Author Topic: นักบิน กับว่ายน้ำ ? + หนังสือ I'm a pilot  (Read 14348 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Attaphon

• ประชาชน
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน ขออนุญาติเจิมเวบ ด้วยกระทู้แรก จริงๆ พึ่งรู้จักเวบนี้ไม่นาน แต่บ้าพลังไล่อ่านกระทู้หมวดการบินทั้งวันมาซักพัก เพราะจะสมัคร SP 2010 ตุลา นี้ดูครับ เก็บข้อมูลได้เยอะมาก จากที่ no idea เลย แต่ยังไม่เจอใครถามหรือสงสัยเรื่องการว่ายน้ำเป็นเลย (ถ้าผมไม่พลาดกระทู้ไปนะครับ  O28) ผมสงสัยสั้นๆว่า นักบินต้องว่ายน้ำเป็นมั้ยครับ เพราะไม่เห็นมีกำหนดคุณสมบัติ หรือการสอบว่ายน้ำ ? (ส่วนตัวคิดว่าจำเป็น แต่สงสัยว่าทำไมถึงไม่มีตอนสอบเลย)

---------------------------------------------------------------------------
อีกเรื่องคือ พอดีผมตามหาหนังสือเล่มดังกล่าวอยู่ (I'm a pilot...ผมคือนักบิน) ซึ่งที่ไหนก็หมด สั่งออนไลน์ก็หมด ขนาดมือสองยังหมด  O32
ได้อ่านกระทู้ในเวบนี้เห็นว่าเป็นหนังสือในตำนานไปแล้ว เพราะหายากมาก เห็นว่ามีใครซักคน
บอกว่าติดต่อสำนักพิมพ์แล้ว คำตอบคือหมดเกลี้ยงจริงๆ ผมเลยลองโพสถามสำนักพิมพ์ใน FB ดู เค้าตอบแบบนี้ครับ

ผม: ผมตามหาหนังสือ I'm a pilot...ผมคือนักบิน ไม่ได้เลย ไม่ทราบว่าจะสั่งซื้อกับทางสำนักพิมพ์ โดยตรงได้รึปล่าวครับ

Busyday สำนักพิมพ์: สวัสดีค่ะ คุณ Attaphon หนังสือเล่มนี้คุณสามารถโทรมา สั่งซื้อโดยตรงกับ บิสซี่เดย์ ได้ที่ 02-196-2411 ติดต่อ คุณยุ้ย นะคะ ซึ่งทางเราจะจำหน่ายให้ในราคา สุดพิเศษค่ะ ขอบคุณ คุณAttaphon นะคะ ^^

ผมก็เลยขอเอามาโพสไว้ เผื่อมีใครตามหาอยู่เหมือนกันครับ ไว้จะลองโทรไปดู ถ้าสั่งได้จริงๆยังไง จะมา update นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ว่ายน้ำไม่จำเป็นครับผม

• ประชาชน
รู้สึกฝืนกับความรู้สึกจังเลยนะครับ แล้ววันดีคืนร้าย เกิดลงไปเล่นน้ำกัน การช่วยเหลือ ผดส. เป็นหน้าที่ของ FA เป็นหลักรึปล่าวครับ ขอบคุณครับ

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ในการรับสมัครนักบินนันไม่มีข้อกำหนดว่าจะต้องมีการทดสอบว่ายน้ำ แตกต่างจาก ลูกเรือ ซึ่งหน้าที่ของงานลักษณะแตกต่างกันครับ นักบินคือผู้บังคับอากาศยาน แต่ลูกเรือคือผู้ทีคอยให้ความช่วยเหลือผู้โดยสารด้านความปลอดภัยเป็นหลัก (ไม่ใช่การบริการบนเครื่อง อย่างที่หลายคนคิดนะครับ เรื่องการบริการเป็นเรื่องรองจากการให้การช่วยเหลือเรื่องความปลอดภัยครับ) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น นักบินก็ควรว่ายน้ำเป็นนะครับ  (เด๋วนี้ยังมีคนว่ายน้ำไม่เป็นอีกเหรอ? แอบสงสัย) แต่สำหรับคนที่ว่ายน้ำไม่เป็นแล้วจะสอบนักบิน ตอนนี้ยังมีเวลา ไปฝึกว่ายน้ำก็ได้ครับ ได้สุขภาพ ร่างกายแข็งแรง Fit to Fly อีกตะหาก

และอีกสาเหตุนึงที่นักบินไม่มีการทดสอบว่ายน้ำ ครูท่านนึงเคยเล่าให้ฟังว่า การเดินทางโดยเครื่องบินนั้น เมื่อก่อนก็เอามาจากการเดินเรือเป็นหลัก เช่นสัญญาณไฟต่างๆ การวัดระยะทาง และสิ่งนึงที่สำคัญคือความรับผิดชอบของนักบิน เหมือนของกัปตันเดินเรือ คือจะออกจากอากาศยานเป็นคนสุดท้าย ซึ่งถ้าเครื่องตกในน้ำก็ต้องออกเป้นคนสุดท้าย ถ้าเครื่องบินไม่จมน้ำเสียก่อน เหมือนที่เราดูในเรื่อง Titanic ไงครับ กัปตันตายไปพร้อมเรือที่จม เพื่ออยู่รอให้ผู้โดยสารอพยบให้หมดก่อน

หวังว่าที่พิมพ์มาทั้งหมดคงเป็นความรู้ได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

• ประชาชน
ขอบคุณมากๆครับ เข้าใจแจ่มแจ้งเลย

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
มาโพสให้อิจฉาเล่น ผมมีแบบมีลายเซ็นต์คนเขียน เซ็นต์ให้กับมือครับ  E06

• ประชาชน
อิจฉาแน่นอนครับ เพราะ ตอนถามสำนักพิมพ์ในเฟซบุค เค้าบอกว่ามี สั่งได้ พอวันนี้โทรไป เค้าบอกว่าขอเชคสต๊อค แล้วจะติดต่อกลับ แล้วเงียบไปเลย E39
ถ้าซื้อไม่ได้ ยังเหลืออีกมุขคือยืมข้ามห้องสมุด เพราะเห็นมีที่ มศว. เพียงแต่ผมไม่ได้เรียนที่นั่น ยังพอมีหวังครับ  O07

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ถ้าอยากได้ขนาดนั้น จะยืมผมไปอ่านหรือไป Xerox ก็ได้ครับ ผมให้ยืม ผมมีสองเล่ม

• ประชาชน
ขอบคุณ คุณ Aussie มากๆเลยครับ O08 แต่ยังไงขอรอดูซักพักก่อนนะครับ ถ้าหาไม่ได้ จนปัญญาจริงๆ อาจจะต้องรบกวน แต่จะพยายามหาให้ได้ก่อนนะครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
มีคับ คนว่ายน้ำไม่เป็น ผมรู้จักด้วย O28

โหพี่ จริงอ่ะ ได้ลายเซ็นต์มาด้วยเหรอคับ อยากได้มั่ง O21 ใช่กัปตันที่ท่านตัวสูงๆรึเปล่าคับพี่ O35

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
เข้ามาเก็บความรู้ครับ

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
ลุกเรือโดนทดสอบว่ายน้ำด้วยครับ(แอร์+สจ๊วต)

ผู้หญิง25เมตร  ผู้ชาย50เมตร

ว่ายได้ไม่ได้ยังไงพยายามอย่าให้เค้าโยนโฟมลงก็แล้วกัน

โยนโฟมลงมาช่วยเป็นอันจบเลบครับ

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
มีคับ คนว่ายน้ำไม่เป็น ผมรู้จักด้วย O28

โหพี่ จริงอ่ะ ได้ลายเซ็นต์มาด้วยเหรอคับ อยากได้มั่ง O21 ใช่กัปตันที่ท่านตัวสูงๆรึเปล่าคับพี่ O35

เวลาไปบิน ก็ไปขอแกตรง ๆ ให้เซ็นต์ให้เลย อย่างตอนนั้น พี่อยู่ 734 บินกับแกพอดี คือแกไปเทรนกัปตันที่ 734 แล้วพี่ก็ไปเทรนโคหลังแกนิดหน่อยที่ 734 ก็เลยบินกันบ่อย  ตอนนี้พี่เค้าอยู่ 777 คนสูง ๆ นั่นแหละ