Author Topic: จำเป็นใหมครับที่จะต้องเป็นคนที่สมบูรณ์แบบอะครับ  (Read 24830 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
คืออยากถามพวกพี่ๆที่เคยสอบผ่านกันมาอะครับ ไม่ทราบว่าพวกพี่ๆเคยคิดใหมครับว่าตัวเองใช่หรือไม่ใช่มั่นใจแค่ใหนก่อนที่จะสอบเข้ามา คือผมไม่รู้ว่าการที่จะได้สอบเป็นสุดยอดศิษย์การบินTG  O07 จะต้องสมบูรณ์ขนาดเก่งทุกย่างแค่ใหน และอยากถามเพื่อนๆที่กำลังจะสอบSPปีนี้ด้วยว่า เพื่อนๆเคยท้อบ้างใหมครับที่จะต้องทำให้ตัวเองPerfect เพื่อที่จะสอบในครั้งนี้อะครับ เพื่อจะได้แนวคิดใหม่ๆเป็นกำลังใจสำหรับผมและหลายๆคนครับ

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมขอตอบในฐานะเป็นคนที่กำลังเตรียมสอบ SP คนนึงเหมือนกันน่ะครับ

ผมมองว่า " การเป็นตัวของตัวเองนั่นล่ะดีที่สุดแล้ว "

เพราะผมคิดมาเสมอว่าอาชีพนี้เป็นสิ่งที่เลือกเราครับ ไม่ใช่เราเป็นคนที่เลือกอาชีพนี้

ฉะนั้นถ้าเรามีคุณสมบัติที่เหมาะสมครบถ้วน เราก็จะได้เป็น

แต่ถ้าไม่เหมาะที่จะเป็น ทำยังไงก็ไม่ได้เป็นหรอกครับ ถึงได้เป็นก็คงไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร

สู้หันกลับไปประกอบอาชีพอื่นที่เหมาะสมกับเราจริงๆดีกว่าครับ มีความสุขกว่ากันตั้งเยอะ

คงไม่เป็นการดีแน่ที่เราจะฝืนเปลี่ยนแปลงตัวเองในระยะเวลาสั้นๆให้เข้ากับอาชีพนี้โดยเฉพาะ

จริงไหมครับ?

SXY SXY SXY SXY

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
บ้าไปแล้ววว nobody perfect หรอกครับ คนที่ได้ถามแต่ละคนดิ มันไม่มั่นใจซักคนหรอกครับว่าจะได้ ก๊งๆ บ้างเป็นเรื่องปกติ ขอแค่ผิดแล้วยอมรับผิดให้เป็นนั่นแหละครับ แก้ไขให้รวดเร็ว ผมว่าน่าจะเหมาะกว่าคน perfect

Offline Anonymous

• ทหารเลว
  • *
ตอบได้คมมากเลยครับ ทั้งพี่รัน พี่โอ๊ต  E30 E30 จะจำไว้ครับ  E37 E37

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
มีบ้างมั้ยครับที่ไม่เตรียมตัวอะไรเลยแล้วสอบติด?????

Offline Dan

• ATT01/08
มีบ้างมั้ยครับที่ไม่เตรียมตัวอะไรเลยแล้วสอบติด?????

เคยได้ยินว่ามี แต่แบบ น้อยกว่า 1% แน่นอน ถ้าคุณเป็นคนที่ใช่จิงๆนะ
เอาเป็นว่าเตรียมตัวไปก่อนดีก่า

Offline GForce

• ATT01/08
confirm ว่ามีแน่นอน สิ่งเดียวที่เตรียมคือ เตรียมตื่นไปสอบให้ทัน

แต่ถ้าเตรียมตัว.... ก็คงดีกว่าแน่นอน
« Last Edit: 30 June 2010, 01:23:22 +07 by GForce »

• ทหารเลว
  • *
อันนี้ถามเล่นๆนะครับ มีใหมครับที่สอบได้แล้วสละสิทธิ์อะครับหรือพวกที่ว่าเรียนไปแล้วลาออกระหว่างเรียนอะครับ อยากรู้เฉยๆครับ

• นักรบ
  • **
เคยได้ยินมาว่ามีนักบิน ลาออก ไปทำธุรกิจส่วนตัวนะครับ....

Offline grid

ได้ยินแต่ว่า เรียนไปแล้ว เป็นเอดส์หน่ะครับ ^^

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
มีโดนครูการบินตบจนทนไม่ไหวลาออกตอนเป็นศิษย์การบินครับ  - นักบิน 303-

• ทหารเลว
  • *
เค้าน่ากลัวจริงๆหลอ ครับ ครูการบินเีนี่ย เห็นมีพี่ๆหลายคนบอกโดน ตบ มั้ง ต่อย มั้ง ??

- สอบนักบิน 306- - สอบนักบิน 306-

Offline TaTeeMan

• ประชาชน

Offline Attaphon

• ประชาชน
 E39 จริงเหรอครับ ถึงยังไงถ้าเป็นจริง ผมว่าครูท่านคงมีเหตุผลกระมังครับ  O35 รักวัวให้ผูกรักลูกยังให้ตีเลยครับ  E06

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
เครื่องฝึกมันเล็กครับ ถ้าเกิดอะไรขึ้นครูเค้าก้อเป็นอะไรด้วยเพราะฉนั้นครูบางท่านอาจจะเข้มงวดเป็นพิเศษและอาจคาดหวังว่าศิษย์ควรจะทำได้ในระดับนึง ถ้าเกิดเราทำไม่ได้ตามระดับนั้น ก้อคงไม่แปลกถ้าครูบางท่านอาจจะโมโหนะครับ....  แต่หลักๆคือครูทุกท่านก้ออยากให้เราบินได้อย่างปลอดภัยอยู่แล้วล่พ..

• ทหารเลว
  • *
ถ้าเกิดถึงขั้นทนไม่ไหวขณะฝึกอยู่แล้วต้องออก(แต่ผมก็เชื่อว่าน้อยคนมากๆที่ทนไม่ไหว)อย่างนี้ถือว่าเป็นข้อผิดพลาดในการสรรหาบุคลากรในกระบวนการหานักเรียนการบินหรือเปล่า ประมาณว่าสภาพจิตใจไม่พร้อมอะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ถ้าเกิดถึงขั้นทนไม่ไหวขณะฝึกอยู่แล้วต้องออก(แต่ผมก็เชื่อว่าน้อยคนมากๆที่ทนไม่ไหว)อย่างนี้ถือว่าเป็นข้อผิดพลาดในการสรรหาบุคลากรในกระบวนการหานักเรียนการบินหรือเปล่า ประมาณว่าสภาพจิตใจไม่พร้อมอะครับ

ไม่หรอกนะครับ บางเรื่องเค้าก็ฝึกโอเว่อร์น่ะครับ ผมว่า

บางทีมันก็เกิดกับเราคนเดียว ซวยไป

บางอารมณ์ก็มาคิดว่าทำไมเราต้องทน ทำอย่างอื่นดีกว่าไหม

คนสอบได้แล้วสละสิทธิ์ก็มีนะ

คนไม่เตรียมเลยก็น่าจะมีผ่านนะครับ แต่ต้องเรียนรู้ได้รวดเร็วพอควรครับ แต่เตรียมนิดเดียวแล้วผ่านน่ะเยอะที่สุด
ส่วนคนที่เตรียมเยอะมากแล้วไม่ผ่าน ก็เยอะครับ

Offline Attaphon

• ประชาชน

ไม่หรอกนะครับ บางเรื่องเค้าก็ฝึกโอเว่อร์น่ะครับ ผมว่า

บางทีมันก็เกิดกับเราคนเดียว ซวยไป

บางอารมณ์ก็มาคิดว่าทำไมเราต้องทน ทำอย่างอื่นดีกว่าไหม

คนสอบได้แล้วสละสิทธิ์ก็มีนะ

คนไม่เตรียมเลยก็น่าจะมีผ่านนะครับ แต่ต้องเรียนรู้ได้รวดเร็วพอควรครับ แต่เตรียมนิดเดียวแล้วผ่านน่ะเยอะที่สุด
ส่วนคนที่เตรียมเยอะมากแล้วไม่ผ่าน ก็เยอะครับ

คนที่เตรียมเยอะมาก แต่ไม่ผ่าน บางที concentrate มากจนไม่เป็นตัวของตัวเองรึปล่าวครับ (สงสัยเล่นๆนะครับ)

• ทหารเลว
  • *
 E08 E08 เตรียมตัวมาดีๆมาตั้งเเต่เนิ่นๆก็มีสิทธิ์ตก เนี่ยแหละที่ผมกลัว ผมสงสัยว่าเค้ามีเกณฑ์วัดยังไง

บางที คนที่สอบติดอาจจะลองสอบเล่นๆ  บางทีคนตกอาจจะอยากเป็นนักบินมากๆเตรียมตัวมาดีกว่า 

ผมว่ามันดูไม่ยุติธรรม อะครับ (แต่ถ้าตกเนี่ยหมายความว่าเราไม่เหมาะกับอาชีพนักบินใช่ไหมครับ ?) O11 O11

บางคนตกโปรไปแล้วแบนนสามปีกลับมาสอบใหม่ผ่านมีหลายคนนะครับ

วันพระไม่ได้มีหนเดียว

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
วันพระจะมีหนเดียวกับคนที่อายุ 29 อย่างผมนี่แหละครับ ไม่งั้นชีวิตนี้ดับสูญแน่

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
ผมว่าบางทีการเปลี่ยนตัวเองไปมากๆยังไงก็ไม่เป็นตัวของตัวเอง เวลาสอบถ้าหลุดมาเค้าจะหาว่าเป็นพวกไม่แน่ไม่นอนอะป่าว
แบบว่าโลเลจะเป็นตัวของตัวเอง หรือจะเป็นแบบที่ฝึกมาดีอะ
ตอนสอบเค้าถามอะไรผมก็ตอบไปตรงๆจำได้ว่าตอบไปว่าบางทีกินเหล้าเมามากก็ไม่กลับบ้านหรือประมาณนี้มั้งจำไม่ค่อยได้
รู้แต่คุยเรื่องกินเหล้ากับเที่ยว โปรเค้าก็ไม่ได้ว่าอะไรนี่คับ
สู้สู้ E37 E37

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
สูๆครับพวกพี่ๆที่สอบปีนี้ ปีหน้าถึงตาผมมั่ง ผมขอเตรียมธูป เทียน ไปไหว้พระก่อนนะครับ แหะๆ

คนที่สมบูรณ์แบบคืออะไร

ในโลกนี้ไม่มีใครสมบูรณ์แบบ perfect 100% หรอกครับ

เป็นตัวของตัวเอง ครับ ซื่อสัตย์ต่อตนเองน่าจะดีที่สุด

นักบินเราไม่สามารถเลือกได้ครับ แต่อาชีพนี้เลือกเราครับ! O07

สมมุติง่ายๆ คุณชอบผุ้หญิง ซึ่งแน่นอน ต้องชอบ หรือถ้าไม่ชอบ คุณเป็นเกย์แล้วแน่นอน

ผู้หญิง 10 คน จะมีสักกี่คนที่ถูกใจเราทุกอย่างครับ แต่ละคนเสป๊กไม่เหมือนกันแน่นอน ก็เหมือนอาชีพแต่ละอาชีพ บุคลิก ทักษะ ความถนัด และความรับผิดชอบต่างกัน

อะ พูดถึงผู้หญิง ผมชอบ
1. สวย
2. เรียบร้อย
3. แม่ศรีเรือน
4. สดๆ

ยากนะครับ จะหาได้ครบหมดทุกอย่าง หุหุ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ช่ายครับ ออกแนวกึ่งยิงกึ่งผ่านนะเนี่ย  O28 O30

• นักรบ
  • **
ผมไปเปิด dictionary มาและ O19

สด = fresh
fresh = สดใส O36

เพราะฉนั้น กริดเค้าชอบผู้หญิงสดใสนั่นเอง.... O28

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
จากประสบการณ์ตัวเองครับ ปี 2005 เตรียมสอบอย่างหนัก ไปติวโดยหวังว่าจะสอบผ่าน แต่ก็ไปตกรอบสุดท้ายครับ
เอาใหม่ปี 2008 เรียนรู้จากประสบการณ์ ไม่เตรียมตัวแล้วโดยคิดว่า เป็นตัวเองดีที่สุด ไม่กดดันไม่มีความคาดหวัง ผ่านครับ
ยังไงก็ลองเอาไปคิดดูนะครับ ว่าจะเตรียมตัวแบบไหน  O15