Author Topic: SRS คืออะไรครับ?  (Read 24489 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
เผอิญผมได้ดูคลิปการบินเครื่อง AB6 อันหนึ่ง ตอนที่กำลังจะ Take off นักบินขานออกไปว่า "SRS"
อีกอย่างผมก็เล่น MSFS 2004 อยู่ เวลาบินเครื่อง Airbus ตอนจะ Take off ก็จะมีคำว่า SRS ปรากฎขึ้นที่
PFD

ตกลง SRS คืออะไรครับ และมีความสำคัญอย่างไร มีเฉพาะใน Airbus รึเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

ป.ล. ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับกระทู้นี้กระทู้แรก ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ O10

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
SRS - Speed Reference System manages aircraft speed by changing pitch during takeoff and GA.

ที่มา : http://www.pprune.org/questions/243995-airbus-srs-explanation.html ครับ

• นักรบ
  • **
ขอบคุณครับที่หาข้อมูลมาให้

แต่ว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับว่ามันทำหน้าที่คล้ายๆ VNAV

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ถ้าถามผม ผมว่าไม่เหมือนนะครับ แต่ผมคิดว่านะ SRS เป็นการคุม Speed เวลาเปลียนแปลง มุมเงยขณะ วิ่งขึ้น (อาจจะเพื่อไม่ให้ Stall)
แต่ตามความหมายของ

http://www.aviationdictionary.org/VNAV
Vertical navigation, or the capability to compute pitch-axis manoeuvres and altitude
มันน่าจะหมายถึง เป็นการคำนวน มุมเงย หรือควบคุมองศาในแนวดิ่ง เพื่อให้ได้ความสูงมากที่เหมาะสมมากกว่า

ไม่อย่างนั้น เวลาวิ่งขึ้นถ้าเหมือนกัน มันก็คงขึ้นแล้วละว่า VNAV (คิดง่ายๆนะครับ E18 คงไม่ขึ้นว่า SRS อิอิ )

รอท่านผู้รู้ครับ ความรู้ใหม่ไม่ทราบเหมือนกัน

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
เอ้าน้อง ๆ 330 มาช่วยกันตอบหน่อยเร็ว

• นักรบ
  • **
ขอถามข้อที่ 2 ต่อเลยนะครับ ในส่วนของ Boeing มี SRS หรือเปล่าครับ (เพราะผมก็ไม่เคยเห็น) หรือว่ามีเพียง VNAVควบคุม pitch แล้วให้ FMC คำนวณ Thrust ให้ ระหว่างที่กำลังไต่

และถ้าหาก SRS มีเฉพาะใน Airbus แสดงว่า มันต้องมีข้อดีข้อเสียที่ Boeing ไม่นำมาใช้ (หรือเปล่า)

ถามเยอะไปขออภัยนะครับ เพราะจากที่เล่น Sim มา Airbus กับ Boeing ค่อนข้างจะแตกต่างกันพอสมควร - สอบนักบิน 308-

Offline Boss

• ATT02/08
  • นักรบ
SRS ย่อมาจาก Speed Reference System ถูกต้องตามที่ Aussie กล่าวมาแล้วครับ
เป็น mode ทางด้านแกน pitch ของเครื่อง AB6 ครับ (หรือจะเรียกอีกอย่างว่า vertical guidance ก็ได้)

สำหรับเครื่อง AB6 SRS จะถูกใช้ใน 2 mode ครับ คือ Takeoff mode และ Go Around mode
ใน PFD ตอน Takeoff จะขึ้นว่า SRS ส่วนตอน Go Around จะขึ้นว่า GO AROUND
(ซึ่งใน GO AROUND mode ก็คือ SRS + HDG แต่ตัวหนังสือที่ขึ้นจะเป็น GO AROUND)

ในทั้ง 2 mode นั้น SRS จะทำการควบคุม pitch เพื่อให้ได้ speed ตาม condition ในขณะนั้นครับ
- ถ้ามี 2 เครื่องยนต์ จะควบคุมให้ได้ speed ตามที่ set ไว้ บน FCU บวกไปอีก 10 kt ครับ (ซึ่งเรามักจะ set V2 ไว้ตอน takeoff และ set Vapp ไว้ตอน go around)
- ถ้ามี เครื่องยนต์เดียว จะควบคุมให้ได้ speed ตามที่ set ไว้บน FCU หรือ speed ขณะที่เครื่องยนต์เสียครับ แล้วแต่ว่า speed ไหนสูงกว่า

อย่างไรก็ตาม สำหรับเครื่อง AB6 SRS ก็มี limit อยู่ครับว่า pitch attitude จะไม่เกิน 18 องศา up และ vertical speed ต้องมีอย่างน้อย 100ft/min ครับ
ดังนั้น SRS อาจจะได้ speed มากกว่า V2 + 10kt ขณะ takeoff (เพราะ lock ไว้สุดที่ 18 องศา)

หวังว่าคงพอตอบข้อสงสัยได้นะครับ

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
รู้แต่ว่า Boeing เป็น TOGA mode รายละเอียด รอผู้รู้มาตอบนะครับ (TOGA = Takeoff & Go-around)

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
SRS ย่อมาจาก Speed Reference System ถูกต้องตามที่ Aussie กล่าวมาแล้วครับ
เป็น mode ทางด้านแกน pitch ของเครื่อง AB6 ครับ (หรือจะเรียกอีกอย่างว่า vertical guidance ก็ได้)

สำหรับเครื่อง AB6 SRS จะถูกใช้ใน 2 mode ครับ คือ Takeoff mode และ Go Around mode
ใน PFD ตอน Takeoff จะขึ้นว่า SRS ส่วนตอน Go Around จะขึ้นว่า GO AROUND
(ซึ่งใน GO AROUND mode ก็คือ SRS + HDG แต่ตัวหนังสือที่ขึ้นจะเป็น GO AROUND)

ในทั้ง 2 mode นั้น SRS จะทำการควบคุม pitch เพื่อให้ได้ speed ตาม condition ในขณะนั้นครับ
- ถ้ามี 2 เครื่องยนต์ จะควบคุมให้ได้ speed ตามที่ set ไว้ บน FCU บวกไปอีก 10 kt ครับ (ซึ่งเรามักจะ set V2 ไว้ตอน takeoff และ set Vapp ไว้ตอน go around)
- ถ้ามี เครื่องยนต์เดียว จะควบคุมให้ได้ speed ตามที่ set ไว้บน FCU หรือ speed ขณะที่เครื่องยนต์เสียครับ แล้วแต่ว่า speed ไหนสูงกว่า

อย่างไรก็ตาม สำหรับเครื่อง AB6 SRS ก็มี limit อยู่ครับว่า pitch attitude จะไม่เกิน 18 องศา up และ vertical speed ต้องมีอย่างน้อย 100ft/min ครับ
ดังนั้น SRS อาจจะได้ speed มากกว่า V2 + 10kt ขณะ takeoff (เพราะ lock ไว้สุดที่ 18 องศา)

หวังว่าคงพอตอบข้อสงสัยได้นะครับ

ต้องถึงมือ TEST PILOT ทุกอย่างมันสามารถจบลงได้อย่างง่ายดาย.... E30

• นักรบ
  • **
ขอบคุณครับ พอหายสงสัยแล้วครับ E30

ขอถามต่ออีกนิดครับ
จากที่บอกว่า SRS จะควบคุม pitch ให้ได้ speed ตาม Condition นั้น
ในขณะที่ Take off นั้น เมื่อ Rotate ไปแล้ว เราจะยังควบคุม Control Column
ได้รึเปล่าครับ หรือว่า SRS จะเป็นตัวควบคุม Pitch แทนทันทีครับ

Offline Boss

• ATT02/08
  • นักรบ
ขอบคุณครับ พอหายสงสัยแล้วครับ E30

ขอถามต่ออีกนิดครับ
จากที่บอกว่า SRS จะควบคุม pitch ให้ได้ speed ตาม Condition นั้น
ในขณะที่ Take off นั้น เมื่อ Rotate ไปแล้ว เราจะยังควบคุม Control Column
ได้รึเปล่าครับ หรือว่า SRS จะเป็นตัวควบคุม Pitch แทนทันทีครับ

ใครเป็นคนควบคุม control column ขึ้นอยู่กับว่าเรา engage autopilot หรือเปล่านะครับ
SRS เป็นเป็นแค่ vertical guidance ครับ
ถ้าเราบิน manual, SRS ก็จะบอกว่าต้องยกหัวกี่องศา (บอกด้วย flight director pitch command bar) ซึ่งเราจะตามมันหรือไม่ตามมันก็ได้
ถ้าเราบินด้วย autopilot, เครื่องก็จะบินตามที่ SRS บอกครับ

• นักรบ
  • **
ขอบคุณอีกครั้งครับ เคลียร์แล้วครับปัญหาคาใจ  O08

Offline Topaz

• ATT02/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
ในที่สุดผมก็รู้แล้วว่ามันคืออะไร  E08
ดีใจน้ำตาไหล ขอบคุณพี่TEST PILOTด้วยคับ

• ATT02/08
ในที่สุดผมก็รู้แล้วว่ามันคืออะไร  E08
ดีใจน้ำตาไหล ขอบคุณพี่TEST PILOTด้วยคับ

- นักบิน 309-

Offline Anonymous

• ทหารเลว
  • *
 O11 O11 วิทยายุทธ ยังไม่ถึงขั้น อ่านไปแล้ว โง้ง งง แต่ก็จะพยายาม เข้าใจมันหละกัน  - นักบิน 309-

ยากจัง เลยยยยย

Offline HONG-TAE

• ATT02/08
  • บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสายเลือด
ในรูปทำไมใส่กางเกงยีนส์ไปบินหละครับ

• ATT02/08
ในรูปทำไมใส่กางเกงยีนส์ไปบินหละครับ
นั่งขวา เต้ เคานั่งขวา.... E11

Offline TakeOFF

• ATT02/08
  • Proud to be Turboprop
นั่งขวา เต้ เคานั่งขวา.... E11
รึว่า ครูไล้  O35

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
เข้ามาเก็บเกี่ยวครับ ความรู้ไม่ถึง งงไปเลย แหะๆๆ