกัปตันท่านจะบอกว่าไม่ออกสอบในส่วนของเคมีและชีววิทยา

แต่...

ทุกท่านก็น่าจะศึกษาและเตรียมตัววิชาทางด้านวิทยาศาสตร์พื้นฐานทั่วๆไปไว้บ้างก็ดีเหมือนกันนะครับ

อาทิเช่น...

1. กายวิภาคศาสตร์ ที่เกี่ยวข้องกับระบบต่างๆของร่างกายมนุษย์

2. อุตุนิยมวิทยา ที่เกี่ยวข้องกับชั้นบรรยากาศและภูมิศาสตร์ทั่วๆไปของโลก

3. สสารและโครงสร้างอะตอม ซึ่งก็เป็นพื้นฐานที่เกี่ยวข้องกับธาตุและวัสดุต่างๆในวิถีชีวิตประจำวันของเรา

ซึ่งในความเห็นส่วนตัวของผม รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหามครับ

เรื่องพวกนี้้ล้วนแล้วแต่มีความสำัคัญและเป็นพื้นฐานต่อการปฏิบัิติงานบนท้องฟ้าอย่างแน่นอนครับ

SXY SXY SXY SXY

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เด็กใหม่ขอถามหน่อยครับ

คือไม่มีข้อสอบเกี่ยวกับการบินไทยเหรอครับ
เพื่อนผมสอบปี 2008 ก็บอกไม่มี แต่อ่านข้อมูลจากหลายๆที่เหมือนมีมั่งไม่มีมั่ง งงเลยครับ O35

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
มีสิครับ  confirm!  เยอะด้วย แล้วง่ายอีกตะหาก  คือเป็นปุ๊บตอบปั๊บ ไม่ต้องมาเสียเวลาคำนวณ  E37

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เช่นอะไรบ้างครับ อยากได้ตัวอย่าง  O16

เช่นอะไรบ้างครับ อยากได้ตัวอย่าง  O16

1. ปีที่ก่อตั้ง
2. จำนวนและชนิดของเครื่องบิน
3. เส้่นทางการบิน
4. ผู้บริหาร
5. รางวัลที่ได้รับ

ก็น่าจะประมาณนี้อ่ะครับ... O05

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

1. ปีที่ก่อตั้ง
2. จำนวนและชนิดของเครื่องบิน
3. เส้่นทางการบิน
4. ผู้บริหาร
5. รางวัลที่ได้รับ

ก็น่าจะประมาณนี้อ่ะครับ... O05

เยี่ยมมาก !   555